[Funland] khai sinh cho con đòi hỏi quê quán của bố ở sổ hộ khẩu và chứng minh thư trùng nhau

Muon_biet

Xe cút kít
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào
Lỗi tại cụ thích...nhiều quê!

Muon_biet

Xe cút kít
Xem lại luật quốc tịch đi bác
Quê quán là nơi sinh của bố
Nguyên quán là quê quán của bố
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Khi người ta kêu khai thì không chịu khai, hoặc là không muốn khai đúng
Cụ nói đúng, nhiều cụ ở tỉnh về Hà Nội sinh sống và có nhà ở Hà Nội lại thích quê quán...Hà Nội.

Mr met

Xe tăng
nói chung là thủ tục hành chính bây giờ bớt hành cho dân rồi cụ ak.
Trc e đi tách khẩu, cũng k vòi vĩnh, gây khó khăn, hay gợi ý gì cả.
20k chờ 2 tuần là ra sổ.

Bh e làm lại thì sẽ ra thẻ căn cước công dân.
Muốn làm từ lâu mà ngại thủ tục liên quan đến ngân hàng, .....
vâng ngân hàng thì cụ làm cái xác nhận giữa cái cũ và cái mới!? các bạn ngân hàng sẽ hướng dẫn cụ cũng nhanh thôi!? em mới phải đổi lại năm ngoái vì cmnd hết hạn!? dịch vụ công bây giờ cũng ổn hơn nhiều rồi nhất là cái món 1 cửa em thấy ổn!?

hieukon

Xe container
vâng ngân hàng thì cụ làm cái xác nhận giữa cái cũ và cái mới!? các bạn ngân hàng sẽ hướng dẫn cụ cũng nhanh thôi!? em mới phải đổi lại năm ngoái vì cmnd hết hạn!? dịch vụ công bây giờ cũng ổn hơn nhiều rồi nhất là cái món 1 cửa em thấy ổn!?
cảm ơn cụ đã tư vấn :) chúc cụ ngày mới tốt lành.

Chim ăn thịt

Xe buýt
Trước kia khai tầm bậy thì giờ phải khai lại cho đúng là phải rồi
Thắc mắc gì nữa, phải biết tôn trọng chính quyền chứ
Khi cho tự khai thì cứ thích khai sai, khai gian dối, đến khi gặp chuyện thì kêu
Cụ hơi thẳng quá nhưng đúng!

nhim bong

Xe tăng
Em dốt không biết gì để giúp cụ, chỉ biết copy paste.
Về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn.
Xin lại giấy khai sinh không phải dễ cụ, phải trình cực nhiều giấy tờ trùng nhau mới được.

tuhocmmo

Xe máy
Website
tuhocmmo.com
E đk khai sinh cho con đơt tháng 2 rồi có thấy khó khăn gì đâu nhỉ. Ra phường nó bảo vào website đăng ký. Dù số cm của e trong hộ khẩu đã khác.

wildcat74

Xe điện
Sắp bỏ sổ hộ khẩu ròii

haipvg

Xe tăng
Nhà em vừa phát hiện nhạc phụ em trên các loại giấy tờ ngày sinh không trùng khớp, vừa rồi đi làm lại cả loạt cho trùng nhau để tránh phát sinh về sau. HK, giấy khai sinh mỗi đứa ghi 1 năm khác nhau...

drchimnon

Xe tăng
Cái này đáng lẽ ở sổ bìa đỏ (2010), c.a họ đã bỏ mục phường xã rồi. Chắc vì tình hình an ninh chính trị như thế nào đó mà họ quay lại quy trình cũ.
Nhà tôi đang dùng Sổ hộ khẩu bìa đỏ đây.

Phần Nguyên quán, họ ghi Huyện + Tỉnh. Không có Xã.

Và thành thực mà nói, tôi chưa thấy ai có oánh giá và so sánh định nghĩa của Quê quán và Nguyên quán.
Cũng như lý do tại sao phải dùng 2 tiêu chí này.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Xem lại luật quốc tịch đi bác
Quê quán là nơi sinh của bố
Nguyên quán là quê quán của bố
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Khi người ta kêu khai thì không chịu khai, hoặc là không muốn khai đúng
Ồ, may quá có bác khai sáng, cảm ơn.

Luật hộ tịch chỗ tôi định cư nó viết như này:
Article 4.8: "8. Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh. "

Tạm dịch:
Quê quán của con => theo Quê quán bố hay mẹ, tùy, với 2 optiosn.
Quê quán bố mẹ (tùy) => theo quê quán ông bà nội ngoại, tùy, với 4 options.
Quê quán ông bà nội ngoại: Theo quê quán cụ ông cụ bà nội ngoại (44 options).
Quê quán ...........................: ......................... (444 options).
...
Quê quán ....: Theo ông Lạc và bà gì đó vợ ổng.

Cái nào đúng hả bác?
Link: https://luatvietnam.vn/tu-phap/luat-ho-tich-2014-91356-d1.html

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
cụ là cao nhân phương nào xin chỉ điểm rõ cho em '' Xem lại luật quốc tịch đi bác'' là xem chỗ nào ợ.
Cụ có nhầm luật quốc tịch với khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 nếu nhầm thì đừng nói linh tình
Trong luật hộ tịch ghi rõ:

- Quê quán = Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh= khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014
Còn điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
- ghi rõ : Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại

...
Bộ XXX sử dụng nguyên quán trong các giấy tờ về cư trú như Sổ hộ khẩu, Bản khai nhân khẩu, Giấy chuyển hộ khẩu… và chứng minh nhân dân. Còn quê quán được Bộ Tư pháp dùng trong Giấy khai sinh.
Tuy nhiên, ngay chính XXX cũng không có sự đồng nhất trong việc dùng 2 thuật ngữ này. Cụ thể,
- Từ ngày 20/01/2011, Thông tư 52/2010/TT-BCA có hiệu lực, trên sổ hộ khẩu mục nguyên quán được thay bằng quê quán;
- Từ ngày 28/10/2014, mục quê quán được đổi lại là nguyên quán theo Thông tư 36/2014/TT-BCA.
Luật lá thông tư luật lệ cụ còn chưa rành sai bét nhè đọc không hết cụ còn chê ai ...
Cụ bịa ra câu này ở đâu xin cho c trích dẫn ( Quê quán là nơi sinh của bố; Nguyên quán là quê quán của bố)
Thế tóm váy, Quê quán và Nguyên quán, là cái chết tiệt gì hả bác?

Vũ Khiêm

Xe tải
E đk khai sinh cho con đơt tháng 2 rồi có thấy khó khăn gì đâu nhỉ. Ra phường nó bảo vào website đăng ký. Dù số cm của e trong hộ khẩu đã khác.
Theo em thì cụ nên làm lại cho trùng nhau để sau này có việc cần liên quan, họ để ý đến lại mất thời gian.

lekimcuong

Xe tăng
cụ là cao nhân phương nào xin chỉ điểm rõ cho em '' Xem lại luật quốc tịch đi bác'' là xem chỗ nào ợ.
Cụ có nhầm luật quốc tịch với khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 nếu nhầm thì đừng nói linh tình
Trong luật hộ tịch ghi rõ:

- Quê quán = Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh= khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014
Còn điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA
- ghi rõ : Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại

...
Bộ XXX sử dụng nguyên quán trong các giấy tờ về cư trú như Sổ hộ khẩu, Bản khai nhân khẩu, Giấy chuyển hộ khẩu… và chứng minh nhân dân. Còn quê quán được Bộ Tư pháp dùng trong Giấy khai sinh.
Tuy nhiên, ngay chính XXX cũng không có sự đồng nhất trong việc dùng 2 thuật ngữ này. Cụ thể,
- Từ ngày 20/01/2011, Thông tư 52/2010/TT-BCA có hiệu lực, trên sổ hộ khẩu mục nguyên quán được thay bằng quê quán;
- Từ ngày 28/10/2014, mục quê quán được đổi lại là nguyên quán theo Thông tư 36/2014/TT-BCA.
Luật lá thông tư luật lệ cụ còn chưa rành sai bét nhè đọc không hết cụ còn chê ai ...
Cụ bịa ra câu này ở đâu xin cho c trích dẫn ( Quê quán là nơi sinh của bố; Nguyên quán là quê quán của bố)
Em xem trên báo Luật Việt Nam " "
1.Nguyên quán (điểm e khoản 2 Điều 7 Thông tư 36/2014/TT-BCA):
- Mục “Nguyên quán”: Ghi nguyên quán theo giấy khai sinh.
- Trường hợp không có giấy khai sinh hoặc giấy khai sinh không có mục này thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của ông, bà nội hoặc ông, bà ngoại.
- Nếu không xác định được ông, bà nội hoặc ông bà ngoại thì ghi theo nguồn gốc, xuất xứ của cha hoặc mẹ.
- Phải ghi cụ thể địa danh hành chính cấp xã, cấp huyện, cấp tỉnh. Trường hợp địa danh hành chính đã có thay đổi thì ghi theo địa danh hành chính hiện tại
2.Quê quán (khoản 8 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014):
- Quê quán của cá nhân được xác định theo quê quán của cha hoặc mẹ theo thỏa thuận của cha, mẹ hoặc theo tập quán được ghi trong tờ khai khi đăng ký khai sinh.

Theo đó, quê quán và nguyên quán đều được hiểu là “quê”, nguồn gốc, xuất xứ của công dân. Tuy nhiên, nguyên quán và quê quán không giống nhau hoàn toàn. Hiểu một cách đơn giản nhất:
- Nguyên quán của một người được xác định căn cứ theo nguồn gốc, xuất xứ (nơi sinh) của ông bà nội hoặc ông bà ngoại.
- Còn quê quán của một người thì xác định theo nguồn gốc, xuất xứ của cha mẹ.
Như vậy, nguyên quán được xác định sâu và xa hơn so với quê quán.

edc

Xe lăn
Ối giời ơi, thế thì tôi cũng chịu mấy ông hộ tịch.

Ông nội bà nội tôi ở Hà Nội, vào Sài Gòn năm 1935 rồi sinh bố tôi. Bố tôi sinh ở SG, lấy vợ SG và sinh tôi ở SG. Tôi sinh ở SG, lấy vợ SG rồi sinh 3 cu con ở SG.

Thế mà trên giấy tờ, nguyên quán của tôi và cả 3 đứa cu con vẫn Hà Nội.
Chỉnh là mất chuẩn. Nguyên quán tức là gốc dễ mình ở đâu, thì vẫn ở đó. Không mất gốc được.

BMZ_Z4

Xe điện
Giờ 4.0 nên cái gì nó cũng phải thống nhất.
Mà cái gốc sâu xa nhất là cái Giấy khai sinh (may giờ đã có quy định về thủ tục cấp lại)
Vậy cụ phải cấp lại Giấy khai sinh, sửa lại sổ HK và làm mới CCCD.
Xong rồi thì mới khai sinh cho cháu được.
Em nghĩ logic nó vậy

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Quê quán thông thường luôn thống nhất với tất cả mọi giấy tờ liên quan. Nó 1 phần chứng minh nhân thân của cụ. Nên không khớp thì người ta hiểu rằng nhân thân của cụ không rõ ràng. Cụ phải làm lại cho chuẩn là đúng rồi.

Việc này không chỉ làm khai sinh, mà sau này đứng tên nhà cửa xe cộ cũng không ai làm cho cụ đâu.

Nhưng lạ là quê quán trên CMND khác với hộ khẩu mà cụ không ý kiến gì từ lúc nhận giấy CMND à?
Trên cái cuốn được cho là Sổ hộ khẩu, mà tôi đang có, tôi tìm toét cmn mắt, không ra được cái Quê quán là cái chết tiệt gì, bác ạ.

Bù lại, nguyên quán thì ghi to phạc.
Và thành thật là tôi không hiểu nó là cái gì.

trungduong2211

Xe điện
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào
Trước cụ khai thế nào mà quê quán trên cmt với hộ khẩu mỗi cái một nẻo thế

m4s

Xe điện
Tài nhỉ, quê quán mà lệch được @-)