[Funland] Khó khăn về việc ngành xây dựng

114hangbong

Xe cút kít
Em thấy hồi thi Đại học những năm 85-88 thì điểm vào Xây dựng cao chót vót. Dùi mài đủ 5 năm mà em tởn đến già, không dám nghĩ đến cao học nữa. Lúc ra trường lương đủ sống nhưng nhiều công ăn việc làm tha hồ chọn lựa.
Chả bù cho bây giờ, đến họp lớp bọn em còn chán chả muốn đi họp nữa. Việc không có, sổ đỏ thì cắm ngân hàng, nợ nần vòng quanh...Nhìn lại gần ba chục năm ra trường thấy được cái nhà là may.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Em thấy trên mạng vẫn tuyển nhiều đó thôi
Ở mình có kiểu khá xấu là ko có nhu cầu tuyển, nhưng vẫn đăng tuyển khắp nơi. Mục đích sưu tầm hồ sơ cá nhân, tranh ảnh cho bên ngoài nhìn vào nghĩ cty vẫn phát triển mạnh bla..bla...

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy hồi thi Đại học những năm 85-88 thì điểm vào Xây dựng cao chót vót. Dùi mài đủ 5 năm mà em tởn đến già, không dám nghĩ đến cao học nữa. Lúc ra trường lương đủ sống nhưng nhiều công ăn việc làm tha hồ chọn lựa.
Chả bù cho bây giờ, đến họp lớp bọn em còn chán chả muốn đi họp nữa. Việc không có, sổ đỏ thì cắm ngân hàng, nợ nần vòng quanh...Nhìn lại gần ba chục năm ra trường thấy được cái nhà là may.
88 thi vào thì 1993 đã ra, không giàu là do số bác chứ do gì thời thế :D XD phải từ lứa 1978 trở về sau mới khó. Từ 1977 về trước thì còn ngon chán.

114hangbong

Xe cút kít
88 thi vào thì 1993 đã ra, không giàu là do số bác chứ do gì thời thế :D XD phải từ lứa 1978 trở về sau mới khó. Từ 1977 về trước thì còn ngon chán.
vâng, người khá thì cực khá luôn nhưng chỉ được vài người thôi cụ ạ. Còn đại đa phần lớp em không được vậy.

Tiger Hunter

Xe container
Công việc dạo này khó khăn quá cccm ạ, Công ty em nhân sự cứ giảm từ từ và em chuẩn bị lên thớt rồi do hiện tại ko có dự án mới, cccm cùng chia sẻ xem tình hình như thế nào
Thế cụ phải bẩu: em là 1 thủy thủ anh dũng, ở lại con thuyền cũ rách gần đến cuối.. nhưng em sắp rời xa nó để lên con tàu khác to hơn.. :))

ATB

Xe buýt
Cụ tưởng vậy thôi hị hị. Nguồn Cung vượt quá nguồn Cầu rồi. Các nhà đầu tư thứ cấp giờ ôm hàng có bán được đâu.
Không bán được vì giá cao quá. Giá như trên mây. Giá bất động sản thì định giá theo thu nhập của các LĐ. Còn đối với đa phần các con dân thì giá nó cao vời vợi. Với các LĐ trộm cắp được nhiều thì giá nào cũng mua, vì vậy nó giá nó cao. Giờ về giá trị thật xem. Khoảng 18~25tr/m2 thì trả tranh nhau mua ý cụ.

longdelta

Xe tăng
ngành xây dựng ngày xưa hót phết, nhưng giờ điểm thi đầu vào cứ gọi là gần đáy, ko còn ở top nữa, đúng là bạc thật cụ ạ
Ngày trc 3 môn 8 điểm vẫn trượt. Giờ các cháu nó mỗi môn trên 6 tí là đỗ :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bão hòa thì ko, nhưng phương thức làm ăn chộp giật đang làm nát bét thị trường.

Hiện nay có rất nhiều các công ty XD mới ra đời. Nó đa phần là kiểu "tinh hoa" của các Cty XD lớn out ra mở Cty XD mới cạnh tranh ngược lại cty cũ.

Các cty này có rất nhiều nhược điểm nên để tồn tại và cạnh tranh được họ thường xuyên nhận công trình với giá khá rẻ và rất rẻ thậm chí lỗ để có việc và tồn tại. Chính điều này dẫn đến sự cạnh tranh ko lành mạnh trong ngành xây dựng làm ảnh hưởng đến cả các Cty khác.
Em đọc đến còm này thì em hiểu bác thớt đang nghĩ gì! Em trải qua giai đoạn như bác thớt rồi. Và giờ em vẫn tồn tại,thậm chú là ung dung.
Bác thớt nên nhìn nhận lại năng lực và ngắm nghía thị phần nhé!

Từ giữa năm ngoái em thấy Hà Nội ngoài Vin ra thì quá ít dự án xây dựng được mọc lên

banmotnucuoi

Xe lăn
Bão hòa thì ko, nhưng phương thức làm ăn chộp giật đang làm nát bét thị trường.

Hiện nay có rất nhiều các công ty XD mới ra đời. Nó đa phần là kiểu "tinh hoa" của các Cty XD lớn out ra mở Cty XD mới cạnh tranh ngược lại cty cũ.

Các cty này có rất nhiều nhược điểm nên để tồn tại và cạnh tranh được họ thường xuyên nhận công trình với giá khá rẻ và rất rẻ thậm chí lỗ để có việc và tồn tại. Chính điều này dẫn đến sự cạnh tranh ko lành mạnh trong ngành xây dựng làm ảnh hưởng đến cả các Cty khác.
Các công ty “lớn” và chưa “lớn” nhưng ko bao giờ tự hỏi tại sao giá đấy người ta làm đc còn mình thì không?
Xây dựng là ngành ít sáng tạo nhất, nó như trẻ con chơi lego thôi. Nhận khoán 1 công trình về bóc tách vật tư đi mua, thuê đội nhân công thầu khoán, thuê cotpha ván khuôn, thuê máy móc... là làm đc. Mỗi thứ lại bị các a chuyên thầu khoán, a cho thuê cốt pha, a cho thuê máy.... ăn một tý. Vật tư qua cửa hàng công thêm tý lãi... vậy giá trị doanh nghiệp của các bác là gì trong cái chuỗi cung ứng ý.
Em có thể bỏ thầu các a nhìn có thể lỗ, nhưng nhân công em nuôi, dáo mác cốt pha...của em sắm gần hết khấu hao và công trình đấy vừa miếng với bên em, thì các anh lớn khóc thét.
Đa phần các công ty em thấy quá nhạt nhoà, chưa thấy điểm sáng nên thị trường sẽ điều chỉnh mạnh.

Alohavn911

Xe buýt
Em đọc đến còm này thì em hiểu bác thớt đang nghĩ gì! Em trải qua giai đoạn như bác thớt rồi. Và giờ em vẫn tồn tại,thậm chú là ung dung.
Bác thớt nên nhìn nhận lại năng lực và ngắm nghía thị phần nhé!
em cũng chỉ chuyên đi làm công ăn lương thôi cụ, cũng được nhiều sếp tin tưởng và có rủ đi một số dự án oversea nhưng tất cả cũng đang phải chờ hết do chính sách hay chính trị hay nhiều lý do khác

Trần Đô 91

Xe tải
Các công ty “lớn” và chưa “lớn” nhưng ko bao giờ tự hỏi tại sao giá đấy người ta làm đc còn mình thì không?
Xây dựng là ngành ít sáng tạo nhất, nó như trẻ con chơi lego thôi. Nhận khoán 1 công trình về bóc tách vật tư đi mua, thuê đội nhân công thầu khoán, thuê cotpha ván khuôn, thuê máy móc... là làm đc. Mỗi thứ lại bị các a chuyên thầu khoán, a cho thuê cốt pha, a cho thuê máy.... ăn một tý. Vật tư qua cửa hàng công thêm tý lãi... vậy giá trị doanh nghiệp của các bác là gì trong cái chuỗi cung ứng ý.
Em có thể bỏ thầu các a nhìn có thể lỗ, nhưng nhân công em nuôi, dáo mác cốt pha...của em sắm gần hết khấu hao và công trình đấy vừa miếng với bên em, thì các anh lớn khóc thét.
Đa phần các công ty em thấy quá nhạt nhoà, chưa thấy điểm sáng nên thị trường sẽ điều chỉnh mạnh.
Đúng là ngày xây dựng việt nam các công ty chưa có bản sắc gì trong đó để có lợi thế. Sự cạnh tranh chính dưạ trên quan hệ là nhiều.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
em cũng chỉ chuyên đi làm công ăn lương thôi cụ, cũng được nhiều sếp tin tưởng và có rủ đi một số dự án oversea nhưng tất cả cũng đang phải chờ hết do chính sách hay chính trị hay nhiều lý do khác
Bác có thể ra làm tự do,có thể nhảy việc....
Em không có ý xấu,chỉ là quãng đường em đi,thấy,em nói vậy!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bao năm rồi vẫn thế!
Bác còn lạc quan quá,điều chỉnh cái con khỉ khi mà thèng có quyền điều chỉnh nó đang vơi túi...abc... Thôi em xin lỗi vì quote còm bác.
He....he....em đi duyệt thiết kế đây.

Alohavn911

Xe buýt
Ngày trc 3 môn 8 điểm vẫn trượt. Giờ các cháu nó mỗi môn trên 6 tí là đỗ :D
chuẩn cụ ei, năm vừa rồi em xem điểm trường giao thông thì khoa công trình gần thấp nhất Cầu anh cầu Pháp các thứ chưa đến 15 điểm