[Funland] Khách uống cà phê 20.000 'ngồi đồng' suốt 5 tiếng đồng hồ

slaz8

Xe ba gác
Do khách hàng văn hoá kém hay do chủ quán chưa biết cách kinh doanh?
họ không khát thì sao bắt họ uong nhiều được? ngày nào họ cũng ngồi thì càng đong khách.
nếu quán đông hết chỗ thi nói để họ thông cảm thôi. có khách là may lắm rồi

Ptuananh8995

Xe buýt
Thế cho em hỏi. Quán em từng gặp trường hợp 8 ông vào ngồi hết 2 cái bàn của em rồi gọi ... 1 ấm trà mạn thì hỏi các cụ đó là loại khách gì ạ
Là khách thượng đế cụ ạ. Cụ không muốn phục vụ họ thì cụ nên treo tấm biển và nói trước là không phục vụ người như thế này, như thế kia. Còn không thì đừng nói kiểu miệt thị khách hàng như vậy.

Họ đến quán cafe hay trà đá thì phần nhiều không phải để thưởng thức cafe hay trà đá vì như thế họ ở nhà pha còn rẻ hơn cả chục lần. Họ đến để lấy chỗ ngồi làm việc, lấy chỗ để trò chuyện bạn bè hoặc đơn giản hơn là ngồi nhâm nhi cốc cafe ngắm dòng người đi lại..

Mà thôi, em nói nữa thì cụ cũng chẳng hiểu. Nick chính không dùng, sao phải dùng âm binh để thể hiện quan điểm bản thân thế cụ??
Tuỳ vào diện tích của quán và chủ quán.
Nếu quán rộng, chủ k khó tính, khách ngồi k quá ồn ào và chiếm nhiều chỗ ngồi, diện tích thì cụ tính tiền nước nóng nữa là đẹp, 30k ấm trà, 20k phích nước. Khách k vui cũng kệ thôi, vì kiểu khách như vậy đi đâu cũng chả ai chứa đc! Trà đá vỉa hè nhẹ cũng 5k 1 ông rồi!
Quán e hay ngồi sáng nào cũng có 2 tốp ngồi khá dai, 1 tốp ae xh ngồi thì chắc 2-300k/ lần, 1 tốp có mấy cụ hưu, đồ uống ít hơn, nhưng về cơ bản là các cụ ấy chiếm vị trí trung tâm quán vs ngồi từ 8-10h sáng.
Quán như cụ thì cũng kén khách nhỉ? Kiểu như em mà biết quán nào phục vụ tính giờ khách như thế thì em cũng không bao giờ đặt chân vào. Cơ mà thôi, vắng em thì quán cụ vẫn đông khách. Cũng phải cái gì đó ta tát lắm :)):))
Ghi ở cửa quán là uống cốc 20k ngồi tối đa bao nhiêu h. Quá h thì tính tiền ghế như ở 36 xem có sập tiệp sớm ko.:)). Có phải thằng nào cũng có thời gian nhiều thế uống cf đâu:))
Ngồi lâu thế thì đang đợi bạn hoặc cảm thấy không gian khá thoải mái nên cố ngồi thêm thôi cụ. Em mà buổi trưa có việc mà không có chỗ nghỉ trưa thì cũng ra quán cafe ngồi. Nhớ nhất 2 lần:

Lần 1 ngồi ngay quán cafe Giảng đối diện công viên Thống Nhất, em ngồi đợi bạn từ 11h trưa đến 2h chiều. Cả quán hơn chục bàn mà suốt 3 tiếng có đâu 3 nhóm khách vào. Lúc em ra tính tiền thì cậu nhân viên nhỏ nhẹ kêu: "anh ngồi lâu quá, em tính thêm tiền ngồi". Thế là từ đấy em cạch mặt không quay lại.

Lần 2 thì ngồi ở Starbucks chỗ phố Huế. Em cảm nhận nhân viên ở đây khá chuyên nghiệp và em cũng cảm thấy khá thoải mái khi ngồi quán này. Tuy nhiên, khi rủ bạn bè thì bạn bè em thường không chịu vào và muốn đi quán khác. Lý do là Starbucks đồ uống đắt, mà lại cho khách wifi 1 giờ thôi!!

Sheeple

Xe tải
em sợ còn thuê người ngồi cho có khách chứ.

hanoipho79

Xe lăn
Em uống trà đá 2 cốc 6k còn ngồi vài tiếng đây...nếu cụ chủ mà là chủ quán đặt ra câu hỏi này em xin lỗi là hơi bị sân si quá.

TrangBonBon

Xe tăng
Em từng có thời gian ngồi 4h/ngày ở The Coffee House để học liên tục trong vài tuần, xài wifi thoải mái, uống cốc trà đào cam xả, nước lọc hết thì tự lấy hoặc có hôm có bạn bưng bê ngang qua thấy hết rót cho.
Em đang là thẻ thành viên Vàng rồi. :)

Ptuananh8995

Xe buýt
Em mà có quán thì khách ngồi cả ngày càng tốt, càng đông càng vui. Nhiều quán còn phải thuê người đến ngồi đấy
Chuẩn cụ. Chỗ em dạo này cũng có nhiều quán mới mở, view thì đẹp lắm cơ mà chắc địa điểm xấu nên mấy lần em lượn qua thấy vắng tanh. Mà mấy quán vắng thì vào cũng hơi ghê ghê nên em lại lượn sang quán khác. :)):))
Chắc ở miền Nam thì đếch bao giờ có thớt này. Trong Nam, ngồi lâu hay nhanh, mặc bẩn hay xấu đều được phục vụ như nhau miễn là khi đứng dạy thanh toán đủ
Chủ quán đé.o biết kinh doanh

Từ đèo Hải Vân vào nam, vào quán ăn dĩa cơm 20k, uống ly cafe 10k, ngồi quạt, wifi từ 11h đến 15h, free đến 2 ly trà đá vì chủ quán đi qua thấy uống hết đồ lại rót

Đứng dậy thanh toán chủ quán lấy đúng 30k, phát ngại, đưa thêm tiền ko lấy

Đó, học đi

Đm cái tư duy tiểu nông
Thì người ta vẫn nói dân Nam làm dịch vụ tốt hơn ngoài Bắc mà cụ.
2 vc em vào quán cfe ở... HN. Gọi 1 cfe và 1 đĩa hạt hướng dương. Cậu nhân viên nhìn em trố mắt "c ko uống gì à?", hắn có vẻ muốn mời em ra khỏi quán.
Thật ra họ thiếu chuyên nghiệp thôi mợ. Thường họ sẽ hỏi là "Chị có gọi thêm gì không ạ?". Nếu mợ không uống gì thì thường nhân viên chỉ tỏ thái độ trong lòng hoặc lên diễn đàn giải toả bức xúc như nhiều cụ trong này thôi. Cơ mà kệ chứ.

Lần sau nếu mợ gặp trường hợp như thế ngoài Bắc thì theo kinh nghiệm cá nhân em thì mợ lên cười và trả lời "Cảm ơn em, chị vừa đi ăn (hoặc uống) với bạn và cảm thấy chưa muốn uống gì thêm, chút nữa nếu cần thì chị sẽ gọi. Em cứ cho chị abc,xyz (cái mà chồng mợ gọi ấy) trước đi đã." Như thế thì nhân viên không ý kiến gì đâu.

phancds

Xe hơi
Em thấy trong Nam như vậy là bình thường. Trước đây em ở Sài Gòn 1 năm, tuần 2, 3 lần ra quán kêu 1 ly cafe rồi ăn sáng, đọc báo tại đó đến trưa mới về, vậy mà chủ quán vẫn vui vẻ, niềm nở.

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là chủ cuộc hẹn thì mời mỗi người 1 ly cafe cho vui cả chủ quán lẫn đối tác :)). Không uống cũng gọi ;))
Em thì nghĩ khác. Ai có nhu cầu thì gọi ko nó lãng phí. Khi về nếu áy náy thì gửi chủ quán thêm ít.

xe mất phanh

Xe container
Quán như cụ thì cũng kén khách nhỉ? Kiểu như em mà biết quán nào phục vụ tính giờ khách như thế thì em cũng không bao giờ đặt chân vào. Cơ mà thôi, vắng em thì quán cụ vẫn đông khách. Cũng phải cái gì đó ta tát lắm :)):))
E đang nói quán cf e ngồi cụ ạ :). E k có đk kd cf :).
Nhưng e chuyển vài quán rồi vì nhiều ún khách ngồi nói chuyện ồn ào, a chị hoặc đại gia quá :).
Kiếm chỗ tĩnh tý ngồi thẩm du cũng khó :).

tienaka

Xe điện
Ở hn ngồi lâu lâu tý bị lườm. Ở sg ngồi lâu lâu tý nhân viên lại châm trà đá cho uống tiếp

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Hơi bị nhầm, với dân Bắc thì khách đến là vui rồi, có người ngồi thì khách mới vào tiếp nữa vì nhiều khách không thích vào ngồi ở quán mà không có khách nào ngồi trước, có thể sợ vía j đó!
Thêm nữa người Bắc đi bất kể đâu cũng sống được! Sống được, sống tốt ...vì bản thân mình sống với ng khác tốt và vui vẻ, nhập gia tuỳ tục! Chỉ có dân Nam là hiếm khi chuyển đi chỗ khác mà sống tốt được, kể cả chuyển xuống miền Tây, hay miền Đông nhé!
Dân bắc đi đâu cũng sống được vì khôn quá . Dân nam không được như thế vì thật thà chất phác hơn .
Gạch đá xin nhận
( thanh niên gốc nam đang sống đất bắc phát biểu )

SoDepCatTuong

Xe điện
Cụ đếm xem có được mấy ng gốc nam sống được như cụ. Còn cái chất phác thì cụ cho e xin! E sống ở q 1,3,10 đi ko phải hỏi đường, e đâu lạ gì đâu. Giọng nói ngọt ngào dễ nghe, dễ ru lòng người thôi

Dân bắc đi đâu cũng sống được vì khôn quá . Dân nam không được như thế vì thật thà chất phác hơn .
Gạch đá xin nhận
( thanh niên gốc nam đang sống đất bắc phát biểu )

duongnhatvnn

Xe tăng
Em thấy Sì Gòn thoải mái mà. Ngồi 5-7h thì thường

Vulcan V70

Xe trâu
Quán cà phê cụ chủ ở đâu để em còn biết đường né ạ.
Nói các cụ Bắc vào SG kinh doanh dịch vụ đừng buồn. Mấy quán phở, cà phê chủ người Bắc em ít khi đến. Phở Phú gia ở Yên Đổ, phở Thìn ở Nguyễn Đ. Chiểu... em đến nhõn 1 lần rồi thôi.

meotamthe

Xe cút kít
Không thích thì đóng quán thôi, có khách đến là may rồi, còn chuyện ngồi lâu em gặp rồi, nước ngoài cũng ngồi mấy tiếng đồng hồ, chi tiêu có mỗi cốc sinh tố thôi, nhưng không có lý do để từ chối, vì cũng có khách đến cái uống 1 ngụm và lại đi ngay, họ chỉ hẹn nhau ở đó gặp và đi tới chỗ khác, quán vẫn có doanh thu, nên đó là sự bù trừ, không thể rên rỉ vì khách ngồi lâu mà lờ đi không nói những lợi nhuận thu được từ khách ngồi rất ngắn thời gian khác.

SoDepCatTuong

Xe điện
Ở sg giờ quá nữa là người Bắc và quán xá thì có khi tới 2/3 là chủ Bắc đó bác

Quán cà phê cụ chủ ở đâu để em còn biết đường né ạ.
Nói các cụ Bắc vào SG kinh doanh dịch vụ đừng buồn. Mấy quán phở, cà phê chủ người Bắc em ít khi đến. Phở Phú gia ở Yên Đổ, phở Thìn ở Nguyễn Đ. Chiểu... em đến nhõn 1 lần rồi thôi.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Thỉnh thoảng em cũng vào quán càfe, có khi làm việc, có khi gặp KH. Nhu cầu của em 1 buổi chỉ cần 1 ly cafe và 1 ly nước. Vì công việc em phải ngồi 4-5 tiếng, nhưng nếu em gọi thêm 1 ly cafe nữa thì lại thừa, lãng phí 1 lần dội nước toilet cũng như lãng phí công lao của người nông dân trồng cafe cho đến người thu mua, rang xay, pha chế; lãng phí điện nước. Em thấy như thế là phá hoại môi trường, làm trái đất nóng lên, băng tan tuyết lở, ảnh hưởng nghiêm trọng đến tương lai. Vì vậy em chỉ gọi 1 ly, mong các cụ chủ quán thông cảm :D

Hi.there

Đi bộ
Nếu quán ko hết chỗ thì cứ kệ khách ngồi cho vui cửa vui nhà chứ cụ.