[Funland] Khi doanh nghiệp FDI tự đặt câu hỏi, nếu họ rời đi, Việt Nam còn gì

thientudolong

Xe container
Từ xa xưa cái nôi của các nền văn minh đều là các con sông, nơi nào có nước là có sự sống. Về tài nguyên nước thì VN cũng ở mức khá, cái yếu của nông nghiệp VN là ruộng bị phân mảnh.
ôi thời buổi này mà nói dựa vào sông để phát triển nông nghiệp thì isarel vs nhật bản nó đúng là cạp đất để ăn cụ ạ

TieuFu

Xe container
Và mấy nhà trọ cho công nhân và một số ngành ăn theo teo tóp nữa?
Ông nào teo cũng được, quan trọng là cái túi ba gang của chú phỉnh không được teo ! FDI có chính phủ lo rồi cụ ơi !

namphong12

Xe lăn
Thay vì chín luộc đi tắt đón đầu để mong làm cha thiên hạ, em nghĩ nên tập trung toàn lực vào ngành lương thực thực phẩm hướng tới cũng cấp cho cả thế giới. Nó phù hợp với năng lực quản lý và tập quán, trình độ sản xuất của dân ta hơn. Hãy biến VN thành nơi : không ai phải lo chết đói, thì tự khắc sẽ có sức thu hút người từ nơi khác đổ về thôi.
Chúng ta vẫn là 1 trong những nước xuất khẩu nông, lâm, thủy sản đứng đầu thế giới đấy.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ đọc kỹ bài báo thì thấy là ông Nestle hóa ra lại đang PR chứ không có ý xấu gì.
Ofer đọc tít là đủ "hàm lượng thông tin" để mở mồm chửi rồi, đọc full nội dung bài viết và các thông điệp ẩn sau câu chữ là điều xa xỉ với ofer

Bẩm ccm, bài viết là cách FDI khoe khéo về các hoạt động trách nhiệm xã hội của doanh nghiệp (CSR) và các giá trị mang tính bền vững họ tự tin là mang lại cho VN chứ chả có hàm ý cửa trên, cửa dưới như cccm đang băm bổ loạn xạ 🤣

Chỉnh sửa cuối:

FANVIST

Xe tăng
Vịt giời không thiếu đâu, đàn này đi thì đàn khác tới, quan trọng là chúng ta luôn bồi dưỡng và bổ sung nguồn "thức ăn" dào để và hợp khẩu vị để "chăn" bọn nó.

Chỉnh sửa cuối:

Cucumin

Xe tăng
Ofer đọc tít là đủ "hàm lượng thông tin" để mở mồm chửi rồi, đọc full nội dung bài viết và các thông điệp ẩn sau câu chữ là điều xa xỉ với ofer

Bẩm ccm, bài viết là cách FDI khoe khéo về các hoạt động trách nhiệm xã hội của doanh nghiệp (CSR) và các giá trị mang tính bền vững họ tự tin là mang lại cho VN chứ chả có hàm ý cửa trên, cửa dưới như cccm đang băm bổ loạn xạ 🤣
Gớm nữa ai chả biết là ông Nestle và ông Sam Sung đang khoe về hành động của họ.
Nhưng ở đây là câu hỏi đặt ra nếu doanh nghiệp FDI rút khỏi Việt Nam thì nền kinh tế VN sẽ như thế nào ? Cái này thì chả ai đảm bảo trong vài năm tới khi giá nhân công tăng cao, tiền thuê đất cũng cao, giá điện cũng phải tăng lên đúng chi phí, khi mà chúng ta đòi hỏi về môi trường ..... Lúc đấy doanh nghiệp FDI sẽ giảm dần đầu tư ở VN, thì chúng ta sẽ đối phó như nào .

Ku_den

Xe tải
thế ko đặt câu hỏi ngược lại là tại sao FDI lại kéo sang đây, ko phải vì lợi thế lao động, hiệp định TM, chính trị ổn định sao :D
FDI là làm ăn đôi bên có lợi chứ ko phải ban ơn, nên đừng đặt câu hỏi kiểu cửa trên như vậy
Với tư bản FDI, lợi thì làm và khi hết lợi thì đi.
Quan trọng trong khoảng time nó ở đây, ta học được gì, copy được gì :)

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
thế ko đặt câu hỏi ngược lại là tại sao FDI lại kéo sang đây, ko phải vì lợi thế lao động, hiệp định TM, chính trị ổn định sao :D
FDI là làm ăn đôi bên có lợi chứ ko phải ban ơn, nên đừng đặt câu hỏi kiểu cửa trên như vậy
Cụ này đọc mà ko hiểu à. Ngạo nghễ với cửa trên câi gì. Ông nest nói thế là đang lo nếu fdi rút thì thì việt nam thiệt hại nặng nề và coi như ko còn gì. Ông ấy băn khoăn để chúng ta có giải pháp tháo gỡ gì ko. Bao năm fdi đầu tư ở việt nam mà chúng ta ko học hỏi được gì về công nghệ. Ko tự chủ đc cái gì mà cạnh tranh. Fdi nó rút đi thì chết. Người có tâm sự với đất nước thì họ mới nói lên nỗi lòng lo lắng cho đất nước. Còn ko có tâm họ nói làm gì, kệ mẹ bay thôi

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Với tư bản FDI, lợi thì làm và khi hết lợi thì đi.
Quan trọng trong khoảng time nó ở đây, ta học được gì, copy được gì :)
Ông neest ông ấy sốt ruột, chúng ta ko học hỏi đc gì, cônng mgheej ko tiến bộ gì. Fdi nó rút đi thì chết. Ko thấy ai lo và có giải pháp gì cả

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Lý do gì mà các ông ấy đến đây mà không phải đến nước khác? Đừng nói là yêu Việt nam nhé. Kinh doanh là kiếm lợi nhuận nói thế cho nhanh. Em làm cty nước ngoài đây nhưng em ghét cái kiểu hỏi cửa trên ntn. Ngày xưa FDI tràn vào TQ, xưa nữa thì Hàn Quốc, Đài Loan rồi cũng rời đi. Kết quả các nước ấy còn gì thì đã hiểu rồi đấy.
Chính phủ định hướng thu hút FDI công nghệ cao và xanh hơn. Và dĩ nhiên thế hệ FDi đời cũ tận dụng nhân công giá rẻ và với công nghệ thấp thì phải rời đi (ko rời cũng bị đuổi đi) để kéo các FDI công nghệ cao hơn tới nơi vì lượng nhân công có trình độ tốt hơn ở Việt nam nhiều hơn nhiều nhưng chi phí vẫn rẻ hơn thuê ở các nước Phương Tây. Đó là công thức để phát triển thôi.
Đồng chí giám đốc truyền thông của 1 hãng FMCG mà phát biểu gây war ntn là có vẻ ngu rồi. Bản thân sản phẩm Nestle cũng thường thường bình dân thôi mà phát biểu có vẻ bề trên ntn dễ bị tẩy chay hàng loạt lắm. Em có con nhỏ nhưng chưa dùng sữa Nestle này bao giờ vì ngọt quá, ko tốt cho sức khỏe.
E ko hiểu sao cụ lại hiểu là cửa trên. Cụ nest đang lo chúng ta ko tự chủ đuoecj công nghệ, sau này nó rút đi thì chúng ta nguy chứ cửa trên caia gì.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
“Bản thân tôi, với tư cách là người Việt Nam, tôi luôn đặt câu hỏi, khi các công ty nước ngoài đầu tư tại Việt Nam và rút đi, người Việt được cái gì?”, ông Khuất Quang Hưng, Giám đốc Đối ngoại và Truyền thông Nestle Việt Nam, bày tỏ trăn trở tại Hội thảo “Cộng hưởng sức mạnh đầu tư, vì một Việt Nam thịnh vượng” do Báo Đầu tư tổ chức.
Còn cái gì các bác nhi ?
Ai thì lo chứ Nestle đi thì vỗ tay hoan hô. Các ngành thực phẩm Việt Nam sẵn sàng thay thế. FDI cũng quan trọng nhưng không đến nỗi không thay thế đâu.

Nestle vào đây là vì thị trường 100 triệu dân chứ đâu phải vào đây để sản xuất rẻ? Không mang lại nhiều giá trị mà chiếm mất thị phần

Chỉ có vấn đề là VN tham gia tự do thương mại quá sâu, nên không có các hàng rào bảo vệ sản xuất.

Bây giờ thuế nhập khẩu và rào cản thương mại về 0 rất nhiều thì việc thay thế hàng nhập khẩu hơi vất vả chút. Cái này mình nghĩ sai sách rồi, nên xem lại các hiệp định tự do thương mại

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
E ko hiểu sao cụ lại hiểu là cửa trên. Cụ nest đang lo chúng ta ko tự chủ đuoecj công nghệ, sau này nó rút đi thì chúng ta nguy chứ cửa trên caia gì.
Họ ở đây thì mình cũng đâu có lợi thêm gì về công nghệ? Họ chủ yếu tạo công ăn việc làm (tầm 5 triệu lao động trực tiếp, 5 triệu lao động gián tiếp), tăng xuất khẩu, giảm nhập khẩu hỗ trợ cán cân ngoại tệ. Thậm chí họ rút đi, mình tăng thị phần thì cơ hội đầu tư tiếp nhận công nghệ của mình còn tốt hơn.

Bây giờ nên so sánh hết tất cả những mạnh yếu, lợi hại giữa FDI và doanh nghiệp nội thì mới thấy được tổng thể bức tranh.

Nhất là những ngành nào doanh nghiệp nội có khả năng thay thế, tự cung tự cấp cho thị trường 100 triệu dân? Và xuất khẩu

Cũng không nên quá lo đâu, quan trọng hơn là làm cho môi trường kinh doanh tốt hơn (cho cả doanh nghiệp FDI và dn nội) thì tự nhiên đất lành chim đậu thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Ai đi thuê kho xưởng mới thấm ổn định nó thế nào cụ nhể. VN cũng phải làm đủ cách để mỗi trường ct ổn định chứ ngồi không cho thuê đất đâu. Baaynh giới trẻ muốn làm tiktoker, youtuber với xe ôm oai tiền nhanh thì ráng chịu kiếm hóng chờ thôi.

fundraiser

Xe container
Cái giọng điệu đó là cửa trên ý theo kiểu chúng tôi rút đi thì các ông chỉ có há mồm thôi. Ai đọc cũng hiểu vậy. Đành rằng FDI quan trọng nhưng phải cụ thể nội hàm của nó là FDI nào? Lãnh đạo VN đã điều chỉnh chính sách mấy năm nay về thu hút FDI với việc chỉ nhắm vào FDI chất lượng cao, có hàm lượng công nghệ, mục đích xuất khẩu để thu ngoại tệ... chứ giảm FDI chỉ nhắm vào lao động giá rẻ, khai thác tài nguyên hay chỉ tập trung vào thị trường nội địa...v.v. Thế nên mấy ông không được khuyến khích có dọa bỏ thì cũng làm gì phải tiếc. Ông phải hiểu cái vị thế của ông chứ cứ nghĩ ông ngon là sao. Nestle đầu tư vào VN chỉ chăm chăm khai thác tt nội địa Việt nam chứ làm đc cái gì hay làm cứ điểm xuất khẩu đâu mà lại tinh vi như thế.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Họ ở đây thì mình cũng đâu có lợi thêm gì về công nghệ? Họ chủ yếu tạo công ăn việc làm (tầm 5 triệu lao động trực tiếp, 5 triệu lao động gián tiếp), tăng xuất khẩu, giảm nhập khẩu hỗ trợ cán cân ngoại tệ. Thậm chí họ rút đi, mình tăng thị phần thì cơ hội đầu tư tiếp nhận công nghệ của mình còn tốt hơn.

Bây giờ nên so sánh hết tất cả những mạnh yếu, lợi hại giữa FDI và doanh nghiệp nội thì mới thấy được tổng thể bức tranh. Nhất là những ngành nào doanh nghiệp nội có khả năng thay thế, tự cung tự cấp cho thị trường 100 triệu dân?
Thì đó ông nest kia đang băn khoăn ta ko chịu học hỏi gì, lẽ ra công nhân kĩ sư làm trong nhà máy fdi thì phải tích luỹ được tri thức gì đó. Bên trung quốc cũng nhiều kĩ sư trc kia làm bên doanh nghiệp nước mgoaif nó trôm đc công mgheej sau mở doanh mghiepej thuần trung quốc đer cảnh tranh vè mặt hàng đó và đứng vững còn ta, ko tháy có biểu hiện gì. Ông ấy lo ở góc độ đó, ông ays phát biểu trên báo chả nhẽ ômg ấy lại nói thẳng sao chúng mày ko ăn cắp đueock chút công nghệ nào à

fundraiser

Xe container
Thì đó ông nest kia đang băn khoăn ta ko chịu học hỏi gì, lẽ ra công nhân kĩ sư làm trong nhà máy fdi thì phải tích luỹ được tri thức gì đó. Bên trung quốc cũng nhiều kĩ sư trc kia làm bên doanh nghiệp nước mgoaif nó trôm đc công mgheej sau mở doanh mghiepej thuần trung quốc đer cảnh tranh vè mặt hàng đó và đứng vững còn ta, ko tháy có biểu hiện gì. Ông ấy lo ở góc độ đó, ông ays phát biểu trên báo chả nhẽ ômg ấy lại nói thẳng sao chúng mày ko ăn cắp đueock chút công nghệ nào à
Muốn phát biểu về tình huống này thì phải giám đốc marketing của Intel hay Samsung nó nói mới phải. Chứ cty Nestler của ông chỉ chăm chăm đóng hộp bán hàng thì biết cái quái gì về mấy cái công nghệ mà phát biểu.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Ăn cắp được là cả 1 nghệ thuật :) ăn cắp xong phải được thiên thần đầu tư nữa.

Mình chưa có đầu tư thiên thần (rất ít)

Mình vẫn rất nặng về cho vay thế chấp đất, bđs

thientudolong

Xe container
Cụ này đọc mà ko hiểu à. Ngạo nghễ với cửa trên câi gì. Ông nest nói thế là đang lo nếu fdi rút thì thì việt nam thiệt hại nặng nề và coi như ko còn gì. Ông ấy băn khoăn để chúng ta có giải pháp tháo gỡ gì ko. Bao năm fdi đầu tư ở việt nam mà chúng ta ko học hỏi được gì về công nghệ. Ko tự chủ đc cái gì mà cạnh tranh. Fdi nó rút đi thì chết. Người có tâm sự với đất nước thì họ mới nói lên nỗi lòng lo lắng cho đất nước. Còn ko có tâm họ nói làm gì, kệ mẹ bay thôi
e cũng ko đọc kỹ thật
e chỉ phản biện nội dung fdi cho rằng vn phụ thuộc vào họ mà thôi :D

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Ăn cắp được là cả 1 nghệ thuật :) ăn cắp xong phải được thiên thần đầu tư nữa. Mình chưa có đầu tư thiên thần (rất ít)
Ông ấy nói dưới góc độ là moitj người việt chính cống đang làm cho fdi. Còn bọn nó có lợi thì nó đến ko lợi nó đi. Mà còn phải mời chào chán, các nước phải đua nhau ưu đãi để mời đến. Các tỉnh cũng vậy. Thái lan nó đang có chính sách thu hút rất lớn khi thấy việt nam thu hút đc nhiều fdi kia kìa. Nếu mình tự chủ đc thì nó rút đi cũng chả sợ, nhưng ko tự chủ đc gì, nó rút đi hoặc ko đến là toang hoác

fundraiser

Xe container
Ông ấy nói dưới góc độ là moitj người việt chính cống đang làm cho fdi. Còn bọn nó có lợi thì nó đến ko lợi nó đi. Mà còn phải mời chào chán, các nước phải đua nhau ưu đãi để mời đến. Các tỉnh cũng vậy. Thái lan nó đang có chính sách thu hút rất lớn khi thấy việt nam thu hút đc nhiều fdi kia kìa. Nếu mình tự chủ đc thì nó rút đi cũng chả sợ, nhưng ko tự chủ đc gì, nó rút đi hoặc ko đến là toang hoác
Chứng tỏ ông ấy nói mà ông ấy chả hiểu quái gì về định hướng chính sách thu hút FDI của nhà nước cả. FDI công nghệ cao và công nghệ sạch đến thì chắc chắn là nó sẽ tạo nguồn cầu về lao động trong lĩnh vực đó và đặt hàng cho bên giáo dục để đào tạo ra nhân sự trình độ phù hợp với nhu cầu đó. Nên đó nó làm cho nền trình độ của nhân công tăng lên. Còn FDI thời kỳ đầu, bản chất là thâm dụng lao động, tận dụng lao động giá rẻ. Thế thì nhân công học hành gì được từ việc đó hay chả nhẽ nhân công may mặc đi học về công nghệ thông tin à? Thời kỳ trước, FDI vào trước mắt sẽ giải quyết vấn đề lao động cho dân địa phương, đòi hỏi hay mong muốn gì họ chuyển giao công nghệ thấp cấp đó? Công nghệ cao cấp hơn cần chuyển giao thì mới là câu chuyện hiện tại.