[Funland] Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi chúng ta chỉ là người thân

Jason88

Xe tăng
e thấy nhà nào cũng vậy cụ ạ, còn bố còn mẹ thì sẽ cùng nhau phải có trách nhiệm chung với bố mẹ nên sẽ hội họp gặp nhau nhiều. Khi bố mẹ mất đi cả rồi thì trách nhiệm chung chỉ còn là ngày giỗ ngày lễ tết thôi.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ thớt chắc có may mắn là ace ở gần nhau nên mới thấy tiếc nuối. Chứ thử mỗi đứa 1 nơi xem, khác ngay. Chưa kể khi lập gđ người vợ/chồng là 1 cá thể riêng biệt hoàn toàn với gia đình lớn kia, rồi con cái mỗi đứa 1 nết. Lắm khi sự tụ tập chỉ là thèm gặp mặt của 4 hay 5 người thân thích gồm bố mẹ và 3 ae ruột, may mắn có thêm 1 2 dâu/rể yêu quý cũng muốn. Còn bọn trẻ, nhiều khi đi theo cho phải phép, chứ nếu đc chọn chắc gì chúng nó đã muốn đến. Có lẽ nhà cụ đông ae trai nên thấy tiếc. Chứ phận gái theo chồng, gặp phải cậu rể ko ra gì, hoặc kiểu người ko thích đông vui thì làm thế nào? Xã hội ngày càng phát triển kiểu sống tôn trọng riêng tư, tự do. Yêu thương nhau đc thì tốt, lâu² vẫn gặp mặt cũng là đáng quý. Chứ đòi hỏi cả 3 4 gia đình lúc nào cũng quây quần hạnh phúc thì khó.

hưvô

Xe lăn
Nhà cụ thật may mắn khi vẫn còn tụ tập chia sẻ khi các cụ còn sống, chứ em biết có nhà thì bố mẹ là nguyên nhân chính gây mâu thuẫn anh em, cứ bên trọng bên khinh, rồi gây bất hòa để mình luôn là trung tâm
Bên ngoại nhà e thì sau khi bà ngoại em mất chỉ còn ông ngoại, anh em bất hòa, cậu với 3 chị em ko nhìn nhau nữa. Trước thì cứ mùng 1 là hội tụ đầy đủ con cháu. Bên đằng ngoại nhà vợ cũng y hệt, thật sự khó hiểu vì trước khó khăn thì đoàn kết, giờ có đk lại như vậy
Nhiều nhà còn chia không đều là thành kẻ thù luôn chứ người thân còn tốt chán :D
Nói chung cũng do cc bề trên có phân biệt nam-nữ, đối xử giữa các con có công bằng về tình cảm hay tiền nong gì ko, chứ nhiều nhà ae ruột cũng bất hoà về ganh tỵ lẫn nhau, chưa kể đứa em trái tính trái nết với các ace khác, còn lại xa cách nhau có thể do cv, do kinh tế, do địa lý, do lối sống ....

Zerodaide

Xe buýt
Mỗi cây mỗi hoa , mỗi nhà mỗi cảnh thôi cụ. Như nhà em đây bên ngoài dù ông bà đã mất ngót nghét gần 20 năm, nhà có 6 người con thì 5 người li hương chỉ còn 1 cậu ở quê mà cậu cũng mất hơn 10 năm rồi thế tình cảm các dì, các cậu vẫn còn rất thân thiết, bất kì ngày lễ nào cũng về sum vầy cả. Còn bên nội thì ngay từ khi bà nội còn sống thì ae cũng đã xẩy ra xung đột rồi, dù chả tranh chấp cái gì vì ai cũng có nhà riêng rồi, giờ bà mất rồi thì năm cũng chỉ gạp nhau vài lần lúc giỗ chạp thôi, tình camt chỉ dừng ở mức gặp cho khỏi quên mặt. Nên chuyện tình cảm là cả một quá trình lâu dài, liên tục và trách nhiệm mỗi người chứ chả phải do có bố mẹ hay không.

Nam việt nam

Xe buýt
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Đơn giản là ko bỏ qua bất kì dịp nào có thể tập hợp ace, như ngày giỗ các cụ, dịp lễ nghỉ, ngày tết..và đuơng nhiên, khi chủ động làm thì cũng phải chủ động chi; đặc biệt vợ con phải rất vui vẻ nữa..

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Nửa đêm khó ngủ , em xin giãi bày tâm sự chút . Vô tình lướt face đọc được câu " Khi bố mẹ còn sống , anh em là một gia đình . Khi bố mẹ mất đi , chung ta chỉ là người thân " . Em thấy giống hoàn cảnh của em quá. Em năm nay tuổi chưa nhiều mới hơn 40 , mẹ em khoẻ mạnh , bố em ko may mất do covid . Lúc bố em còn sống mấy anh chị em hay tụ tập có việc gì xảy ra anh em hay chia sẻ với nhau . E thấy rất tình cảm . Từ khi bố em mất , anh chị em gia đình ít khi gặp nhau , không còn nói chuyện chia sẻ với nhau nhiều như trc nữa . Trong tâm em luôn muốn gắn kết thành viên đại gia đình lại , ít nhất ae ruột với nhau . Các cccm xử lý chuyện đó như nào . Chia sẻ giúp em được không ah
Gần nhau quá cũng dở đấy cụ. Xa thơm gần thối.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Mâu thuẫn nhỉ? Chỉ còn 1 ông/bà thì nhẽ ra con cái phải năng tụ tập hơn mới phải chứ nhỉ?

Còn khi bố mẹ mất đi rồi thì tần suất gặp nhau tùy vào tình cảm, sự gắn bó , mối quan hệ mà tụ tập,hoặc đến nhà nhau chơi. Còn dĩ nhiên là 1 năm phải gặp nhau ít nhất 3 lần rồi: 1. Giỗ bố, 2. giỗ mẹ, 3. Tết.

cusao

Xe lăn
Dạ giờ mẹ em ở với bác cả mợ ah . Lúc bố em còn sống cụ có uy lắm . Con cháu ai cũng nể . Sau khi cụ mất dâu rể cũng nhiều người sinh chuyện . Như kiểu chủ vắng nhà gà mọc đuôi tôm ấy ah
Xin lỗi ngoài lề tí. Nó là "...vọc niêu tôm..." ạ. Tức là thò đầu vào nồi nấu con tôm để ăn vụng..."Mọc đuôi tôm" cũng là 1 cách giản tiện hoá trong văn nói, về cơ bản cũng ít người hiểu sai ạ

Phuongntk

Xe tải
Cụ có vk rồi thì hiểu. Hiểu chuyện nó khác cụ ạ
Em là vợ. Ck em cứ bắt em chăm đến nhà ông anh. Đến thì bà vk mặt nặng mày nhẹ. K như hồi còn nghèo, lúc ấy nhà em có hơn nên hay mang cho các thứ, tền bạc vay nhiều cũng k trả, em cũng coi như thôi. Hồi đấy đi đâu cũng thím nhà tao đấy. Giờ các cháu lớn lấy ck rồi, cũng k nghèo như trước thì quý con rể k quý nhà em. Nhà em nghèo hơn cũng vẫn cho nhưng k nhiều như trước nên k mặn mà lắm

DurexXL

Xe lăn
Nói chung cũng do cc bề trên có phân biệt nam-nữ, đối xử giữa các con có công bằng về tình cảm hay tiền nong gì ko, chứ nhiều nhà ae ruột cũng bất hoà về ganh tỵ lẫn nhau, chưa kể đứa em trái tính trái nết với các ace khác, còn lại xa cách nhau có thể do cv, do kinh tế, do địa lý, do lối sống ....
Dòng họ nhà cụ quá hạnh phúc, đúng là con cháu đầy đàn
Em cảm ơn Cụ, Phúc nhà Cụ ạ, ngầm chảy từ Đời trước đến đời sau

Nói về chia của cải phải công bằng thì con cái mới đoàn kết, thì có lẽ Đại gia đình em cũng khá ngoại lệ
Bố em có số nhà ít hơn nhiều so với số con
Cụ ra đi và để lại nhà cửa theo ... thực tế sử dụng, hoàn cảnh của các con, và thực tế là có người được, có người không được 1 đồng nào

Nhưng Cụ ra đi đã gần 20 năm rồi, nhưng Đại gia đình em thì vẫn quây quần như vậy...

Những người được nhà của Cụ là những người kinh tế yếu hơn, hoàn cảnh khó hơn, còn những người phương trưởng, thành đạt, thì mặc nhiên coi đó là hoàn toàn bình thường...

Các ngày giỗ chạp tụ tập đại gia đình, thì nhà nào đứng ra làm cứ tự làm chủ động, các anh em con cháu tụ về tùy tâm kính lễ, hương hoa trà quả ... như nào cũng được...tuyệt đối không chia sẻ, phân bổ đóng góp (Cụ có di nguyện dặn lại nhiều lần từ khi còn khoẻ mạnh: giỗ chạp hoàn toàn tự nguyện, làm chung hay làm riêng hoàn toàn do các con tự thống nhất không phân biệt trưởng thứ lớn bé, giàu làm kép hẹp làm đơn, tuyệt đối không phân bổ chia phần đóng góp)

Nói chung, Nếp nhà là do các đời cùng chung tay vun vén gìn giữ các Cụ ạ

hưvô

Xe lăn
Em cảm ơn Cụ, Phúc nhà Cụ ạ, ngầm chảy từ Đời trước đến đời sau

Nói về chia của cải phải công bằng thì con cái mới đoàn kết, thì có lẽ Đại gia đình em cũng khá ngoại lệ
Bố em có số nhà ít hơn nhiều so với số con
Cụ ra đi và để lại nhà cửa theo ... thực tế sử dụng, hoàn cảnh của các con, và thực tế là có người được, có người không được 1 đồng nào

Nhưng Cụ ra đi đã gần 20 năm rồi, nhưng Đại gia đình em thì vẫn quây quần như vậy...

Những người được nhà của Cụ là những người kinh tế yếu hơn, hoàn cảnh khó hơn, còn những người phương trưởng, thành đạt, thì mặc nhiên coi đó là hoàn toàn bình thường...

Các ngày giỗ chạp tụ tập đại gia đình, thì nhà nào đứng ra làm cứ tự làm chủ động, các anh em con cháu tụ về tùy tâm kính lễ, hương hoa trà quả ... như nào cũng được...tuyệt đối không chia sẻ, phân bổ đóng góp (Cụ có di nguyện dặn lại nhiều lần từ khi còn khoẻ mạnh: giỗ chạp hoàn toàn tự nguyện, làm chung hay làm riêng hoàn toàn do các con tự thống nhất không phân biệt trưởng thứ lớn bé, giàu làm kép hẹp làm đơn, tuyệt đối không phân bổ chia phần đóng góp)

Nói chung, Nếp nhà là do các đời cùng chung tay vun vén gìn giữ các Cụ ạ
vầng, như nãy em có mạn phép phát biểu là cũng do cc bề trên mà ra cả

TUCSON9389

Xe điện
Câu này em không cho là đúng. Nó chỉ là một kiểu suy nghĩ ngu dốt, và độc hại. Bố mẹ ntn thi anh em vẫn anh em trong gia đình. Còn sự việc ko chia sẻ đó là do cách các con sống không hòa... Cái câu kiểu như này nó lan tràn chỉ thể hiện sự ích kỷ của số ít, cố gắng lấp liếm cái ích kỷ bản thân để giải thích bằng 1 câu kiểu này. Rất đáng ghét.
nói thì dễ cụ ạ. và mong muốn thì ai cũng mong muốn tốt đẹp, gắn bó và hòa thuận cả.
trường hợp em đây, cũng mong muốn ae gắn kết, nhưng khổ nỗi là tính cách của các anh chị thì mỗi người một kiểu, cái tôi của mình nó to đùng đùng ấy cơ. e chán chả muốn chọn cách kết nối. ai sống theo cuộc sống của người đó thôi và các anh chị đều lớn cả rồi (em là út ). giờ chỉ còn mẹ thì em cố để cho bà vui vẻ, còn sau này e cũng sống theo cách của mình

hiepchiken82

Xe tăng
cụ hoàn cảnh khá giống e, nhưng e ngược lại từ hồi bố e mất, anh chị em gắn kết nhau hơn, vì trc bố e như cái cột trụ lớn trong nhà, mọi việc ô đều gánh vác, giờ anh chị em phải đoàn kết để lấp cái khoảng trống đó lại.

xe đạp Japan

Xe tăng
dạ vâng . Địa lý em nghĩ 1 phần . vì lúc bố em còn sống anh chị em có người ở xa ở gần tháng quay quần 1 lần . Giờ có ông cả , chú út ở gần nhau mà cả tháng ko sang nhà nhau. Em thì ở xa
Chắc do bác cả và chú út bận làm ăn chăng ?.

nozinomuo

Xe tải
E vào hóng, cá nhân em thấy nó như quy luật của cs vậy, bm chính là sợi dây kết nối con cái trong gia đình, khi các cụ già mất đi thì những đứa con lại là gốc trong những nhánh mới lo toan chăm bón gắn kết chúng, để duy trì qh ace như khi bm còn là khó và phụ thuộc vào từng người, hoàn cảnh, tư duy...

Phuongntk

Xe tải
nói thì dễ cụ ạ. và mong muốn thì ai cũng mong muốn tốt đẹp, gắn bó và hòa thuận cả.
trường hợp em đây, cũng mong muốn ae gắn kết, nhưng khổ nỗi là tính cách của các anh chị thì mỗi người một kiểu, cái tôi của mình nó to đùng đùng ấy cơ. e chán chả muốn chọn cách kết nối. ai sống theo cuộc sống của người đó thôi và các anh chị đều lớn cả rồi (em là út ). giờ chỉ còn mẹ thì em cố để cho bà vui vẻ, còn sau này e cũng sống theo cách của mình
Em là dâu nhưng muốn anh em nhà ck đoàn kết. K bỏ được nên em muốn đoàn kết để khi gặp nhau vui vẻ thật sự, k muốn mua mặt sống giả tạo nhưng đâu có đc. Mang cho thứ gì, cho tiền thì vui vẻ được một lúc rồi lại mặt nặng mày nhẹ. Em bảo ck là tiền em k tiếc nhưng thái độ đấy em ngại k muốn đến. Sợ chứ k phải ngại nữa nhưng ông ck em vẫn cứ muốn anh em tình cảm. Ck em cũng biết thế nên cứ đẩy cho em đi. Mệt mỏi

helios

Xe tải
Hụt hẫng nhưng cũng là lẽ thường. Trưởng thành và tách bầy gần như là quy luật của các loài mà cụ

TUCSON9389

Xe điện
Em là dâu nhưng muốn anh em nhà ck đoàn kết. K bỏ được nên em muốn đoàn kết để khi gặp nhau vui vẻ thật sự, k muốn mua mặt sống giả tạo nhưng đâu có đc. Mang cho thứ gì, cho tiền thì vui vẻ được một lúc rồi lại mặt nặng mày nhẹ. Em bảo ck là tiền em k tiếc nhưng thái độ đấy em ngại k muốn đến. Sợ chứ k phải ngại nữa nhưng ông ck em vẫn cứ muốn anh em tình cảm. Ck em cũng biết thế nên cứ đẩy cho em đi. Mệt mỏi
chả hiểu sao cứ phải xấu tính thế ko biết.
ô anh em cũng xấu tính (hihi, e kể đây cũng chả ai biết em là ai). a ấy không ưa bà chị thứ 3, con gái chị ấy lấy chồng ở miền nam ra chơi, bác cũng xoi mói là đi mấy năm như thế mà chả có quà gì cho các bác cả, ý bác là kẹt xỉn giống mẹ. em bảo cháu nó còn khó khăn (cũng chỉ ra trường được mấy năm, lấy chồng và sinh con) nên nó có tiền để mua vé về thăm bà và bác là tốt rồi.

Phuongntk

Xe tải
chả hiểu sao cứ phải xấu tính thế ko biết.
ô anh em cũng xấu tính (hihi, e kể đây cũng chả ai biết em là ai). a ấy không ưa bà chị thứ 3, con gái chị ấy lấy chồng ở miền nam ra chơi, bác cũng xoi mói là đi mấy năm như thế mà chả có quà gì cho các bác cả, ý bác là kẹt xỉn giống mẹ. em bảo cháu nó còn khó khăn (cũng chỉ ra trường được mấy năm, lấy chồng và sinh con) nên nó có tiền để mua vé về thăm bà và bác là tốt rồi.
Anh chị em nhà ck em tập hợp cùng nhau mua các thứ đến ăn cũng chỉ có 2 là 1 ngày tết và một ngày giỗ trong một năm thôi, có 2, 3 mâm mà vk con anh cứ lầm bầm bày ra mệt người, suốt ngày ăn với uống. Mấy chị gái đến làm hết, vk ông anh vụng ko biết làm mà cứ ko muốn cho anh em hội ngộ nhau. Kỳ cục lắm cụ ạ. Đấy là vẫn còn bố ạ