[Funland] Khoa IT Bách Khoa có điểm đầu vào cao nhất học bằng tiếng anh.

Smile1102

Xe container
Phổ điểm tiếng anh thi tốt nghiệp không đúng trình độ các cháu đâu ạ vì riêng môn tiếng anh được miễn thi. Tất cả các bạn trung bình trở lên miễn thi hết rồi, hình như 4.5 ielts đã ko phải thi.
Tổng số dự thi là hơn 900K cháu, tổng số cháu thi TN là 1.05 triệu, số thí sinh điểm dưới 5 môn Anh gần 400K cháu. Trong khi môn Toán thì dưới TB có 50K cháu thôi. Vậy nên số lượng các cháu ko biết tiếng Anh là rất nhiều.
Số không thi chỉ chiếm 10% tổng số thí sinh. Kể cả coi các cháu ko thi đều 10, thì khi xem phổ điểm, điểm trung vị vẫn dưới 6 cho 1.05tr thí sinh. Với đề thi TN mà dưới 6 thì trình độ ko phải tốt như các cụ đang tưởng tượng.

Chỉnh sửa cuối:

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Dạng học này dành cho giới siêu giàu thôi vì gần nhà có bố mẹ . Học xong có công ty riêng hoặc có ghế trong bộ máy sẵn ... chứ tụi học giỏi và nhà hơi có đk tí học xong 12 phải cuốn gói du học cmn ngay .

beSuSu

Xe điện
10 năm trước thì còn trầm trồ trẻ con học giỏi tiếng Anh chứ bây giờ thì 10 đứa 9 đứa giỏi rồi cụ, đơn giản là chúng nó học từ bé tí đến lớp 12 thì sao chả khá.
Nói trôi chảy các vấn đề vẫn ko phải đứa nào cũng làm đc.

Happiness76

Xe tải
Dạng học này dành cho giới siêu giàu thôi vì gần nhà có bố mẹ . Học xong có công ty riêng hoặc có ghế trong bộ máy sẵn ... chứ tụi học giỏi và nhà hơi có đk tí học xong 12 phải cuốn gói du học cmn ngay .
Xét tuyển sớm toàn các cháu đc giải quốc gia, tỉnh, thành...các môn tự nhiên đỗ thì chắc cũng con nhà lao động thôi ạ.

sky_driver

Xe tăng
Tầm 10 năm nữa, khi AI phát triển, thiết bị dịch đeo tai thì chắc rào cản ngôn ngữ ko còn nhiều, độ hot khéo nó cũng giảm? :D
T.A ngoài nghe, nói nó còn đọc, viết, sao mà máy giúp được nếu ko học. Ngoài ra từ nó còn lắm nghĩa phụ thuộc ngữ cảnh, chủ đề...AI hiểu kiểu gì?

fanmu123456

Xe hơi
Tiếng Anh sẽ dần phổ biến, ai cũng nói được, nhất là giới trẻ, lúc đó chắc chỉ mấy ông bà già (giờ đang tuổi 40) là đeo cái thiết bị dịch trên tai thôi, trong ánh mắt khinh thị của mọi người như một kẻ chậm tiến, một thằng nhà quê ra tỉnh, một chú hờ mông xuống thủ đô
anh Ba Nổ của em chẳng biết chút tiếng Anh nào vẫn được mọi người ngưỡng mộ và anh ấy vẫn thuê Tây về làm việc,

le_petit

Xe tăng
Ở đâu bùng nổ thì em không biết chứ trên OF này vẫn còn rất nhiều những quan điểm kiểu như "học tiếng anh quá dễ" "tiếng anh chỉ là kỹ năng cơ bản phải giỏi chuyên môn" "học giỏi tiếng anh cuối cùng cũng chỉ làm thằng phiên dịch" vân vân và mây mây.
Cả hai nhóc nhà tôi đều học tiếng Anh như môn phụ, môn giải trí. Cả hai đứa đều chỉ tự học nhưng con em (cách chị 11 năm) nên có đầy đủ phương tiện nên giỏi hơn chị rất nhiều. Thật sự, trong các môn học thì TA là môn dễ tìm công cụ và phương tiện trợ giúp tự học tốt nhất, và cũng là môn có thể sử dụng thực tế luôn nên khá dễ học.

le_petit

Xe tăng
Chắc học sinh miền núi, vùng sâu mới kém tiếng Anh thôi chứ vùng thành thị, đồng bằng... thì trình độ TA các cháu đều khá cả, đơn giản là vì được học từ sớm, tiếng Anh len lỏi vào mọi lĩnh vực cuộc sống, đầy dẫy trên mạng, trên tivi... Vì học từ sớm nên các cháu học rất nhanh và tự nhiên...
Cụ nhầm, đến 90 % học sinh ở đồng bằng hết phổ thông nghe tiếng Anh như vịt nghe sấm!

tunglam2806

Xe tăng
Tổng số dự thi là hơn 900K cháu, tổng số cháu thi TN là 1.05 triệu, số thí sinh điểm dưới 5 môn Anh gần 400K cháu. Trong khi môn Toán thì dưới TB có 50K cháu thôi. Vậy nên số lượng các cháu ko biết tiếng Anh là rất nhiều.
Số không thi chỉ chiếm 10% tổng số thí sinh. Kể cả coi các cháu ko thi đều 10, thì khi xem phổ điểm, điểm trung vị vẫn dưới 6 cho 1.05tr thí sinh. Với đề thi TN mà dưới 6 thì trình độ ko phải tốt như các cụ đang tưởng tượng.
Đúng là xét trên diện rộng cả nước thì trình độ NN (TA) còn thấp. Nhưng mợ phải hiểu đây là tổng thí sinh cả nước. Bao gồm cả vùng núi, nông thôn, vùng sâu vùng xa... Những chỗ này ăn còn thiếu thốn lấy đâu tiền học thêm TA. Mà môn TA thì tự học khó hơn rất nhiều các môn khác. Và 1 điều quan trọng nữa là tổ hợp xét ngoài khối D thì TA trong các tổ hợp khối A,B,C chỉ có 3-4 bốn tổ hợp có môn TA. Vậy nếu các cháu không theo các tổ hợp này thì theo mợ có chú tâm vào học TA không ạ? Chắc là thôi buông để vào ĐH học sau đúng không ạ? Còn em vẫn bảo lưu quan điểm các cháu ở TP có điều kiện tốt hơn nên TA khác hoàn toàn mặt bằng chung. Cái mốc 6.5 giờ ở TP không có gì quá khó để đạt được.

ntdz27

Xe tải
Các bạn vào khoa top đầu của BK đều có học lực và thành tích tốt, tiếng anh với các bạn ý là một môn ko khó và đa phần đều khá cả. IT E10 trong 1, 2 năm gần đây có điểm nhỉnh hơn IT1 do số lượng đầu vào lấy ít hơn nhiều IT1 và đang là trend chứ ko phải do được học bằng TA.
Cu nhà em vẫn chọn IT1 chứ ko chọn học IT E10 vì đó là khoa gốc của BK và là nền tảng của Khoa học máy tính. Nó bảo sau sẽ tự học và nghiên cứu thêm AI hoặc mảng nào đó thấy thích.

Diep1979

Xe container
giờ điểm đầu vào cao vì 2/3 chỉ tiêu đã được xét duyệt bằng nhiều hình thức xét tuyển khác từ cách đây đôi ba tháng rồi
các cháu xét tuyển bằng điểm thi là vé vớt nên tỷ lệ chọi cao ~ điểm xét tuyển cao
Chưa kể COCC, nhất thân nhì quen, tiền tệ, cửa sau 😁

Nowherelands

Xe buýt
Em xin gửi phổ điểm TA trong kỳ thi tốt nghiệp năm nay cho các cụ mợ ngắm.
Điểm trung vị và trung bình của Môn TA là thấp nhất trong 6 môn thi.
Vậy nên các cụ mợ thấy vậy mà ko phải vậy.
Bọn giỏi thì siêu giỏi nhưng quá nửa đc coi như ko biết gì rồi.

Mấy cụ hay nói toàn 7-8.0 đâu rồi ạ?
Tiếng Anh bốc phét thì nhiều vô đối, hầu hết đều trên 7 - 8.0. Còn thực tế đầy trường cấp 3 ở HN bói không ra 1 bạn 6.5 Ielts đâu.

Smile1102

Xe container
Đúng là xét trên diện rộng cả nước thì trình độ NN (TA) còn thấp. Nhưng mợ phải hiểu đây là tổng thí sinh cả nước. Bao gồm cả vùng núi, nông thôn, vùng sâu vùng xa... Những chỗ này ăn còn thiếu thốn lấy đâu tiền học thêm TA. Mà môn TA thì tự học khó hơn rất nhiều các môn khác. Và 1 điều quan trọng nữa là tổ hợp xét ngoài khối D thì TA trong các tổ hợp khối A,B,C chỉ có 3-4 bốn tổ hợp có môn TA. Vậy nếu các cháu không theo các tổ hợp này thì theo mợ có chú tâm vào học TA không ạ? Chắc là thôi buông để vào ĐH học sau đúng không ạ? Còn em vẫn bảo lưu quan điểm các cháu ở TP có điều kiện tốt hơn nên TA khác hoàn toàn mặt bằng chung. Cái mốc 6.5 giờ ở TP không có gì quá khó để đạt được.
Em nói trên diện rộng, còn nói quy mô hẹp thì nói làm gì. Như lớp con em chắc 80-90% Ielts trên 8.0.
Đã bàn luận đến thế hệ thì phải là chung của cả nc, còn nếu ko thì hãy nói thật cụ thể. Ví dụ trong số bạn bè, lớp, trường...
Nếu cụ nói TA khó học thì hoàn toàn sai, TA giờ cực kỳ nhiều học liệu và phương pháp, các thầy cô giỏi dạy online cũng ko ít, môi trường sử dụng cũng nhiều (youtube, facebook, TV...). Quan trọng là định hướng và đầu tư của gia đình và của các cháu thôi.
Còn vì sao em ko quan tâm ở đây, em chỉ đưa ra con số để các cụ thấy các cháu VN ko giỏi TA như các cụ nghĩ, và cũng ko có phong trào ng ng nhà nhà học TA, vậy thôi.

Smile1102

Xe container
Tiếng Anh bốc phét thì nhiều vô đối, hầu hết đều trên 7 - 8.0. Còn thực tế đầy trường cấp 3 ở HN bói không ra 1 bạn 6.5 Ielts đâu.
Có số liệu để mọi ng có cái nhìn thực tế hơn cụ ạ.
Rất nhiều cụ ở đây bảo VN giờ đang crazy về TA, nhìn số liệu thì thấy sai toét rồi.
Chả qua các cụ trên này chỉ nhìn ở đây, các gia đình bạn bè xung quanh gia đình mình thì cái nhìn bị sai lệch đi rất rất nhiều.

Nowherelands

Xe buýt
Có số liệu để mọi ng có cái nhìn thực tế hơn cụ ạ.
Rất nhiều cụ ở đây bảo VN giờ đang crazy về TA, nhìn số liệu thì thấy sai toét rồi.
Chả qua các cụ trên này chỉ nhìn ở đây, các gia đình bạn bè xung quanh gia đình mình thì cái nhìn bị sai lệch đi rất rất nhiều.
Các cụ ấy chỉ nhìn những trường chuyên, trường điểm ở vùng lõi của HN1, mà không thấy HN khá rộng và ngay cả vùng lõi thì ngoài mấy trường top ra thì tỉ lệ TA tốt cũng không cao đâu. HN đã vậy thì các tỉnh lẻ bằng vài chục % HN đã rất khó chứ đừng nói vơ đâu cũng được.

tunglam2806

Xe tăng
Em nói trên diện rộng, còn nói quy mô hẹp thì nói làm gì. Như lớp con em chắc 80-90% Ielts trên 8.0.
Đã bàn luận đến thế hệ thì phải là chung của cả nc, còn nếu ko thì hãy nói thật cụ thể. Ví dụ trong số bạn bè, lớp, trường...
Nếu cụ nói TA khó học thì hoàn toàn sai, TA giờ cực kỳ nhiều học liệu và phương pháp, các thầy cô giỏi dạy online cũng ko ít, môi trường sử dụng cũng nhiều (youtube, facebook, TV...). Quan trọng là định hướng và đầu tư của gia đình và của các cháu thôi.
Còn vì sao em ko quan tâm ở đây, em chỉ đưa ra con số để các cụ thấy các cháu VN ko giỏi TA như các cụ nghĩ, và cũng ko có phong trào ng ng nhà nhà học TA, vậy thôi.
TA nếu không có nền tảng thì tự học (onlne, youtube, TV...) làm sao được mợ. Mợ thử đi ngay lên Sóc sơn, Ba vì thôi cũng thấy đời sống ngừoi dân như thế nào? Ăn chưa đủ nói gì học TA. Trẻ con TP mới có nhiều điều kiện tiếp xúc và được đầu tư.

Và em vẫn nói nhiều lần là trình độ TA của học sinh VN, nhăt là học sinh TP giờ ngày một tốt lên. Năm sau tốt hơn năm trước. Nếu cứ nhỉn vào kết quả thi tốt nghiệp rồi phủ nhận điều này em thấy chưa đúng lắm.

Nowherelands

Xe buýt
TA nếu không có nền tảng thì tự học (onlne, youtube, TV...) làm sao được mợ. Mợ thử đi ngay lên Sóc sơn, Ba vì thôi cũng thấy đời sống ngừoi dân như thế nào? Ăn chưa đủ nói gì học TA. Trẻ con TP mới có nhiều điều kiện tiếp xúc và được đầu tư.

Và em vẫn nói nhiều lần là trình độ TA của học sinh VN, nhăt là học sinh TP giờ ngày một tốt lên. Năm sau tốt hơn năm trước. Nếu cứ nhỉn vào kết quả thi tốt nghiệp rồi phủ nhận điều này em thấy chưa đúng lắm.
Trên cụ bảo ra cổng trường bốc đại cũng được cả nắm 7.0 người ta mới nói, chứ cụ bảo cổng trường Ams, Chu, CNN.....thì ai dám cãi?
Mà TP của cụ là thành phố nào? Như tp Nam Định quê em thì trừ lớp chuyên Anh của trường chuyên Lê Hồng Phong thì ra ngoài kiếm được cháu 7.0 cũng đỏ mắt đấy, không có nhiều đâu.

White Dragon

Xe tăng

Cụ nói nhưng em thấy không có chút dẫn chứng hay số liệu nào cả, cảm giác như là chỉ nói theo cảm nghĩ cá nhân.
Không như mợ Smile1102 nói có số liệu đầy đủ. Đúng là học Bách Khoa ra nó vẫn có tý khác bọt. :D

Smile1102

Xe container

Nhà em ở đấy em cần gì lên cụ. Giờ học online đầy, thầy cô giỏi ko thiếu cụ ạ, chưa kể tool, app học ko thiếu.
Em ko nói tốt lên hay ko, mà em nói ko tốt như mọi ng nghĩ, em cũng ko phủ nhận gì cả, cụ chớ hiểu nhầm.
Năm 2023 VN có khoảng 80K người thi ielts ở nhiều độ tuổi, và có 47K cháu sử dụng Ielts để miễn thi (năm nay em đoán 150K cháu như con số so giữa số cháu thi Toán và TA).
Phổ điểm năm 2022 là 1% 8.5, 4% 8.0, 10% 7.5 và thấp nhất là 4.5.
Năm nay số lượng các cháu thi tăng vọt nên ko biết phổ điểm còn giữ ko, nếu vẫn vậy thì có tầm 6k cháu trên 8.0 và 17K cháu trên 7.5. Tuy nhiên vì số lượng thi cao vọt hẳn lên nên ko chắc phổ điểm vẫn giữ đc ạ.