[Funland] Khám phá robot khủng đang khoan ngầm dưới lòng Hà Nội

Arm

Xe hơi
em không có ý gì đâu, nhưng phóng sự chỉ có mỗi cảnh pv đứng nói chuyện với kỹ sư thì có "thấy" gì đâu.
vụ này làm em nhớ đền ngày xưa em trên TV có chương trình nói về việc đào Đường hầm eo biển Manche, ấn tượng nhất việc 2 cỗ máy tự đào chỗ chôn mình sau khi hoàn thành nhiệm vụ :D

Dành cho bác nào quan tâm đến đoạn tàu ngầm từ Cầu Giấy sang Ga Hà Nội và tò mò vụ robot khoan ngầm thế nào thì mời các bác xem video này,
Chúc cho những kỹ sư được an toàn trong công việc, chúc cho sự thịnh vượng về hạ tầng ở Việt Nam.

Bebon

Xe tăng
Để các cụ bộ đội công binh nhà mình đào thủ công ngay từ đầu thì chắc giờ làm đến Bắc Ninh rôi!

Grandtouring

Xe điện
em không có ý gì đâu, nhưng phóng sự chỉ có mỗi cảnh pv đứng nói chuyện với kỹ sư thì có "thấy" gì đâu.
vụ này làm em nhớ đền ngày xưa em trên TV có chương trình nói về việc đào Đường hầm eo biển Manche, ấn tượng nhất việc 2 cỗ máy tự đào chỗ chôn mình sau khi hoàn thành nhiệm vụ :D
Có 1 máy đào từ hướng Anh "bị chôn" thôi. Còn máy bên Pháp thì được tháo dỡ sau khi hoàn thành nhiệm vụ.

• Vodka
Reactions: Arm

Arm

Xe hơi
Có 1 máy đào từ hướng Anh "bị chôn" thôi. Còn máy bên Pháp thì được tháo dỡ sau khi hoàn thành nhiệm vụ.
vâng cảm ơn cụ đính chính, em ko nhớ chính xác chi tiết ấy. chỉ nhớ phóng sự nói con máy đào tự đào chỗ chôn mình ngay bên cạnh.

cairong_2011

Xe container
Yên tâm và lạc quan đi các cụ. Theo em tầm cũng phải 1 nhiệm kỳ nữa mới xong. Vì đòa xong có phải là lắp ray chạy được đâu. Còn ga ngầm trên tuyến, nghe nói đã thi công được mấy chục % nhưng thực sự em chưa thấy có một phóng sự nào xem hình hài các ga ngầm đó như thế nào ?

nsh

Xe tăng
Cháu thấy nhiều cụ comment hơi thiếu tinh thần xây dựng.
Theo cháu, với khoảng 1,5 năm mà đào xong tuyến này thì quá nhanh và tuyệt vời rồi, vì sau khi đào xong là vỏ hầm cũng được ghép hoàn thiện. Như vậy, công việc chính của tuyến đã xong, nhà thầu chỉ hoàn thiện nội thất nhà ga, lắp đặt thiết bị là xong rồi.
Như vậy, ở HN tuyến Nhổn - Ga HN là tạm ổn rồi, các anh "ở trển" mau sớm đẩy nhanh tuyến số 1 do dân được nhờ. Giải quyết được tuyến số 1 là bộ mặt HN thay đổi hoàn toàn.

Hacking

Xe tăng
Theo cháu, với khoảng 1,5 năm mà đào xong tuyến này thì quá nhanh và tuyệt vời rồi, vì sau khi đào xong là vỏ hầm cũng được ghép hoàn thiện. Như vậy, công việc chính của tuyến đã xong, nhà thầu chỉ hoàn thiện nội thất nhà ga, lắp đặt thiết bị là xong rồi.
Như vậy, ở HN tuyến Nhổn - Ga HN là tạm ổn rồi, các anh "ở trển" mau sớm đẩy nhanh tuyến số 1 do dân được nhờ. Giải quyết được tuyến số 1 là bộ mặt HN thay đổi hoàn toàn.
cụ có bị nhầm không, đang dồn tiền cho tuyến số (2) mà? số (1) còn khướt mùa, còn phải sau số (5)

nsh

Xe tăng
cụ có bị nhầm không, đang dồn tiền cho tuyến số (2) mà? số (1) còn khướt mùa, còn phải sau số (5)
mình không nhầm đâu
Ý là tuyến số 2 này tạm ổn rồi. Ở HN đang nhức nhối về hạ tầng, cảnh quan là liên quan tuyến số 1 thôi. Còn tuyến số 5 là anh Vova anh ý lobby nhiều để làm tuyến này, anh ý "nhắm" lô đất dọc tuyến mà thôi. Tuyến số 5 chả giải quyết được gì cho nhu cầu đi lại của thành phố.

fallingwater

Xe tăng
mình không nhầm đâu
Ý là tuyến số 2 này tạm ổn rồi. Ở HN đang nhức nhối về hạ tầng, cảnh quan là liên quan tuyến số 1 thôi. Còn tuyến số 5 là anh Vova anh ý lobby nhiều để làm tuyến này, anh ý "nhắm" lô đất dọc tuyến mà thôi. Tuyến số 5 chả giải quyết được gì cho nhu cầu đi lại của thành phố.
Cụ chém hơi quá đà. Hiện nay điểm đầu ĐL Thăng Long là hầm chui Trung Hòa là điểm đen về tắc đường. Nếu có tuyến số 5 và tuyến này thông với tuyến số 3 (Nhổn-ga HN) thì sẽ giải quyết được điểm tắc này và giảm tải trục Nguyễn Chí Thanh/ Trần Duy Hưng. Ngoài ra Tuyến số 5 sẽ thúc đẩy việc chyển các trường ĐH lên Hòa Lạc, việc này rất cần thiết để giảm ấp lực chung cho GT HN.

Matxech

Xe container
Yên tâm và lạc quan đi các cụ. Theo em tầm cũng phải 1 nhiệm kỳ nữa mới xong. Vì đòa xong có phải là lắp ray chạy được đâu. Còn ga ngầm trên tuyến, nghe nói đã thi công được mấy chục % nhưng thực sự em chưa thấy có một phóng sự nào xem hình hài các ga ngầm đó như thế nào ?
Hồi con bé nhà mình học cấp 2 mình bảo
Cố thi vào cnn đi học cho nhàn
Bh nó sắp xong đh mà mới bắt đầu đào ngầm

AKAN_N

Xe buýt
Từ lúc thằng nhà em bé tí mà bây h nó học cấp 2 rồi mà vẫn chưa đào được 100m

thichlexus

Xe điện
Đoạn đi ngầm chắc phải điều hướng sao không qua chân móng nhà cao tầng các cụ nhỉ, chứ không gây sụt lún thì cũng đau đầu phết

Hacking

Xe tăng
Đoạn đi ngầm chắc phải điều hướng sao không qua chân móng nhà cao tầng các cụ nhỉ, chứ không gây sụt lún thì cũng đau đầu phết
họ tính hết rồi mà bác, thế nên mới muộn mất mấy năm :D.

The Silent

Xe tăng
View attachment 8704919

Năm 2020 đã lắp ráp máy đào hầm, chỉ vì dính cái nhà ở Văn Miếu (theo báo chí đăng) mà delay hơn 3 năm, nếu đúng kế hoạch thì giờ cũng khoan xong đường hầm rồi.
Kiếm cái cớ gì đổ lỗi to to 1 tí nó mí xứng tầm cụ ạ. Nghe cái cớ này nó lãng xẹc. Cụ tin không? Em chả tin.

Tuongtien1977

Xe điện
99% thì 5 năm nhưng 1% khéo cũng phải 3 năm cụ ạ

XSim

Xe container
Nói ngắn gọn nguyên nhân của cái sự chậm trễ thi công đoạn ngầm là gì các cụ nhỉ? Nếu vướng móng công trình hiện hữu thì chẳng lẽ bên đo đạc trắc địa không làm kỹ trước khi lên phương án thi công?