[Funland] Khoe với các Cụ gia tài của nhà em :)

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có nhiều mợ rất thích đi du lịch để chụp ảnh, nhưng không biết 1 việc rất đơn giản (và rất phụ nữ) là cách sử dụng kem.
Kem thường có độ phản quang rất lớn, khi ra ngoài sáng làm cho cả khuôn mặt bị sáng rực lên, không còn những cái bóng tự nhiên của mi mắt, sống mũi,... là cho khuôn mặt (khi chụp gần) bị dẹt lại. Để chụp ảnh người ta có thứ kem hấp thụ ánh sáng, chống phản quang để khi chụp cận, khuôn mặt sẽ hiện lên đủ khối, đẹp hơn rất nhiều (em mượn ảnh quảng cáo của 1 studio)!

anh studio.jpg
Kem thì em ko rõ loại nào tạo nên hiệu ứng như Cụ nói nhưng phấn tạo khối trong make up thì có!
Mà việc sử dụng phấn tạo khối trong nhiếp ảnh chỉ là gần đây chứ thời các Cụ đâu có cầu kỳ thế đâu nhỉ? Thời gần đây mới thích mặt Vline, mũi phải cao, cánh mũi phải thon gọn.
Cá nhân em sợ cái ảnh kia. Nhìn có thể đẹp nhưng vô hồn, sợ sợ sao ý😭

coolpix8700

Xe ngựa
Vẽ bằng bút chì thì chỉ cần mài bột chì rồi xoa sẽ được các sắc đậm, nhạt khác nhau.
Nhưng tạo bóng bằng mầu nước mới khó, ngày còn bé em được 1 chú ở cơ quan dậy cách lấy cái bàn chải đánh răng dúng mầu nước rồi mài đi mài lại trên 1 cái lược để tạo ra các hạt mầu nhỏ bắn xuống giấy vẽ. Mài lâu, nhiều hạt nước sẽ làm đậm, mài ít chỗ đó nhạt,...
Còn mấy ông họa sỹ cổ kỳ công hơn để tạo ra những hạt mầu như vậy (em đọc thấy họ mất vài năm)!

Petrus Christus.jpg

Chỉnh sửa cuối:

mimi2023

Xe tải

mimi2023

Xe tải
Ông cụ nhà cụ thật là tài hoa, Em nhìn những bức tranh này còn có cảm xúc và ý nghĩa hơn. Chứ thật em ko hiểu các bức trừu tượng nó có ý nghĩa gì luôn mà nổi tiếng kinh khủng.
Chắc kiến thức thẩm mỹ mình là zero nó thế.
Tranh trừu tượng có cái hay là trí tưởng tượng và sự bay bổng bất tận, nhìn kiểu gì cũng đúng mà kiểu gì cũng lạ. Nhưng thú thật, đôi khi mình hiểu sai có khi cũng là cái tội nên em ko dám bình🥹

114hangbong

Xe cút kít
Cụ Hồ đúng là có tầm nhìn vượt thế kỉ. Ngày đó mà cụ dùng chữ “c” thì giờ bị bọn xỏ lá three stick nó xuyên tạc ngay :D.

Chị, đi du lịch chụp hình em dùng app. Kaka.
Chị không cài áp nên hay nhờ mọi người có áp chụp hộ một vài bức, mình trả công bằng cách dọn dẹp đám đông xung quanh, đuổi hết ra khỏi khuôn hình. :))

mimi2023

Xe tải
Chụp du lịch là ngoại cảnh các mợ trong đó có cả em sẽ tập trung vào tư thế tạo dáng ăn nhập với khung cảnh đàng sau chứ ai tập trung vào mặt như chụp chân dung đâu cụ. Kem chỉ làm nền, quan trọng là tạo khối bằng phấn màu, đậm nhạt sao đó. Em cũng không rành cái này lắm, chắc dân chuyên nghiệp họ nắm kỹ thuật mới hiệu quả. Ví dụ như cái tranh dưới đây họ tạo khối rất rõ, em bắt chước theo họ ở bức dưới.
Em cũng nghĩ chụp du lịch là ngoại cảnh thì ngoài yếu tố ánh sáng, bố cục thì sự hài hoà, cách “tương tác” giữa thiên nhiên với con người mới là chủ đề chính. Cái tình thể hiện qua bức ảnh mới là thứ giữ chân người xem.

mimi2023

Xe tải

6997

Xe container

mimi2023

Xe tải
Bức tranh tắm suối này đúng chuẩn phồn thực thời Phục Hưng, lâu lâu mới xem tranh dòng này làm em lại rưng rưng nhớ tới tờ 1 hào thời bao cấp /:)

View attachment 8452000
Ký ức về những năm tháng đã qua vẫn luôn đáng trân quý, Cụ nhỉ?
Nhìn kia thế có khi Cụ gần bằng tuổi bố em ý ạ!

Sứa.

Xe điện
Ký ức về những năm tháng đã qua vẫn luôn đáng trân quý, Cụ nhỉ?
Nhìn kia thế có khi Cụ gần bằng tuổi bố em ý ạ!
Mợ có ghét em thì cũng ko nên dùng búa tạ thế chứ 8-|8-|

6997

Xe container
Hòa theo không khí ngày Cá nên em up mang tính giao lưu vì biết nhiều Cụ trong này cầm kỳ thi họa đỉnh lắm!
Nhà em chẳng có gì ngoài di sản tinh thần này của bố em. Với mọi người, nó rất bình thường nhưng với em thì đặc biệt. Đơn giản, vì em luôn tự hào và trân quý những đứa con tinh thần của bố!
Đã có thời em từng nghĩ sao bố mình giống nhà văn Hộ trong Đời thừa thế bởi tác phong làm việc rất chỉn chu, nghiêm túc, làm nghệ thuật mà cứ ngỡ nghiên cứu khoa học vậy!
Bố em ko phải là một danh hoạ tầm cỡ nhưng trong con mắt của em thì ông là một người lao động nghệ thuật chân chính, yêu nghề và cống hiến hết mình vì hội họa, đặc biệt là lĩnh vực tranh sơn dầu.
Tranh của ông kén khách vì ko chạy theo thị hiếu và đề tài về người dân tộc chưa bao giờ là chủ đề quá hot ở thị trường mua bán, sưu tầm VN. Ông vẽ sở dĩ vì yêu thích, vì đam mê cầm cọ, vì muốn thả hồn vào những gam màu rất đời thường
🥰

Hồi mấy năm trước mình up tranh thì có mấy người vào nhờ đặt vẽ theo yêu cầu, muốn họa theo mấy tấm công nghiệp ở Nguyễn Thái Học. Dĩ nhiên, mình xin phép không nhận. Từ chối ko phải mình mạn mà vì mình biết bố sẽ không đồng ý!
Nghệ thuật đâu cần tìm những người thợ khéo tay, làm theo vài khuân mẫu có sẵn. Chỉ mất 2-3 ngày chép lại bức tranh bé xinh khổ 50x50 sau tính công một vài triệu thì dễ quá!
Hay vẽ những bức tranh để người ta thưởng lãm rồi quên luôn ngay sau khi nhìn thì lại càng dễ bởi tranh sản xuất công nghiệp hàng loạt nó sẽ khác hẳn với tranh độc quyền!
Cùng là người cầm cọ nhưng khoảng cách giữa thợ vẽ và họa sĩ nó cách biệt lắm! Cũng giống như giữa thợ dạy và nhà giáo vậy!
Em chẳng biết gì về hội họa vì là dân ngoại đạo nhưng mình thấy sức sống ấm áp và sự an yên lạ thường ở miền đất vùng cao này
😘

Mỗi bức tranh chỉ có 1, là tâm huyết hàng tháng trời vẽ vẽ xóa xóa của bố em, cựu sv Khoa Đồ họa, Mỹ thuật công nghiệp
😘

Bên bếp lửa, rất ấm áp và bình yên

Hương xuân; mọi thứ tròn đầy, căng tràn sức sống

Các bức khác em sẽ up dần ở trang sau ạ! Cảm ơn các bác đã thưởng lãm!
1. Cụ nhà có tuổi rồi mà vẫn hào hứng sáng tạo, vẽ tranh thế này là đáng quý về mặt tinh thần! Các cụ cứ vui là con cháu mừng rồi ạ!

2. Về tranh cụ nhà vẽ, với cụ / mợ chủ thớt là đáng quý, là vô giá (về mặt tinh thần). - nhưng cá nhân em thấy không đẹp, cả về bố cục lẫn chi tiết!

3. Về góc độ đi buôn, em không mua vì tranh này mua xong khó bán! Ngắm không thích, bán ko ai mua thì móm nặng!

Em đi chạy cuốc xe kiếm bữa trưa đã!

Cha vẽ đẹp đâu có nghĩa con cũng thế. Hxom nhà em bố là họa sĩ vẽ tranh Bác đc in bìa tạp chí thế giới mà 2 con 1 ông MTCN, 1 ông Kts. Người già mà có thú vui là tuyệt vời rồi, mừng cho họ.
Con nhà bạn em, bố mẹ đều họa sĩ dạy trường MTCN. Con học lớp 4, bài vẽ trên lớp không bao giờ vẽ. Đến nỗi cô giáo gọi riêng mẹ ra nhắc nhở: "bố mẹ là họa sĩ thì đừng để môn vẽ con được điểm không nhé :)) ".

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng nghĩ chụp du lịch là ngoại cảnh thì ngoài yếu tố ánh sáng, bố cục thì sự hài hoà, cách “tương tác” giữa thiên nhiên với con người mới là chủ đề chính. Cái tình thể hiện qua bức ảnh mới là thứ giữ chân người xem.
Em tương tác hăng hái quá nên toàn được khen đểu là Diễn sâu.. !

mimi2023

Xe tải
Em tương tác hăng hái quá nên toàn được khen đểu là Diễn sâu.. !
Em thì biết em lùn, béo, xấu vô duyên nên từ rất lâu rồi chỉ đứng sau hậu trường, ko nỡ làm hỏng 1 bức ảnh đẹp, phải tội chết🤣

mimi2023

Xe tải
1. Cụ nhà có tuổi rồi mà vẫn hào hứng sáng tạo, vẽ tranh thế này là đáng quý về mặt tinh thần! Các cụ cứ vui là con cháu mừng rồi ạ!

2. Về tranh cụ nhà vẽ, với cụ / mợ chủ thớt là đáng quý, là vô giá (về mặt tinh thần). - nhưng cá nhân em thấy không đẹp, cả về bố cục lẫn chi tiết!

3. Về góc độ đi buôn, em không mua vì tranh này mua xong khó bán! Ngắm không thích, bán ko ai mua thì móm nặng!

Em đi chạy cuốc xe kiếm bữa trưa đã!
Em thích sự rõ ràng, thẳng thắn của Cụ.
Chúc Cụ ngon miệng!

mimi2023

Xe tải
Mợ có ghét em thì cũng ko nên dùng búa tạ thế chứ 8-|8-|
Tuổi chỉ là 1 con số thôi mà Cụ, sao lại dị ứng thế😂. Em là phụ nữ nhưng ai đoán em già hơn so với tuổi em cũng chả buồn, khen trẻ hơn so với tuổi, em cũng ko hớn hở. Vì em biết mình hơn ai hết mà.
Nhưng em nghĩ, đừng ăn thịt chó hay mèo Cụ ạ! Phải tội ý!

hxduong

Xe lăn
Trong nghệ thuật đẹp xấu chẳng quan trọng, miễn đúng gu thì thích, không đúng thì bỏ qua. Cũng như có người thích ăn chay, có người thích ăn mặn, lấy gì mà làm hệ quy chuẩn để quay ra phán xét và thẩm định ạ? Hay đơn cử như em chưa bao giờ gặp bác nhưng đọc những gì bác viết, em bị xung khí kinh khủng cho dù bác có đúng đến đâu đi nữa 🙂

Thêm nữa, cuộc đời này hơn thua nhau gì vài ba cái ib mà phải tự cho cái tôi của mình lên ngưỡng mạn thế bác? Người ta ko ib có thể người ta bận hoặc ng ta thấy ko cần thiết, ko muốn lãng phí thời gian cho những điều vô bổ. Thế là ko có duyên, sao phải ép, phải cầu người ta làm theo ý mình? Bác có là cái gì đâu giữa biển người đầy anh tài nơi đây?

Nếu bác là nữ giống em thì ko nói làm gì vì phụ nữ hay vụn vặt, tiểu tiết. Còn nếu không phải nữ thì em cũng cư xử giống bác ở trên😜
Em có đọc #1 thread này, nhưng không theo dõi do không khoái mảng này & không khoái tranh của bác trai nhà mình vẽ, nhưng em thấy vui vì vẫn còn những người vẽ tranh làm niềm vui trong cuộc sống xô bồ này. Em dùng từ người vẽ tranh thôi nhé.
Trong con mắt vẩn đục của cá nhân em thì em thấy tranh của bác trai nhà mình vẽ không đẹp, nó quá nhiều chi tiết thừa & hơi cứng. Quan trong hơn là cách sử dụng màu, ánh sáng.. của bác trai nhà mình chỉ ở mức người vẽ tranh chứ chưa đến tầm họa sĩ sáng tạo nghệ thuật.
Giống như có 1 bác gì ở trên có viết, tranh của bác trai nhà mình có hơi hướm giống tranh cổ động nhiều hơn là nghệ thuật.

Em đánh giá cao tình cảm trong sáng của mợ dành cho bác trai nhà mình, nhưng đưa tranh lên mạng là nên chấp nhận những ý kiến trái chiều. Cái gì ở chỗ đông người cũng có những ý kiến trái chiều & thuận chiều, đã xác định đưa tranh của bác trai nhà mình lên đây thì mợ nên chấp nhận điều ấy - ở đây em thấy mợ mợ xù lông nhím với những ý kiến trái chiều hơi nhiều (tất nhiên viết comt này em đã chuẩn bị khá nhiều khiên rồi, viết xong té nên lông nhím hay lông gì đi nữa với em cũng chả vấn đề gì).
Kiểu như con gái em ấy mà, nó luôn tin rằng bố nó đẹp trai nhất quả đất :D
Em vui vì điều đó, nó cũng vui & hạnh phúc với suy nghĩ ấy, nhưng bố nó biết thừa đấy chỉ là gia tài của riêng bố con nó thôi, vì bố nó xấu trai bỏ mẹ. May mà con gái em nó chưa được dùng mạng XH nên bố con nó vẫn yên bình.
Như mợ, tranh của bác trai là 1 gia tài - thế là đủ. Nhưng đã đưa nên mạng XH thì nên chấp nhận những ý kiến trái chiều về cái gia tài ấy.

Nếu trường vốn thì trong con mắt vẩn đục của 1 con buôn như em, không có gì là khó bán cụ nhé, sau nhiều năm bán cho đúng người cần mua 1 gia tài là có giá cao ngay cụ ạ.
Hoặc nghệ thuật, theo thời gian cũng có thể thay đổi mà cụ, biết đâu sau này vào 1 thời điểm nhất định nào đó nó lại có giá khác cách đánh giá của cụ hiện tại?
Mỗi tội là vốn em ngắn y như bà bán rượu cho Chí Phèo, chánnnn!!!

coolpix8700

Xe ngựa
Gạch đá em nhận sau 1 hôm đi chụp. Họ gọi là đâm ảnh!

libertyterran;182667 nói:
:| Các bác phải cho mẫu lăn lộn dưới đất 1 tí cho nó bẩn bẩn trước khi chụp. Hình chụp rất đẹp nhưng em không thấy "chất" gái dân tộc tí nào. Trông (giống) như một cô người mẫu HN mặc bộ quần áo mới kính koong đứng trong bãi cỏ làm dáng cho các bác chụp. Em dzọt!!!
bazo;182769 nói:
Bộ ảnh này thiên nhiên và con người đều đẹp nhưng em thấy có vẻ khiên cưỡng quá.
uman;182809 nói:
Em hỏi khí không phải. Các bác cất công lên tận Tây Bắc mà chỉ "bắn" được một cô mẫu thôi sao? Mắt em kém nên nhìn cứ như là một người, dù rất xinh, ảnh đẹp, nhưng có vẻ chưa đúng tính chất sản phẩm của một buổi lăn lê bò toài để tác nghiệp. Ít nhất thì cũng có vài cô sơn nữ, vài ba em bé, cụ già chứ? Biết rằng chủ đề của các bác là "Noọng ơi" thì nhân vật chủ yếu là các cô gái người dân tộc rồi, nhưng em thấy có cả ảnh phong cảnh, súc vật nuôi nữa cơ mà?
Em ôm đầu dọt đây :D
zen_oldman;182975 nói:
em chúc mừng các bác đã ra đời nhóm "S" quinter of
vnphoto.net!
Kể ra 1 mẫu để chụp có sao đâu, nhưng các bác post ảnh hơi bị giống nhau cả về màu lẫn AS.Phối màu đỏ ( nguyên gốc) với xanh lá cây non, vàng mạ hay bị chỏi,cái này cần chú ý khi phối kết màu- giống bức tranh ấy:1 số màu kỵ đi cạnh rất khó hoà hợp( nhà em nhìn theo con mắt designer )
À, Tình hình là các bác không rủ nhà em nhá,thế nên là rất chi là tình hình...lần sau nhớ nhé!
N80;183237 nói:
Màu tấm này lạ quá, em không hiểu ý của tác giả, bác có thể giải thích sao lá ngô lại như vậy không
i'mhappy;183754 nói:
Khiếp, không biết lúc đó mình làm việc cật lực quá hay sao mà gân tay nổi fừng fừng thế nhỉ??Trông gớm thiệt!!! :Down:
....

Chỉnh sửa cuối:

mimi2023

Xe tải
Em có đọc #1 thread này, nhưng không theo dõi do không khoái mảng này & không khoái tranh của bác trai nhà mình vẽ, nhưng em thấy vui vì vẫn còn những người vẽ tranh làm niềm vui trong cuộc sống xô bồ này. Em dùng từ người vẽ tranh thôi nhé.
Trong con mắt vẩn đục của cá nhân em thì em thấy tranh của bác trai nhà mình vẽ không đẹp, nó quá nhiều chi tiết thừa & hơi cứng. Quan trong hơn là cách sử dụng màu, ánh sáng.. của bác trai nhà mình chỉ ở mức người vẽ tranh chứ chưa đến tầm họa sĩ sáng tạo nghệ thuật.
Giống như có 1 bác gì ở trên có viết, tranh của bác trai nhà mình có hơi hướm giống tranh cổ động nhiều hơn là nghệ thuật.

Em đánh giá cao tình cảm trong sáng của mợ dành cho bác trai nhà mình, nhưng đưa tranh lên mạng là nên chấp nhận những ý kiến trái chiều. Cái gì ở chỗ đông người cũng có những ý kiến trái chiều & thuận chiều, đã xác định đưa tranh của bác trai nhà mình lên đây thì mợ nên chấp nhận điều ấy - ở đây em thấy mợ mợ xù lông nhím với những ý kiến trái chiều hơi nhiều (tất nhiên viết comt này em đã chuẩn bị khá nhiều khiên rồi, viết xong té nên lông nhím hay lông gì đi nữa với em cũng chả vấn đề gì).
Kiểu như con gái em ấy mà, nó luôn tin rằng bố nó đẹp trai nhất quả đất :D
Em vui vì điều đó, nó cũng vui & hạnh phúc với suy nghĩ ấy, nhưng bố nó biết thừa đấy chỉ là gia tài của riêng bố con nó thôi, vì bố nó xấu trai bỏ mẹ. May mà con gái em nó chưa được dùng mạng XH nên bố con nó vẫn yên bình.
Như mợ, tranh của bác trai là 1 gia tài - thế là đủ. Nhưng đã đưa nên mạng XH thì nên chấp nhận những ý kiến trái chiều về cái gia tài ấy.

Nếu trường vốn thì trong con mắt vẩn đục của 1 con buôn như em, không có gì là khó bán cụ nhé, sau nhiều năm bán cho đúng người cần mua 1 gia tài là có giá cao ngay cụ ạ.
Hoặc nghệ thuật, theo thời gian cũng có thể thay đổi mà cụ, biết đâu sau này vào 1 thời điểm nhất định nào đó nó lại có giá khác cách đánh giá của cụ hiện tại?
Mỗi tội là vốn em ngắn y như bà bán rượu cho Chí Phèo, chánnnn!!!
Đưa lên mạng XH ắt thị phi nhưng 1 bàn tay không vỗ thành tiếng, đúng ko ạ? Cụ có nói giời nói biển em cũng thấy bt vì em tôn trọng sự khác biệt. Nhưng mình đã nói ra thì nên đặt mình vào hoàn cảnh người khác bởi khẩu nghiệp là cái dễ mắc nhất nhưng nghiệp nặng nhất. Vậy thôi ạ!

Việc khen chê, ghét thích là tùy gu mỗi người mà Cụ; Cụ khen hay chê thì cũng ko làm thay đổi giá trị đã được công nhận bởi HĐNT trong các cuộc triển lãm, mà em có nói tên ra thì chỉ những người trong nghề mới biết.
Song, việc mang tranh của họa sĩ sáng tác đặt cạnh tranh chợ vẽ bởi thợ vẽ để so sánh và thẩm bình thì nó hơi nực cười. Kiểu như góc nhìn của bác sĩ chụp X- Quang răng với bác sĩ nha khoa là không giống nhau. Những cái khác cũng tương tự!

Có những người bị chi phối bởi gánh nặng cơm áo gạo tiền nên phải chạy theo số đông, rất đáng tiếc dù họ tài hoa thực sự. Nhưng có những người may mắn hơn thì họ vẽ vì đam mê, vì cái tâm chẳng cầu gì hết, sống trọn đời vì nghệ thuật nên dăm ba câu chuyện về trường vốn về thương mại gì đó, họ chẳng bận tâm đâu!

Còn cảm quan cá nhân thì em nghĩ mắt Cụ chẳng vẩn đục gì đâu ạ. Đôi mắt tinh anh, bao quát toàn diện ở mức tinh quái🙂. Đôi lời vui vui, có gì phạm tới Cụ thì mong lượng thứ ạ!