[Funland] khai sinh cho con đòi hỏi quê quán của bố ở sổ hộ khẩu và chứng minh thư trùng nhau

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Không phải như cụ nghĩ đâu.. lại mắng oan người khác.. trường hợp này rất nhiều.
Làm CMT hồi nhỏ ghi nguyên quán = quê bố.
Lớn lên tách hộ khẩu ghi quê quán quê mẹ.
Trên lý thuyêt quê quán bố = quê quán mẹ về pháp lý không hơn không kém... có giá trị như nhau.
Sau này mới thấy lệch CMT quê bố, Sổ hộ khẩu quê mẹ... cái này đưa cho hộ tịch lên quận làm... thấy bảo khó khá lằng nhằng.
Về mặt pháp lý nguyên quán bố hay mẹ đều có giá trị pháp lý như nhau. Nhưng chỉ được chọn 1, và đã chọn rồi thì phải thống nhất.
Giống như về mặt pháp lý con cái hoàn toàn có quyền theo họ mẹ là và đặt tên theo họ mẹ là Vừ A Dính, nhưng đã lấy họ mẹ thì luôn luôn họ Vừ, chứ không thể đến 1 giấy tờ khác lại họ Vàng A Dính và bảo bố tôi họ Vàng được.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại luật quốc tịch đi bác
Quê quán là nơi sinh của bố
Nguyên quán là quê quán của bố

Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Khi người ta kêu khai thì không chịu khai, hoặc là không muốn khai đúng
Luật không quy định cứng nhắc như vậy. Nếu quy định cứng là theo bố thì những người không cha sẽ lấy quê ở đâu?
Mà "quê quán chưa chắc đã là nơi sinh của bố đâu" nhé!

chẳng có tên

Xe tăng
vâng em nghĩ cầm cả cái hk cũ và hộ khẩu mới ra quận họ đính chính là xong!? hoặc tư pháp phường họ đối chiếu rồi làm khai sinh theo cái hk mới@? em thấy phường Yên Hòa cũng dễ ko khó lắm đâu cụ!?
Em thấy 1 cửa ở phường Yên Hòa cũng được mà cụ! Hướng dẫn cũng tânj tình cụ thể lắm! Thời buổi này không ai gây khó dễ mấy cái thủ tục HC đâu cụ ạ ! Chỉ khi giấy tờ mình thiếu , hoặc chưa chuẩn thì mới phải đi lại nhiều để điều chỉnh thôi

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào
Cách đơn giản nhất là cụ cầm hộ khẩu ra làm lại chứng minh thư, để thông tin CMT mới trùng hộ khẩu.

ca_kiem

Xe container
Về mặt pháp lý nguyên quán bố hay mẹ đều có giá trị pháp lý như nhau. Nhưng chỉ được chọn 1, và đã chọn rồi thì phải thống nhất.
Giống như về mặt pháp lý con cái hoàn toàn có quyền theo họ mẹ là và đặt tên theo họ mẹ là Vừ A Dính, nhưng đã lấy họ mẹ thì luôn luôn họ Vừ, chứ không thể đến 1 giấy tờ khác lại họ Vàng A Dính và bảo bố tôi họ Vàng được.
bản thân em đang bị dính đây nè.. CMT thì làm từ ngày xưa cách đây vài chục năm... còn tách khẩu Bà già làm... mà tách khẩu bà già làm quê quán thành quê bà già... gọi Hộ tịch lên đưa tiền làm lại... nó bảo chịu.. cái này nhà em không liên quan gì đến họ tên gì cả.. tưởng lên đính chính được.. nó bảo không đc

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
bản thân em đang bị dính đây nè.. CMT thì làm từ ngày xưa cách đây vài chục năm... còn tách khẩu Bà già làm... mà tách khẩu bà già làm quê quán thành quê bà già... gọi Hộ tịch lên đưa tiền làm lại... nó bảo chịu.. cái này nhà em không liên quan gì đến họ tên gì cả.. tưởng lên đính chính được.. nó bảo không đc
Thì đó là do nhà cụ làm lại, khai không thống nhất.

enhat4ever

Xe tăng
Vụ này em thấy hài vl luôn, chả hiểu chủ thớt vô tâm hay có vấn đề gì với nguyên quán hay đơn vị làm giấy tờ tắc trách/mất dạy?

Mr.Alo

Xe lăn
Theo họ ai thì bắt buộc ghi nguyên quán theo người đó mà cụ

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Theo họ ai thì bắt buộc ghi nguyên quán theo người đó mà cụ
Thì em ví dụ là để thấy rằng được chọn, nhưng đã chọn thì không thay đổi được nữa.

Maus

Xe điện
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Ối giời ơi, thế thì tôi cũng chịu mấy ông hộ tịch.

Ông nội bà nội tôi ở Hà Nội, vào Sài Gòn năm 1935 rồi sinh bố tôi. Bố tôi sinh ở SG, lấy vợ SG và sinh tôi ở SG. Tôi sinh ở SG, lấy vợ SG rồi sinh 3 cu con ở SG.

Thế mà trên giấy tờ, nguyên quán của tôi và cả 3 đứa cu con vẫn Hà Nội.

ca_kiem

Xe container
cụ là cao nhân phương nào xin chỉ điểm rõ cho em '' Xem lại luật quốc tịch đi bác'' là xem chỗ nào ợ.
Cụ có nhầm luật quốc tịch với khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 nếu nhầm thì đừng nói linh tình
Trong luật hộ tịch ghi rõ:

- Quê quán = Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh= khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014
Còn điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
- ghi rõ : Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại

...
Bộ XXX sử dụng nguyên quán trong các giấy tờ về cư trú như Sổ hộ khẩu, Bản khai nhân khẩu, Giấy chuyển hộ khẩu… và chứng minh nhân dân. Còn quê quán được Bộ Tư pháp dùng trong Giấy khai sinh.
Tuy nhiên, ngay chính XXX cũng không có sự đồng nhất trong việc dùng 2 thuật ngữ này. Cụ thể,
- Từ ngày 20/01/2011, Thông tư 52/2010/TT-BCA có hiệu lực, trên sổ hộ khẩu mục nguyên quán được thay bằng quê quán;
- Từ ngày 28/10/2014, mục quê quán được đổi lại là nguyên quán theo Thông tư 36/2014/TT-BCA.
Luật lá thông tư luật lệ cụ còn chưa rành sai bét nhè đọc không hết cụ còn chê ai ...
Cụ bịa ra câu này ở đâu xin cho c trích dẫn ( Quê quán là nơi sinh của bố; Nguyên quán là quê quán của bố)

hieukon

Xe container
vâng em nghĩ cầm cả cái hk cũ và hộ khẩu mới ra quận họ đính chính là xong!? hoặc tư pháp phường họ đối chiếu rồi làm khai sinh theo cái hk mới@? em thấy phường Yên Hòa cũng dễ ko khó lắm đâu cụ!?
nói chung là thủ tục hành chính bây giờ bớt hành cho dân rồi cụ ak.
Trc e đi tách khẩu, cũng k vòi vĩnh, gây khó khăn, hay gợi ý gì cả.
20k chờ 2 tuần là ra sổ.

Bh e làm lại thì sẽ ra thẻ căn cước công dân.
Muốn làm từ lâu mà ngại thủ tục liên quan đến ngân hàng, .....

f40fd

Xe điện
nói chung là thủ tục hành chính bây giờ bớt hành cho dân rồi cụ ak.
Trc e đi tách khẩu, cũng k vòi vĩnh, gây khó khăn, hay gợi ý gì cả.
20k chờ 2 tuần là ra sổ.

Bh e làm lại thì sẽ ra thẻ căn cước công dân.
Muốn làm từ lâu mà ngại thủ tục liên quan đến ngân hàng, .....
Ngân hàng thì cụ cầm cái cmt cũ và thẻ cccd mới ra bảo họ cập nhật được mà. Nhưng nếu cụ nhiều tiền quá gửi cả chục ngân hàng khác nhau thì cũng mệt đấy 😉

hieukon

Xe container
Ngân hàng thì cụ cầm cái cmt cũ và thẻ cccd mới ra bảo họ cập nhật được mà. Nhưng nếu cụ nhiều tiền quá gửi cả chục ngân hàng khác nhau thì cũng mệt đấy 😉
e có 1bank thôi ạ :D
cố gắng hnao xách mông ra quận làm lại cụ ak

Old blade

Xe buýt
Làm căn cước công dân đi bác, một lần cho xong chuyện, có căn cước rồi ra ngân hàng điều chỉnh thông tin đơn giản mà

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chính là dùng mấy cái cụm từ: quê quán, nguyên quán, trú quán này đâm ra loạn.
Đến ofer trên thông thiên văn, dưới tường địa lý mà vẫn chưa hiểu.
Thà cứ diễn nôm: Nơi sinh của bố (mẹ), Quê gốc bố (mẹ), Nơi ở của bố (mẹ). Nó đỡ nhầm đi bao nhiêu.

revolutions

Xe buýt
Em ở tỉnh lẻ, lên xã cán bộ chỉ hỏi con cái nhà ai rồi đưa cho mẫu điền thông tin là xong :D

Cún em

Xe buýt
Không phải như cụ nghĩ đâu.. lại mắng oan người khác.. trường hợp này rất nhiều.
Làm CMT hồi nhỏ ghi nguyên quán = quê bố.
Lớn lên tách hộ khẩu ghi quê quán quê mẹ.
Trên lý thuyêt quê quán bố = quê quán mẹ về pháp lý không hơn không kém... có giá trị như nhau.
Sau này mới thấy lệch CMT quê bố, Sổ hộ khẩu quê mẹ... cái này đưa cho hộ tịch lên quận làm... thấy bảo khó khá lằng nhằng.
ô hô, giống hệt em cụ ạ. Em sổ hộ khẩu thì ghi quê bố, CMND và giấy khai sinh thì ghi quê mẹ (là nơi sinh ra và lớn lên). Hiện các giấy tờ khác em đều khai theo quê mẹ (là chỗ ở hiện nay) nhưng mà chưa thấy gặp rắc rối gì. Các con em thì em cũng khai theo quê mẹ luôn. (quê bố em giờ không còn ai là anh em trong vòng 4 đời, kị em độc đinh, cụ em độc đinh, ông em độc đinh, bố em độc đinh)

LeHoang_Tx

Xe điện
Quản lý con người theo chủ nghĩa lý lịch ở mức văn hóa làng xã thì cần dùng quê quán.
Xã hội hiện đại có cần thiết mục quê quán nữa hay không?

JasonNghia

Xe điện
Em cũng dính vụ HK và CMT lệch quê thế này, đi khai sinh cho con bé nhà em bị trên phường củ hành, em về làm cái giấy thỏa thuận cho cháu theo quê mẹ để được HK HN cho nó nhanh, chứ theo quê quán của e trên HK thì đến đời e còn chẳng biết là ở đâu :D