[Funland] Khi cô giáo bị học sinh cấp 2 hành hung?

Trục

Xe ba gác
Họ đã coi chúng tôi, những người đứng trên bục giảng là thợ dạy, thì học sinh chính là ông chủ, bà chủ, đấu không lại, haiza, đấu không lại! Thân làm thợ thì cứ hết giờ lao động là về, kết quả trả lại cho xã hội.

Lee Saker

Xe điện
Xưa chúng ta đi học , dù đầu trâu mặt ngựa cũng không dám manh động trước thày cô..kể cả ông học tới lớp 12 hay trên nữa. Chúng ta gọi là Thày, Cô và xưng Em.. thày cô cũng tương tự gọi lại như vậy.. phụ huynh chúng ta không phải đưa đón chúng ta , chúng ta cũng ít khi phải quay cuồng thêm nếm trong học hành..đứa nào láo lắm thì dám gọi " ông ấy , bà ấy " ..nhưng gọi sau lưng.
Sự chấp hành kỷ luật thành văn hay bất thành văn tạo ra chúng ta dù có dốt chăng nữa , nhưng độ mất dạy là ít hơn..
Giờ đây : thày gọi trò là Con, trò xưng Con với thày..Con là gần gũi hóa, tc hóa , ruột thịt hóa..nhưng thực tế nó là mỹ từ che đậy đi sự đểu giả , lừa khe bên trong mqh này.
Thày cô gọi Con..nhưng ngày càng nhiều hiện tượng " Con gì chẳng thịt "
Trò xưng con ..nhưng sau lưng nói về thày cô chẳng ra sao.
Phụ huynh thể hiện cao trào nhất..trước mặt cô bả lả nịnh nọt cô từ da đến dáng, từ tâm đến tầm cô nhưng trong bụng lại ngược nghĩ 100% ..có dầu gội HQ, dưỡng da Pháp vv em em nó gửi về ( về từ chợ )..điêu quen mồm. Ấy nhưng động con họ tí xem, cô sẽ đc họ cho biết thế nào là lột mặt nạ , dành toàn từ có cánh với cô..nhưng sểnh ra là nhóm bàn tán cắt trụi cánh cô ngay ..đỉnh cao lươn lẹo..đương nhiên con ngấm từ cha mẹ nhiều nhất. Tởm nhất và không hiếm chuyện PH lập zl 3 nhóm . Nhóm 1 có cô, nịnh cô, thể hiện mình đàng hoàng hào hiệp vì cô vì lớp ..
Nhóm 2. Nói chuyện riêng , không có cô.
Nhóm 3 ..nói xấu cô..nhóm này cũng chẳng phải vắng lạnh, buồn thay có vụ PH ngu ngơ công nghệ ất cô vào sau 1 thời gian đua nhau nói xấu.
Hiệu trưởng..không thể làm HT bằng nc lã, bgh có làm vì hoặc dễ hiểu là cùng thuyền, vậy thu vốn, tính lời sao đây sau 4 đến 8 năm ?
Tất nhiên mọi chuyện đều có ngoại lệ..không phải tất cả ph, gv hay lđ nhà trường đều như vậy.
Mẹ em hồi còn sống từng là cô giáo cho tới khi hưu trí..bà nổi tiếng ghê gớm nhưng hs của bà có các Lđ, sĩ quan qđ, sĩ quan ca , thương gia, bảo vệ, công nhân, giáo viên..khi họ gần 70 vẫn đến thăm nếu có dịp. Cái em nghĩ là do đạo làm thày trò ngày xưa nó vậy chứ tính bà chắc hs sẽ khó gần. Khi bà mất , trong khi đứng đáp lễ ,em ngạc nhiên khi hs bà có cả thằng đầu gấu, rồi thằng đầu trâu mặt ngựa trạc gầntuổi em qua viếng ở nhà tang lễ . Nó vái bà, em vái nó rồi lườm nhau phát khi nó ra .. trước đó 5,6 năm em và nó táng nhau tan tành bàn ghế .. em nể nó thật.
Có cô bé ít hơn em dăm tuổi, gia đình cũng gớm, nó chuyên mở dịch vụ massa, rồi đèn mờ, tệ nạn ai cũng biết..ấy nhưng khi bà ốm, cô ấy dẫn mấy đứa đến thăm, về nó gọi riêng em, áp tai nói nhỏ : cần gì , kể cả phục vụ - cứ gọi em . Số đây.
Bà mẹ em không phải ngôi sao mà thời đại đó nền gd còn ít nhiều tốt đẹp.. các thế hệ thày trò xưa chắc ai cũng thế.

Trời nó mưa..có không ướt thì cũng âm ẩm...ráng chịu rồi sẽ qua cccm ạ.
Cụ cho em xin số cô em mở quán massage với =P~.

Trục

Xe ba gác

Mzc

Xe điện
Cái nền giáo dục nước nhà có bao giờ rực rỡ đâu mà cụ bảo "Từ khi mấy tay Fulbright diễn thuyết mở rộng thì y rằng nền giáo dục nước nhà tan nát"
Cụ tính xem, từ mấy chục năm nay, cứ vài năm lại làm 1 cuộc "cải cách giáo dục", mà nó vẫn nát vẫn hoàn nát, thì vấn đề không phải nằm trong ngành giáo dục nữa rồi. Nó phải là trách nhiệm của các cấp cao hơn nhiều
Công nhận. Giáo dục quá nát, k dạy đc học sinh kể cả cái quan trọng nhất của con người là trung thực thì vứt đi.

Trục

Xe ba gác

hoviethung

Xe lăn
Họ đã coi chúng tôi, những người đứng trên bục giảng là thợ dạy, thì học sinh chính là ông chủ, bà chủ, đấu không lại, haiza, đấu không lại! Thân làm thợ thì cứ hết giờ lao động là về, kết quả trả lại cho xã hội.
Cho nên cũng có nhiều GV tuy đứng trên bục giảng nhưng lòng đã bỏ nghề.

Vongai

Xe buýt
Xưa chúng ta đi học , dù đầu trâu mặt ngựa cũng không dám manh động trước thày cô..kể cả ông học tới lớp 12 hay trên nữa. Chúng ta gọi là Thày, Cô và xưng Em.. thày cô cũng tương tự gọi lại như vậy.. phụ huynh chúng ta không phải đưa đón chúng ta , chúng ta cũng ít khi phải quay cuồng thêm nếm trong học hành..đứa nào láo lắm thì dám gọi " ông ấy , bà ấy " ..nhưng gọi sau lưng.
Sự chấp hành kỷ luật thành văn hay bất thành văn tạo ra chúng ta dù có dốt chăng nữa , nhưng độ mất dạy là ít hơn..
Giờ đây : thày gọi trò là Con, trò xưng Con với thày..Con là gần gũi hóa, tc hóa , ruột thịt hóa..nhưng thực tế nó là mỹ từ che đậy đi sự đểu giả , lừa khe bên trong mqh này.
Thày cô gọi Con..nhưng ngày càng nhiều hiện tượng " Con gì chẳng thịt "
Trò xưng con ..nhưng sau lưng nói về thày cô chẳng ra sao.
Phụ huynh thể hiện cao trào nhất..trước mặt cô bả lả nịnh nọt cô từ da đến dáng, từ tâm đến tầm cô nhưng trong bụng lại ngược nghĩ 100% ..có dầu gội HQ, dưỡng da Pháp vv em em nó gửi về ( về từ chợ )..điêu quen mồm. Ấy nhưng động con họ tí xem, cô sẽ đc họ cho biết thế nào là lột mặt nạ , dành toàn từ có cánh với cô..nhưng sểnh ra là nhóm bàn tán cắt trụi cánh cô ngay ..đỉnh cao lươn lẹo..đương nhiên con ngấm từ cha mẹ nhiều nhất. Tởm nhất và không hiếm chuyện PH lập zl 3 nhóm . Nhóm 1 có cô, nịnh cô, thể hiện mình đàng hoàng hào hiệp vì cô vì lớp ..
Nhóm 2. Nói chuyện riêng , không có cô.
Nhóm 3 ..nói xấu cô..nhóm này cũng chẳng phải vắng lạnh, buồn thay có vụ PH ngu ngơ công nghệ ất cô vào sau 1 thời gian đua nhau nói xấu.
Hiệu trưởng..không thể làm HT bằng nc lã, bgh có làm vì hoặc dễ hiểu là cùng thuyền, vậy thu vốn, tính lời sao đây sau 4 đến 8 năm ?
Tất nhiên mọi chuyện đều có ngoại lệ..không phải tất cả ph, gv hay lđ nhà trường đều như vậy.
Mẹ em hồi còn sống từng là cô giáo cho tới khi hưu trí..bà nổi tiếng ghê gớm nhưng hs của bà có các Lđ, sĩ quan qđ, sĩ quan ca , thương gia, bảo vệ, công nhân, giáo viên..khi họ gần 70 vẫn đến thăm nếu có dịp. Cái em nghĩ là do đạo làm thày trò ngày xưa nó vậy chứ tính bà chắc hs sẽ khó gần. Khi bà mất , trong khi đứng đáp lễ ,em ngạc nhiên khi hs bà có cả thằng đầu gấu, rồi thằng đầu trâu mặt ngựa trạc gầntuổi em qua viếng ở nhà tang lễ . Nó vái bà, em vái nó rồi lườm nhau phát khi nó ra .. trước đó 5,6 năm em và nó táng nhau tan tành bàn ghế .. em nể nó thật.
Có cô bé ít hơn em dăm tuổi, gia đình cũng gớm, nó chuyên mở dịch vụ massa, rồi đèn mờ, tệ nạn ai cũng biết..ấy nhưng khi bà ốm, cô ấy dẫn mấy đứa đến thăm, về nó gọi riêng em, áp tai nói nhỏ : cần gì , kể cả phục vụ - cứ gọi em . Số đây.
Bà mẹ em không phải ngôi sao mà thời đại đó nền gd còn ít nhiều tốt đẹp.. các thế hệ thày trò xưa chắc ai cũng thế.

Trời nó mưa..có không ướt thì cũng âm ẩm...ráng chịu rồi sẽ qua cccm ạ.
Giờ thế giới 4.0, thày cô giáo bị soi mói quá nhiều quá áp lực. Bị quá nhiều con mắt săm soi, từ cấp trên, hiệu phó- trưởng, từ cùng dạy, từ các phụ huynh phòng giáo dục, hệ thống KPI..vv
Sai một ly đi một dặm.
Sự tôn nghiêm, thứ theo em gần như quan trọng nhất trong môi trường giáo dục bị lung lay là điều đáng sợ nhất

P/S: À, dù ở trên, sự tôn nghiêm dành cho thầy cô giáo ở môi trường học tập là quan trong jnhaats, nhưng về xưng hô, quan điểm của em là học sinh ko nên xưng thầy cô là con. Từ con thiêng liêng ấy chỉ dành cho bố/mẹ thân sinh (chỉ có duy nhất), ko thể tùy ý để xưng với quá nhiều người (mỗi năm lên lớp lại có nhiều thày cô giáo)

vkthang

Xe container
Tự nhận là nhiều, tôi nói chuyện vs 1 số GV vẫn tự nhận thế chứ k nhận là 1 nghề bình thường.
Thế nên họ mới khổ!
Lại quen kiểu chém gió đặt điều không có chứng cứ, cụ nói ra là cụ đặt điều cho họ, họ tự nói khi nào?

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhạy cảm nhỉ. Em có hơn chục năm dạy bồi dưỡng cho gv, cả ht và hp, từ miền ngược đến miền xuôi. Thì thấy các gv chịu khó trau dồi, cập nhật thêm, đổi mới cách dạy ko nhiều. Hầu như lặp đi lặp lại, xong giờ rồi về. Có cần cao siêu gì đâu. Nên họ vẫn bám nghề. Dạy 1 tuần đủ tiết còn lại nghỉ. Nghỉ hè. Thử hỏi so với các nhân viên ở phường hay cơ quan NN khác xem: làm ngày 8 tiếng, chỉ 12 ngày nghỉ phép, ko có phụ cấp thâm niên, nhà giáo. Ko dạy thêm...

Ko bỗng nhiên nhiều gv ko dám chuyển qua làm việc khác dù theo gv bảo là thu nhập thấp. Chuyển thì biết làm cái gì? Lương NN hưởng chung lương cơ bản. Đầy ngành lương thấp hơn gv

le_petit

Xe tăng
Thợ rèn làm đúng quy trình đập cái búa xuống thì con dao ko văng lên mặt.
Thợ xây gõ vào viên gạch thì nó trật tự nằm thẳng hàng.
Bọn thợ dạy làm đúng quy trình đến đâu cũng có rất nhiều "nguyên liệu sản xuất" văng vào mặt theo các hình thức khác nhau.
Chính vì vậy bọn kém văn minh hơn xứ thiên đường từ thời Khổng, Lão hay Xocrat...vẫn coi giáo dục là nghề đặc biệt. Giaos viên họ ko gọi là cao quý như xứ thiên đường nhưng họ xếp vào ngành đặc biệt, (ngành mà để có sản phẩm lỗi là cả xã hội và quốc gia chịu hậu quả) để tuyển chọn và đãi ngộ bọn thợ dạy học.
Xứ thiên đường một mình một kiểu tôn lên thành cao quý để rồi hàng chục năm các trường sư phạm có số đăng ký chỉ dười số cần tuyển nên cái bọn đọc chưa thông viết chưa thạo (miễn tốt nghiệp cấp 3- mà 100% tốt nghiệp thì thằng ko biết chữ cũng tốt nghiệp được) vào các trường sư phạm.
Thế là ngành cao quý đang có một lượng kha khá thợ dạy đơ đơ, lãnh đạo đơ đơ, dạy lũ trò đơ đơ. Hiện trạng này ko hiếm, sự việc thớt đang bàn chỉ là một bùng phát ngẫu nhiên.

theanh90

Xe tăng
Là người không nên phân biệt sang hèn. Ai dạy ta mà dạy phải là thầy ta. Vậy thầy này có đáng quý không? Nên là đừng bàn chuyện vị thế này nọ.
Dạo gần đây một số đồng chí nọ cứ thích đổ lỗi cho gv lương thấp nhưng thực tế toàn là gv phàn nàn về quy định làm khó gv, rồi trong sự việc cụ thể đều tránh nói về vai trò người quản lý.
Trong mấy sự việc lớn gần đây đều có bóng dáng của hiệu trưởng dung túng nhưng thường bị đánh lạc hướng vào chuyện giáo viên và học sinh, phụ huynh.
Chuyện đã rất nhiều lần nhắc nhở nhưng mà cứ lảng tránh không chịu sửa nên rất là đáng buồn

Dungussh

[Tịch thu bằng lái]
Bọn thợ dạy làm đúng quy trình đến đâu cũng có rất nhiều "nguyên liệu sản xuất" văng vào mặt theo các hình thức khác nhau.
Chính vì vậy bọn kém văn minh hơn xứ thiên đường từ thời Khổng, Lão hay Xocrat...vẫn coi giáo dục là nghề đặc biệt. Giaos viên họ ko gọi là cao quý như xứ thiên đường nhưng họ xếp vào ngành đặc biệt, (ngành mà để có sản phẩm lỗi là cả xã hội và quốc gia chịu hậu quả) để tuyển chọn và đãi ngộ bọn thợ dạy học.
Xứ thiên đường một mình một kiểu tôn lên thành cao quý để rồi hàng chục năm các trường sư phạm có số đăng ký chỉ dười số cần tuyển nên cái bọn đọc chưa thông viết chưa thạo (miễn tốt nghiệp cấp 3- mà 100% tốt nghiệp thì thằng ko biết chữ cũng tốt nghiệp được) vào các trường sư phạm.
Thế là ngành cao quý đang có một lượng kha khá thợ dạy đơ đơ, lãnh đạo đơ đơ, dạy lũ trò đơ đơ. Hiện trạng này ko hiếm, sự việc thớt đang bàn chỉ là một bùng phát ngẫu nhiên.
Đúng là lỗi của giáo viên dạy bạn. Mình hiểu. Hiểu vì sao giáo viên bạn ko đc gọi là cao quý

NHD78

Xe máy
Hóa ra cụ là giáo viên. Nghề giáo kỵ nhất là chê bai người khác thiếu hiểu biết. Em chỉ nói với cụ 1 câu thế này thôi: "Tính hư ảo của nghề đi dạy ở chỗ, đôi khi nó khiến người ta quên mất thực ra mình cũng chỉ là một kẻ ngu dốt."
Cái chữ "ngu dốt" này của cụ đúng nghĩa là phải đặt trong 2 dấu ngoặc kép "..." bởi bể học là mênh mông. Nếu cụ thực sự nghĩ "ngu dốt" của người làm nghề giáo là ngu dốt, thì xin lỗi, thực sự đây là một sự ngu dốt. Một sự thật đáng buồn.

WonJinEng

Xe tải
"Trẻ không kính già, trò không trọng thầy, binh kiêu tướng thoái, tham nhũng tràn lan, sĩ phu ngoảnh mặt, xã tắc lâm nguy"
- Lê Quý Đôn -
Cụ Đôn nói thì thánh rồi, nhưng lúc cụ làm chủ khảo trường thi cụ cũng phím đề cho con rể ( or con trai) tí thì rơi thủ. Cho nên lời cụ nói có phần giảm giá trị. =((

lsquetoi

Xì hơi lốp
Chính
Vodka Cụ phát với tư duy và cách thể hiện của Cụ. Hóng ngày lũ con nhà Cụ dùng chày đưa Cụ lên nóc tủ.