[Thảo luận] Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?

RubynamitnA

Xe điện
Hồi trước học luật Tây thì cấm rẽ trái đồng thời cũng cấm quay đầu, Việt Nam mình trước cũng thế. Bây giờ Việt Nam mình thay đổi (cấm rẽ trái nhưng không cấm quay đầu), không biết bọn Tây có vậy không hay Việt Nam một mình một kiểu, cho khác với phần còn lại của thế giới nữa, ây zà.
Cụ chủ đang hỏi cái khác, cụ trả lời khác.

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Theo em, nghị định mới chỉ nói tới biển báo chứ không có nói đèn tín hiệu giao thông. Nếu xét về ưu tiên thì phải chấp hành tín hiệu đèn rồi mới tới biển báo cụ ạ. Em nghĩ không được quay đầu ạ.

bubi

Xe buýt
Theo tôi thì cứ chờ đèn xanh rẽ trái mới quay đầu, như vậy không xxx nào dám vịn bác lại.

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Về tình hay về lý thì em thấy nếu muốn quay đầu thì nên quay ngay lúc đang có đèn đỏ vì lúc đó các xe ở hướng ngược lại đang dừng, quay đầu lúc này tiện nhất và không ảnh hưởng đến các xe khác . Ai cũng thấy thế là hợp lý nhưng không hiểu xxx có cho rằng đó là hợp lý không ! Đôi khi hợp lý hay không lại phụ thuộc vào độ dầy của ví .

Hoang2016

Xe tải
Ý kiến của em là cụ không được quay đầu. Đèn đỏ khác vs biển cụ ah, nó cấm cụ vượt qua vạch dừng.

hbu082

Xe container
Câu hỏi của cụ chủ rất hay. Nhưng theo lý luận của em thì quay đc. Vì hành động rẽ trái và quay đầu là hai hành động khác nhau. Tại thời điểm đó đèn đỏ mũi tên trái chỉ có hiệu lực cho xe rẽ trái. Còn mọi trường hợp khác phải tuân theo đèn chính.

Minhnd

Xe điện
Câu hỏi của cụ chủ rất hay. Nhưng theo lý luận của em thì quay đc. Vì hành động rẽ trái và quay đầu là hai hành động khác nhau. Tại thời điểm đó đèn đỏ mũi tên trái chỉ có hiệu lực cho xe rẽ trái. Còn mọi trường hợp khác phải tuân theo đèn chính.
Vâng. Em cũng nghĩ như cụ, nếu quay đầu là em đang theo đèn chính, còn đèn phụ chỉ đang cấm rẽ trái. Cũng như tại ngã tư chỉ có đèn chính, nếu đèn xanh là được phép quay đầu, trừ trường hợp có biển cấm quay.

Minhnd

Xe điện
Ý kiến của em là cụ không được quay đầu. Đèn đỏ khác vs biển cụ ah, nó cấm cụ vượt qua vạch dừng.
Nhưng đèn chính đang xanh, đi theo đèn chính thì vẫn được chứ cụ?

K197hvan

Xe tải
quay đầu xe là hành vi rẽ trái hay phải là thực hiện trái hay phải 2 lần, ở đây đèn đỏ bật lên thì ko thể rẽ đc vì đây là thực hiện hành vi thứ nhất rồi thì ko thể thực hiện hành vi thứ 2, với lại nếu xe bạn đứng ở sau xe khác thì đi làm sao đc

Hoang2016

Xe tải
Nhưng đèn chính đang xanh, đi theo đèn chính thì vẫn được chứ cụ?
Đèn chính là đèn cho hướng đi thằng :D. Em nghĩ ít nhất csgt cũng vịn cụ lại vì lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đg nếu cụ đang đứng ở làn đi thẳng (làn đang đèn xanh). Nếu cụ đứng ở làn chờ rẽ mà quay đầu thì sẽ bị tính vượt đèn đỏ, csgt nó đâu biết đc cụ định rẽ or quay đầu, nó chỉ thấy cụ đi qua vạch dừng đỗ thôi.

Minhnd

Xe điện
quay đầu xe là hành vi rẽ trái hay phải là thực hiện trái hay phải 2 lần, ở đây đèn đỏ bật lên thì ko thể rẽ đc vì đây là thực hiện hành vi thứ nhất rồi thì ko thể thực hiện hành vi thứ 2, với lại nếu xe bạn đứng ở sau xe khác thì đi làm sao đc
Giờ quy định mới cấm rẽ trái thì vẫn quay đầu được mà cụ?

cusao

Xe lăn
Đây đúng là 1 tình huống hay
- Biển báo: Trước đây, khi giao thông còn cón lưu lượng thấp(ở VN) thì biển báo cấm rẽ trái có ý nghĩa theo công thức là " cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, cấm quay đầu không cấm rẽ trái" . Bản chất của biển này là xem xét đến góc độ về mức độ góc quay xe của phương tiện và tích chất cắt mặt xung đột giao thông với chiều ngược lại, hoàn toàn hợp lý. Về sau (nước ngoài đã có từ lâu) do giao thông ngày càng đông đúc và phức tạp thì dù góc quay xe lớn (quay đầu) nhưng vẫn không cắt mặt - xung đột với chiều ngược lại nên người ta nới qui định về quay đầu và rẽ trái ra sao cho hợp lý hơn nhằm giải tỏa nhanh nút giao thông. Vì vậy, mới có ý nghĩa "cấm rẽ trái không cấm quay đầu".
- Đèn tín hiệu: cứ đỏ là cấm đi. xanh là được đi. Nếu đèn đỏ rẽ trái thì đương nhiên không được quay đầu. Bới muốn quay đầu thì buộc phải chuyển hướng sang trái trước (đã sai) sau đó mới hoàn thiện hành vi quay đầu hoàn chỉnh, không ai làm khác được. Thế là đã vi phạm về tín hiệu đèn
Chẳng có ai quay đầu bên phải trừ những nước có qui tắc giao thông "..đi về phia bên trái của mình.." như Thái lọ hoạc Ing lích

Minhnd

Xe điện
Đèn chính là đèn cho hướng đi thằng :D. Em nghĩ ít nhất csgt cũng vịn cu lại vì lỗi không tuân thủ biển báo, vạch kẻ đg.
Thế có chỗ chỉ có mỗi đèn chính thì không được rẽ trái hoặc quay đầu hả cụ? :D

vankhanh903

Xe tải
Vâng. Em cũng nghĩ như cụ, nếu quay đầu là em đang theo đèn chính, còn đèn phụ chỉ đang cấm rẽ trái. Cũng như tại ngã tư chỉ có đèn chính, nếu đèn xanh là được phép quay đầu, trừ trường hợp có biển cấm quay.
Em ạ cụ chủ phát đã ^:)^
Mấy chục còm nói không nhưng cụ vẫn cố tìm người ủng hộ.
Có một kẽ hở vừa đc tạo ra ở quy chuẩn mới, như một cụ đã nói, cụ khéo léo đánh tráo khái niệm biển báo và đèn báo, cụ không thể nói "lúc này" giá trị đèn báo như biển báo, luật không nói thế. Cụ cố tìm kẽ hở của luật.
Luật có lúc vênh cụ cố tình đi vênh thì cụ thiệt, hướng đi thẳng ô tô đang xanh, 2 bánh tạt qua để rẽ, họ đâm nát xác thì đứt rồi ai ngồi cãi luật với ai.
Theo em cụ ko nên cố tìm cách bới như luật sư, hãy đưa ra tình huống biển cấm rẽ trái ra để giống quy chuẩn quy định để mọi người "chém tiếp", em thấy như cụ dưới (và nhiều cụ khác phía trên nói hợp lý)
Đây đúng là 1 tình huống hay
- Biển báo: Trước đây, khi giao thông còn cón lưu lượng thấp(ở VN) thì biển báo cấm rẽ trái có ý nghĩa theo công thức là " cấm rẽ trái thì cấm quay đầu, cấm quay đầu không cấm rẽ trái" . Bản chất của biển này là xem xét đến góc độ về mức độ góc quay xe của phương tiện và tích chất cắt mặt xung đột giao thông với chiều ngược lại, hoàn toàn hợp lý. Về sau (nước ngoài đã có từ lâu) do giao thông ngày càng đông đúc và phức tạp thì dù góc quay xe lớn (quay đầu) nhưng vẫn không cắt mặt - xung đột với chiều ngược lại nên người ta nới qui định về quay đầu và rẽ trái ra sao cho hợp lý hơn nhằm giải tỏa nhanh nút giao thông. Vì vậy, mới có ý nghĩa "cấm rẽ trái không cấm quay đầu".
- Đèn tín hiệu: cứ đỏ là cấm đi. xanh là được đi. Nếu đèn đỏ rẽ trái thì đương nhiên không được quay đầu. Bới muốn quay đầu thì buộc phải chuyển hướng sang trái trước (đã sai) sau đó mới hoàn thiện hành vi quay đầu hoàn chỉnh, không ai làm khác được. Thế là đã vi phạm về tín hiệu đèn
Chẳng có ai quay đầu bên phải trừ những nước có qui tắc giao thông "..đi về phia bên trái của mình.." như Thái lọ hoạc Ing lích
Chúc cụ lái xe an toàn!

k0phaithak

Xe đạp
Website
gsv.com.vn
Hình như cụ chủ đang bị nhầm khái niệm ạ.việc đc rẽ trái hay quay đầu không liên quan đến đèn cụ nhá, đèn tín hiệu chỉ là có hướng dâx lái xe di chuyển....còn chuyện có rẽ,có đc quay hay không phải do biển báo cấm cụ nhé nên nếu đường này cấm rẽ thì cụ chờ đèn xanh cụ quay đầu bình thường ạ!
Cụ ý đang hỏi là đèn rẽ trái đang đỏ thì có đc quay đầu không thui mà cụ?

redTop

Xe điện
Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?
Theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không còn cấm quay đầu. Vậy khi gặp đèn rẽ trái bật đỏ như hình dưới đây thì có được quay đầu không CCCM?
Em thử tranh luận theo kiểu toán:
Giả sử
- a là cho phép rẽ trái (a đúng);
- a sai là không được rẽ trái;
- b là cho phép quay đầu (b đúng);
- b sai là không được quay đầu

QC nói "Nếu mũi tên chỉ hướng cho phép rẽ trái thì đồng thời cho phép quay đầu, trừ khi có cắm biển báo số P.124 (a,b) “Cấm quay đầu xe”."
Tức là "a kéo theo b (kí hiệu là a
b đúng
). Khi a sai thì a
b luôn đúng
).

Có nghĩ là khi không được rẽ trái cụ quay đầu hay không đều đúng:))

PS. Đây là đèn chính dạng 2 nên trong vi dụ treo ngang là sai QC "Dạng đèn 1, 2 phải lắp đặt theo chiều thẳng đứng"

Chỉnh sửa cuối:

Phở Đại Ca

Xe hơi
Trước mắt là em sẽ cứ dừng lại cho yên thân.
Em cứ dừng, dừng đến khi nào đèn chuyển xanh hoặc QC mới có câu trái đỏ vẫn đc quay đầu; tùy vào việc điều kiện nào đến trước.

quangsot

Xe lăn
Cái này thi lý thuyết bài sa hình có rồi mà cụ chủ thớt. Đèn đỏ là phải đúng im cấm cựa quậy, cụ nhúc nhích qua vạch là ăn sẹo ngay.