[Funland] Khi đàn ông có tuổi ở nhà không đi làm...

red_dragon88

Xe buýt
Mối quan hệ vợ chồng nó khác với quan hệ ruột thịt. Ruột thịt dù có thế nào cũng không dễ bỏ nhau. Vợ chồng gắn bó với nhau chủ yếu là tình cảm nam nữ nên phải có gì đó hấp dẫn nhau. Lúc kiếm được nhiều tiền đưa hết cho vợ con là quá dở rồi. Tiền bạc cũng là một sự hấp dẫn. Cứ giữ tiền mình kiếm được để lo cho vợ con chứ đưa hết cho vợ thì tự nhiên lại chuyển sự hấp dẫn vốn dĩ là của mình sang cho vợ. Già rồi ốm đau bệnh tật nằm một chỗ ai nhìn chả chán. Đã thế lại còn nhận trông cháu, lau dọn nhà cửa làm gì? Để trông mong tình thương của vợ là rất dở. Là vợ chồng chỉ nên hấp dẫn nhau chứ đừng thương hại nhau. Em mà thế em bán luôn căn nhà đi chia cho vợ ít thì chia, còn đâu thuê căn chung cư ở. Tiền bán nhà chữa bệnh, lo cho bản thân mình sạch đẹp gọn gàng thơm tho. Có tiền rồi ra ngoài giao lưu nhiều để tăng niềm vui và kiến thức. Thế có phải được vợ tôn trọng hơn nằm chèo queo ở nhà chờ chết không nhỉ
Nếu vợ ko biết giữ tiền thì cách của cụ ok, còn vợ mà biết lo toan thì nên đưa vợ giữ, ko sống lỗi mà vợ là người tử tế thì nó khinh mình thế nào đc. Con cái nó hư hay ko cũng do mình dạy nó.
Còn vợ hư, con láo thì thôi đành chịu, trách số đen chọn nhầm người.

red_dragon88

Xe buýt
Không đúng cả đâu. Có gia đình, vợ chồng già yêu thương nhau lắm. Vẫn như hình với bóng, dù ông chồng không còn mạnh khoẻ và làm được việc gì cả. Vợ con vẫn kính trọng và chăm sóc đầy đủ.
Cái gốc ko phải là ko có thu nhập mà bị khinh, cái gốc là ở tính cách con người. Nhiều cụ về già thu nhập ít nhưng vẫn chăm nhau vui vẻ có làm sao đâu.

windy1

Xe điện
Cái gốc ko phải là ko có thu nhập mà bị khinh, cái gốc là ở tính cách con người. Nhiều cụ về già thu nhập ít nhưng vẫn chăm nhau vui vẻ có làm sao đâu.
Đồng ý với nhận xét của cụ. Có được an lạc sống tuổi về chiều, còn tuỳ theo phúc phần của mỗi người nữa cụ ạ.

Nắng nhạt

Xe điện
Nếu vợ ko biết giữ tiền thì cách của cụ ok, còn vợ mà biết lo toan thì nên đưa vợ giữ, ko sống lỗi mà vợ là người tử tế thì nó khinh mình thế nào đc. Con cái nó hư hay ko cũng do mình dạy nó.
Còn vợ hư, con láo thì thôi đành chịu, trách số đen chọn nhầm người.
Lúc chưa đưa tiền thì vợ tử tế, con ngoan. Đưa tiền xong lúc già hết khả năng kiếm tiền, tay trắng, vợ con mới sinh hư thì sao nhỉ :), hư từ đầu ai dại mà đưa

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung lấy vợ lấy chồng vẫn là như oánh bạc, hên xui. Chưa đến 5h sáng giải tán đứng lên phủi mít đếm xiền thì chưa nói trước được điều gì.
Nhưng ai mà nói vợ chồng nên phân chia rõ ràng về tài chính (và các trách nhiệm khác) thì lại bị chửi té tát :D

cuabacang

Xe tải
Vấn đề làm việc nhà thì bố em chăm từ xưa, k sao cả làm hết

cái mình cay là lâu rồi qua chơi
Nằm vật vã ở nhà đau

xong bảo con ở lại ăn cơm tưởng mẹ về nấu

hoá ra mẹ đi chơi

bố thì mang giò tủ lạnh với xôi đậu xanh cứng đanh chắc hôm qua cúng ra

nghĩ nó tủi ấy mang cá rượu mực sang mà lại không ăn được, bảo đau dạ dày khổ lắm. Nghề lái xe nó bạc anh em nhỉ
Bố tôi cũng lái xe mấy chục năm và từng bị đau dạ dày. Trước mẹ tôi cho uống nghệ tươi giã cũng phải hơn nửa năm mà hết được. Ông bô kêu khó uống lắm.

starsn

Xe điện
Lúc chưa đưa tiền thì vợ tử tế, con ngoan. Đưa tiền xong lúc già hết khả năng kiếm tiền, tay trắng, vợ con mới sinh hư thì sao nhỉ :), hư từ đầu ai dại mà đưa
Em lướt xuống bị ấn nhầm vào vodka.

Lúc trẻ kiếm được tiền mà về già lại tay trắng? Lý luận lạ thật.

Em thấy những người về già sống khổ hầu hết là:
- Lúc trẻ cậy kiếm được bắt nạt vợ
- Không biết sống cho mình, đòi hỏi quá nhiều ở vợ/ con

Như câu chuyện của chủ thớt, lúc trẻ kiếm được nhiều lắm mà giờ già lại bắt con góp tiền nuôi vì không có lương hưu. Vớ vẩn!

Lúc còn trẻ đi làm phải tiết kiệm tiền để nuôi con, sau là lo cho tuổi già của mình. Chứ ngồi đó chờ nó nuôi thì đừng trách số phận.

Còn bà vợ đi chơi thì tùy quan hệ từng nhà, không biết được. Nói chung vợ chồng vui được với nhau lúc nào thì vui lúc đó, không vui chia tiền đường ai nấy đi. Chớ có kể công. Ông ý đi suốt bà vợ 1 tay nuôi con bà ấy có kể công không? Lái xe thì cao quý hơn nuôi con à?

Nắng nhạt

Xe điện

Như câu chuyện của chủ thớt, lúc trẻ kiếm được nhiều lắm mà giờ già lại bắt con góp tiền nuôi vì không có lương hưu. Vớ vẩn!

Lúc còn trẻ đi làm phải tiết kiệm tiền để nuôi con, sau là lo cho tuổi già của mình. Chứ ngồi đó chờ nó nuôi thì đừng trách số phận.

Còn bà vợ đi chơi thì tùy quan hệ từng nhà, không biết được. Nói chung vợ chồng vui được với nhau lúc nào thì vui lúc đó, không vui chia tiền đường ai nấy đi. Chớ có kể công. Ông ý đi suốt bà vợ 1 tay nuôi con bà ấy có kể công không? Lái xe thì cao quý hơn nuôi con à?
Mợ có hiểu nhầm gì không nhỉ. Em chém theo đề bài cụ chủ thớt đưa ra. Chồng kiếm được nhiều tiền đưa hết cho vợ giữ. Đến lúc già bệnh tật không kiếm được thì vợ bỏ mặc bệnh tật nằm còng queo góc nhà không chăm sóc, cũng không đưa tiền cho, không trả lại tiền thì đúng hơn thì chả tay trắng :)

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Mợ có hiểu nhầm gì không nhỉ. Em chém theo đề bài cụ chủ thớt đưa ra. Chồng kiếm được nhiều tiền đưa hết cho vợ giữ. Đến lúc già bệnh tật không kiếm được thì vợ bỏ mặc bệnh tật nằm còng queo góc nhà không chăm sóc, cũng không đưa tiền cho, không trả lại tiền thì đúng hơn thì chả tay trắng :)
Bán nhà chia đôi tiền. Vợ không ký bán nhà thì ly hôn. Ngồi trên đống tiền mà không có tiền nghe hack não

starsn

Xe điện
Em thấy chủ thớt bi kịch hoá câu chuyện có lẽ là rất đời thường ấy ạ.

Đau dạ dày nhiều người đau mãn tính ấy, lúc đau lúc không, có phải ung thư đâu mà nằm còng queo suốt ngày. Mình không ở nhà người ta mình biết đâu. Mà bà vợ bà ấy khoẻ hơn hay sao mà "không đưa tiền cho" ông chồng cũng phải chịu? Lên phường nhờ công an?

Em thấy tinh thần chung là kể công, kiếm tiền mà về già vợ không chăm. Tiền nuôi con thì không đòi được rồi. Chứ nhà cửa còn sao không đòi được?

Zindaubo

Xe tải

Mỗi cây mỗi hoa! mình không rơi vào hoàn cảnh cụ thể thì không hiểu được đâu! Nhất là thời bao cấp sống trông chờ vào tem phiếu thì mấy cụ lái xe ( Nhất téc, nhì ca, thứ 3 rơ móoc) luôn là chủ gia đình của dăm 3 người phụ nữ! tuy nhiên cơ chế bây giờ nó khác nên thời vận của mỗi người giờ cũng thay đổi! Cụ lái xe kia chắc quá lành nên mới ra cơ sự như cụ Thớt mô tả!

Nắng nhạt

Xe điện
Em thấy chủ thớt bi kịch hoá câu chuyện có lẽ là rất đời thường ấy ạ.

Đau dạ dày nhiều người đau mãn tính ấy, lúc đau lúc không, có phải ung thư đâu mà nằm còng queo suốt ngày. Mình không ở nhà người ta mình biết đâu. Mà bà vợ bà ấy khoẻ hơn hay sao mà "không đưa tiền cho" ông chồng cũng phải chịu? Lên phường nhờ công an?

Em thấy tinh thần chung là kể công, kiếm tiền mà về già vợ không chăm. Tiền nuôi con thì không đòi được rồi. Chứ nhà cửa còn sao không đòi được?
Em hay chém đúng đề bài đưa ra. Đề bài sai hay đúng thì kệ thôi vì mình không phải là người ra đề nên không quan tâm. Mà còm mợ trích của em là em đang theo mạch trả lời với cụ khác. Mợ muốn thấy quan điểm của em về vấn đề này thì phải đọc còm đầu tiên của em cơ

Zindaubo

Xe tải
Giờ mới 60 thì em dự là lái xe từ năm 85-90. 86 hết bao cấp. Chẳng giấu gì cụ, thời ấy gd em làm chủ 4-5 cái xe, cả xe tải lẫn xe khách. Lx gọi là có kiếm được tiền, nhưng vẫn là tầng lớp lao động. Cỡ đấy mà là chủ 3 người pn thì già không đứa nào nhòm là phải rồi. Còn kiếm được thì có để dành, giờ cần thì chia ra mà tiêu. Có sao đâu.

Chi tiết câu chuyện bắt đầu: đến chơi một lần thấy ông chú ở nhà một mình, thế là ra một tỷ suy diễn rồi đánh giá.
85-90 thì có khi Cụ vẫn còn nhỏ! mấy cụ lái xe khách, lái xe xăng dầu, mấy cụ lái xe tổng công ty kim khí, mấy cụ lái xe quá cảnh vẫn là đế vương! mỗi chuyến đi của các cụ ấy kéo dài hàng tuần thậm chí hàng tháng! mỗi chặng nghỉ các cụ đấy đều có cơ sở hậu cần phục vụ, mỗi khi dừng chân các cụ ấy chỉ cần trút xuống 1 vài xách xăng (can 20l bằng nhôm của LX) là cơ sở hậu cần của cụ ấy sống nhòe cả tháng! đường thê tử thì con cái các cụ ấy gửi khắp những cung đường nơi các cụ ấy đi qua (vì bcs vẫn còn là hàng hiếm) e thấy phần lớn các cụ đấy tuy phẩm chất đạo đức cm không trong sáng lắm nhưng đều sống chu đáo, có trách nhiệm cả!
sau này xh phát triển! giao thông không còn là vẫn nạn nữa và cơ chế thị trường đòi hỏi sự cạnh tranh thì các cụ ấy rơi vào cảnh bần hàn thôi!

LaziCat

Xe lăn
Mối quan hệ vợ chồng nó khác với quan hệ ruột thịt. Ruột thịt dù có thế nào cũng không dễ bỏ nhau. Vợ chồng gắn bó với nhau chủ yếu là tình cảm nam nữ nên phải có gì đó hấp dẫn nhau. Lúc kiếm được nhiều tiền đưa hết cho vợ con là quá dở rồi. Tiền bạc cũng là một sự hấp dẫn. Cứ giữ tiền mình kiếm được để lo cho vợ con chứ đưa hết cho vợ thì tự nhiên lại chuyển sự hấp dẫn vốn dĩ là của mình sang cho vợ. Già rồi ốm đau bệnh tật nằm một chỗ ai nhìn chả chán. Đã thế lại còn nhận trông cháu, lau dọn nhà cửa làm gì? Để trông mong tình thương của vợ là rất dở. Là vợ chồng chỉ nên hấp dẫn nhau chứ đừng thương hại nhau. Em mà thế em bán luôn căn nhà đi chia cho vợ ít thì chia, còn đâu thuê căn chung cư ở. Tiền bán nhà chữa bệnh, lo cho bản thân mình sạch đẹp gọn gàng thơm tho. Có tiền rồi ra ngoài giao lưu nhiều để tăng niềm vui và kiến thức. Thế có phải được vợ tôn trọng hơn nằm chèo queo ở nhà chờ chết không nhỉ
Chả cứ gì đàn ông mà phụ nữ cũng vậy, lúc cần mạnh dạn thì lại hết nhiệt huyết, lo mất nhiều hơn được, nâng lên đặt xuống mãi cũng chả dám làm thành ra dở dở ương ương. Em thấy con người chỉ khi nào bị "áp bức" đến tột cùng hoặc không còn đường nào khác thì mới dám "vùng" lên, phá bỏ mọi rào cản thông thường :D. Trừơng hợp này chắc là cụ kia vẫn chịu đựng được chỉ thi thoảng bức xúc tí thôi, đâu lại vào đấy ;;)

Sentinel Prime

Xe hơi
Em có ông anh 85 ở LB học hành cũng hẳn hoi tử tế mà cv cứ lận đận. Không biết trên này có cụ nào tuyển người không ạ?
Ông anh em cao to, thích thể thao nên thể chất tốt, trước làm về máy móc kỹ thuật, sau cty chuyển đi xa nên ko theo được. Vì gia đình con nhỏ bên LB nên ông ấy mong muốn tìm cv lao động phổ thông cũng được, miễn là lương phù hợp công sức bỏ ra, thời gian ko quá 10 tiếng kiểu từ 8h đến 18h ấy ạ.
Em mạn phép min mod nhờ thớt, mong gặp được cụ cần người để oing anh em có cv lo cho gia đình ạ.
Em xin cảm ơn.

Bleu Azur

Xe tải
Chuyện đời như vậy nhiều lắm. Có khi người chồng lúc có tiền coi thường vợ, có khi người vợ quen tiêu tiền chồng kiếm rồi, khi không còn nữa thì hằn học với chồng.
Thường thì đàn ông nuôi vợ con thì coi như bình thường. Còn ngược lại thì bị coi thường ngay.
Nói chung kêu gọi bình đẳng giới, rồi nữ quyền, nhưng ở VN chắc còn khó, khi tâm lý phụ nữ coi đàn ông phải là trụ cột.
Phương tây, vì những chuyện như vậy, nên từ lâu chúng nó ít kết hôn. Gọi là ở với nhau, có con có cái, nhưng 2 người vẫn riêng tiền.
Lấy nhau, rồi lúc không ở được nữa, chia tay. Người đàn ông chịu thiệt đủ đường.

pooka

Xe container
Mợ nói đúng sự thật đấy. Nhưng trên này nhiều người chưa từng gặp chuyện éo le hay sao ấy nên chỉ thích nói theo lý thuyết tốt đẹp thôi.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
cháu nghe thứ tự ưu tiên bên trời Tây: 1- Trẻ con. 2- Phụ nữ. 3- Pet. 4- Đờn ông phải không các kụ bển?

Lucifer2306

Xe tăng
cháu nghe thứ tự ưu tiên bên trời Tây: 1- Trẻ con. 2- Phụ nữ. 3- Pet. 4- Đờn ông phải không các kụ bển?
Đấy là lúc nó marketing thôi. Còn lúc cùn lên thì nó đấm con đàn bà không trượt phát nào, còn hơn cả dân Á.