[Thảo luận] Khi đèn rẽ trái bật đỏ có được phép quay đầu hay không?

vien phuong

Xe buýt
Vâng tất nhiên phải tuân thủ cụ ạ. Nhưng ở đây không được rẽ trái là chuẩn rồi, nhưng còn quay đầu thì sao?
Để quay đầu cụ phải rẽ trái và quay sang làn đường phía bên kia chiều ngược lại. Đi đúng luật cụ phải đưa xe đến vùng giữa ngã tư (tiểu đảo giả dụ) chứ đâu phải vòng quanh ngay đầu con lươn mà phang bừa qua làn đường bên kia. Khi vượt làn đường đi bộ chiều đường đang đi, cụ đã vượt đèn đỏ rồi (đi thi trừ 10 điểm, trong khi không đậu được xe chỉ trừ 5 điểm), giả dụ cụ cứ vi phạm, tiếp tục tiến đến khu trung tâm ngã tư, xe cụ phải cắt luồng giao thông chiều đường cắt ngang đang đèn xanh, không ai nhường đường cho cụ đâu vì họ ưu tiên, cụ đứng 1 đống giữa ngã tư, cản trở giao thông... như vậy vi phạm có hệ thống, lại còn đưa luật ra cãi không cấm quay đầu khi cấm rẽ trái. Tóm lại được quay đầu khi đèn xanh, nhưng cũng rất nhiêu khê. Cụ lên tới vùng chờ, phải chờ cho luồng xe ngược chiều đi hết, cụ mới nhanh chóng quay đầu lại. Đường không đông lắm thì có thể thực hiện quay đầu ít cản trở giao thông. Đường đông cụ nên kiếm chỗ vắng mà quay đầu.

Chỉnh sửa cuối:

vien phuong

Xe buýt
Em thắc mắc vì đèn chính vẫn xanh trong khi đèn phụ rẽ trái lại đỏ.
Cái chính ở đây em muốn hỏi là đèn phụ màu đỏ cấm rẽ trái có điều chỉnh hành vi quay đầu hay không?
Sao bác này khó khăn về hiểu quá. Đỏ là cấm đè lên vạch ngang ngăn cho người đi bộ, thì có nghĩa là đứng im tại chỗ đi. Khi nào đèn xanh cho rẽ thì mới được chạy dù quay đầu hay rẽ trái. Cụ thể vào câu của bác: đèn phụ màu đỏ của rẽ trái có điều chỉnh (quá điều chỉnh) hành vi quay đầu xe.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
em cũng nghĩ là khi đèn còn đỏ thì ko được quay đầu

duybe

Xe máy
em nghĩ thế này: đến chỗ giao nhau có thể đi:
- đi thẳng
- rẽ phải
- rẽ trái
- quay đầu.
Hành vi quay đầu đã được tách riêng các cụ khỏi tranh cãi là rẽ trái 2 lần bởi quy chuẩn mới.
Khi đèn xanh không có chỉ dẫn thêm được đi tất cả các hướng.
Khi đèn xanh kèm thêm chỉ dẫn là đỏ theo hướng rẽ trái thì được đi tất cả các hướng trừ rẽ trái.
Suy luận của em đúng hay sai ở đâu mong các cụ chỉ giáo.

Minhnd

Xe điện
Sao bác này khó khăn về hiểu quá. Đỏ là cấm đè lên vạch ngang ngăn cho người đi bộ, thì có nghĩa là đứng im tại chỗ đi. Khi nào đèn xanh cho rẽ thì mới được chạy dù quay đầu hay rẽ trái. Cụ thể vào câu của bác: đèn phụ màu đỏ của rẽ trái có điều chỉnh (quá điều chỉnh) hành vi quay đầu xe.
Cụ mở mắt cho em xem quy định nào nói rằng đèn màu đỏ rẽ trái điều chỉnh hành vi quay đầu không ạ? :D

thaihana

Xe điện
Quê em nỏ có biển ni.:D

vien phuong

Xe buýt
Cụ mở mắt cho em xem quy định nào nói rằng đèn màu đỏ rẽ trái điều chỉnh hành vi quay đầu không ạ? :D
Em nghĩ cụ đùa dai vì cụ biết đèn đỏ là không được đi (dù là rẽ trái hay quay đầu) trừ cụ đi lên phía trên (trời), đó là vì theo điều luật nào đó đèn xanh được đi, đèn đỏ đứng lại. Đèn đỏ nó cấm tất cả hành vi vượt qua vạch ngang dù sau đó cụ rẽ trái hay quay đầu. Vậy thì thắc mắc gì việc phải có điều luật riêng cấm quay đầu khi đèn đỏ (trong khi đương nhiên là đang cấm rẽ trái)?

Chỉnh sửa cuối:

Minhnd

Xe điện
Em nghĩ cụ đùa dai vì cụ biết đèn đỏ là không được đi (dù là rẽ trái hay quay đầu) trừ cụ đi lên phía trên (trời), đó là vì theo điều luật nào đó đèn xanh được đi, đèn đỏ đứng lại. Đèn đỏ nó cấm tất cả hành vi vượt qua vạch ngang dù sau đó cụ rẽ trái hay quay đầu. Vậy thì thắc mắc gì việc phải có điều luật riêng cấm quay đầu khi đèn đỏ (trong khi đương nhiên là đang cấm rẽ trái)?
Cụ có thấy đèn chính đang màu xanh không ạ? Đèn chính màu xanh thì em vẫn đi qua vạch được vì em quay đầu là đi theo đèn chính màu xanh mà :)
Còn nếu tất cả đèn đỏ thì phải dừng lại là chuẩn rồi.

sunvoi

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên cấm cho đỡ xung đột giao thông...

ngoctuyen88

Xe hơi
tuân thủ theo tín hiệu đèn bác ạ !

vien phuong

Xe buýt
Cụ có thấy đèn chính đang màu xanh không ạ? Đèn chính màu xanh thì em vẫn đi qua vạch được vì em quay đầu là đi theo đèn chính màu xanh mà :)
Còn nếu tất cả đèn đỏ thì phải dừng lại là chuẩn rồi.
Dạ, trên ngã tư có bố trí đèn rẽ trái riêng, đèn chạy thẳng riêng thì phải chạy theo tín hiệu đèn quy định cho làn đường của mình đang lưu thông, không có tín hiệu đèn chính hiệu lệnh cả cho tín hiệu đèn phụ gì ở đây cả (tín hiệu làn đường độc lập nhau). Nếu đèn xanh cho chạy thẳng bật, đèn đỏ rẽ trái bật mà cụ cứ rẽ trái thì xe cụ cản trở luồng giao thông xuôi ngược cùng đường trước khi rẽ, là điều người làm luật giao thông không bao giờ quy định nguy hiểm như vậy. Thời gian trước em ở Hungary, chạy phố vắng ngoại ô cho phép 80 km/h (em toàn chạy gần trăm), tốc độ ấy chỉ nhìn đèn xanh đèn đỏ để chạy chứ không kịp nhìn xe khác được, nếu lưu thông như cách cụ nêu thì không thể...

Minhnd

Xe điện
Qua mấy thớt nhừn nhiều cụ có vẻ chưa hiểu rõ câu hỏi của em. Vậy em xin hỏi lại cho rõ như sau:
1. Tình huống: em đi đến ngã tư giao nhau, nơi đèn chính bật xanh và đèn phụ rẽ trái bật đỏ nhưng em lại muốn quay đầu.
2. Em không hỏi quay đầu có nguy hiểm hay không vì nếu chỉ (duy nhất đèn chính không có đèn phụ như bao ngã tư khác) có mỗi đèn chính bật xanh thì em vẫn quay đầu được dù chiều ngược lại vẫn có xe đi thẳng. Do vậy em sẽ cân nhắc chuyện nguy hiểm hay không để đi.
3. Hiện nay theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu nên đèn rẽ trái bật đỏ có tác dụng cấm quay đầu hay không? Nhiều cụ cho rằng quay đầu thì phải rẽ trái nên cấm rẽ trái thì cấm cả quay đầu. Nếu hiểu như vậy thì các nhà làm luật chẳng quy định biển cấm rẽ trái không có tác dụng cấm quay đầu.
4. Có cụ cũng nói rằng đèn đỏ thì phải dừng trước vạch. Nếu em rẽ trái thì việc phải dừng trước vạch là hiển nhiên, em không phải làm phiền các cụ. Ở đây là em quay đầu ạ. :D
5. Nếu cụ nào bảo đèn rẽ trái đỏ cấm luôn quay đầu (tức là không giống biển cấm rẽ trái) thì xin cho em cái dẫn chiếu quy định vì theo nguyên tắc pháp trị, công dân được làm những việc pháp luật không cấm.
Em cảm ơn các cụ đã góp ý :)

anhchip124

Xe hơi
Cụ quan sát kỹ trước khi phát biểu nhé. Đường đấy là đường 2 chiều, có giải phân cách giữa xe 4 bánh và 2 bánh, vẫn quay đầu được nhé (hình như cụ áo trắng đi xe 2 bánh trong hình đang quay đầu đó). Em đưa ra tình huống có thực chứ không lắt léo gì cả. :)
Vấn đề nằm ở chỗ là QĐ 41 có hiệu lực mới chỉ với các loại biển báo cấm thôi

anhchip124

Xe hơi
5. Nếu cụ nào bảo đèn rẽ trái đỏ cấm luôn quay đầu (tức là không giống biển cấm rẽ trái) thì xin cho em cái dẫn chiếu quy định vì theo nguyên tắc pháp trị, công dân được làm những việc pháp luật không cấm.
Cụ cũng phải hiểu đèn là đèn mà biển cấm là biển cấm. Không thể lẫn lộn 2 cái đó được.

QuietmanQ

Xe điện
Em hỏi ké thớt cụ chủ cái.
Nếu coi quay đầu là 1 hướng đi, vậy khi gặp biển R.411 và vạch 9.3 (hướng đi trên mỗi làn đường), lái xe muốn quay đầu thì đi vào làn có mũi tên nào?
Hay nhân tiện Chã sgb345 đề xuất bổ sung thêm mũi tên chỉ hướng quay đầu và mũi tên chỉ hướng rẽ trái kết hợp với quay đầu.

vien phuong

Xe buýt
...
3. Hiện nay theo quy định mới thì biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu nên đèn rẽ trái bật đỏ có tác dụng cấm quay đầu hay không? Nhiều cụ cho rằng quay đầu thì phải rẽ trái nên cấm rẽ trái thì cấm cả quay đầu. Nếu hiểu như vậy thì các nhà làm luật chẳng quy định biển cấm rẽ trái không có tác dụng cấm quay đầu.
4. Có cụ cũng nói rằng đèn đỏ thì phải dừng trước vạch. Nếu em rẽ trái thì việc phải dừng trước vạch là hiển nhiên, em không phải làm phiền các cụ. Ở đây là em quay đầu ạ. :D
"Điều 10. Hệ thống báo hiệu đường bộ
1. Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông, tín hiệu đèn giao thông, biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, hàng rào chắn.

2. Hiệu lệnh của cảnh sát điều khiển giao thông:
...
3. Đèn tín hiệu giao thông có ba mầu, ý nghĩa từng mầu như sau:
a) Tín hiệu xanh là được đi;
b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;
c) Tín hiệu vàng là báo hiệu sự thay đổi tín hiệu. Khi đèn vàng bật sáng, người điều khiển phương tiện phải cho xe dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp;
d) Tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng cần chú ý.
...
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành theo hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.
3. Tại nơi có biển báo hiệu cố định lại có báo hiệu tạm thời thì người tham gia giao thông đường bộ phải chấp hành hiệu lệnh của báo hiệu tạm thời".

Công dân được làm những điều pháp luật không cấm là đúng; trong trường hợp quay đầu xe, luật giao thông có quy định và điều chỉnh hành vi bằng đèn và biển báo nên phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ, tức là cả đèn và biển báo.
[Cụ thể ở đây khi quay đầu xe cụ ví dụ sa hình có chút... gì vênh vênh: nếu đường đã cấm rẽ trái thì chỉ đặt biển báo thôi, không đặt đèn tín hiệu riêng cho làn đường rẽ trái nữa (vì không chia làn đường giành riêng cho rẽ trái), nhưng không cấm người lưu thông quay đầu xe]. Giả dụ vẫn có trường hợp như cụ ví dụ thì phải chấp hành chờ đèn xanh mới được đi, vì việc phải tuân thủ này (tín hiệu đèn) phải thực hiện trước quyền được quay đầu (biển báo) dù cấm rẽ trái vì có quy định cụ thể, còn quyền được quay đầu là quy định "quyền lợi", không phải quy định bắt buộc nên là thứ yếu. Tóm lại giải thích ý này là do Luật quy định đèn đỏ đứng lại, đèn xanh thì đi (áp dụng trong mọi trường hợp, trừ có người điều khiển hoặc biển báo đặc biệt).

Chỉnh sửa cuối:
Em đang comment để đủ 100 bài viết các cụ ạ

Minhnd

Xe điện
Em hỏi ké thớt cụ chủ cái.
Nếu coi quay đầu là 1 hướng đi, vậy khi gặp biển R.411 và vạch 9.3 (hướng đi trên mỗi làn đường), lái xe muốn quay đầu thì đi vào làn có mũi tên nào?
Hay nhân tiện Chã sgb345 đề xuất bổ sung thêm mũi tên chỉ hướng quay đầu và mũi tên chỉ hướng rẽ trái kết hợp với quay đầu.
Em nghĩ giờ đã xem quay đầu là 1 hướng đi riêng nên mới có quy định về biển cấm rẽ trái không cấm quay đầu.
Còn quy chuẩn vạch kẻ đường chưa theo kịp với tình hình mới. Nhưng thực tế ngoài đường đã có rồi. Hehe

Minhnd

Xe điện
Cụ cũng phải hiểu đèn là đèn mà biển cấm là biển cấm. Không thể lẫn lộn 2 cái đó được.
Vâng, biển là biển, đèn là đèn. Nhưng cụ chỉ giúp em chỗ nào quy định đèn rẽ trái đỏ thì không được quay đầu ạ? :D

anhchip124

Xe hơi
Vâng, biển là biển, đèn là đèn. Nhưng cụ chỉ giúp em chỗ nào quy định đèn rẽ trái đỏ thì không được quay đầu ạ? :D
Thế cho nên cụ mới là người đang dựa theo đó mà cố tình vặn vẹo, cố tình không hiểu thôi. Chả nhẽ theo cụ, ở cái chỗ ngã tư cụ nói nó phải lắp thêm cho cụ 1 cái biển báo cấm quay đầu khi đèn rẽ trái báo đỏ?