[Funland] Khó khăn về việc ngành xây dựng

Alohavn911

Xe buýt
Các công ty “lớn” và chưa “lớn” nhưng ko bao giờ tự hỏi tại sao giá đấy người ta làm đc còn mình thì không?
Xây dựng là ngành ít sáng tạo nhất, nó như trẻ con chơi lego thôi. Nhận khoán 1 công trình về bóc tách vật tư đi mua, thuê đội nhân công thầu khoán, thuê cotpha ván khuôn, thuê máy móc... là làm đc. Mỗi thứ lại bị các a chuyên thầu khoán, a cho thuê cốt pha, a cho thuê máy.... ăn một tý. Vật tư qua cửa hàng công thêm tý lãi... vậy giá trị doanh nghiệp của các bác là gì trong cái chuỗi cung ứng ý.
Em có thể bỏ thầu các a nhìn có thể lỗ, nhưng nhân công em nuôi, dáo mác cốt pha...của em sắm gần hết khấu hao và công trình đấy vừa miếng với bên em, thì các anh lớn khóc thét.
Đa phần các công ty em thấy quá nhạt nhoà, chưa thấy điểm sáng nên thị trường sẽ điều chỉnh mạnh.
cái cụ nói chỉ là công trình đơn giản ( như kiểu dân dụng thôi) còn công trình lớn thì chênh lệch giữa tiêu chuẩn kỹ thuật, biện pháp thi công, an toàn lao động ... nhiều cụ ạ. mà giờ muốn lãi chỉ có dựa trên biện pháp thi công ông nào tối ưu hơn thôi.

HanhKhatBongDem

Xe máy
Học hành vất vả hơn nhiều ngành, ra trường đi thi công không biết thứ 7, CN, ngày lễ, lương lậu thì chậm, quỵt...mặt bằng lương kỹ sư mới ra trường như cách đây 12 năm. Nó phản ánh bằng chất lượng đầu vào hết, sinh viên ra trường bỏ nghề nhiều. Thời buổi giờ làm j còn cảnh cố trúng thầu mà xoay vốn như xưa nữa, các công ty chộp giật năng lực yếu thì chết dần thôi. Các công ty có năng lực vẫn sống khỏe thôi.

tuance66

Xe buýt
Ngày xưa cứ tự hào là học toán giỏi rồi vào khối kĩ thuật. Ra trường lương còn ko bằng lễ tân của 1 bank. 25,27 điểm để làm j.

tuance66

Xe buýt
Cứ khối kinh tế mà giã thôi. Còn có đất sống, chứ xây dựng thì thôi. Đi làm 5 năm hay 10 năm vẫn thế

Phang Li

Xe đạp
Cùng cảnh ngộ với cụ. Bên e gần 2 năm nay chưa ký được HĐ mới nào. Đang cố nhai nốt những gì còn xót lại trong mồm. Cơ chế thay đổi, cổ phần hóa làm cho XD siết chặt. Có những gói được mời nhưng ko dám nhận vì giá quá thấp.

thngaylangthang

Xe ngựa
Chừ tập trung phá ... sẽ có nhiều cơ hội dựng xây hơn

vietran

Xe ba gác
Em ko lạc quan đâu ạ. Cụ xem có đến hàng vạn công ty xây dựng có cái gì đâu hay lại chỉ có vài bộ máy tính.:))
Có cái gì thì chỉ đi làm thầu phụ thôi
Có cái đầu tổ chức quản lý và quan hệ mới làm thầu chính được
Mấy thằng tổng thầu quốc tế sang VN đến cái cuốc chả có chứ đừng nói máy đào máy ủi khoan cọc nhồi

nemesian

Xe buýt
ngành xây dựng ngày xưa hót phết, nhưng giờ điểm thi đầu vào cứ gọi là gần đáy, ko còn ở top nữa, đúng là bạc thật cụ ạ
Cụ nói đúng ah. Sau khi ra trường em không để ý nhiều đến điểm đầu vào các trường đại học. Năm rồi em nhìn lại giật mình, Xây dựng Kiến trúc mà mỗi môn 5 điểm là đỗ. Cách đây 15 năm mỗi môn 8 điểm còn chưa chắc đỗ.

Alohavn911

Xe buýt
Cụ nói đúng ah. Sau khi ra trường em không để ý nhiều đến điểm đầu vào các trường đại học. Năm rồi em nhìn lại giật mình, Xây dựng Kiến trúc mà mỗi môn 5 điểm là đỗ. Cách đây 15 năm mỗi môn 8 điểm còn chưa chắc đỗ.
ngày xưa trường em có lớp mỗi môn 9 điểm (tính điểm thi chứ không tính điểm ưu tiên) vẫn còn run, chưa chắc mới vào đc, giờ thì mỗi môn cần chưa đến 5 điểm là vào cụ ạ, e choáng luôn

BAYFUN

Xe tăng
Năm kinh tế buồn không chỉ riêng ngành xây dựng

banmotnucuoi

Xe lăn
Có cái gì thì chỉ đi làm thầu phụ thôi
Có cái đầu tổ chức quản lý và quan hệ mới làm thầu chính được
Mấy thằng tổng thầu quốc tế sang VN đến cái cuốc chả có chứ đừng nói máy đào máy ủi khoan cọc nhồi
Lên được như chúng nó hãy nói cụ ạ. Doanh thu 1000 tỷ thì ko cần cái gì, nhưng doanh thu phọt phẹt vài chục tỷ thì chỉ làm vào mối quan hệ thân hữu. Mà giờ vốn nhà nước trong tỷ trọng XDCB khá thấp

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
ngành xây dựng ngày xưa hót phết, nhưng giờ điểm thi đầu vào cứ gọi là gần đáy, ko còn ở top nữa, đúng là bạc thật cụ ạ
Cách đây 20 năm em học dở xd năm 1 thì bỏ do học dốt ko theo kịp. Nằng nặc bỏ ra nc ngoài học business theo sen đầm tư bổn. Cả nhà chửi sấp mặt do lúc đó xd đang hot. Giờ nhìn lại thấy cũng ko tiếc lắm. May hơn khôn, cái gì rồi cũng có thời....chả biết thế nào. chẹp

streetlife

Xe hơi
Dự sang 2021 mới khả quan được. Không có con virus Corona đã thấy BĐS ảm đạm, ngân hàng siết cho vay BĐS, rồi đại hội sắp diễn ra, h thêm con Corona này vào đều nằm ngoài Kế hoạch của chú phỉnh hết, từ du lịch đến hàng ăn tiêu dùng đang không dễ thở chút nào chứ ko riêng Xây dựng.

Em ngày xưa cũng đỗ xây dựng dân dụng 28 điểm đây, xong sang học kinh tế vì gái xinh :)):)):))
Mấy thằng bạn vẫ học xây dựng đến ngày lễ, tết thưởng bọn nó cầm mấy xấp 50k ném vào mặt cười mình, tủi thân ...

Tit_mu_tap

Xe tăng
Đúng là hết thời, cty e CHP xong chán ốm ng