[Funland] khổ sở

cophaiycula

[Tịch thu bằng lái]
Bàn với người nhà để giả dứt điểm luôn thôi, không thì 3 trăm còn lại nó lại lên 1 tỷ bây giờ.

khoailng

Xe điện
Lần này là 500, lần sau là 1tỏi

nguyenx

Xe điện
Cứu mình trước đi cụ chủ,kg khéo là xhcn đấy.

sactimtn

Xe tăng
Em tôi nó nợ nần éo gì không bit, nhưng vừa rồi nó xin vay 200 củ trả nợ. Tôi gạn hỏi giờ nó nói thực chất nợ 500 củ.

Tôi có nên nói với ông bà già ở nhà để nhờ cô gì chú bác trợ giúp giải quyết không các bác!

DM cái đời đau khổ, thằng anh nai lưng làm được tí xèng thì thằng em khốn nạn quá, xưa nói éo nghe.
Anh nói trưng cổ lên cãi, giờ tai vạ thì lại kêu đến anh trai.

Nó trước vay có hơn 200 nhưng lãi mẹ đẻ lãi con lên đến 500 rồi :( Không trả cho nó thì đời nó tàn mất :(
Em có nên nói cho ông bà già biết không ạ? :((
Anh em chẳng bỏ được nhau đâu cụ ạ!
Có điều phương pháp như nào thôi... em nghĩ không những cụ báo nhà xong còn phải họp gia đình mà đưa ra hướng xử lý tốt nhất

cuongscb

Xe tăng
Lại bóng bánh chứ méo gì nữa, cái kiểu này trả xong lại đâu vào đấy thôi. Bảo anh không có tiền, chú lướt vào Nam mà sống, ở ngoài này bọn chủ nợ nó thịt đấy.

Embebandiem

Xe tăng
Cụ có thương thì làm cho nó cái giấy nợ rồi hẵng cho vay, lãi suất = lãi ngân hàng, thời hạn thanh tóan rõ ràng, nó còn tài sản như sổ đỏ thì tốt nhất cụ cầm luôn. Chỗ ae tình cảm thế là quá may mắn rồi nhưng người lớn thì phải biết chịu trách nhiệm.

Culay

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trả cho nó nhưng phải công khai với mọi người và nhất quyết bắt nó dẫn đến thằng chủ nợ thương lượng và trả theo lãi ngân hàng mí cả để chống chuyện em cụ cầm tiền mà ko trả nợ mà tiêu đã . Cứu một người phúc đẳng hà sa huống hồ là cứu em mình !

Ps : Cụ nên nói là tiền cụ đi vay trả nợ đạy cho nó không nó vẫn hi vọng cụ là kho bạc . Em từng chứng kiến có đứa xin em tiền trả nợ còn kê khống nợ lên để lấy thêm ít tiền tiêu .

tungLam.nwl

Xe tăng
Ca này em gặp bạn bè, người quen nhiều rồi cụ cứu nó cả đời được không? Phải nói ra cho cả nhà đều biết rồi cứu vớt gì thì cứu cụ ah? Không cẩn thận các cụ nhà cụ cũng cứu nó x lần rồi đấy chứ? Tinh thần là sau đợt này thì không loại trừ tiếp tục đợt khác, cứ để cho bọn kia nó hành trước đã thì may ra mới biết sợ.

Beolun

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Khổ thân cụ, đúng là mãi nghèo vì em dại mà

The_very_lonely_boy

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cụ chắc e phải họp gia đình để mọi người bit và tìm hướng giải quyết. Sẽ trả nợ nhưng k đưa tiền cho nó mà làm việc với chủ nợ thôi. Ngoài ra bắt nó vay chứ k cho để nó thấy giá trị đồng tiền.

niceshot

Xe container
Em tôi nó nợ nần éo gì không bit, nhưng vừa rồi nó xin vay 200 củ trả nợ. Tôi gạn hỏi giờ nó nói thực chất nợ 500 củ.

Tôi có nên nói với ông bà già ở nhà để nhờ cô gì chú bác trợ giúp giải quyết không các bác!

DM cái đời đau khổ, thằng anh nai lưng làm được tí xèng thì thằng em khốn nạn quá, xưa nói éo nghe.

Nó trước vay có hơn 200 nhưng lãi mẹ đẻ lãi con lên đến 500 rồi :( Không trả cho nó thì đời nó tàn mất :(
Trước hết cụ cần tìm hiểu rõ xem thằng em cụ vay nợ vì việc gì:
- Nếu là vay để làm ăn chân chính nhưng thua lỗ, có thể cụ đã gàn nhưng không nghe, thì vẫn nên giúp nó trả nợ, tất nhiên nếu cụ có đủ khả năng.
- Nếu là vay nợ cờ bạc, chơi bời thì kệ nó, hoặc cùng lắm thì cho 1 ít với lời giao hẹn là lần duy nhất và cuối cùng, lần sau còn thế đừng vác mặt đến hỏi anh nữa.

Chả nhẽ em cụ sa lầy thế mà bố mẹ cụ ko biết gì hay sao???

DUONGLAM

Xe điện
Đừng có dại mà trả nợ cho nó, nay 200, mai 500, mốt 1 tỏi.... còn ko biết chính xác thì trả đến bao giờ. Tốt nhất là bỏ trốn cmn mất tích đi, đừng để liên lụy đến vợ con người thân gia đình. Nếu phúc nó còn thì tu tỉnh làm ăn kiếm đc tiền rồi chục năm âm thầm đón vợ con theo đoàn tụ.

ttdna

Xe đạp
Nếu làm ăn thất bại thì về báo ông bà, gom lại cứu giúp nó. Còn cờ bạc thì miễn, trả lần này 500 thì năm 2019 nó báo 1 tỏi, lúc nào cụ và ông bà bán hết nhà và nó chết thì mới hết báo nhé...
Ai có anh/em chơi lô đề cờ bạc rồi mới thấm cái cảnh đau khổ, khổ vì tiền, khổ vì tình thân, khổ vì chuyện tiền nong anh em mà vợ chồng xích mích ly tán... Trước đây Con giấc mơ II và Uây của em trai em nó tương đương với khoảng vài cái SH (còn điện thoại với tiền mặt thì không tính đến); cũng may là cầm line của thằng bạn, em gặp chốt nợ, thông báo luôn các bạn bè em giải quyết lần này, lần sau thì tự đòi nó và đừng gọi e là bạn; nhờ đó cũng khoanh được một ít lãi, gốc thì phải trả đủ, đám bạn cũng khuyên luôn nếu làm thì cho chung, chơi thì không cho chơi nên nó ngắt cơn được ... Nhưng được vài năm, đợt rồi nó lại đốt em 300 nữa nhưng là kd thất bại (tức ói máu vì khuyên nó làm sẽ mất tiền oan nhưng nó đếch nghe), lại phải cứu...
Làm ăn thì cụ cứu, nhưng nói luôn là chỉ 1 lần (mình nói rắn thôi chứ xảy ra nữa cũng chưa biết thế nào); còn chơi bời cờ bạc, nếu cụ thấy 500 không ảnh hưởng đến tài chính mình thì hẵng cứu, còn nếu 500 gần như là tất cả của cụ có thì bỏ đi, kệ nó tự giải quyết, lơ mơ gia đình riêng của cụ lại chìm theo ...

dexom

Xe Cứu Trợ
Đé o làm ăn gì mà lại nợ 500 củ thì phải làm rõ nguyên nhân rồi mới tính được cụ thớt ạ.

Phucyenxanh

Xe điện
Đủ lực thì trả, e mk chứ ai. Còn ko thì gửi công văn thoai

Em góp ý này.
- 500 củ đó 200 củ gốc,300 củ lãi nếu cụ có tiền mà giúp thì cũng phải giáp mặt với bọn chủ nợ.Xác nhận lại sự việc nó nợ cho việc gì.Không thì lại dính đòn gian của nó.
- Hễ ai mà có giúp nó thì cũng phải rõ ràng với ngta,kể cả ông bà già vẫn phải báo cáo sự vụ,nó phải ghi nợ sau này nó cày cuốc mà trả.Chứ không mình lại ôm nợ đấy.
- Phần mình phải tránh cái chuyện đi vay nợ trả hộ nó,nó mà bùng thì đời mình cũng tiêu dù là anh em ruột đấy.
- Trước khi cứu thì phải hỏi nó chuyện tương lai,làm cái gì ra mà trả,tháng phải gửi mình bao nhiêu gây áp lực cho nó trả nợ.Chứ mấy thằng này nợ cũ xong là nó tìm nợ mới.Theo dõi sát sao vào không cho cu cậu làm bừa nữa.

francis.castanie

Xe buýt

Cho ông ý lên biên giới tự thân làm ăn. Cách ly, coi như sang kiếp khác, ko liên quan đến gia đình, ko trả nợ hộ. Quan điểm e là ai làm ng đấy chịu trách nhiệm

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Nợ 500 thì cụ phải cho nó 7-800, chứ cho 200 thì được 2 hôm lại lên 600.

LongLH

Xe điện
Cụ kiếm tiền dễ thì trả cho em nó. Còn kiếm tiền khó như dân tầu bè bọn em, có khi còn phải trả bằng máu và mạng sống thì quên đi nhé.