[Funland] khai sinh cho con đòi hỏi quê quán của bố ở sổ hộ khẩu và chứng minh thư trùng nhau

toannoiphet25

Xe hơi
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào

Maus

Xe điện
cái chứng minh thư của em có quê quán nó khác với sổ hộ khẩu, bây giờ đi khai sinh cho con người ta đòi phải trùng nhau, nếu không phải về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn của em, theo các cụ thì phải làm thế nào
Em dốt không biết gì để giúp cụ, chỉ biết copy paste.
Về nơi sinh để xin lại giấy khai sinh chuẩn.

provtc

Xe container
Cụ viết lại xem sao lệch lạc thế này

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Trước kia khai tầm bậy thì giờ phải khai lại cho đúng là phải rồi
Thắc mắc gì nữa, phải biết tôn trọng chính quyền chứ
Khi cho tự khai thì cứ thích khai sai, khai gian dối, đến khi gặp chuyện thì kêu
Có thể trong quá trình biến đổi tách ghép xã, huyện, tỉnh này kia nên Nơi sinh trên Hộ khẩu Cụ ấy chưa đi đổi lại nên bị lệch so với CMND/CCCD.

giangha2k3

Xe tăng
Đằng nào cũng phải sửa CMND hoặc sổ hộ khẩu, cụ đi sửa xong mang ra khai sinh cho con, thế có đơn giản hơn không? Mà em có thắc mắc sao CMND nó lệch với sổ hộ khẩu được nhỉ, vì mình phải cầm sổ hộ khẩu cho cán bộ đối chiếu với tờ khai mà.

Mraaa

Xe tăng
Quê quán thông thường luôn thống nhất với tất cả mọi giấy tờ liên quan. Nó 1 phần chứng minh nhân thân của cụ. Nên không khớp thì người ta hiểu rằng nhân thân của cụ không rõ ràng. Cụ phải làm lại cho chuẩn là đúng rồi.

Việc này không chỉ làm khai sinh, mà sau này đứng tên nhà cửa xe cộ cũng không ai làm cho cụ đâu.

Nhưng lạ là quê quán trên CMND khác với hộ khẩu mà cụ không ý kiến gì từ lúc nhận giấy CMND à?

Tiger Hunter

Xe container
Bt thì nó phải giống nhau. Của cụ nó lại khác thì 1 trong 2 cái là bậy và bg phải chứng minh cái nào đúng thì lấy cái đó thôi :))

hieukon

Xe container
em lấy vợ, mua nhà ở riêng, tách sổ hộ khẩu riêng (trước hộ khẩu của e trong sổ nhà bố)
nhưng em vẫn chưa đổi chứng minh thư (chưa cập nhật HKTT trên CMT theo sổ mới của em)
Thì tí đi khai sinh cho con, có dính trg hợp như cụ chủ k ạ?

Thay thì e vẫn phải thay rồi, nhg mà chưa có thời gian đi các cụ ak :D

Mr met

Xe tăng
em lấy vợ, mua nhà ở riêng, tách sổ hộ khẩu riêng (trước hộ khẩu của e trong sổ nhà bố)
nhưng em vẫn chưa đổi chứng minh thư (chưa cập nhật HKTT trên CMT theo sổ mới của em)
Thì tí đi khai sinh cho con, có dính trg hợp như cụ chủ k ạ?

Thay thì e vẫn phải thay rồi, nhg mà chưa có thời gian đi các cụ ak :D
của chủ thớt là lệch quê quán mà cụ ơi!?

drchimnon

Xe tăng
Như thế này cụ nhé. Em bị dính năm 2019. Nôm na là cái sổ hộ khẩu nó có bìa xanh (cũ) và bìa đỏ (mới). Bìa xanh ghi đầy đủ địa chỉ nguyên quán. Bìa đỏ chỉ ghi tỉnh ở mục nguyên quán. Rắc rối từ đây. Những ai đi làm lại CMND mà mang sổ mới (bìa đỏ) đi là C.A bắt phải ghi rõ địa chỉ cụ thể ở mục nguyên quán, ko nhớ thì phải về nguyên quán xác minh, rất lằng nhằng và mất thời gian. May mà em mang cả sổ mới lẫn cũ đi nên làm CMND trong phút mốt. Họ yêu cầu lên tầng 2 (Ba Đình) để ghi lại phần địa chỉ nguyên quán ở sổ mới (bìa đỏ).

Daisynguyen78

Xe buýt
Có thể trong quá trình biến đổi tách ghép xã, huyện, tỉnh này kia nên Nơi sinh trên Hộ khẩu Cụ ấy chưa đi đổi lại nên bị lệch so với CMND/CCCD.
Nếu có thay đổi về địa chỉ thì người ta có tờ giấy kèm theo cụ ạ. Nhà em đổi lại số nhà và tên ngõ, phường cấp cho tờ giấy chứng nhận địa chỉ mới có đóng dấu đính kèm vào sổ hộ khẩu mà

ca_kiem

Xe container
Trước kia khai tầm bậy thì giờ phải khai lại cho đúng là phải rồi
Thắc mắc gì nữa, phải biết tôn trọng chính quyền chứ
Khi cho tự khai thì cứ thích khai sai, khai gian dối, đến khi gặp chuyện thì kêu
Không phải như cụ nghĩ đâu.. lại mắng oan người khác.. trường hợp này rất nhiều.
Làm CMT hồi nhỏ ghi nguyên quán = quê bố.
Lớn lên tách hộ khẩu ghi quê quán quê mẹ.
Trên lý thuyêt quê quán bố = quê quán mẹ về pháp lý không hơn không kém... có giá trị như nhau.
Sau này mới thấy lệch CMT quê bố, Sổ hộ khẩu quê mẹ... cái này đưa cho hộ tịch lên quận làm... thấy bảo khó khá lằng nhằng.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Nếu có thay đổi về địa chỉ thì người ta có tờ giấy kèm theo cụ ạ. Nhà em đổi lại số nhà và tên ngõ, phường cấp cho tờ giấy chứng nhận địa chỉ mới có đóng dấu đính kèm vào sổ hộ khẩu mà
Đây là cháu đang nói thay đổi đơn vị Hành chính từ cấp xã (tách xã, sát nhập), huyện chứ ko phải những cái nhỏ hơn.

hieukon

Xe container
của chủ thớt là lệch quê quán mà cụ ơi!?
e hiểu, nhg của e cũng đang lệch, ý là cmt của e cũ, chưa cập nhật cái hộ khẩu mới của e, lúc làm khai sinh cũng lằng nhằng phết cụ nhỉ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Như thế này cụ nhé. Em bị dính năm 2019. Nôm na là cái sổ hộ khẩu nó có bìa xanh (cũ) và bìa đỏ (mới). Bìa xanh ghi đầy đủ địa chỉ nguyên quán. Bìa đỏ chỉ ghi tỉnh ở mục nguyên quán. Rắc rối từ đây. Những ai đi làm lại CMND mà mang sổ mới (bìa đỏ) đi là C.A bắt phải ghi rõ địa chỉ cụ thể ở mục nguyên quán, ko nhớ thì phải về nguyên quán xác minh, rất lằng nhằng và mất thời gian. May mà em mang cả sổ mới lẫn cũ đi nên làm CMND trong phút mốt. Họ yêu cầu lên tầng 2 (Ba Đình) để ghi lại phần địa chỉ nguyên quán ở sổ mới (bìa đỏ).
Nhà tôi đang dùng Sổ hộ khẩu bìa đỏ đây.

Phần Nguyên quán, họ ghi Huyện + Tỉnh. Không có Xã.

Và thành thực mà nói, tôi chưa thấy ai có oánh giá và so sánh định nghĩa của Quê quán và Nguyên quán.
Cũng như lý do tại sao phải dùng 2 tiêu chí này.

aloeveravn

Xe tăng
Đúng rồi đấy cụ ạ, vì Bộ CA đang làm hoàn chỉnh cơ sở dữ liệu dân cư để bỏ sổ Hộ Khẩu, cụ về nới sinh xin làm lại Giấy Khai sinh, ngày xưa làm lởm khởm lắm, năm ngoài em làm sổ đỏ bên TNMT kiểm tra hò sơ thì giấy Khai sinh của em sai, mà hơn 40 năm rồi chả ai để ý.

chẳng có tên

Xe tăng
Nhiều người không hay để ý những cái sai này! Đến lúc cần làm đến giấy tờ thủ tục HC rất là mệt mỏi ! Xong lại nói nơi tiếp nhận hồ sơ là hành dân! Cũng 1 phần trước kia người dân thì cũng không biết hoặc không để ý , còn cán bộ phường xã làm thủ tục thì trình độ chưa chuẩn nên làm vênh sai nhiều lắm! Chỉ khổ người dân khi có việc cần làm thủ tục hành chính là khó vì hs cá nhân không đồng nhất

lamduong1415

Xe đạp
Không phải như cụ nghĩ đâu.. lại mắng oan người khác.. trường hợp này rất nhiều.
Làm CMT hồi nhỏ ghi nguyên quán = quê bố.
Lớn lên tách hộ khẩu ghi quê quán quê mẹ.
Trên lý thuyêt quê quán bố = quê quán mẹ về pháp lý không hơn không kém... có giá trị như nhau.
Sau này mới thấy lệch CMT quê bố, Sổ hộ khẩu quê mẹ... cái này đưa cho hộ tịch lên quận làm... thấy bảo khó khá lằng nhằng.
Xem lại luật quốc tịch đi bác
Quê quán là nơi sinh của bố
Nguyên quán là quê quán của bố
Thực ra những sai sót ghi sai này đều là lỗi của chính người khai, chứ không thể đổ lỗi cho ai khác cả
Khi người ta kêu khai thì không chịu khai, hoặc là không muốn khai đúng

Mr met

Xe tăng
e hiểu, nhg của e cũng đang lệch, ý là cmt của e cũ, chưa cập nhật cái hộ khẩu mới của e, lúc làm khai sinh cũng lằng nhằng phết cụ nhỉ
vâng em nghĩ cầm cả cái hk cũ và hộ khẩu mới ra quận họ đính chính là xong!? hoặc tư pháp phường họ đối chiếu rồi làm khai sinh theo cái hk mới@? em thấy phường Yên Hòa cũng dễ ko khó lắm đâu cụ!?