[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

_AHA_

Xe điện
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Chịu khó làm cơm liên hoan, hỗ trợ nhau. Còn lại tùy duyên

Daimon

Xe tải
Sau khi bố mẹ qua đời, trong nhà sẽ quy củ nếu anh em chịu lắng nghe và chiều ý nhau, đặc biệt quan trọng là có người cầm trịch, tốt nhất là ông anh cả hoặc bà chị cả, theo đúng thông lệ trên dưới. Nếu ông cả không giữ được nóc thì dễ rối loạn, chả ai bảo được ai. Em biết có nhà có 3-4 anh em trai mà đến khi làm giỗ thày u thì mỗi nhà mỗi mâm, không tập trung nhau được. Ngẫm nghĩ, thày u về chắc cũng buồn lắm. VN có lệ giỗ chạp, thờ cúng thật ra là để người sống gắn bó với nhau là chính thôi. Sắp tới chả hiểu thế hệ các thanh niên có giữ được truyền thống không. Giờ xu hướng sống theo ý thích cá nhân đã rộ lắm rồi.
Khả năng cao là bỏ tục thời cúng giỗ chạp. A e và e là thế hệ tiếp theo của gia đình. Đang tìm cách để giản tiện vụ vì sau là ng phải đảm đương giỗ của tộc.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ nói làm e giật mình, e làm rể gần 15 năm rồi mà chưa bjo e có suy nghĩ/ hành động quà cáp bên ngoại cả, và e khá là siêng về bên đó, công việc gì bên đó e cũng xắn tay áo vào làm. Bên ngoại nhà e 4 nữ, có mỗi cậu út, nên cậu ý hơi dc chiều quá, việc gì cũng ko làm, thành ra e làm tuốt. Hôm trước ông cọc chèo em còn nhắc lại với e việc dám ký giấy mổ cho bố vk cách đây mấy năm rồi
Chắc cũng bởi các cụ bên đó dễ tính, chả câu nệ chuyện gì. Hồi nhà e mang lễ ăn hỏi sang, cụ bà lại đưa cho con gái, bảo đưa lại cho nhà e, để hôm sang xin dâu nhà e đỡ phải mua bán gì thêm. Bxa e cứ bảo: mẹ bán con rẻ quá :D
Quà cáp là em nói vui thôi ạ. Các cụ chả cần gì nhưng thi thoảng được quan tâm là rất vui. Nhà em giỗ chạp hay Tết toàn đưa tiền cho bà ngoại vì sở thích của bà là mua sắm, mình mua mất công lại thừa. Nhưng chồng em hay được cho đồ quê thì em mang sang cho ông bà + anh chị cho vui. Chứ chồng em chả để ý mấy việc này, có mỗi Tết là cứ hỏi em: mua bia sang ông bà nhé, mặc dù hồi trước bên nhà ngoại em cứ tết là đã được biếu chục thùng bia các loại rồi :)). Khoản cây hoa Tết vợ chồng em cũng kém thẩm mỹ hơn ông anh nên nhà em cũng chẳng tặng cây bao giờ.
Em mua gì ngon ngon đều mua nhiều rồi đưa sang ông bà, hoặc dịp gì đó thì đặt nhà hàng cho đại gia đình đi ăn. Đơn giản vậy thôi ạ.
Cụ thử lúc nào rủ bố vợ đi sắm đôi giày, cái áo cái quần rồi nhờ ông chọn tặng bà cái khăn xem các cụ có vui không nào.

starsn

Xe điện
Như nhà em thì rể cũng ít qua lại bên ngoại, chớp nhoáng thôi kiểu sang ăn cơm rồi về hoặc đưa con cái sang ông bà chơi thôi. Em thì ở chung nhà nội, nhưng cũng vì chồng em thế nên em cũng không thân thiết tình cảm gì với nhà nội cả, em làm mọi việc nhà đủ trách nhiệm, nhưng không vồ vập thắm thiết gì mấy với ông bà nội. Kinh tế hai bên cũng chưa phải nhờ vả con cái, nên mọi quan tâm vật chất trong khả năng em dành hết cho nhà ngoại , dù sao ở với nhà nội em cũng nấu nướng dọn dẹp, chứ nhà đẻ đâu được vậy nên bù đắp băng tình cảm và vật chất. Chồng em thích làm gì cho bố mẹ chồng em bảo không cần nói với em, cứ làm thoải mái miễn đừng để ảnh hưởng gia đình nhỏ. Hai nhà có việc gì con đẻ có trách nhiệm lo trước, việc gì khó khăn không làm được sẽ nhờ đến dâu rể. Nhưng như thế vui vẻ ạ, chả xích mích mất lòng nhau bao giờ, vì em không bị cảm thấy mình phải phục vụ ai một phía. Ngày Tết em cũng chỉ ở nhà nội buổi sáng là em về ngoại đến mùng 2, vì thực sự bây giờ tết chỉ mùng 1 mùng 2 là có ý nghĩa chứ mùng 3 hết không khí rồi.
Mợ nhìn chung là rất truyền thống & em thấy gdc mợ cũng may mắn có con dâu từ tế, con cháu bên cạnh như vậy.

Tết m1 em đến nhà bác chồng ăn trưa (cả gd bc gặp nhau ở đấy) là hết trách nhiệm. Mà bm em toàn về quê, em chả có chỗ nào đi nên xong thì cũng hay qua nhà bmc nếu tiện.

Tóm lại em chả có ràng buộc gì, thích làm gì thì làm. Bm em mà không về quê em sang nhà bm từ 30 đến hết Tết, thỉnh thoảng qua bmc chúc Tết cũng chả sao, nhưng mà em ở nhà em vì nhà bm em đâu có chỗ cho cả gd em đâu :D

Em cũng không nấu nướng phục vụ gì nhà chồng bao giờ. Có lần (hồi mới cưới) em sang ăn ông công ông Táo hay gì ấy bc em bóng gió việc mc nấu nướng Tết vất vả, em im re vì ob ở nhà chơi còn mình còn phải đi làm đến 30 Tết ấy, lại còn con nhỏ. Với việc nhà chồng là việc của chồng, tùy người ta muốn làm sao thì làm. Mà với nhà bm em em cũng thế luôn. Quan điểm của em là ai mời người ấy phải tự thu xếp :D mình đến lúc nào tiện thì giúp thêm tí thôi. Tất nhiên đấy là vì ob 2 bên vẫn khoẻ, khi nào yếu thì thuê người.

Chỉnh sửa cuối:

Tara01

Xe hơi
Nhà em cùng quan niệm, ăn ở.nhà ai nhà đó tự chuẩn bị. Như nhà em là còn phải cắm hoa tươi và bầy bàn ăn đẹp cơ. Việc chung nhà bố mẹ thì mỗi người một tay trên tinh thần tự giác hợp lý, lúc thì đặt cỗ, lúc thì mỗi nhà vài món, lúc thì chị nấu em dọn hoặc em nấu chị dọn. Em nghĩ anh em đoàn kết được quan trọng nhất là biết điều, biết nhìn nhau , biết bảo ban nhau.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Mợ nhìn chung là rất truyền thống & em thấy gdc mợ cũng may mắn có con dâu từ tế, con cháu bên cạnh như vậy.

Tết m1 em đến nhà bác chồng ăn trưa (cả gd bc gặp nhau ở đấy) là hết trách nhiệm. Mà bm em toàn về quê, em chả có chỗ nào đi nên xong thì cũng hay qua nhà bmc nếu tiện.

Tóm lại em chả có ràng buộc gì, thích làm gì thì làm. Bm em mà không về quê em sang nhà bm từ 30 đến hết Tết, thỉnh thoảng qua bmc chúc Tết cũng chả sao, nhưng mà em ở nhà em vì nhà bm em đâu có chỗ cho cả gd em đâu :D

Em cũng không nấu nướng phục vụ gì nhà chồng bao giờ. Có lần (hồi mới cưới) em sang ăn ông công ông Táo hay gì ấy bc em bóng gió việc mc nấu nướng Tết vất vả, em im re vì ob ở nhà chơi còn mình còn phải đi làm đến 30 Tết ấy, lại còn con nhỏ. Với việc nhà chồng là việc của chồng, tùy người ta muốn làm sao thì làm. Mà với nhà bm em em cũng thế luôn. Quan điểm của em là ai mời người ấy phải tự thu xếp :D mình đến lúc nào tiện thì giúp thêm tí thôi. Tất nhiên đấy là vì ob 2 bên vẫn khoẻ, khi nào yếu thì thuê người.
Thích tự do chứ ai thích gì cái " truyền thống" đâu mợ. Nhiều khi cái hoàn cảnh thôi, vì bmc già thì biết để cho ai đâu, mình buộc phải ở cùng chứ không có con dâu nào thích ở chung nhà chồng đâu ạ, Nhà chồng em có bà chị chồng đảm lắm, bố mẹ chồng em rất nghe con gái yêu con gái, ấy thế mà họ khôn lắm còn lâu mới ở chung với nhau . Dù bà chị chồng em cũng rảnh và không phải làm dâu. Em thì BMC lại quý, nhiều khi thấy bị ghét mà bị đuổi không phải ở chung lại sướng hơn dc quý mà phải ở chung đấy ạ. Khi em ở riêng thì chồng bảo về ở chung nếu ông bà khó tính ko thoải mái lại đi, em chờ dài cổ không thấy ông bà khó khăn với em để em có lý do chính đáng đường hoàng ra riêng. Em nấu nướng không có nhờ vả gì ông bà thì nhà em ăn nhiều chứ ông bà già ăn gì mấy mà để ông bà vất vả . Hơn nữa em không thích nghe kể công kiểu chăm sóc cháu chắt nấu nướng cho chúng nó mà chúng nó thế nọ thế kia không nghe lời. Mình tính không bằng trời tính ạ. Em chắc ở chung còn lâu. Nhìn ai tự do em thèm lắm , buồn tha thiết luôn ấy .

Hanamlut

Xe buýt
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Câu đó chưa thật sự đúng với gđ cụ. Vì cụ bà vẫn còn. Còn muốn gắn kết thì em nghĩ không quá khó, NHƯNG, người gắn kết (nếu là trưởng thì càng tốt, không cũng không sao) phải thật sự vô tư, không vụ lợi, thật sự mong muốn gắn kết. Và điều đặc biệt quan trọng đó là CÓ TIỀN và có sự đồng lòng của VỢ.

Diep1979

Xe container
Anh em kiến giả nhất phận
Còn bố mẹ thì ai cũng phải về, tình cảm khăng khít hơn

Bố mẹ mất đi, anh em ít gặp hơn nên cụ thấy thế
Về già, lại nhớ nhau mà tìm đến

• Vodka
Reactions: Z90

starsn

Xe điện
Thích tự do chứ ai thích gì cái " truyền thống" đâu mợ. Nhiều khi cái hoàn cảnh thôi, vì bmc già thì biết để cho ai đâu, mình buộc phải ở cùng chứ không có con dâu nào thích ở chung nhà chồng đâu ạ, Nhà chồng em có bà chị chồng đảm lắm, bố mẹ chồng em rất nghe con gái yêu con gái, ấy thế mà họ khôn lắm còn lâu mới ở chung với nhau . Dù bà chị chồng em cũng rảnh và không phải làm dâu. Em thì BMC lại quý, nhiều khi thấy bị ghét mà bị đuổi không phải ở chung lại sướng hơn dc quý mà phải ở chung đấy ạ. Khi em ở riêng thì chồng bảo về ở chung nếu ông bà khó tính ko thoải mái lại đi, em chờ dài cổ không thấy ông bà khó khăn với em để em có lý do chính đáng đường hoàng ra riêng. Em nấu nướng không có nhờ vả gì ông bà thì nhà em ăn nhiều chứ ông bà già ăn gì mấy mà để ông bà vất vả . Hơn nữa em không thích nghe kể công kiểu chăm sóc cháu chắt nấu nướng cho chúng nó mà chúng nó thế nọ thế kia không nghe lời. Mình tính không bằng trời tính ạ. Em chắc ở chung còn lâu. Nhìn ai tự do em thèm lắm , buồn tha thiết luôn ấy .
Mỗi người đều bị ràng buộc bởi cái mình cho là đúng, mợ cũng đang làm theo lòng tin về đúng sai của mợ.

Em suy nghĩ đơn giản nên cs của em cũng đơn giản không phải mệt đầu hay phàn nàn. Bmc em cũng gần 80 rồi nhưng cần người thì thuê người chứ em không bao giờ ở chung, vì em không thích, thế thôi, không cần ai phải quá đáng gì cả.

Hải Linh Lưu

Xe tải
Mỗi người đều bị ràng buộc bởi cái mình cho là đúng, mợ cũng đang làm theo lòng tin về đúng sai của mợ.

Em suy nghĩ đơn giản nên cs của em cũng đơn giản không phải mệt đầu hay phàn nàn. Bmc em cũng gần 80 rồi nhưng cần người thì thuê người chứ em không bao giờ ở chung, vì em không thích, thế thôi, không cần ai phải quá đáng gì cả.
Chồng em đồng lòng thì không có câu chuyện ở chung . Nhưng lão lại muốn được báo hiếu vui vầy với bố mẹ. Với nhiều người Hiếu là thế ạ, là thấy nhau , chia sẻ, chăm sóc quan tâm hằng ngày chứ không phải có việc gì thì xuất hiện đủ trách nhiệm cơ bản. Em ban đầu cũng cãi, nhưng chồng em bảo nhìn lại nhà đẻ em xem, ông bà nội ngoại của em nếu sống một mình con cháu đi hết em thấy sao. Thì em cũng đuối lý, vì đúng là ông bà em rất sướng vì con cháu quây quần , và đó cũng là mong muốn của em cho bố mẹ em sau này. À chồng em bảo, sau bố mẹ vợ già sẽ mua đất về xây nhà vườn ở cạnh ông bà, hoặc có điều kiện mua chỗ rộng thì ở chung khi ông bà già hẳn. Và em tin hắn sẽ làm vậy, lão nhà em từ xưa nói là làm thậm chí không nói chỉ làm. Nên coi như em đánh đổi ạ.

starsn

Xe điện
Chồng em đồng lòng thì không có câu chuyện ở chung . Nhưng lão lại muốn được báo hiếu vui vầy với bố mẹ. Với nhiều người Hiếu là thế ạ, là thấy nhau , chia sẻ, chăm sóc quan tâm hằng ngày chứ không phải có việc gì thì xuất hiện đủ trách nhiệm cơ bản. Em ban đầu cũng cãi, nhưng chồng em bảo nhìn lại nhà đẻ em xem, ông bà nội ngoại của em nếu sống một mình con cháu đi hết em thấy sao. Thì em cũng đuối lý, vì đúng là ông bà em rất sướng vì con cháu quây quần , và đó cũng là mong muốn của em cho bố mẹ em sau này. À chồng em bảo, sau bố mẹ vợ già sẽ mua đất về xây nhà vườn ở cạnh ông bà, hoặc có điều kiện mua chỗ rộng thì ở chung khi ông bà già hẳn. Và em tin hắn sẽ làm vậy, lão nhà em từ xưa nói là làm thậm chí không nói chỉ làm. Nên coi như em đánh đổi ạ.
Vâng, nếu tự mợ trong lòng đã muốn thế rồi thì cũng không còn gì phải nói nữa. Ở với bmc để sau này chồng ở với bmv thì cuối cùng mợ có thiệt thòi gì đâu :)

Mỗi người mỗi kiểu. Nhà em bm cũng không ở chung với ob, nhưng hay về thăm. Em không ở chung được với bm em luôn ấy. Giống kiểu có người bảo Tết nhất định phải về quê (rồi phàn nàn 1 vài việc - nhưng bản chất họ chọn như thế), có người đi du lịch. Em là dạng chọn đi du lịch & thấy hp bình thường.

Drhoa

Xe hơi
Cháu với ông anh cháu, thằng hướng ngoại thằng hướng nội, bố mẹ vẫn còn, giờ có chăng lấy kinh tế ra làm thước đo, tất nhiên cũng ý tứ thôi chứ không phô ra trắng trợn, theo cháu là như thế

saphia2008

Xe tải
Cụ và các anh chị nên duy trì bữa cơm gia đình, kiểu hẹn nhau cuối tuần về nhà mẹ làm bữa cơm cùng liên hoan ăn uống. Bữa cơm sẽ là sợi dây gắn kết cụ ah. Em thì thoảng trưa làm tý lòng lợn về cả nhà cùng liên hoan, cảm thấy rất rất vui