[Funland] Khó khăn về việc ngành xây dựng

longmama

Xe điện
Em thấy hồi thi Đại học những năm 85-88 thì điểm vào Xây dựng cao chót vót. Dùi mài đủ 5 năm mà em tởn đến già, không dám nghĩ đến cao học nữa. Lúc ra trường lương đủ sống nhưng nhiều công ăn việc làm tha hồ chọn lựa.
Chả bù cho bây giờ, đến họp lớp bọn em còn chán chả muốn đi họp nữa. Việc không có, sổ đỏ thì cắm ngân hàng, nợ nần vòng quanh...Nhìn lại gần ba chục năm ra trường thấy được cái nhà là may.
Mợ chắc cùng khóa với em.
Mợ còn có cái nhà phố cổ, chắc cũng cỡ mấy trăm tỏi. Em đến giờ nhà cửa cắm NH hết, đói rách mồm.
Tiện đây có cụ nào biết giới thiệu giúp e vài KSXD làm CBKT với, làm chủ yếu ở Bắc Ninh. Lương từ 12-15tr

Forever_A_Love

Xe đạp
các cụ nói thế nào bên em nhiều dự án tìm nhà thầu đỏ mắt.
Em đùa chứ thời gian tới mảng xây dựng còn ăn theo bên công nghiệp thôi vì sự dịch chuyển từ trung quốc sang. Còn nhà cao tầng chết ngắc rồi. Công ty em vừa phải cho nghỉ gần 2 chục chú bên dân dụng đây. Nhà máy thì vẫn túc tắc được.

Alohavn911

Xe buýt
Làm ngành xd mà ngoại ngữ giỏi là hàng hiếm!
Loại này mà không kiếm được tiền thì toàn xh chết đói hết
chính loại này là công ty em đây cụ, toàn loại già già, ông nào ít thì cũng 10 niên ông nhiều thì đôi chục niên, do làm với tụi giãy chết quen rồi nên giờ bảo làm cho Việt hay tư hơi khó, không hạp. kiếm chỗ ưng ý đúng là khó hơn lên giời

114hangbong

Xe cút kít
Mợ chắc cùng khóa với em.
Mợ còn có cái nhà phố cổ, chắc cũng cỡ mấy trăm tỏi. Em đến giờ nhà cửa cắm NH hết, đói rách mồm.
Tiện đây có cụ nào biết giới thiệu giúp e vài KSXD làm CBKT với, làm chủ yếu ở Bắc Ninh. Lương từ 12-15tr
Em học khóa 33 cụ ạ.
Nhà phố cổ của ông bà em chứ em có được cái xơ mít gì đâu cụ. Nhưng đó là nơi em sinh ra và lớn lên nên em gắn bó về mặt kỷ niệm thôi. Nhưng hồi 93 ra trường cụ mợ nào biết ngoại ngữ làm cho liên doanh hay nước ngoài lương cả cây vàng một tháng cũng ngon lành phết. Em làm suốt từ đó đến giờ.

Alohavn911

Xe buýt
Em học khóa 33 cụ ạ.
Nhà phố cổ của ông bà em chứ em có được cái xơ mít gì đâu cụ. Nhưng đó là nơi em sinh ra và lớn lên nên em gắn bó về mặt kỷ niệm thôi. Nhưng hồi 93 ra trường cụ mợ nào biết ngoại ngữ làm cho liên doanh hay nước ngoài lương cả cây vàng một tháng cũng ngon lành phết. Em làm suốt từ đó đến giờ.
thế nhà mợ giờ chắc mang thúng ra đựng gold đc rồi :P:P:P

honglong1

Xe điện
Em học khóa 33 cụ ạ.
Hồi 94-95 lương 180-200 $/tháng thì chắc chưa mua được cây vàng, nhưng cày ngoài giờ chắc cũng được. Chỉ có CN thì tính ngoài giờ chứ T7 vẫn bình thường.

114hangbong

Xe cút kít
Hồi 94-95 lương 180-200 $/tháng thì chắc chưa mua được cây vàng, nhưng cày ngoài giờ chắc cũng được. Chỉ có CN thì tính ngoài giờ chứ T7 vẫn bình thường.
Lương cộng phụ cấp là khoảng 4,2-4,5 triệu. Vàng khoảng 4,1 -4,5 triệu/ cây mà cụ.

114hangbong

Xe cút kít
thế nhà mợ giờ chắc mang thúng ra đựng gold đc rồi :P:P:P
Ngày đấy cao thật cụ ạ. Em ra chợ mà các chị bán hàng cứ bảo lương em dễ đến 1 triệu/ tháng ý nhỉ. Em đến kể cho bọn cơ quan nghe cười ngất ngư.
Nhưng về sau lương cũng vẫn bình bình trong khi mọi thứ đều tăng. Ai giỏi bắn ra ngoài còn bọn em ở lại vì cần sự ổn định, có thời gian lo cho gia đình.

wanderersg

Xe tăng
nghĩ đi nghĩ lại e thấy ngành xây dựng rốt cuộc ko khó, bởi ngành này nó thuần kỹ thuạt và kinh nghiệm là sẽ làm được đúng viẹc dúng chuyen mon.Chính vì dễ ntn nên lương bổng chế độ ko cao như các ngành khác. E cũng làm xd đây nhé , nhưng ngẫm lại muốn tìm dc viẹc lương cao khó như lên trời.
Thêm cái đặc thù nữa là ngành này là ngành tiêu tiền của Cđt hay công ty ( nhà thầu chính/phụ) nên cung ko thể nào duọc ưu ái như bên kinh tế tài chính sale chuyên môn kiếm tiền vè cho công ty nên lương chả bao giờ cao duọc.
Trước e làm cho cty cdt,e bên team xay dựng bỏ tiền ra xây chuỗi, còn ben vận hành và sale nó tiép quản.Thấy team ben đó là team làm ra tiền nên tiéng nói lớn lắm.Đòi cái gì là răm rắp phai di theo phục vụ các ban ây. Trong khi thực chất mặc dù bỏ tièn ra nhưng team ql xd cũng phải cân đo đong dếm trong ngân sách tiét kiẹm đúng chỉ tiêu đề ra cũng quan trong không kém.

Bocui

Xe buýt
E làm về nội thất thì thấy việc vẫn đều mà
Vẫn bị thiếu thợ so với khối lượng cv
Em có cậu bạn cũng chuyển hướng sang mảng nội thất khá ổn, suốt ngày thấy trên fb khoe làm hết ctring này đến ctring nọ, vài tháng lại tuyển thêm người, ghê thật 😐

Trần Đô 91

Xe tải
nghĩ đi nghĩ lại e thấy ngành xây dựng rốt cuộc ko khó, bởi ngành này nó thuần kỹ thuạt và kinh nghiệm là sẽ làm được đúng viẹc dúng chuyen mon.Chính vì dễ ntn nên lương bổng chế độ ko cao như các ngành khác. E cũng làm xd đây nhé , nhưng ngẫm lại muốn tìm dc viẹc lương cao khó như lên trời.
Thêm cái đặc thù nữa là ngành này là ngành tiêu tiền của Cđt hay công ty ( nhà thầu chính/phụ) nên cung ko thể nào duọc ưu ái như bên kinh tế tài chính sale chuyên môn kiếm tiền vè cho công ty nên lương chả bao giờ cao duọc.
Trước e làm cho cty cdt,e bên team xay dựng bỏ tiền ra xây chuỗi, còn ben vận hành và sale nó tiép quản.Thấy team ben đó là team làm ra tiền nên tiéng nói lớn lắm.Đòi cái gì là răm rắp phai di theo phục vụ các ban ây. Trong khi thực chất mặc dù bỏ tièn ra nhưng team ql xd cũng phải cân đo đong dếm trong ngân sách tiét kiẹm đúng chỉ tiêu đề ra cũng quan trong không kém.
Em cũng đang làm cho CDT và thấy ý kiến của cụ đúng quá. Bên em mảng vận hành, MKT lương min cũng bằng trung bình cao của khối xây dựng

superPDP

Xe điện
Lương cộng phụ cấp là khoảng 4,2-4,5 triệu. Vàng khoảng 4,1 -4,5 triệu/ cây mà cụ.
Hồi 94,95 mà lương 4tr5 thì quá dữ =.=, cháu nhớ coi bảng lương ở cơ quan mẹ cháu sếp lớn cũng chỉ tầm hơn triệu.
Giờ đi làm vẫn nghe các cụ 7x kể về thời hoàng kim lương cây vàng uống rượu tây giờ thì uống nút lá chuối :(

MrVova_69

Xe máy
Em vào hóng các cụ kể chuyện :)

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Chả phải ngành em, cơ mà em biết BĐS đang xuống ở một số phân khúc, nhu cầu giảm là phải òi.

Kurumasuki

Xe container
Hồi 94,95 mà lương 4tr5 thì quá dữ =.=, cháu nhớ coi bảng lương ở cơ quan mẹ cháu sếp lớn cũng chỉ tầm hơn triệu.
Giờ đi làm vẫn nghe các cụ 7x kể về thời hoàng kim lương cây vàng uống rượu tây giờ thì uống nút lá chuối :(
Đấy là lương năm 2000
Thời 94-95 thì chưa biết tờ đô nó hình gì.

xebenho

Xe tải
thời 94-95 đô chắc dưới 10, cụ nào mới ra trường làm cho LDNN hạng bét cũng phải 200 đô tháng chưa kể overtime, công tác phí. Nhưng xe cộ, đồ điện máy tiêu dùng là thứ xa xỉ, cháu nhớ hồi đó làm con dreamII tem lửa mất 2.600đô, ti vi 14in, cát xét 2 cửa băng toàn tiền nghìn đô.

dpl

Xe lăn
Em có cậu bạn cũng chuyển hướng sang mảng nội thất khá ổn, suốt ngày thấy trên fb khoe làm hết ctring này đến ctring nọ, vài tháng lại tuyển thêm người, ghê thật 😐
Vâng
Riêng hum qua e đo 3 công trình mới luôn mà có 1 cái bé chẳng thèm làm