[Funland] khổ sở

The Tank

Xe điện
Kiểu gì cụ chủ chả phải trả. Tụi cho vay nó cũng nhìn người mới cho vay chứ!

nkhanhquoc

Xe buýt
Vay được lần này thì sẽ vay lần nữa.

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Cho ông ý lên biên giới tự thân làm ăn. Cách ly, coi như sang kiếp khác, ko liên quan đến gia đình, ko trả nợ hộ. Quan điểm e là ai làm ng đấy chịu trách nhiệm
em cũng đang về xem cụ thể sự thật thế nào, nếu còn cứu vãn được thì cho nó vay trả dứt điểm rồi bắt nó tằn tiện trả nợ cho nó hiểu được mồ hôi xương máu thế nào!
Quan điểm của em vẫn là lớn rồi thì phải chịu trách nhiệm việc mình làm. Chỉ có thể tạo một cơ hội cứu vãn chứ không trả nợ thay!

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Em tôi nó nợ nần éo gì không bit, nhưng vừa rồi nó xin vay 200 củ trả nợ. Tôi gạn hỏi giờ nó nói thực chất nợ 500 củ.

Tôi có nên nói với ông bà già ở nhà để nhờ cô gì chú bác trợ giúp giải quyết không các bác!

DM cái đời đau khổ, thằng anh nai lưng làm được tí xèng thì thằng em khốn nạn quá, xưa nói éo nghe.
Anh nói trưng cổ lên cãi, giờ tai vạ thì lại kêu đến anh trai.

Nó trước vay có hơn 200 nhưng lãi mẹ đẻ lãi con lên đến 500 rồi :( Không trả cho nó thì đời nó tàn mất :(
Em có nên nói cho ông bà già biết không ạ? :((
Phải xem nguyên nhân là gì, chứ bóng bánh thì chắc 1 đó chỉ mới ở 1 nơi thôi. Gạn kỹ tý nữa khéo ra vài củ to. Mà cái bọn đó ko bao giờ chừa. Trả hộ nợ nó lại chơi tiếp.

Hieu Altis2011

Xe buýt
Ông anh trả nợ cho ông em lần đầu, ông em hứa trước cả nhà k bh tái phạm, 1 thời gian sau lại anh ơi em xin nốt lần này em thề ko bh cờ bạc nữa. Ít lâu sau nghe tin bị ngồi trên công an xã, ông anh lại lóc cóc lên xin xỏ. Đến giờ là 10 năm rồi, lần nào về quê cũng thấy 1 ổ ngồi đan quạt trong nhà. Đấy, chuyện nhà em đấy cc ạ.
Thế nên em khuyên cụ chủ kệ đời hắn. Nếu không tự mình giải quyết hậu quả gây ra thì hắn k bh từ bỏ được, sẽ có n lần cụ trả nợ

hưvô

Xe lăn
Chuyện nghiêm túc mà cụ tư vấn gì kỳ quá ?!
Theo ngu Kiến của e thì Cụ Xiên cho nó phát rồi cụ vào ngồi tù .. thế là yên tâm trả lo XH.-Đen đỏ gì nữa .. Ông bà yên tâm là 2 thằng con có nơi ăn chốn ở Ổn định .

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Nó tính lãi ngày tầm 5k/triệu nếu nợ 500triệu thì mỗi ngày phải trả 2,5 triệu... chỉ có trời cứu... Chứ nếu gia đình có bán nhà trả nợ thì với những thành phần mà dính vào chơi bời cờ bạc hay lô đề bóng banh thì xác định là ko cứu được!

cubin5599

Xe hơi
Vay nặng lãi hả cụ? Cụ cứ để bị tẩn 1 - 2 lần cho tỉnh đi cụ. Bết quá thì làm cái đơn lên phường, đợt này đang truy quyét cho vay nặng lại, bít đâu lại xóa được nợ hehe

Mua xe nào

Xe điện
Khổ thân em bác ạ, thằng em nhà chú đã tàn. giờ đến thằng em ruột. Xuất thân bần hàn, gia đình đã chạy việc cho mà không biết thân tiết kiệm và chăm chỉ.
Giờ ném cái họa xuống đầu thằng anh trai vất vả cày ải nắng mưa :((
Cụ than mà làm gì! Cho nó bán xới đi. Các tỉnh đầy việc lương 5-6tr có chỗ ở đấy. Nhà Cụ ko đủ khả năng mà trả đâu E nói thật. Nhà E có thằng cháu cũng dính càng trả càng nợ nhiều.

Cứ phải cố

Xe buýt
Em tôi nó nợ nần éo gì không bit, nhưng vừa rồi nó xin vay 200 củ trả nợ. Tôi gạn hỏi giờ nó nói thực chất nợ 500 củ.

Tôi có nên nói với ông bà già ở nhà để nhờ cô gì chú bác trợ giúp giải quyết không các bác!

DM cái đời đau khổ, thằng anh nai lưng làm được tí xèng thì thằng em khốn nạn quá, xưa nói éo nghe.

Nó trước vay có hơn 200 nhưng lãi mẹ đẻ lãi con lên đến 500 rồi :( Không trả cho nó thì đời nó tàn mất :(
Cụ kệ cmn. Trừ khi cụ có 2 tỉ trở lên mới cứu 1 lần này. Bọn này cứu nó 200 nó lòi ra 500 cứu nớ 500 nó lòi ra 700. Rồi cụ xuống bùn theo nó. Bọn xã hội nó cũng ko ăn thịt đc đâu, mà có thì mời nó xử luôn cho nhẹ nợ.

TNT_123

Xe buýt
Anh em kiến giả nhất phận

dealer-ck

Xe tăng

Phải nói với ông bà già, họp gia đình bắt nó khai hết nợ ra nhé, thường ko khai hết nợ ngay đâu. Biết hết nợ mới giải quyết đc, nó mà dấu diếm vài tháng sau lại lồi lên mấy trăm nữa.
Ae trong nhà hỗ trợ tí thôi, cơ cấu lại nợ cho cu em kia trả góp dần cho thấm nhé.
E gặp vài trường hợp như này rồi.

appco

Xe buýt
Cho nó một ít để nó trốn đi. Nếu cụ trả .nó vẫn phải đi trốn nợ thôi.Cháu khuyên thật lòng vì cháu trực tiếp giải vụ như này cuối cùng nó vẫn phải đi trốn nợ sau 3 lần mất xèng.

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói với ông bà già, họp gia đình bắt nó khai hết nợ ra nhé, thường ko khai hết nợ ngay đâu. Biết hết nợ mới giải quyết đc, nó mà dấu diếm vài tháng sau lại lồi lên mấy trăm nữa.
Ae trong nhà hỗ trợ tí thôi, cơ cấu lại nợ cho cu em kia trả góp dần cho thấm nhé.
E gặp vài trường hợp như này rồi.
Em buồn và bất lực vì trước vụ này nó đã dính một vụ mất 200 củ rồi.
Tưởng sau vụ đó k còn vụ nào nữa.
Thế mà sau 1 năm lại điện cho em nói vụ này.
Em hận quá nên nói mày lớn rồi gây ra hậu quả thì tự gánh lấy.
Tưởng nó xử được vì nó cũng đi làm có lương.
Nhưng ai dè sau 1 năm nó lại cầu cứu nói do vay nặng lãi nên khoản 200 giờ lên 500.

Thực sự em bất lực, vì không phải là lần đầu nữa. Còn mỗi lần này thực chất mất vì cái gì em vẫn chưa hề biết rõ!

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Cho nó một ít để nó trốn đi. Nếu cụ trả .nó vẫn phải đi trốn nợ thôi.Cháu khuyên thật lòng vì cháu trực tiếp giải vụ như này cuối cùng nó vẫn phải đi trốn nợ sau 3 lần mất xèng.
Lần đầu nó mất 200 nói cho bạn vay mà bạn vào tù vì cá độ, em cay đắng và lúc đó nó tự xử vì nó đi làm tiết kiệm được 200 để xử.
Lần đó là cảm giác nhục nhà ê chê vì thất vọng về đứa em ngu dại của mình. Những tưởng k còn sai lầm nào lặp lại.
Nhưng sau một năm khi điện cho em nói vụ thứ 2 hơn 200 mất vì cho bạn vay chạy mất thì em hoang mang. Nói vay nặng lãi cần em cứu nếu k nợ sẽ tăng nhanh.
Cảm giác của em là vô cùng uất hận, lần đầu nó ngu mình đau nhưng còn thương. Lần 2 lặp lại lòng em như bị thiêu đốt vì hận nó đến cùng cực. Sinh ra trong nghèo khó, anh nuôi cho ăn học đại học nhà chạy việc cho đi làm tưởng tự nuôi thân, ai đâu có ngờ :(
Lần 2 em hận nên nói tự xác mày đi mà giải quyết. Nhưng giờ thì nó cầu cứu vợi nợ lên 500 rồi, chỉ giải thích là vay nặng lãi nên k trả đuợc và tăng nhanh.
Nó mới lấy vợ xong, tội con vợ nó, con cái còn chưa có. Ngày cưới sau 7 năm đi làm nó không một xu dính người, toàn bộ đám cưới thực chất anh trai nó phải lo cả. Tưởng nó cưới được vợ với vụ kia chìm rồi em đang mong được yên thân vì nó có vợ thì không còn hành hạ thằng anh trai nữa. Nhưng có lẽ em không thoát được cái gánh này!

Thực sự em có đôi lúc nghĩ quẩn, mày đã tái phạm thì dễ là mày sẽ tái phạm nên có ngày phải chứng kiến cảnh mặc nó sống chết.
Em vẫn chưa tưởng tượng hết được khi tương lai nó tái phạm thì hậu quả sẽ đến đâu nữa! Nếu một ngày phải buông xuôi để đứa em ruột mặc cho xã hội đen hành hạ, không biết quảng đời còn lại em sẽ ân hận thế nào!!!

appco

Xe buýt
Kệ đi nó không chết được đâu. Cụ không được tiếc xót cho nó kể cả nó mất việc, vợ con. cũng đừng nghe nó trình bày. Âu cũ là cái nghiệp nó phải chịu. Phải trên 40 t may ra nó mới thoát ra được.

peterhauser

Xe tải
Tôi có cậu bạn có thằng em trai cũng bóng bánh xong nợ xhđ gần 400 tr, cả nhà nó (ông bà già, anh trai) góp tiền cứu nó, nó thề thốt sẽ quay đầu, làm việc ổn định nọ kia. Sau lại dính một cục vài trăm nữa, ông bà già nó phải bán cái nhà ở HBT để về quê ở. Lần thứ 3 thì trong nhà không ai giúp nữa thì nó quay sang vay họ hàng xa gần (nhiều người không biết cho nó vay) tổng cộng 300 nữa. Nói chung là không có cách quản lý được thì tiền núi cũng bay với mấy ông kễnh này. Mà mấy thằng này mồm mép thì dẻo lắm, nói con kiến trong hang cũng phải bò ra.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Lần đầu nó mất 200 nói cho bạn vay mà bạn vào tù vì cá độ, em cay đắng và lúc đó nó tự xử vì nó đi làm tiết kiệm được 200 để xử.
Lần đó là cảm giác nhục nhà ê chê vì thất vọng về đứa em ngu dại của mình. Những tưởng k còn sai lầm nào lặp lại.
Nhưng sau một năm khi điện cho em nói vụ thứ 2 hơn 200 mất vì cho bạn vay chạy mất thì em hoang mang. Nói vay nặng lãi cần em cứu nếu k nợ sẽ tăng nhanh.
Cảm giác của em là vô cùng uất hận, lần đầu nó ngu mình đau nhưng còn thương. Lần 2 lặp lại lòng em như bị thiêu đốt vì hận nó đến cùng cực. Sinh ra trong nghèo khó, anh nuôi cho ăn học đại học nhà chạy việc cho đi làm tưởng tự nuôi thân, ai đâu có ngờ :(
Lần 2 em hận nên nói tự xác mày đi mà giải quyết. Nhưng giờ thì nó cầu cứu vợi nợ lên 500 rồi, chỉ giải thích là vay nặng lãi nên k trả đuợc và tăng nhanh.
Nó mới lấy vợ xong, tội con vợ nó, con cái còn chưa có. Ngày cưới sau 7 năm đi làm nó không một xu dính người, toàn bộ đám cưới thực chất anh trai nó phải lo cả. Tưởng nó cưới được vợ với vụ kia chìm rồi em đang mong được yên thân vì nó có vợ thì không còn hành hạ thằng anh trai nữa. Nhưng có lẽ em không thoát được cái gánh này!

Thực sự em có đôi lúc nghĩ quẩn, mày đã tái phạm thì dễ là mày sẽ tái phạm nên có ngày phải chứng kiến cảnh mặc nó sống chết.
Em vẫn chưa tưởng tượng hết được khi tương lai nó tái phạm thì hậu quả sẽ đến đâu nữa! Nếu một ngày phải buông xuôi để đứa em ruột mặc cho xã hội đen hành hạ, không biết quảng đời còn lại em sẽ ân hận thế nào!!!
Kiểu này chỉ có 2 con đường một là lô đề cờ bạc, cá độ bóng đá. Hai là nghiện ngập chứ éo có ai ngu toàn cho bạn vay xong đứa thì vào tù đứa thì bỏ trốn. Mà có nhiều bạn thành phần thế thì e cụ cũng là loại đua đòi, chơi bời. Nên bỏ, tiếc gì loại đấy, cứ để XH nó dạy.

francis.castanie

Xe buýt
em cũng đang về xem cụ thể sự thật thế nào, nếu còn cứu vãn được thì cho nó vay trả dứt điểm rồi bắt nó tằn tiện trả nợ cho nó hiểu được mồ hôi xương máu thế nào!
Quan điểm của em vẫn là lớn rồi thì phải chịu trách nhiệm việc mình làm. Chỉ có thể tạo một cơ hội cứu vãn chứ không trả nợ thay!
Vâng giải quyết thế nào là tuỳ tình hình cụ thể. Nhưng nếu thử bảo la anh có giải pháp tốt nhất là chú lên biên giới buôn bán, bốc vác, kiếm ít vốn rồi định cư lại đó luôn. Chú sai lầm thì phải trả giá, chuẩn bị hành lý đi thôi. ... Xem ông đấy thái độ thế nào?

Getzcoi.

Xe tăng

Chia sẻ với cụ. Chứ e cũng ko biết nói thế nào.
Bên họ nhà em có thằng em rể xxx biến chất dính vào cờ bạc, kết quả 2 bên nội ngoại mất hơn 2 củ to để cứu ( ông bà già nó ở tỉnh bán cả nhà về quê ở lấy tiền cho nó trả nợ), kết quả chứng nào tật nấy, bọn xã hội đen còn doạ cả vợ con nó. Nó thì bị ra khỏi ngành trốn sang Tq chui lủi chán rồi lại về Vn chui lủi như một con vật. Thật em ko hiểu nổi sao cờ bạc nó lại ăn vào não ko bỏ nổi đến vậy chứ