[Funland] Khách uống cà phê 20.000 'ngồi đồng' suốt 5 tiếng đồng hồ

mone

[Tịch thu bằng lái]
Có khứa ngồi làm phông, làm chim mồi cho thì tốt quá còn giề. Có khi còn phải khuyén mại cafe ý chứ;));));))
ở Singapore hay có quả xếp hàng để vào nhà hàng (vì đông quá). Và em có nghe nói là không ít nhà hàng mướn người xếp hàng hẳn hoi, chủ yếu làm chim mồi vì tuy Sing đất chật người đông nhưng xếp hàng dài có nghĩa là quán ngon, cứ tự tin mà vào :D

TONGIA

Xe lừa

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Trong em lúc trước cũng có 1-2 cà phê quy định ngồi quá 3-4h thì tính tiền thêm.
Quán là loại cf nhạc.
Giờ thấy hết rồi, chắc vắng khách.:))

khoailangvietnam

[Tịch thu bằng lái]
Buổi tối em thỉnh thoảng ra quán cf ngồi làm vc. mình ngồi chiếm hết 1 cái bàn vì lỉnh kỉnh laptop. Ngồi từ 7h tới 10h :D có 15.000. Nói như cc chắc em phải bỏ thói quen ấy quá.

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Do khách hàng văn hoá kém hay do chủ quán chưa biết cách kinh doanh?
Chủ quán kém bỏ mợ.
Người ta kinh doanh chỉ mong khách đến quán của mình. Khách đến ngồi đồng chỉ uống cafe 20k thì là cơ hội để bán thêm thứ khác.
Đếch biết làm mà chỉ trông chờ mấy li cafe thì quá kém.

Altis 2011

Xe điện
Em nghĩ là khách thì nhiều loại, mình cứ vui vẻ đi. Có sao đâu, lộc khác nó đến. Chủ có cau có khách nó cũng ko uống thêm cốc nào mà lần sau nó lại ko đến. Coi như nó ngồi cho vui lúc quán vắng khách. Thế là xong

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Chủ quán kém bỏ mợ.
Người ta kinh doanh chỉ mong khách đến quán của mình. Khách đến ngồi đồng chỉ uống cafe 20k thì là cơ hội để bán thêm thứ khác.
Đếch biết làm mà chỉ trông chờ mấy li cafe thì quá kém.
Điều bọn oaanh giầy, bán vé số, bán kẹo vô thì có ngồi dc bằng mắt!

dr.anthony

Xe buýt
Giờ quán cafe như nấm mong có khách quen ngồi lâu để kéo chân khách mới còn ko có, quán cafe mà chạy xe ngang dòm vào vắng như cái chùa bà đanh có mỗi cụ với mợ chủ thì ai thèm vào, the coffee house nó thành công nhờ mấy thằng kiểu đó ko á, nên nó build hẳn 1 cái bàn cho khách ngồi lâu, còn phục vụ ổ cắm, rót nước thêm nữa :))

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trước em ở bên tàu líc đợi về VN, ngồi 6 tiếng, chẳng ai nói gì, ta chơi với tàu mặt phong cách chả học đc tàu gì

SoDepCatTuong

Xe điện
Trường hợp kêu ca khả năng là chủ Bắc mở quan trong Nam
Hơi bị nhầm, với dân Bắc thì khách đến là vui rồi, có người ngồi thì khách mới vào tiếp nữa vì nhiều khách không thích vào ngồi ở quán mà không có khách nào ngồi trước, có thể sợ vía j đó!
Thêm nữa người Bắc đi bất kể đâu cũng sống được! Sống được, sống tốt ...vì bản thân mình sống với ng khác tốt và vui vẻ, nhập gia tuỳ tục! Chỉ có dân Nam là hiếm khi chuyển đi chỗ khác mà sống tốt được, kể cả chuyển xuống miền Tây, hay miền Đông nhé!

wild nature

Xe điện
Quan điểm là cũng tùy vị trí và diện tích quán.
Quán ở trung tâm thì đứng là hơi bất tiện.
Quán vị trí rộng rãi, có khi còn kéo khách ngồi lại cho vui, ko đìu hiu chết.
Có khách ngồi thì mới câu đc thêm khách đến.

Cho nên ko chê vội đc.

dell2dell

Xe buýt
Mấy thằng em thất nghiệp, sáng nào cũng ngồi từ sáng đến bữa trưa mới đứng dậy. Thế mà ko có mấy thằng em đến, chủ quán sốt ruột ra phết đấy.

Bond Super

Xe tải
Nếu khách đông mà ko đủ chỗ ngồi thì mới là khách hàng văn hoá kém. Còn ko ngồi full thì bao lâu chả được, luôn có cảm giác có khách vào.

Pumzen

Xe ba gác
Nhiều quán còn phải huy động ng quen,a e bạn bè đến ngồi để chim mồi! :))

xuantien_mobis

Xe lăn
Quán có quy định nào về thời gian khách ngồi trước khi khách gọi đồ không cụ?
Hơi bị nhầm, với dân Bắc thì khách đến là vui rồi, có người ngồi thì khách mới vào tiếp nữa vì nhiều khách không thích vào ngồi ở quán mà không có khách nào ngồi trước, có thể sợ vía j đó!
Thêm nữa người Bắc đi bất kể đâu cũng sống được! Sống được, sống tốt ...vì bản thân mình sống với ng khác tốt và vui vẻ, nhập gia tuỳ tục! Chỉ có dân Nam là hiếm khi chuyển đi chỗ khác mà sống tốt được, kể cả chuyển xuống miền Tây, hay miền Đông nhé!
Có thời kỳ Em chọn quán Coffee làm văn phòng di động, Highland Coffee chỗ khu Mỹ Đình Sông Đà, ngồi cỡ gần 2 giờ là nhân viên tới hỏi khéo: "xin lỗi, anh dùng hết coffee rồi, có muốn dùng thêm đồ gì không để Em phục vụ", ngại ghê lại gọi tiếp thức uống khác hoặc chuẩn bị thu đồ mà té. Trường hợp của chủ thớt đây Em ko rõ ở địa vị ai nhưng thực tế của Em đã trải qua nên còm tí cho vui ấy mà các Cụ

Duc Sang

Xe container
Khu nhà em tối nào 5,6 anh em cũng xuống quán cafe gọi ấm trà 20k và chém gió đến 23h mới về mà chủ quán vẫn vui vẻ cho cả phích nước.
Hôm nào không xuống thì y rằng hôm sau chủ quán lại hỏi "sao mấy anh tối qua không xuống?"
Nếu cụ chủ là chủ quán thì cháu khuyên cụ nên thay đổi hoặc chuyển việc khác mà làm. Cụ không hợp với nghề bán hàng đâu :D

vephiadong

Xe điện
Copy để cccm đọc. Note: Quán thường xuyên gặp tình trạng khách mới đến không còn chỗ nên bỏ sang quán khác.

https://vnexpress.net/tin-tuc/cong-dong/y-kien-cua-toi/toi-sap-pha-san-vi-khach-uong-ca-phe-20-000-ngoi-dong-suot-5-tieng-3835207.html#ctr=related_news_click

Tôi sắp phá sản vì khách uống cà phê 20.000 'ngồi đồng' suốt 5 tiếng

Các bạn trẻ mang theo laptop để xài ké wifi, máy lạnh, ngồi 3-5 tiếng nhưng chỉ gọi một ly nước.
'Người đi làm uống cà phê vỉa hè, sinh viên lại vào quán sang chảnh'

Đọc ý kiến 'Người đi làm uống cà phê vỉa hè, sinh viên lại vào quán sang chảnh' của bạn Tài Nguyễn, tôi xin kể trường hợp của mình như sau.

Vì chán công việc văn phòng, tôi đã xin nghỉ việc và quyết định mở quán cà phê. Chọn lựa mặt bằng ở quận Gò Vấp (TP HCM), nơi có nhiều bạn trẻ và sinh viên, tôi nghĩ mình sẽ có nguồn khách ổn định.

Tôi lấy số tiền 5 năm đi làm dành dụm được và vay thêm bạn bè, người thân để đầu tư vào quán cà phê. Diện tích khá nhỏ nhưng tôi bày trí quán theo hướng trẻ trung, năng động, hợp với giới trẻ. Ngoài ra tôi còn thuê thêm một pha chế để nâng cao chất lượng đồ uống và một bảo vệ giữ xe cho khách.

Sau khi khai trương, mấy tháng đầu doanh thu khá ổn, có dư được chút ít. Nhưng sau đó tình hình trở nên tồi tệ mặc dù nguồn khách khá ổn định.

Các bạn trẻ đến quán mang theo laptop, ngồi từ 3-5 tiếng nhưng chỉ gọi một ly nước 20-30 nghìn đồng. Xài máy lạnh, wifi miễn phí, trà đá lại được thêm liên tục nên các bạn "ngồi đồng" suốt nhiều giờ. Quán thường xuyên gặp tình trạng khách mới đến không còn chỗ nên bỏ sang quán khác.

Hiện giờ tôi rất chán nản và không biết phải làm gì. Tôi có nên từ bỏ việc kinh doanh này? Hay có giải pháp nào để những vị khách kia không "ngồi đồng" ở quán của tôi nữa?

TaiNon1974

Xe buýt
Mỗi người khách là một ông thần tài. SG e ngồi cả ngày cũng được, 1 ly cf 15k, trà đá thì rót liên tục.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Có thời kỳ Em chọn quán Coffee làm văn phòng di động, Highland Coffee chỗ khu Mỹ Đình Sông Đà, ngồi cỡ gần 2 giờ là nhân viên tới hỏi khéo: "xin lỗi, anh dùng hết coffee rồi, có muốn dùng thêm đồ gì không để Em phục vụ", ngại ghê lại gọi tiếp thức uống khác hoặc chuẩn bị thu đồ mà té. Trường hợp của chủ thớt đây Em ko rõ ở địa vị ai nhưng thực tế của Em đã trải qua nên còm tí cho vui ấy mà các Cụ
HL trong SG ngày nào em cũng ngồi Cụ ạ.
Nhiều khi mới uống chổ khác hay ăn no quá kêu chai nước suối 10k cũng ngồi bình thường chả ai nhắc gì.
Nhưng chỉ thỉnh thoảng em vậy thôi.

XPQ

Xe cút kít
Bác thớt tư duy cực đoan.
Phàm mở cửa hàng, chỉ mong khách ghé vào đã là thành.
Thành ít thì người ta có nhận xét.
Thành nhiều thì người ta tiêu tiền.
Thành công thì người ta tiêu nhiều tiền.

Bọn bán hàng quen tư duy mậu dịch, nghĩ là khách vào mà không tiêu tiền hoặc không tiêu tiền như chúng nó mong, thực ra là một bọn bố láo ăn cắp. Việc tăng doanh thu phải là cố gắng của chúng cửa hàng chứ không bao giờ lại là nghĩa vụ hay trách nhiệm của khách hàng.

Tư duy phân biệt hoặc đổ lỗi cho khách hàng là một lối tư duy ngu xuẩn rất.