[Funland] Khi người trẻ muốn cắt đứt quan hệ họ hàng xa

Mũi tên bạc

Xe container
Họ cút luôn rồi đấy cụ. Họ cũng mong họ hàng cút luôn đi chứ cần gì đâu.
Giỗ ông bà, cụ và bố mẹ cụ tự tổ chức. Ko cần gặp những người anh em ruột của bố mẹ cụ thì em thấy ông bà cụ hơi vô phúc, các con ko ưa nhau nên ngày giỗ cũng chả buồn gặp nhau!
Tại sao phải về? Em đi đến đâu thì bàn thờ ông bà (bố mẹ em còn sống) đi theo đấy. Nhà em giỗ ngay tại nhà. Làm sao mà phải về? Bàn thờ ở quê thì hơn gì bàn thờ nhà em?

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao phải về? Em đi đến đâu thì bàn thờ ông bà (bố mẹ em còn sống) đi theo đấy. Nhà em giỗ ngay tại nhà. Làm sao mà phải về? Bàn thờ ở quê thì hơn gì bàn thờ nhà em?
Tuỳ nhà cụ ạ. Họ hàng hợp nhau thì về vui vẻ.
Ko hợp nhau thì việc ai nấy làm

Ko hợp nhau, ưa nhau mà gượng ép gặp nhau mới là loại vô phúc.

captain81

Xe tải
Còn sống không lo phụng dưỡng khi chết thành đất còn bày đặt cỗ bàn, còn thành tâm thì ngày giỗ tự làm mâm cơm thắp nén nhang nhắc nhở con cái về công ơn ông bà cha mẹ.
Họ hàng tốt thì chơi không tốt thì chối, cuộc sống đơn giản thế thôi đừng bày vẽ.

Được gửi từ from captain - Otofun

Mytv

Xe điện
Họ e mỗi lần giỗ là dịp khoe, khoe đủ thứ, ko có cũng bốc phét để khoe. Hết khoe quay sang móc mỉa đá đểu nhau. Nói thật là nghĩa vụ phải về chứ về chẳng thích thú ccc j.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Họ e mỗi lần giỗ là dịp khoe, khoe đủ thứ, ko có cũng bốc phét để khoe. Hết khoe quay sang móc mỉa đá đểu nhau. Nói thật là nghĩa vụ phải về chứ về chẳng thích thú ccc j.
Ko về là nhiều thằng trên này nó quy ngay cho là mất dạy với vô phúc đấy cụ ạ. Mả papa nhà nó :))

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Em thì chắc về bét của tất cả mọi mối quan hệ. Nên họp lớp em cũng chả họp.. Họp họ em cũng chả muốn về. Mọi người toàn chuyện cửa trên. Mình cửa dưới có ai mà chuyện, chả nhẽ từ đâu đến cuối cứ oánh chén tỳ tỳ xong phủi đíy đứng dậy đi về, chưa có ai giật dây. Nên em hầu như ko tham gia mấy. :D

Son23

Xe buýt
Nhiều cụ cực đoan nhỉ. Giỗ, tết bây giờ không thể như xưa. Xã hội đã thay đổi đến thế nào rồi! Ngày giỗ nó cũng thể hiện mối quan hệ giữa các con cháu và phong cách sống. Hợp nhau người ta mới muốn gặp nhau, muốn gặp thì giỗ dễ tụ lại. Em ví dụ, giỗ bên nội hay ngoại nhà em mà ở quê có kiểu đàn ông 1 mâm đàn bà 1 mâm, thằng trẻ con cấp 2 các chú bác gọi vô ngồi chung, ăn xong chễm chệ không làm gì, để các cô các mẹ các thím làm, loại cỗ bàn ấy em không bao giờ muốn cho con em về, giai hỏng đằng giai, gái nó cũng nhận xét về họ hàng... Nghĩa vụ thì em về nhưng mấy kiểu giỗ quê thế, đàn ông rượu là chính và ăn nói khệnh khạng.
Cứ bảo giỗ để đoàn kết tình nghĩa anh em. Em không thấy ảnh hưởng mấy. Sống thường ngày có qua lại thì gần gũi, ko thì vài cái giỗ chả thay đổi đc gì.

XL Điện

Xe tăng

Apache01

Xe tải
Em nghĩ, thời buổi này, họ hàng giỗ chạp, gặp gỡ trực tiếp, ăn uống với nhau... nên trong vòng 3 đời thôi... Xa hơn nữa thì nên thôi vì quan hệ đã xa lại đông... Ai cũng bận ... Bà con họ hàng muốn kết nối thì nên làm cái Web site, nhóm FB, Zalo... Kiểu dòng họ Lê, dòng họ Lý vùng này vùng kia ..., ai hợp với ai thì có thể trực tiếp giao lưu quan hệ...: Có khi hai người bà con trong vòng 6, 7 đời lại hợp và thân hơn hai người bà con trong vòng 2, 3 đời...

Yeuaibaygio

Xe container
Quan điểm như cụ là hơi khắc nghiệt, như đứa cháu đi học xa về nó qua thắp hương cho ông bà chả cần ngày gì, giỗ chạp nó đi làm thêm không về cũng chẳng sao. Thanh niên bây giờ nó cũng không có nhu cầu thân thiết với người gia trưởng cứng nhắc đâu cụ ạ.
Không hợp tính bố mẹ hoặc bị cấm cản chuyện yêu đương chúng nó còn xách ba lô ra ngoài ở nữa là quan tâm ông trưởng họ nghĩ gì, nói gì.
Từ bố mẹ em đến đời anh em của em vẫn giữ nếp sum họp ngày giỗ, nhưng đấy là ở gần nên cũng tiện. Đến đời con cháu em thì việc mình mình làm, về được hay không tùy chúng nó mà mình cũng chẳng lấy thế làm buồn hay giận. Thân thiết hay không là do cách sống chứ không phải vì mối quan hệ họ hàng. Đường lâu không đi cỏ mọc, người lâu không gặp thành người dưng.

nắnglangthang

Xe tải
Cắt thì cắt, đã xa, ít về ... lại chê họ hàng xa ah?

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Nhiều cụ cực đoan nhỉ. Giỗ, tết bây giờ không thể như xưa. Xã hội đã thay đổi đến thế nào rồi! Ngày giỗ nó cũng thể hiện mối quan hệ giữa các con cháu và phong cách sống. Hợp nhau người ta mới muốn gặp nhau, muốn gặp thì giỗ dễ tụ lại. Em ví dụ, giỗ bên nội hay ngoại nhà em mà ở quê có kiểu đàn ông 1 mâm đàn bà 1 mâm, thằng trẻ con cấp 2 các chú bác gọi vô ngồi chung, ăn xong chễm chệ không làm gì, để các cô các mẹ các thím làm, loại cỗ bàn ấy em không bao giờ muốn cho con em về, giai hỏng đằng giai, gái nó cũng nhận xét về họ hàng... Nghĩa vụ thì em về nhưng mấy kiểu giỗ quê thế, đàn ông rượu là chính và ăn nói khệnh khạng.
Cứ bảo giỗ để đoàn kết tình nghĩa anh em. Em không thấy ảnh hưởng mấy. Sống thường ngày có qua lại thì gần gũi, ko thì vài cái giỗ chả thay đổi đc gì.
À thật ra chỉ có giỗ, Tết ở quê thì mấy ông kễnh con mới có dịp giở tính gia trưởng hay thói xét nét, khoe khoang, dạy đời ra với họ hàng ở xa về (những người này đa phần họ nín nhịn cho xong). Ở gia đình hay trong họ thì thế, chứ ra xã hội dám thể hiện bố đời thế đâu. Mà có những vụ giỗ rồi rượu vào lời ra dẫn đến xô xát, thậm chí án mạng rồi đấy.

xe lôi

Xe tăng
Em có lần cúng bên bà nội vợ,ngồi ăn có 1 cậu rất trẻ hỏi thăm xong vai trên bảo là : Cháu bây giờ là người của họ rồi,cố gắng lên có gì cứ bảo chú bác ??*??
e hỏi thăm hoá ra con út của em bà nội vợ,kiểu Nga hồi hương kém e có mười mấy tuổi:)).Từ lần sau gặp e chủ động né vì sợ quen quá mình lại bảo vay tiền khổ thân chú haha

Xe nội lước

Xe container
"Có những người họ hàng lâu lắm mới gặp, nhưng thay vì hỏi thăm sức khỏe, họ chỉ nhăm nhe gây áp lực ép tôi kết hôn, sinh con hay khoe mẽ về con dâu, con rể..."

Cccm đã từng gặp tình huống: Họ hàng xa chỉ là xe ôm, ship cám chim, nát rượu...con cái thì lô đề, rượu chè...nhưng giỗ chạp thì lại hay giở giọng phê bình với đám trẻ học hành xa, ít dành thời gian cho họ hàng quê...không ạ ?
Cụ bình tĩnh lại. Em nghe có vẻ cụ bực bội vụ này, ấy nhưng cụ phải nghĩ rằng dù sao họ cũng là " có họ " , là thân quyến dây mơ . Khi cụ tả ng ta khoe con cái dâu rể thì lại thêm 1 điều mà ta càng nên nín nhịn . Đó là họ đáng tuổi bề trên nếu là ngoài xh. Họ khoe tức là họ cũng có ước mơ thành đạt và mãn nguyện về điều họ đạt đc , mà đó là điều chính đáng. Họ nói chuyện về đề tài hôn nhân của ta khi ta chưa đạt hôn nhân , ấy là họ để tâm tới ae con cháu nhưng cách nói có thể tiêu cực thì ta bỏ tạm điều ấm ức. Thôi cụ ạ..

chính em đây, về quê khi đã 30, 35 các bà , các bác đều hỏi bao h lấy ợ.. em cũng rất vui vì mọi ng yêu quý mình chứ k 1 xíu buồn hay khó chịu.. thái độ mọi ng hỏi rất ân cần.
cái nữa là theo trí nhớ của em thì nội ngoại bên gđ em không ai ship cám hay nát rượu vớ vẩn gì , nhưng đội tn trẻ cũng có 1,2 ng có lần mượn r mà ra bề chảnh chọe bề trên với em dù họ kém em vài tuổi và họ thì xa khá nhiều đời ..em nhịn và cười trừ mỗi khi họ có lẽ sáng tác ra cái ngôi thứ bề trên ấy.
Ấy là đang btinh nên phán vậy. Chứ em cũng có pha thế này. Năm đó em đưa vợ con về quê, ông bà đã mất cả nên em về là về nhà Cậu em. Có vài bác chú họ hàng cùng sang ur..tự dưng 1 tướng da đen thân cao, mình mặc comle, tay cầm ví ngoại xộc vào , mồm miệng ăn to nói lớn chào lớn các cô chú. Vợ em lí nhí "em chào anh " sau khi đc 1 chú bác giới thiệu là anh A con bác B họ là từ cụ này lấy cụ nọ đời thứ x . Em vội nâng chén ngang mặt chào anh theo vợ. Ấy vậy mà anh ta không thèm nhìn mặt quay cái chén ra chạm mọi ng trừ em. Cậu em vội nói , đây là em T ở ...về . Hắn lai nói : nó là thằng nào tính sau..
Em sượng sùng hạ ly trước 1 người họ xa kém mình vài tuổi , nụ cưòi chắc tan biến.
Sau khi cạn 1 ly anh ta quay sang " nào . Mày con nhà ai " ?
Quên chú bác ngồi bên em hắt toẹt chén r trước mặt nó bảo : họ mày là anh tao là em. Tuổi mày kém tao một vài..xét hôn nhân theo pl tao lấy đc cả dì , cô , em , chi nhà mày. Mày khinh tao nhưng cho tí mặt mũi trước vợ con tao chứ ( 2 bé lớn lúc ấy mới 5 và 2 tuổi ). Ngoài xh tao mày giờ mới biết sống gần địa bàn, vớ phải tao ngoài đó mà thế này tao e quỳ xuống xin đổi gọi tao bằng bố nhanh mới kip..đm mày hôm nay mùng 2 tết mà mày không kiêng à..
Anh chàng tím lịm . Em bặm môi căm giận ..cả nhà lặng đi ..bác lớn nhất nói : thôi ae bỏ qua , chúc tụng xong rồi ai về nhà ấy..hắn lí nhí chào chú bác và rảo chân ra về còn em cùng mọi ng lên bàn un ..
Em sau cũng hơi áy náy chuyện này.

Thậm chí có lần em về quê vợ . Nhà có việc . Đang vui thì 1 thằng ( Mỹ Đức HN ) hơn em độ trục tuổi , nghe nói nó ở Q2 SG về. ái chà oai vệ lái hẳn everet về làng , mọi ng giới thiệu em phải gọi nó là bác ..cũng có thái độ và phát ngôn ngu xuẩn hơn nữa trước thịnh tình nâng chén của mình ..nó nói cả ra mồm ý là cháu nó ( em vợ em ) muốn vào sg thì nó có thể giúp đỡ chứ em là rể k đến lượt. Mả cụ nó , em lấy vợ k tơ hào hay thèm thuồng 1 xu nhà vợ , mà em có ý hay có lời nhờ vả gì nó đâu , tự dưng nó vênh váo nói chặn như vây chắc nó tưởng em phải bò đến nhờ nó giúp vô nam híc ..đến giờ em vẫn tự trách mình ngu sao ngu thế ..vào thời điểm đó đã quá e nể trước 20 mâm cỗ đầy các cụ , cô bác nhà vợ mà mình lại không chọn luôn thời cơ chửi vỗ vô mặt nó..xong ăn cũng đc , không vui thì về , lễ nghĩa mình đã chọn vẹn..
Tao cũng mong thằng kia là thành viên trên op đọc đc chuyện này , nếu đọc đc là mày biết XeLoiNuoc tên thật là gì. Bật mí nhá. Tao là T , rể ông D ..SG sống tây nên đã tây tao mày là " ai em " và " iu ". bác cháu theo ý mày là vợ tao với mày chứ tao mày bác cháu éo gì nhờ..
Chuyện họ hàng cũng có khi như vậy
Tào lao bí đao , ngôn thái không hay cụ và cccm thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:

Khanhnho

Xe buýt
Ko về là nhiều thằng trên này nó quy ngay cho là mất dạy với vô phúc đấy cụ ạ. Mả papa nhà nó :))
Em thì thấy những người ít được đi đây đó, kiểu rúc sau lũy tre làng, thường càng già càng rất bảo thủ, lạc hậu, hà khắc và hay tự ái. Họ tự cho những giá trị bản thân cả đời tích lũy là chân lý và mạt sát những người suy nghĩ khác họ.
Bản thân em đến họ hàng gần mà ko hợp e còn chả thèm giao du nữa là họ hàng xa. Những dịp giỗ chạp là lúc một đống người với đủ thành phần gần xa, sang hèn, tốt xấu tụ họp lại một chỗ mà lúc nào cũng đòi hỏi phải vui vẻ chan hòa thì quả là hơi khó.

pooka

Xe container
Nói thật đến đời thứ 4 ( chắt) mà gọi về tụ họp cúng bái được là khó rồi. Vì tới đời này là đã gần như người dưng rồi, khó gần nhau như đời thứ 3 trở lại, trừ khi hợp nhau thôi.
Thế nên dòng họ nào có nhà thờ tổ, con cháu ít thoát ly đi xa thì có thể tụ họp đông vui được, còn đội thoát ly đi làm ăn xa mà không về tham gia được cũng là chuyện bình thường. Người ở thì trách người đi không về tham gia thường xuyên cũng là thường tình, nhưng 10-20 năm nữa hết lớp người cũ rồi sẽ không còn thế nữa đâu. Có giúp đỡ được gì cho nhau không mà hô hào tụ họp với trách móc.

Khanhnho

Xe buýt
Giống quê nhà em, miền đồng bằng Bắc Bộ. Đủ các hủ tục. Giờ mình về mang tư tưởng nam nữ bình đẳng, từ chối hầu rươụ mấy ông kễnh con nhưng vai vế dây mơ rễ má lại to hơn cả bố mình, thế nào cũng bị mấy thằng nó chửi mất dạy và đòi từ mặt như trên này. Ơ nhưng mà phải vay tiền xong nó mới từ mặt nhé.

Dacia90

Xe điện
Các cụ nói rồi “khỏi vòng cong đuôi”. Nếu mà đi sơ tán như xưa kia thì đừng có vác thân về quê.

muachieukyniem

Xe điện
Quá 3 đời là em ko chơi. Nghĩa là mấy nhánh đằng ace ruột của ông bà mình. Một năm gặp nhau 1 lần ngày giỗ cụ. Chào nhau xã giao vài câu. Số ko lưu, tên ko nhớ hết.

starsn

Xe điện
Cụ về quê dõng dạc trước cả họ, cháu cúng tiến nhà thờ 5-10tr xem thằng kễnh con nào dám bố đời với cụ. Chắc cụ sống kiểu lom dom nên đến mấy thằng kễnh ở quê nó cũng xem thường. Tự soi lại mình đã cụ ạ, em nói thật đấy. Học làm người nó ko dễ đâu.
Nhỡ có đứa nó vẫn bảo sao cụ lấy vợ xấu như ma, sao con cụ gặp nó không chào, sao cơm nấu 8h mà 9h cụ mới vác mặt đến thì sao cụ ơi. Người nhiều loại mà, kiểu sao cụ ăn nói tử tế ra đường vẫn gặp du côn ấy.

Hay vào of dõng dạc tôi đóng góp 50tr từ thiện nhưng mà nói gì làm gì trái cách nghĩ người khác thì vào thớt tán gẫu vẫn bị đập như thường:)