[Funland] khai sinh cho con đòi hỏi quê quán của bố ở sổ hộ khẩu và chứng minh thư trùng nhau

trungduong2211

Xe điện
em lấy vợ, mua nhà ở riêng, tách sổ hộ khẩu riêng (trước hộ khẩu của e trong sổ nhà bố)
nhưng em vẫn chưa đổi chứng minh thư (chưa cập nhật HKTT trên CMT theo sổ mới của em)
Thì tí đi khai sinh cho con, có dính trg hợp như cụ chủ k ạ?

Thay thì e vẫn phải thay rồi, nhg mà chưa có thời gian đi các cụ ak :D
Cụ biết phân biệt quê quán với nơi thường trú, nơi ở thì sẽ không đặt ra câu hỏi ấm ớ thế này

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại luật quốc tịch đi bác
Quê quán là nơi sinh của bố
Nguyên quán là quê quán của bố
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Khi người ta kêu khai thì không chịu khai, hoặc là không muốn khai đúng
May quá, có bác thuộc luật.
Tôi không rõ bác cho rằng : "Quê quán là nơi sinh của bố và Nguyên quán là quê quán của bố", là bác dẫn từ Luật nào?

Tôi xem trên link Luật Việt nam . vn (https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/cach-phan-biet-nguyen-quan-va-que-quan-570-20302-article.html)
họ dẫn cả khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014
bẩu rằng: "Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh ".
Tốt rồi, ta tạm thỏa thuận là Mr Papa.
Giờ, "Quê quán của cá nhân" = "Quê quán của Papa" = "Quê quán của cụ tổ 2 đời" = "Quê quán của cụ tổ 3 đời" = ..... = "Quê quán của cụ tổ 30 đời" = ....

Còn "Quê quán của cụ tổ 30 đời" ở chỗ mô???
Cạnh Quê quán vua Hùng chăng?

Zemakic

Xe hơi
Bảo vợ ra khai, ông bà, ai mà chả được.tham khảo trên mạng ý

Mraaa

Xe tăng
Trên cái cuốn được cho là Sổ hộ khẩu, mà tôi đang có, tôi tìm toét cmn mắt, không ra được cái Quê quán là cái chết tiệt gì, bác ạ.

Bù lại, nguyên quán thì ghi to phạc.
Và thành thật là tôi không hiểu nó là cái gì.
Quê quán và nguyên quán được hiểu là 1. Cụ không hiểu thì chắc ngày xưa học cũng kém.

Cách dùng quê quán hay nguyên quán được sử dụng khác nhau trên từng giấy tờ và từng thời kỳ, hoặc từng địa phương. Nhưng cơ bản ý nghĩa không có gì thay đổi.

keyon

Xe tăng
Tài nhỉ, quê quán mà lệch được @-)
em hỏi cụ 1 chút em ghi theo quê quán bố em, bố em sinh ở hà nội, em sinh hà nội, vậy con em ghi quê quán như nào cho chuẩn. Hiện trong sổ hộ khẩu con em có ghi quê quán hà nội vì ghi theo giấy khai sinh, có sai gì không cụ

Chỉnh sửa cuối:

Trục

Xe ba gác
Đến số sổ hộ khẩu mà CA HN vẫn hiểu sai từ nhiều năm.
Giờ số sổ hộ khẩu phải là dòng bên dưới sổ, ứ phải số đánh thứ tự trên phôi như trước. ;)

Trục

Xe ba gác
em hỏi cụ 1 chút em ghi theo quê quán bố em, bố em sinh ở hà nội, em sinh hà nội, vậy con em ghi quê quán như nào cho chuẩn.
Ca này thì lại tùy Quận hiểu như nào. ;))
Có quận đồng ý ghi Quê cháu nội theo nơi sinh của Ông, nhưng Quận khác thì bảo, Quê cháu nội phải là Nguyên quán của ông nội, có nghĩa là Quê quán của Ông Nội, ác liệt phết Cụ ạ.

keyon

Xe tăng
Ca này thì lại tùy Quận hiểu như nào. ;))
Có quận đồng ý ghi Quê cháu nội theo nơi sinh của Ông, nhưng Quận khác thì bảo, Quê cháu nội phải là Nguyên quán của ông nội, có nghĩa là Quê quán của Ông Nội, ác liệt phết Cụ ạ.
đợt rồi em khai hộ khẩu điện tử, em công an hộ khẩu cứ bảo cả tuần sao anh không khai được, em cũng ngại nhưng đến hơn 40 nhưng nhiều chỗ không biết khai như nào phải ra nghĩa trang mới khai chuẩn được, hì

Trục

Xe ba gác
đợt rồi em khai hộ khẩu điện tử, em công an hộ khẩu cứ bảo cả tuần sao anh không khai được, em cũng ngại nhưng đến hơn 40 nhưng nhiều chỗ không biết khai như nào phải ra nghĩa trang mới khai chuẩn được, hì
Em hơn hai năm trước đi làm khai sinh 3in1 cho F1, cán bộ automatic làm, chả phải khai gì.
Nếu giấy khai sinh F1 nhà cụ chấp nhận Quê quán HN, thì hồ sơ sau này là đúng hoàn toàn, khớp với sổ hộ khẩu, cụ yên tâm.

TieuFu

Xe container
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Quê quán là nơi sinh (/quê) của bố mẹ cụ nhá ! rắc rối là từ cái hướng dẫn như ccc. Vì thực ra tế có trường hợp sinh ra không biết bố là ai thì khai sinh thế mẹ nào được ( nếu cứ đòi quê bố ), vậy nên nó mới có cái (bố hoặc mẹ) đấy. Nhưng lại chỉ ghi vậy thôi nên lúc thì khai quê bố ( không sai ) lúc thì khai quê mẹ ( cũng không sai nốt ) nên sẽ có trường hợp như vậy !!

TieuFu

Xe container
Quê quán và nguyên quán được hiểu là 1. Cụ không hiểu thì chắc ngày xưa học cũng kém.

Cách dùng quê quán hay nguyên quán được sử dụng khác nhau trên từng giấy tờ và từng thời kỳ, hoặc từng địa phương. Nhưng cơ bản ý nghĩa không có gì thay đổi.
Cụ chê hơi vội ! Trong nhiều hồ sơ trước đây, kể cả khai CMT vẫn đòi ghi cả quê quán và nguyên quán, vì vậy không phải quê quán = nguyên quán !

Koka2015

Xe tăng
May quá, có bác thuộc luật.
Tôi không rõ bác cho rằng : "Quê quán là nơi sinh của bố và Nguyên quán là quê quán của bố", là bác dẫn từ Luật nào?

Tôi xem trên link Luật Việt nam . vn (https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/cach-phan-biet-nguyen-quan-va-que-quan-570-20302-article.html)
họ dẫn cả khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014
bẩu rằng: "Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh ".
Tốt rồi, ta tạm thỏa thuận là Mr Papa.
Giờ, "Quê quán của cá nhân" = "Quê quán của Papa" = "Quê quán của cụ tổ 2 đời" = "Quê quán của cụ tổ 3 đời" = ..... = "Quê quán của cụ tổ 30 đời" = ....

Còn "Quê quán của cụ tổ 30 đời" ở chỗ mô???
Cạnh Quê quán vua Hùng chăng?
Tính từ thời thành lập nước Việt Nam dân chủ cộng hòa năm 1945 thôi cụ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào
Cụ đợi đi. Sắp bỏ sổ hộ khẩu rồi. :D

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em ghét nhất là cái bọn xxx ghi hộ khẩu quê quán hay nơi sinh... chỉ nhõn tỉnh huyện. Trong khi giấy tờ đi kèm khai rất chi tiết từ cấp xã. Hoặc ghi ngày tháng năm sinh chỉ ghi năm trong khi khai đầy đủ từ ngày
Rồi cũng chính cái bọn ấy đến khi làm lại sổ, làm CCCD lại giở ra hoành nhau. Mệt mỏi, tốn kém. Cứ như nó cố ý.
Nhà em làm sổ HK. Hôm nhận ngan già nhà em k biết đoạn này. Em sơ ý quên dặn. Cầm sổ về nhà. Em xem thì quê quán F1 lại ghi thiếu cấp xã mà giấy khai sinh kẹp cùng hồ sơ đầy đủ. Lên hỏi để sửa thì thủ tục quá lằng nhằng chưa làm kịp. Nhưng cũng phải làm chứ sau đi làm CCCD nó còn oải nữa.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Có thể trong quá trình biến đổi tách ghép xã, huyện, tỉnh này kia nên Nơi sinh trên Hộ khẩu Cụ ấy chưa đi đổi lại nên bị lệch so với CMND/CCCD.
Nếu do tách ghép thì cq nó auto hiểu, ông già mình quê ở cmnd vẫn là Hà Nam Ninh, hộ khẩu thì NB nhưng chưa ai thắc mắc cả

vihali

Xe container
Nói như cái đỏ thì quê quán của các đời trong 1 dòng sẽ khác nhau vì đời trước sinh ra ở nhiều nơi khác nhau (1)

Theo cái xanh thì nguyên quán = quê quán bố mà theo (1) thì có thể khác nhau.

Từ đó suy ra cả nguyên quán, quê quán sẽ thay đổi theo các đời.

Nghe đã ko logic rồi cụ.

Anhnv3

Xe buýt
Trước kia khai tầm bậy thì giờ phải khai lại cho đúng là phải rồi
Thắc mắc gì nữa, phải biết tôn trọng chính quyền chứ
Khi cho tự khai thì cứ thích khai sai, khai gian dối, đến khi gặp chuyện thì kêu
Cụ nói thế ko phải rồi, VN tách nhâpj ko biết bao nhiêu lần cụ có biết Ba vì có bn lần tách nhập về HN ko? E cmt đầu là Vinh Phú sau tách ra thành Phú Thọ riêng xã e ở cầu Việt Trì thì xã tách đôi 2 bên 2 tỉnh có cùng tên 1 xã.