[Thảo luận] Khiếu nại đi sai làn Hàng Bài - Tràng Tiền, tiến độ và cách xử lý

HaJolie

Xe buýt
Cái mục 3 em thấy vẫn chưa đủ vì nếu 4b đi chậm mà cứ đi vào làn bên trái ngoài cùng thì có gây cản trở giao thông không ?, điều 13 luật GTDB quy định đi chậm phải đi về phía bên phải như vậy nếu đi chậm mà cứ đi phía bên trái ngoài cùng là mắc lỗi cản trở giao thông , các phương tiện có tốc độ cao hơn nhưng không vượt quá tốc độ quy định cần vượt thì họ vượt trên phần đường phía bên trái ngoài cùng
Theo em, cái mục 3 này cũng chỉ mang tính chất tham khảo, không liên quan lắm đến sự việc cụ thể của cụ chủ, mà tập trung chính vào mục 1. Bởi lẽ:
1. Mục đích chính là khiếu nại, khiếu kiện đến quyết định phạt đi "sai làn"
2. Giải quyết thấu đáo mục 1 trên sẽ là căn cứ chắc chắn hơn để giải quyết vụ việc.
- Nếu mục 1 không được coi là giải phân cách thì đương nhiên không có "phân làn" => không có việc sai làn.
- Nếu mục 1 được coi là giải phân cách, thì đã có phân làn. Trường hợp này xảy ra thì cụ chủ cũng không thể viện dẫn "phương tiện di chuyển tốc độ thấp đi về bên phải..." (và kể cả mục 2 được coi là không có giá trị)
Vì đường Hàng bài là đường một chiều.
Ngay trong khoản 2, điều 13 - Luật GTĐB quy định: "Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái."

blackpaint

Xe container
Theo em, cái mục 3 này cũng chỉ mang tính chất tham khảo, không liên quan lắm đến sự việc cụ thể của cụ chủ, mà tập trung chính vào mục 1. Bởi lẽ:
2. Giải quyết thấu đáo mục 1 trên sẽ là căn cứ chắc chắn hơn để giải quyết vụ việc.
- Nếu mục 1 không được coi là giải phân cách thì đương nhiên không có "phân làn" => không có việc sai làn.
- Nếu mục 1 được coi là giải phân cách, thì đã có phân làn. Trường hợp này xảy ra thì cụ chủ cũng không thể viện dẫn "phương tiện di chuyển tốc độ thấp đi về bên phải..." (và kể cả mục 2 được coi là không có giá trị)
Ngay trong khoản 2, điều 13 - Luật GTĐB quy định: "Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới đi trên làn đường bên trái."
chuẩn cụ ạ, quan trọng là những cái bê tông, biển đó không đủ căn cứ để bảo đó là phân làn theo phương tiện, do đó phạt em đi sai làn là SAI. Em cũng không bàn đến việc liệu phân làn như thế có đúng hay sai, hợp lý hay không hợp lý, mà chỉ bàn đến việc cắm biển báo phải CHUẨN.

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Ủng hộ cụ chủ thớt :D Em cũng mong luật lá biển báo đừong xá cho chuẩn, nào mình có muốn sai luật, cơ mà chả biết thế nào là đúng :(

tomtep778409

Xe tải
Ký đi nào

=))=))=))=))Hôm nào ký tá gì thì anô nhé kụ ơi, lâu lém rồi ko có ai mời mình ký tá gì cả.hehehehe=))=))=))=))=))

chinhatm

Xe container
Mục đích chính là chuẩn bị cho bước khởi kiện lên tòa án sau này, chứ không phải khiếu nại hay khiếu kiện gì cả, chỉ là hỏi - đáp thôi. Tuy nhiên tôi thấy 3 câu hỏi này không liên quan đến nhau như bác nghĩ. Nếu họ trả lời rằng các tấm bê tông/thép đó là dải phân cách thì biển báo cắm giữa đường vẫn sai luật, vì nó không có trong luật và cắm sai vị trí. Nếu họ trả lời rằng các tấm bê tông/thép đó là dải phân cách thì cũng không ảnh hưởng gì đến việc xe đi chậm phải đi về phía bên phải, vì toàn bộ mặt đường Hàng Bài không có phần đường cấm xe cơ giới.
Cuối cùng, bác cũng nhầm lẫn giống y như xxx: "Xe cơ giới đi trên làn đường bên trái" chứ không phải: "Xe cơ giới phải đi trên làn đường bên trái" nhé. Mà xe cơ giới bao gồm cả ô tô và xe máy đấy. Theo luật hiện hành, nơi nào xe máy đi được thì ô tô cũng đi được, trừ khi có biển cấm ô tô.

HaJolie

Xe buýt
Nhờ cụ khai thông cái đầu ĐẤT hộ em cái.

Mục đích chính là chuẩn bị cho bước khởi kiện lên tòa án sau này, chứ không phải khiếu nại hay khiếu kiện gì cả...
Tại sao cụ nói là cái "khởi kiện" "chứ không phải khiếu kiện"???

Theo luật hiện hành, nơi nào xe máy đi được thì ô tô cũng đi được, trừ khi có biển cấm ô tô.
- Cụ chỉ cho em điều luật cụ thể nào trong hệ thống pháp luật VN hiện hành về giao thông có quy định như trên, hay là ý cụ nghĩ???
- Em có 4B nhưng toàn phải gửi đầu ngõ, mặc dù nhà em có thể để được oto, bởi lý do rất đơn giản vì ngõ nhà em chỉ xe máy đi được nhưng ô tô không đi được, mặc dù phố nhà em và đầu ngõ nhà em không có biển cấm ô tô.

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
- Cụ chỉ cho em điều luật cụ thể nào trong hệ thống pháp luật VN hiện hành về giao thông có quy định như trên, hay là ý cụ nghĩ???
- Em có 4B nhưng toàn phải gửi đầu ngõ, mặc dù nhà em có thể để được oto, bởi lý do rất đơn giản vì ngõ nhà em chỉ xe máy đi được nhưng ô tô không đi được, mặc dù phố nhà em và đầu ngõ nhà em không có biển cấm ô tô.
Ý cụ ấy không phải như cụ nghĩ, tức là xe 4 hay 2 bánh thì đều là phương tiện CƠ GIỚI nên nếu có đường dành cho xe cơ giới thì 2 hay 4 bánh đều có thể đi được. Đường dành cho phương tiện cơ giới thì nếu chia làn cho 2 bánh hay 4 bánh phải có biển khác, ví dụ cùng làn đường cụ cắm biển cấm 4b hay cắm biển cấm 2 bánh. Lần khiếu nại lần này để chuẩn bị cho lần sau vì mình biết họ kiểu gì cũng trả lời như nhau cả thôi, ở VN thì ít khi có ai tự vả vào miệng mình lắm, cũng lắm là kiểm điểm trc gương thôi.

chinhatm

Xe container
Nhờ cụ khai thông cái đầu ĐẤT hộ em cái.

Tại sao cụ nói là cái "khởi kiện" "chứ không phải khiếu kiện"???

Khiếu kiện là cả một quá trình, bao gồm khiếu nại (nhiều bước, lên nhiều cấp) và kiện ra tòa
Khởi kiện là bước đầu tiên kiện ra tòa, sau đó có thể kiện tiếp lên tòa án cấp cao hơn

Mr.Cule

Xe tải
Giờ thì em biết tại sao 3x vớ được ông of nào là quay như vịt Vân Đình rồi ! CHúng nó ăn bẩn nhưng bị mình vả nên căm phẫn. Hức hức.

Đại_Bàng

[Tịch thu bằng lái]
Giờ thì em biết tại sao 3x vớ được ông of nào là quay như vịt Vân Đình rồi ! CHúng nó ăn bẩn nhưng bị mình vả nên căm phẫn. Hức hức.
Sao cụ nói ra lộ hết cả :))

Otter

Xe hơi
Em mời cụ 1 ly. Cụ rất bền bỉ

blackpaint

Xe container
Ngày mai em sẽ phi đơn lần II lên GĐ CATPHN... và tiếp tục chờ, trong thời gian chờ đợi có khi phải bàn về chuyện viết tiếp Đơn kiện cho sớm chợ...:)) vụ này cứ như đi chơi, cái môn chọc gậy bánh xe này cũng hay.

HaJolie

Xe buýt
Mục đích chính là chuẩn bị cho bước khởi kiện lên tòa án sau này, chứ không phải khiếu nại hay khiếu kiện gì cả...
Khiếu kiện là cả một quá trình, bao gồm khiếu nại (nhiều bước, lên nhiều cấp) và kiện ra tòa
Khởi kiện là bước đầu tiên kiện ra tòa, sau đó có thể kiện tiếp lên tòa án cấp cao hơn
Vậy em dùng từ "khiếu kiện" có gì là sai (nếu không muốn nói là đúng).
Bởi lẽ, hôm nay (04/10) như cụ chủ nói cụ mới gửi đơn khiếu nại lần II, giả sử đợt này đơn được giải quyết thấu đáo, cụ chủ thấy hợp tình hợp lý, hoặc đáp ứng được các yêu cầu trong đơn của cụ chủ thì sự việc coi như xong.
Liệu có "khởi kiện" xảy ra hay không???

blackpaint

Xe container
Vậy em dùng từ "khiếu kiện" có gì là sai (nếu không muốn nói là đúng).
Bởi lẽ, hôm nay (04/10) như cụ chủ nói cụ mới gửi đơn khiếu nại lần II, giả sử đợt này đơn được giải quyết thấu đáo, cụ chủ thấy hợp tình hợp lý, hoặc đáp ứng được các yêu cầu trong đơn của cụ chủ thì sự việc coi như xong.
Liệu có "khởi kiện" xảy ra hay không???
Em vẫn nghĩ họ sẽ giữ quan điểm bảo vệ lẫn nhau... không ai dại gì bảo đứa con đẻ của mình sai cả. Phải bảo vệ chứ =))

hung vuong GL

Xe buýt
Em chờ tin chiến thắng từ cụ đấy.

LuckyCar

Xe container
1. Hiện nay, trên phần đường giao thông tại một số tuyến phố như Phố Huế, Hàng Bài, Bà Triệu, Giải Phóng, Trần Khát Chân...xuất hiện những tấm vật liệu bê tông hoặc thép xếp thành hàng, chia mặt đường của một chiều xe chạy thành hai phần theo chiều dọc, trông giống như dải phân cách mềm.
Cứng hay mềm cụ ơi.

minhcuong400

Xe tăng
cụ chủ phải cố lên! điều quan trọng là mình vừa chọc vừa hóng xem có gì hay để rồi tính tiếp ha cụ?