[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

NiceMoon1

Xe tải
Cái nhau tới mùa quýt chưa xong nhỉ.
Chốt lại là em vẫn khoái con em giỏi ngoại ngữ, 2-3 NN thì càng tốt.
C2 em đầu tư cho bạn bé giỏi TA luôn và học thêm NN2. Trọng điểm nữa là Toán, Tin và Lý (con giai). Các môn khác theo đủ ở lớp, học đều.
Đúng rồi, ngôn ngữ là rất quan trọng, em cũng thích thế hệ con cháu học và biết thêm nhiều ngoại ngữ khác nữa để tự tin giao tiếp với mọi người khắp nơi trên TG. .
Bản thân em cũng đang học thêm tiếng Trung nè, mà mình học với tinh thần rảnh và thích học để lấy vốn đi du lịch TQ cho tự tin, vì cảnh TQ rất đẹp. Nếu không bị bệnh lười thì em học thêm cả tiếng Nhật, tiếng TBNha ấy chứ :)) :))

nhatthang

Xe Cứu Trợ
=))) cụ bắt bẻ câu chữ thì em cũng chịu. Nhưng số cháu mà "sử dụng thành thạo tiếng anh" giờ nó nhiều tới mức mà nó như là 1 cái tiêu chuẩn mặc định rồi. Nói nôm na là như thế này: đàn ông cũng biết lái xe, phụ nữ cũng biết lái xe, nhưng đàn ông sẽ ko được ưu tiên chỉ vì lái xe giỏi hơn phụ nữ, vì yêu cầu chỉ là biết lái là được.
Khi mà cụ đã nói "số cháu mà "sử dụng thành thạo tiếng anh" giờ nó nhiều tới mức mà nó như là 1 cái tiêu chuẩn mặc định rồi" thì mình nên dừng tranh luận ở đây nhỉ? Căn cứ vào điểm trung bình thi tốt nghiệp PTHT môn tiếng Anh các năm, chuẩn đầu ra ngoại ngữ của các trường ĐH tại Việt Nam (chủ yếu là tiếng Anh) mà cụ nhận định "sử dụng thành thạo tiếng Anh" là tiêu chuẩn mặc định thì em thua cụ luôn. Trừ khi theo nhận định của cụ thì TOEIC 450 điểm (chuẩn đầu ra ngoại ngữ của đa phần các trường đại học tại Việt Nam) được coi là "sử dụng thành thạo tiếng Anh".

coolpix8700

Xe ngựa
=))) cụ bắt bẻ câu chữ thì em cũng chịu. Nhưng số cháu mà "sử dụng thành thạo tiếng anh" giờ nó nhiều tới mức mà nó như là 1 cái tiêu chuẩn mặc định rồi. Nói nôm na là như thế này: đàn ông cũng biết lái xe, phụ nữ cũng biết lái xe, nhưng đàn ông sẽ ko được ưu tiên chỉ vì lái xe giỏi hơn phụ nữ, vì yêu cầu chỉ là biết lái là được.
Đọc tiếng Việt khó hơn tiếng Anh!
Từ khi mua lại cái cty này tụi em thay 2 KT trưởng (chắc nhiều người đang kinh doanh không tin con số này!).
Cô đầu tiên từng làm FDI, làm khá lâu rồi xin nghỉ vì điều kiện gia đình, ông tiếp theo từng làm ở 1 doanh nghiệp của cái cty nhà nước cũ tụi em mua, nghỉ vì đi lại xa (nhà ở trong ở trong Hà Đông). Cô hiện tại đang làm đươc 4 - 5 năm rồi.
Tụi em chưa hỏi ai về trình độ tiếng Anh của họ, nhưng bà xã nổi khùng mấy lần với họ vì bị thuế phạt do sai sót.
Thực ra có cô đầu tiên hay lúc đứa đầu nhà em học xong về làm việc khi đưa chuyên gia đến mấy cô phiên dịch hay vứt họ ở phòng họp rồi sang phòng kế toán buôn dưa lê cho đến khi xong việc em đưa khách sang đó bảo họ "Xong rồi!". Còn bác kế toán kia thì khỏi bình luận!
(Ghi chú: cho cái công việc em đã viết, sau khi thu thập thêm 1 ít thông tin tụi em đã tìm được ra hướng, nhưng động đến các cơ quan quản lý nhà nước sẽ không đơn giản nên cũng sẽ mất thời gian. Hy vọng không quá lâu, vì còn vướng là chưa nhập được hàng)

Chỉnh sửa cuối:

haduongle

Xe hơi
Khi mà cụ đã nói "số cháu mà "sử dụng thành thạo tiếng anh" giờ nó nhiều tới mức mà nó như là 1 cái tiêu chuẩn mặc định rồi" thì mình nên dừng tranh luận ở đây nhỉ? Căn cứ vào điểm trung bình thi tốt nghiệp PTHT môn tiếng Anh các năm, chuẩn đầu ra ngoại ngữ của các trường ĐH tại Việt Nam (chủ yếu là tiếng Anh) mà cụ nhận định "sử dụng thành thạo tiếng Anh" là tiêu chuẩn mặc định thì em thua cụ luôn. Trừ khi theo nhận định của cụ thì TOEIC 450 điểm (chuẩn đầu ra ngoại ngữ của đa phần các trường đại học tại Việt Nam) được coi là "sử dụng thành thạo tiếng Anh".
Cụ nói chuyện chẳng theo cái ngữ cảnh chính cụ đặt ra tí nào cả. kỳ thi tốt nghiệp THPT nó dành cho tất cả mọi người, trong số này ko phải ai cũng đi theo giáo dục đại học, rồi đại học cũng thượng vàng hạ cám, trong khi nhóm đối tượng tìm kiếm cơ hội trong doanh nghiệp FDI (như cái context cụ đặt ra), thì nó nhỏ hơn rất nhiều, chỉ 1 nhúm các cháu vào được các trường tử tế thôi. Thì trong số cái nhúm nhỏ đấy ấy (chắc ko tới 5% tổng số cháu đi thi tốt nghiệp phổ thông), tiếng anh nó ko phải lợi thế cạnh tranh nữa đâu, chúng nó phải cạnh tranh với nhau bằng những cái khác liên quan đến cái chuyên môn, chứ chả thể mang tiếng anh ra so với ai cả, vô nghĩa thôi.

Nowherelands

Xe buýt
Nhiều cụ em cho rằng còn chưa phân biệt được tiếng Anh trong trường phổ thông, tiếng Anh giao tiếp, tiếng Anh học thuật hay tiếng Anh chuyên ngành nó là cái gì. Nhưng toàn đao to búa lớn kiểu mặt bằng chung thành thạo rồi, tốt rồi sắp tới bão hòa rồi.

bspvietnam

Xe tăng
Chỉ vì muốn nâng cao năng lực tiếng anh và phải tuyển đầu vào theo tiêu chí của TA chưa chắc đạt mục tiêu.
Phần lớn HS, SV học tiếng anh từ lớp 1 cho đến hết PT (12 năm) và ĐH (4 năm) nhưng ít người sử dụng được tiếng anh.
Phương pháp dạy TA có lẽ chưa hoàn toàn phù hợp.
Giáo trình nặng về lý thuyết và Người học đuổi theo diện rộng.
Cứ tăng thực hành và tập trung vào cơ bản, chắc chắn thành công.

coolpix8700

Xe ngựa
Trong ọp này rất thịnh hành ngôn ngữ công kích, chê bai người khác như kiểu "ganh tị nho xanh", "dốt chuyên môn",...
Như em đã viết trong nhà em, dốt nhất về tiếng Anh là bà xã, nhưng trong nhà lại là người đã sử dụng tiếng Anh cho việc liên quan đến tiền bạc, vì đã từng làm việc ở phòng ngoại hối ngân hàng Công thương!

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Cụ nói chuyện chẳng theo cái ngữ cảnh chính cụ đặt ra tí nào cả. kỳ thi tốt nghiệp THPT nó dành cho tất cả mọi người, trong số này ko phải ai cũng đi theo giáo dục đại học, rồi đại học cũng thượng vàng hạ cám, trong khi nhóm đối tượng tìm kiếm cơ hội trong doanh nghiệp FDI (như cái context cụ đặt ra), thì nó nhỏ hơn rất nhiều, chỉ 1 nhúm các cháu vào được các trường tử tế thôi. Thì trong số cái nhúm nhỏ đấy ấy (chắc ko tới 5% tổng số cháu đi thi tốt nghiệp phổ thông), tiếng anh nó ko phải lợi thế cạnh tranh nữa đâu, chúng nó phải cạnh tranh với nhau bằng những cái khác liên quan đến cái chuyên môn, chứ chả thể mang tiếng anh ra so với ai cả, vô nghĩa thôi.
Em tôn trọng quan điểm của cụ nhưng em vẫn giữ quan điểm của mình (qua thực tế em đã và đang chứng kiến). Mình nên chấm dứt tranh luận ở đây.

QMintech

Xe tăng
Thằng cháu ruột em nó đang học ICT global , bọn nó đào tạo bằng Tiếng anh hoàn toàn nhứng Teacher toàn người Việt nên giọng cũng chưa chuẩn lắm:).
Em thấy nó thi TOEIC đâu được 930 điểm( năm 2). Nó là dạng dân tỉnh lẻ( thi TN 10 điểm TA).

blackpaint

Xe container
Nhiều cụ đã thừa nhận rằng tuy mình giỏi chuyên môn nhưng vì kém tiếng Anh nên mất đi nhiều cơ hội.
Và e khẳng định lại những cụ nào hay nói TA chỉ là công cụ thì chuyên môn cũng chỉ thường thường bậc trung thôi.
Nếu cho con em chọn giỏi chuyên môn, dốt tiếng Anh và ngược lại giỏi TA nhưng dốt chuyên môn thì chọn cái đầu tiên. Đơn giản tiếng Anh 30 tuổi học vẫn được còn ko có chuyên môn thì học là rất khó. Tương lai thì việc giỏi TA càng ít cơ hội vì 10-20 năm nữa rất nhiều người có thể sử dụng tiếng Anh trong công việc một cách ngon lành.

blackpaint

Xe container
Vậy cho nhanh mợ nhỉ.

Vài lời cuối cho mấy ông/bà luôn luôn nhắc đi nhắc lại với tính chất mỉa mai là tiếng anh chỉ là công cụ vân vân và mây. Chúng tôi những người đã và đang đầu tư cho con học tiếng Anh thừa hiểu tiếng anh là công cụ nhưng chắc chắn nó là một công cụ đặc biệt và mang lại nhiều lợi thế cho các con khi đi học cũng như sau này khi ra ngoài đời. Chắc chắn con cái chúng tôi khi ra đời làm việc sẽ có 1 chuyên môn cụ thể và thông thạo tiếng Anh và đương nhiên chúng nó có sẽ lợi thế hơn hẳn những người chưa thông thạo tiếng Anh khi xin vào làm việc tại các doanh nghiêp FDI (đây là mục tiêu mà chúng tôi hướng cho con mình ngay từ đầu). Thay lời kết, đa phần những ông/bà cứ miệt mài hạ thấp giá trị của việc thông thạo tiếng Anh thưc ra thì chuyên môn cũng bình thường thôi và đương nhiên tiếng anh (ngoại ngữ nói chung) thì chắc chắn là dốt/kém.
Ơ thế ko học trường có chuyên môn thì cái in đậm lấy đâu ra??? Em cũng đầu tư cho con e học ngoại ngữ nhưng ko thể thần thánh nó hơn các môn Toán hay Văn được.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Ơ thế ko học trường có chuyên môn thì cái in đậm lấy đâu ra??? Em cũng đầu tư cho con e học ngoại ngữ nhưng ko thể thần thánh nó hơn các môn Toán hay Văn được.
Có lẽ là em viết cũng chưa chi tiết (thực ra là không cần thiết). Điều gần như là hiển nhiên mà ai cũng hiểu việc đầu tư cho con học tiếng Anh chỉ xảy ra khi các con đang học phổ thông. Lên đại học thì thực tế việc đầu tư cho các con học tiếng Anh đã chấm dứt (7-8 IELTS rồi thì đầu tư học tiếng Anh làm gì nữa). Quan trọng nhất em chưa bao giờ thần thánh hóa việc học ngoại ngữ cả chỉ đơn giản mong muốn ghi nhận đúng giá trị của việc thành thạo tiếng Anh thôi (cụ thể và thực tế đó là sẽ là một ưu thế khi xin việc làm tại các doanh nghiệp FDI).

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Nếu cho con em chọn giỏi chuyên môn, dốt tiếng Anh và ngược lại giỏi TA nhưng dốt chuyên môn thì chọn cái đầu tiên. Đơn giản tiếng Anh 30 tuổi học vẫn được còn ko có chuyên môn thì học là rất khó. Tương lai thì việc giỏi TA càng ít cơ hội vì 10-20 năm nữa rất nhiều người có thể sử dụng tiếng Anh trong công việc một cách ngon lành.
Sao lại phải chọn cụ ơi như F1 nhà em nó lại giỏi tiếng Anh (8 IELTS) và chuyên môn chẳng biết có được coi là giỏi hay không nhưng hiện nay đang làm việc cho 1 công ty FDI thuộc tier 2 của lĩnh vực đó.

taton7983

Xe buýt
Sao lại phải chọn cụ ơi như F1 nhà em nó lại giỏi tiếng Anh (8 IELTS) và chuyên môn chẳng biết có được coi là giỏi hay không nhưng hiện nay đang làm việc cho 1 công ty FDI thuộc tier 2 của lĩnh vực đó.
Dốt tiếng Anh thì như ở phổ thông học thế quái nào được igcse, a-level chẳng hạn. Rồi đọc về kinh tế, chính trị, xã hội mà thi debate đoạt giải. Thế giỏi chuyên môn bằng cách đọc giáo trình Việt cũ kỹ à
Các cụ ý chắc quan niệm giỏi tiếng Anh là oh yeah, oh yeah thôi =))
Xong lại bảo Nhật Hàn Trung nó dốt tiếng Anh. Chắc chỉ gặp đội taxi rồi đánh giá.

Chỉnh sửa cuối:

MinD

Xe hơi
Giờ IT k ngon nữa đâu các cụ. Em trong ngành em rõ. Cạnh tranh gắt lắm, phải có người định hướng, theo các ngành ngách mới xin đc việc, chứ cứ đâm đầu học web app, backend frontend full stack thì xin thực tập xác định 1 chọi 10-20 là ít.
Chưa kể IT học vất vả lắm, như em hơn 30 rồi mà tối nào cũng ngồi học này học nọ, có cố gắng hết mình mà lên đc mức thu nhập 7-80tr/tháng thì cũng bị đánh thuế luỹ tiến mốc 35% rồi. Mỗi lần em nhận thưởng bị cắt 1/3 mà thấy xót :(
Nên giờ ai mà hỏi em có nên chọn IT ko thì em khuyên có 2 TH nên chọn, 1 là đam mê, cực thích IT, 2 là có người đi trước dìu dắt. Các TH còn lại e khuyên nên đổi ngành…

taton7983

Xe buýt
Giờ IT k ngon nữa đâu các cụ. Em trong ngành em rõ. Cạnh tranh gắt lắm, phải có người định hướng, theo các ngành ngách mới xin đc việc, chứ cứ đâm đầu học web app, backend frontend full stack thì xin thực tập xác định 1 chọi 10-20 là ít.
Chưa kể IT học vất vả lắm, như em hơn 30 rồi mà tối nào cũng ngồi học này học nọ, có cố gắng hết mình mà lên đc mức thu nhập 7-80tr/tháng thì cũng bị đánh thuế luỹ tiến mốc 35% rồi. Mỗi lần em nhận thưởng bị cắt 1/3 mà thấy xót :(
Nên giờ ai mà hỏi em có nên chọn IT ko thì em khuyên có 2 TH nên chọn, 1 là đam mê, cực thích IT, 2 là có người đi trước dìu dắt. Các TH còn lại e khuyên nên đổi ngành…
Học IT đa phần làm công ăn lương, có cố gắng thu nhập cao hơn chút thì cũng bị thuế cắt hết, thu về chả còn lại bao như cụ nói.

intl

Xe tải
Ngành gì mà chả phải đóng thuế thu nhập, đâu phải chỉ mỗi IT ;)
Học IT đa phần làm công ăn lương, có cố gắng thu nhập cao hơn chút thì cũng bị thuế cắt hết, thu về chả còn lại bao như cụ nói.

Happiness76

Xe tải
Tham khảo xung quanh thì em thấy bọn trẻ con thích nghề này vì chỉ cần cái máy tính là có thể làm việc nước nào cũng được ( tất nhiên phải kiếm cái bằng đại học hoặc master ở nước ngoài, english leo lẻo như tiếng việt). Môi trường hoạt động của nghề này rộng nhất, chứ nghề khác không được vậy. Nếu chỉ bơi trong cái ao Việt với cái mức lương hiện giờ thì chắc nó ế lâu rồi, không cạnh tranh nhau xuất đại học mạnh như vậy . Hôm gặp mặt các cháu đỗ sớm, có cháu khoá trước lên nói chuyện thì tốt nghiệp bách khoa, xong sang thụy điển học, làm thụy điển rồi tạt qua úc làm và hiện nay đang làm ở Singapore. Mới ra trường mấy năm bay như chim, nghề nào được thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

xezace

Xe tăng
Trường kinh tế quốc dân chưa thấy công bố điểm nhể CCCM ???