[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

TUCSON9389

Xe điện
Cụ là đàn ông cụ hiểu cho thế vợ cụ cũng được nhờ. Ck em cũng biết là vk anh trai như thế vẫn bắt em chăm chỉ đến. Em bảo em k cần anh đi làm, anh cứ ở nhà vào thăm bố thăm anh trai, kinh tế để em lo mà ck em trốn, bắt em vào còn ông ấy k vào. Vk ông anh còn nói thẳng với em là vào thăm ông thì vào ít thôi, ai cũng có tự do. Mà em có dám vào nhiều đâu. Tháng 1 lần. Nhiều hôm em mang hoa quả, tiền vào biếu xong về luôn, hôm thì biếu xong chỉ đứng cửa hỏi thăm 2 phút k dám đứng lâu. Bố ck em có lương hưu cao nhưng em vẫn biếu thêm. Thật lòng mà nói mỗi lần phải vào đấy như đi tù. Đi tù còn tránh được bằng cách ko phạm tội, đây biết khổ vẫn phải vào
các cụ có câu dâu dữ mất họ, chó dữ mất láng giềng. sao mợ ko nói vào mặt cái chị dâu ấy là kể như chị thì em éo thèm vào. có khi cũng là tại mợ hiền quá.
cũng tiện đây em kể xấu chị dâu em tí. 100 ngày ô nhà em mà chị ấy chỉ chuẩn bị có 2 cái lễ xôi và thịt để ngày hôm trước ra mộ thắp hương (cỗ ăn thì đặt). xôi thì mua từ sáng của đứa cháu bán đồ ăn sáng (xôi trắng); còn miếng thịt thì nó ntn đây mà bọn em ko dám nói gì vì sợ vc anh chị lại cãi nhau, cháu thì bảo cô chú khó tính hay soi mói.

Batman

Xe điện
các cụ có câu dâu dữ mất họ, chó dữ mất láng giềng. sao mợ ko nói vào mặt cái chị dâu ấy là kể như chị thì em éo thèm vào. có khi cũng là tại mợ hiền quá.
cũng tiện đây em kể xấu chị dâu em tí. 100 ngày ô nhà em mà chị ấy chỉ chuẩn bị có 2 cái lễ xôi và thịt để ngày hôm trước ra mộ thắp hương (cỗ ăn thì đặt). xôi thì mua từ sáng của đứa cháu bán đồ ăn sáng (xôi trắng); còn miếng thịt thì nó ntn đây mà bọn em ko dám nói gì vì sợ vc anh chị lại cãi nhau, cháu thì bảo cô chú khó tính hay soi mói.
View attachment 8323312
Anh Cụ đâu rồi, sao không quyền huynh tí nhỉ?

TUCSON9389

Xe điện
Anh Cụ đâu rồi, sao không quyền huynh tí nhỉ?
bác ấy giao cho vợ làm. vợ làm sao thì hưởng vậy. vc thì hay cãi nhau nên bọn em cũng ngại nói, mang tiếng đổ thêm dầu vào lửa.
e nhìn thế chán chả muốn nói. chỉ chụp lại để em nhắc cháu gái em là đừng có làm như thế ở nhà chồng nó và dặn nó đừng nói gì thêm với bố mẹ nó cả ko mang tiếng cô chú.

Phuongntk

Xe tải
Vậy thì dâu trưởng nhất rồi nhỉ, phải em, ông cụ lành quá, chứ phải em thì em tống cổ ra ngoài ở luôn và ngay chứ ở đó mà cạnh khóe các em. Trai cả mà không dạy được vợ cũng cho đi ra ngoài nốt. Khụ!
Ông chửi suốt đấy, em nghe nói hồi em chưa về làm dâu thỉnh thoảng ông đuổi, anh dắt vợ đi đâu đó tối ông nguôi giận dắt về. Cũng có 4 đứa cháu rồi, giận thì đuổi chứ ông ở với các cháu quây quần quen rồi. Đuổi mẹ nó đi, các cháu tính sao

xe đạp Japan

Xe tăng
Thời đại mới rồi, gia đình hạt nhân từ thế hệ 8x trở đi đã bé đi rất nhiều, ko còn tam đại đồng đường, tứ đại đồng đường ở cùng làng, hay gần nhau nữa. Nên cụ chủ top hay các cụ lớn tuổi cũng nên bớt tâm tư đi.
Việc tụ tập nay mà vẫn như xưa là gặp nhau ăn uống từ trưa ngả mâm ra đến tối vẫn khề khà mệt mỏi lắm cc ạ, chỉ vui mỗi các cụ ngồi mâm, còn vợ con cụ chủ nhà thì è lưng phục vụ, khách đến là họ hàng cũng vạ vật chờ đợi để được về. Còn nếu gặp nhau để chụp ảnh du xuân, trò chuyện thăm hỏi họ hàng như Tết nhất, hay có việc chung tay vào cùng làm là nên.
Giờ đại gia đình em chỉ duy trì gặp chính thức 3 lần 1 năm: giỗ ông bà và tết. Nhưng gia đình luôn tổ chức 1 chuyến du lịch hè với nhau, còn các lần gặp không chính thức thì nhà nào đăng cai thì nhà nấy mời và chủ trì chủ chi, quay vòng 1 năm thì lần lượt 5 nhà 5 sự kiện, vậy em thấy là đủ
Ăn uống vui vẻ, làm gì mà ngồi từ trưa đến tối mà mợ nói è lưng, mệt mỏi. Cỗ to mấy chục mâm, mấy chục món thì cũng phải tầm đó người cùng làm chứ có phải một hai người làm tất ăn cả đâu. Phai nhạt gia đình, dòng họ là cái gì đó rất buồn, đối với cá nhân em.

konachi102

Xe buýt
Cha mẹ như cái nóc nhà, đặc biệt người nào có uy quyền nhất trong nhà (thường là cha) sẽ như cái cột nhà to nhất, dù có già yếu lọm khọm vẫn là cột cái để cả nhà dựa vào về mặt tinh thần. Khi cái cột nhà không còn nữa, dù là vẫn còn người mẹ nhưng nếu uy quyền không đủ mạnh để kế thừa quyền lực mềm này từ người cha, thì anh em như rắn mất đầu quân mất tướng éo biết dựa vào cái gì mà đoàn kết nữa. Nếu biết nhường nhau trông vào cụ còn lại mà sống thì tạm ổn, còn không 1 đứa anh em nào nổi lên tiếm quyền tự xưng nóc nhà thì tất sẽ sinh loạn. Như kiểu tướng ông đã thăng chỉ còn tướng bà phu nhân già yếu, 1 đứa lính tiểu tốt bèn dẹp tướng bà qua một bên phong cho làm Thái thượng hoàng nhiếp chính sau rèm, còn nó tự đứng ra thống lĩnh thì anh em éo phục, mầm bất hòa từ đó mà ra =)).
cụ nói chí phải . nhà em giờ như rắn ko đầu

tronganxn

Xe hơi
Em đang cắm đầu đi làm để trả nợ cho em trai cờ bạc đây. Cay đắng vãi ra. Nhiều khi chỉ là người dưng còn đỡ khổ hơn các bác ạ. Nói chung là anh em trong nhà nếu muốn tình cảm thì đời sống kinh tế phải tốt chút, chứ không cứ thằng này gánh thằng kia, nhục nhã lắm. Muốn tình cảm cũng chẳng được.

xuantien_mobis

Xe lăn
Em đang cắm đầu đi làm để trả nợ cho em trai cờ bạc đây. Cay đắng vãi ra. Nhiều khi chỉ là người dưng còn đỡ khổ hơn các bác ạ. Nói chung là anh em trong nhà nếu muốn tình cảm thì đời sống kinh tế phải tốt chút, chứ không cứ thằng này gánh thằng kia, nhục nhã lắm. Muốn tình cảm cũng chẳng được.
Trả nợ cho em trai vì cậu ta chơi cờ bác thì cụ lại tự quàng dây vào cổ rồi.

maimaubinhyen

Xe tải
Ăn uống vui vẻ, làm gì mà ngồi từ trưa đến tối mà mợ nói è lưng, mệt mỏi. Cỗ to mấy chục mâm, mấy chục món thì cũng phải tầm đó người cùng làm chứ có phải một hai người làm tất ăn cả đâu. Phai nhạt gia đình, dòng họ là cái gì đó rất buồn, đối với cá nhân em.
Vấn đề 1 vài người làm hay tất cả thì tùy gia đình cụ ạ. Còn phán như cụ thì có thể kết luận cụ là thành phần uống nước chè ngồi phòng khách, còn nhà em, phận phụ nữ ko rửa rau thì cũng rửa bát, ko thì nấu cái lọ cái chai, thấy có cỗ bàn thì chỉ có phụ nữ khổ, 1-2 mâm thì ko vấn đề gì, chứ cụ nói cỗ đến chục mâm thì gánh team ko chỉ mệt vừa vừa

Minhnd

Xe điện
Anh em ruột tưởng là anh em một nhà, hoá ra lại là anh em nhiều nhà 😂🤣

TraiKhongSo

Xe tăng
với đk kinh tế hiện nay thì nhiều nhà chả ai phụ thuộc ai cả. ko đồng tình, ko phụ thuộc kinh tế thì đều sẽ lánh cho yên thân. e cho điều này cũng chả có gì là xấu. cứ phải hy sinh và chịu đựng để lấy cái danh hiệu đoàn kết cũng chả nên. những người khó tính khó nết cũng nên thay đổi; trừ khi là bố mẹ thì phải chịu, còn anh em khó tính khó nết thì tự chơi 1 mình.
Chả có cái danh hiệu khỉ gió khỉ dây nào đâu phỏng cc
Chỉ là mk còn yêu quí ng lạ đ, mà ae ruột vs nhau cũng ko yêu quí đ thì cháo e đó mới là 1 sự hão huyền lớn. còn khác nhau mọi thứ, khó tính nết là đương nhiên, dưng vẫn yêu thương nhao nó mới đáng quí phỏng cc. Trước Má cháu còn thì tháng nào cả nhà cũng liên hoan cuối tuần đôi 3 lần, giờ chỉ đ lần thoai. Mấy chị e nấu nướng, gọi thêm cô dì chú bác mấy ô anh họ nữa cũng phải 3, 4 mâm. nồng độ cồn thì lần nào cũng cỡ ...kịch khung

gadi2banh

Xe điện
Cụ muốn gắn kết hơn thì các dịp nghỉ, lễ nên tập trung hô hào về nhà (mẹ cụ đang ở) làm bữa. Hoặc nghỉ mát, nghỉ lễ hô hào đi biển, đi lễ cùng nhau thì sự gắn kết sẽ nhiều hơn

xe đạp Japan

Xe tăng
Vấn đề 1 vài người làm hay tất cả thì tùy gia đình cụ ạ. Còn phán như cụ thì có thể kết luận cụ là thành phần uống nước chè ngồi phòng khách, còn nhà em, phận phụ nữ ko rửa rau thì cũng rửa bát, ko thì nấu cái lọ cái chai, thấy có cỗ bàn thì chỉ có phụ nữ khổ, 1-2 mâm thì ko vấn đề gì, chứ cụ nói cỗ đến chục mâm thì gánh team ko chỉ mệt vừa vừa
Dạ, vâng em sai rồi, em xin lỗi mợ nhé.

mira

Xe hơi
Uy của người đứng đầu, vẫn là trưởng nam. Trưởng nam mà không ra gì thì coi như nát.
Thứ nam, đố thằng nào dám xung phong đứng đầu, trừ khi được trưởng nam ủy quyền làm việc thay mình.
Còn bao giờ gia quy có quy định, người đứng đầu gia tộc là người bất kỳ (có thể trưởng hoặc thứ), có đủ uy tín thì làm, lúc đó thì mới ổn định được tình hình (kiểu như bầu trưởng thôn, trưởng xóm vậy)..
đúng rồi là trưởng nam, phải là người nhiệt huyết, leader. tui thấy có những người anh cả mà giỏi giang có điều kiện thì xông pha lo cho cha me, em út, con cháu, như vậy sẽ duy trì tiếp được nếp nhà còn ko là rã đám khi cha mẹ mất.

TUCSON9389

Xe điện
Chả có cái danh hiệu khỉ gió khỉ dây nào đâu phỏng cc
Chỉ là mk còn yêu quí ng lạ đ, mà ae ruột vs nhau cũng ko yêu quí đ thì cháo e đó mới là 1 sự hão huyền lớn. còn khác nhau mọi thứ, khó tính nết là đương nhiên, dưng vẫn yêu thương nhao nó mới đáng quí phỏng cc. Trước Má cháu còn thì tháng nào cả nhà cũng liên hoan cuối tuần đôi 3 lần, giờ chỉ đ lần thoai. Mấy chị e nấu nướng, gọi thêm cô dì chú bác mấy ô anh họ nữa cũng phải 3, 4 mâm. nồng độ cồn thì lần nào cũng cỡ ...kịch khung
mỗi người mỗi kiểu cụ ạ. yêu quí người lạ cũng là bình thường, tính cách hợp và ko có sự va chạm thì mới yêu quí nhau, mà hơn nữa là triệu người mới có 1 vài người mình yêu quí, và cũng rất rất nhiều người lạ là mình muốn tránh xa. ae ruột thịt nó có nhiều va chạm và nói gì thì nói ae nó là quan hệ tương tác 2 chiều. anh có yêu quí em thì e nó mới yêu quí anh được
chuyện nhà em, vợ em đi xa, cũng tính bằng gần 2 năm mới về quê thăm ôb. anh trai ở cùng mảnh đất, cùng sân. lúc vc e về thì anh ấy ko có nhà. lúc anh ấy về thì dù biết là vc em về chơi với ôb đấy nhưng a ấy ko xuống với em và ob đâu, mà phải là vc em lên nhà anh ấy chơi cơ.

MrTomCangTo

Xe buýt
Sau 5 đời còn coi như ko có họ, lấy được nhau cơ mà. Cụ coi như là quy luật xã hội đi. Ai cũng phải thế thôi. Muốn gần gũi thì năng đi lại thôi cụ

duongcua03

Xe tăng
Dạ đến dù nhiều cái quan điểm sống khác nhau nhưng không cãi nhau bao giờ cả cụ ah
Nhà mình cũng vậy. AE không có cãi vã gì lớn, trong nhà có việc cùng chung tay, đc cái có cô em dâu đảm nên cũng khá đỡ mệt. Mẹ mình mới mất nhưng ko có cảm giác như bạn, ae vẫn thấy yêu thương cuốn quýt dù mỗi nhà mỗi nơi. Năm nay lại tụ hết 4 gia đình, con cháu về ăn tết cùng bố cho ông đỡ chông chênh.

cusao

Xe lăn
Chủ đề này đúng 100% cho thành ngữ "mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" để lý giải cho mọi trường hợp khi mà mục đích tốt đẹp cần đạt được phải có được sự kết hợp hài hoà từ quá nhiều yếu tố . Trong khi đó, mỗi yếu tố lại thay đổi theo thời gian, đó là tính cách, tâm sinh lý của mỗi con người trong gia đình.
Con người mãi là then chốt, sau đó đến kinh tế và các điều kiện khác....

ubisapro

Xe trâu
quấn quít nhau chỉ có 1-2 tuần lập hội nhậu tại nhà định kỳ. Thường là vậy? :D