[Funland] Khi doanh nghiệp FDI tự đặt câu hỏi, nếu họ rời đi, Việt Nam còn gì

boss79

Xe hơi
Chả quan trọng. Trước mắt vẫn đang là win win, cả anh cả ả đều đang có lợi và e nghĩ trong vòng 20 năm tới vẫn như thế này đã

berryfun

Xe điện
Toàn đội ất ơ lo cho người tiêu dùng Mỹ. Lo khách hàng Mỹ mua phải sản phẩm kém chất lượng.
Trù ẻo từ lúc xe còn chưa xuất hiện.
Cháu tin bác Trọng cháu nói đâu có sai “ Mình thế nào thì người ta mí thế” =))=)) Cứ sản phẩm chuẩn chất lượng tốt giá hợp lý ko sợ bố con thằng nào

TieuFu

Xe container
Chuyện mà người làm thuê, học được việc làm ăn của ông chủ cũng không hiếm. Thứ nhất là muốn giàu có thì chỉ có con đường duy nhất là như thế, còn làm thuê cho nó thì muôn đời chỉ đủ ăn. Thứ nữa nghĩ ngay đất của mình, con cái của mình mà vẫn phải đi làm thuê cho nó cũng cay, rồi đến lúc nào đó thằng chủ nó thấy đất nhà mình không đẹp, con cái nhà mình đòi lương cao , nhà mình bắt nó xử lý nước khải khí thải Nó bỏ đi thì lúc đấy nhà mình thế nào ?
Theo em bố con tay chủ đất vừa tham, vừa gian, vừa dốt ! Việc nó thuê đất, thuê người nó giả tiền chứ nó không ăn cắp hay lừa mình, thế thì có gì cay. Mình cay vì mình không có tiền, vì thằng thuê đất nó có thể không thuê thì đó là do mình, sao lại chuyển cái ý đỏi vào đầu ông thuê đất ! Thằng thuê đất nó có phải là phụ mẫu huynh đệ đâu mà lại nghĩ nó phải chu cấp cho bố con ông chủ đất cả đời. Nó không thuê nữa thì kiếm đứa khác thuê. Mà khéo ra dành dụm rồi mua cái xe lên phố mà chạy grab, hoặc cho con nó học lấy cái nghề mà kiếm sống rồi hẵng tính làm chủ !

fanmu1234

Xe container
chả còn gì ngoài bãi đất trống và 1 đội công nhân ngơ ngác tìm việc, nó sang để lấy lợi ở ưu đãi thuế, thuê mướn, điện nước, đất đai và nhất là sự dễ dãi hơn về các tiêu chuẩn môi trường chứ có phải để nó ủn mình lên ngang nó éo đâu mà mong
Lỗi của VN là sau 30 năm mở cửa nhưng không copy được công nghệ gì của bọn FDI.

Ngày xưa thiên hạ toàn chửi Tàu copy và sản xuất hàng nhái phương Tây.

Bây giờ thiên hạ bái phục Tàu

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com

Tý phệ

Xe điện
Xàm.

Mấy chục ngàn lao động trong miền nam đang đói vêu mõm kìa. Còn các doanh nghiệp cung ứng của VN đang khóc như cha chết....

...mà có biết mục tiêu "ổn định xã hội" của Đảng có ý nghĩa gì ko ? Nếu ko biết thì đọc bài của tạp chí Xây Dựng Đảng này nhé:

Cứ nhét vào mồm NQ trừ bữa thế này thì cần gì phải lo đói :))

Phân lô bán nền. Đất chật người đông, chắc ai đó sẽ cần ;))
Đất NN thì để ĐBSCL cũng đủ nuôi cả nước.
Tránh để phải quá lệ thuộc cái ăn vào 1 vùng cụ ạ, tương lai có thể rủi rõ về nguồn nước sông mê kông bị suy giảm.

namphong12

Xe lăn
Cháu tin bác Trọng cháu nói đâu có sai “ Mình thế nào thì người ta mí thế” =))=)) Cứ sản phẩm chuẩn chất lượng tốt giá hợp lý ko sợ bố con thằng nào
Xe thì không mua, không đi thử. Nhưng chê thì như đúng rồi.

berryfun

Xe điện
Ko lo, nhà nước ta đã nắm bắt trước diễn biến này và có phương án ứng đối hợp lý. Cụ thể là từ năm ngoái đến năm nay đẩy mạnh xuất khẩu culi, công nhân thừa việc thì cứ tạo điều kiện cho đi nước ngoài làm culi, gửi ngoại tệ về cho tổ quốc là được thôi.
Thì thôi ít học của đi làm culi. Đồng tiền nào góp về xây dựng đất nước đều quý cụ ạ.
tiên nhân lũ tiểu phấn h ồng nó còn đang rêu r ao nại tộc mí chảo lắc đấy.

Két Già

Xe tải
Con chị nó đi, còn dì nó lớn ( tới ) . Cứ tạo môi trường , sân chơi ngon lành thì thiếu gì thằng xin vào kiếm ăn.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ko lo, nhà nước ta đã nắm bắt trước diễn biến này và có phương án ứng đối hợp lý. Cụ thể là từ năm ngoái đến năm nay đẩy mạnh xuất khẩu culi, công nhân thừa việc thì cứ tạo điều kiện cho đi nước ngoài làm culi, gửi ngoại tệ về cho tổ quốc là được thôi.
Vâng.
Đúng là năm nay, đi hàn, đi nhật nhiều thật.
Thi tuyển , chọi chiếc đàng hoàng.

berryfun

Xe điện

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tránh để phải quá lệ thuộc cái ăn vào 1 vùng cụ ạ, tương lai có thể rủi rõ về nguồn nước sông mê kông bị suy giảm.
Chả tránh được cụ ạ.
Sông Hồng cũng bị Tàu nó xây dựng đầu nguồn rồi.
May còn tí sông Mã & Sông Đồng Nai.
Vẫn chỉ có cách đẩy cao năng xuất lúa lên đáp ứng nhu cầu của dân.

TieuFu

Xe container
=))=)) Ý chết ai nại giám thế cụ. E lói nà lói chung chứ em 100% ko kháy cụ
Tiêufu em lý lịch 3 đời bần nông đới ! Bi giờ em độ lý lịch lên tiến sỹ rồi ! Cụ kháy đểu em còn chối cái gì ?

ngoc_phuong

Xe lăn
Cồng trên tôi nói FDI rút hết thì cũng như các nước PT đẩy CN họ ra khỏi đất nước. Thế có đúng không cụ?
No, no...
Tôi cứ chuẩn câu chữ mà hiểu.
Nguyên văn :
"Cụ thấy mấy thằng PT nó đẩy hết các ngành CN của nó khỏi nước nó thì nó còn cái gì thì Vn còn cái đấy.
Không nói về tiền vì bọn nó cướp bóc 3 -4 thế kỷ đủ để sống giàu có vài thế kỷ nữa.
Nói thêm tí: Cụ xem Nhật nó vẫn để mấy ngành CN của nó ở lại nước mà kinh tế của nó thế nào so với Tung Cửa - Hàn."

Chả tránh được cụ ạ.
Sông Hồng cũng bị Tàu nó xây dựng đầu nguồn rồi.
May còn tí sông Mã & Sông Đồng Nai.
Vẫn chỉ có cách đẩy cao năng xuất lúa lên đáp ứng nhu cầu của dân.
Thay vì chín luộc đi tắt đón đầu để mong làm cha thiên hạ, em nghĩ nên tập trung toàn lực vào ngành lương thực thực phẩm hướng tới cũng cấp cho cả thế giới. Nó phù hợp với năng lực quản lý và tập quán, trình độ sản xuất của dân ta hơn. Hãy biến VN thành nơi : không ai phải lo chết đói, thì tự khắc sẽ có sức thu hút người từ nơi khác đổ về thôi.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
No, no...
Tôi cứ chuẩn câu chữ mà hiểu.
Nguyên văn :
"Cụ thấy mấy thằng PT nó đẩy hết các ngành CN của nó khỏi nước nó thì nó còn cái gì thì Vn còn cái đấy.
Không nói về tiền vì bọn nó cướp bóc 3 -4 thế kỷ đủ để sống giàu có vài thế kỷ nữa.
Nói thêm tí: Cụ xem Nhật nó vẫn để mấy ngành CN của nó ở lại nước mà kinh tế của nó thế nào so với Tung Cửa - Hàn."
Nó có vài dòng đấy, cụ định so sánh dòng nào?

thientudolong

Xe container
Thay vì chín luộc đi tắt đón đầu để mong làm cha thiên hạ, em nghĩ nên tập trung toàn lực vào ngành lương thực thực phẩm hướng tới cũng cấp cho cả thế giới. Nó phù hợp với năng lực quản lý và tập quán, trình độ sản xuất của dân ta hơn. Hãy biến VN thành nơi : không ai phải lo chết đói, thì tự khắc sẽ có sức thu hút người từ nơi khác đổ về thôi.
nếu cụ nghĩ vn có lợi thế về nông nghiệp hơn hẳn các nước thì cụ nhầm rồi :D
bên TQ họ đang ồ ạt trồng thanh long sầu riêng để cung cấp cho nội địa, giảm nhập khẩu rồi kìa
phàm cái gì dễ thì khó bền và ko có lợi, đây lại phải lo 100 triệu dân thì làm NN sao ổn

nếu cụ nghĩ vn có lợi thế về nông nghiệp hơn hẳn các nước thì cụ nhầm rồi :D
bên TQ họ đang ồ ạt trồng thanh long sầu riêng để cung cấp cho nội địa, giảm nhập khẩu rồi kìa
phàm cái gì dễ thì khó bền và ko có lợi, đây lại phải lo 100 triệu dân thì làm NN sao ổn
Từ xa xưa cái nôi của các nền văn minh đều là các con sông, nơi nào có nước là có sự sống. Về tài nguyên nước thì VN cũng ở mức khá, cái yếu của nông nghiệp VN là ruộng bị phân mảnh.

hoviethung

Xe lăn
Chả có gì ngoài xác nhà máy với đống bê tông , sắt thép, còn đất nông nghiệp đã bị san lấp ko thể phục hồi, vì toàn lắp ráp với gia công đơn giản có cái công nghệ lõi nào đâu
Và mấy nhà trọ cho công nhân và một số ngành ăn theo teo tóp nữa?

Mytv

Xe điện
Xe thì không mua, không đi thử. Nhưng chê thì như đúng rồi.
Cụ ơi đây đang bàn vấn đề fdi. Cụ thích thì mời cụ về box vanh phét tự sướng.

Còn cụ nói như trên là sai rồi. E đi thử hết các loại xe nhà vanh. Kl 1 câu cho nó vuông là éo mua