[Funland] Khách hàng mất 11,9 tỉ, tòa tuyên Vietcombank bồi thường 700 triệu

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Theo gỉa thuyết của mợ Smile1102 là có cái app scam nằm vùng
Chiếm quyền điều khiển ĐT, lấy tiền xong tự xoá
Em test thử đơn giản ví dụ TeamViewer QuickSupport thì em điều khiển ĐT xong em cũng điều khiển Uninstall luôn được.
Coi như xoá luôn dấu vết.
Nhưng mà đấy là app khá là bảo mật đấy, muốn điều khiển được phải ấn 3 4 cái thông báo chấp nhận cơ.
Còn app hacker giả thuyết tự xoá dấu vết, thì em chưa đọc trên thế giới luôn
Screenshot 2024-03-21 at 11.24.55.png
Screenshot 2024-03-21 at 11.31.05.png

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là vậy, nó đi câu thôi, ai cắn thì chết

Nó xóa app làm gì cụ? Quan trọng là xóa dấu vết để ko lần đc ai đã làm, từ máy nào vùng nào, tiền chuyển tới đâu.. chứ cái app xóa để làm chi?
Xoá app thì là xoá dấu vết chứ
Thế mợ bảo làm sao nó đk đc nếu ko có app
Script chạy trên trang HTML ko đủ quyền Đk điện thoại đâu mợ ơi

Đi Jây

Xe tăng
Nhưng đúng là rất phức tạp. Số mình nhận otp là số báo số dư NH, mà mình lại phải dùng số đó trên điện thoại khác, là đt ít dùng hay để ở nhà, thì không nhìn được báo số dư liên tục. Trong khi số (hay đt) mình hay dùng thì lại không báo. Còn mang 2 đt khá bất tiện, dễ rơi mất.
Đt giờ nhiều cái lắp đc 2 sim đấy. Cần gì 2 đt

thaorua2008

Xe tải
Nộp vào tài khoản 3 tỷ, vẫn đang ngồi ở ngân hàng, không làm gì. Mà mất tiền. Thì bank phải chịu trách nhiệm đền chứ nhỉ? Em đọc đã thấy vô lý rồi. Trừ khi nộp nhầm vào tài khoản khác. :))
Bác cứ cười thì cười thôi, còn trả đứa nào ngu nó bảo là đi nộp nhầm vào người khác rồi kêu mất, nộp nhầm thì lấy lại dễ quá bác ạ, e hứa khi nào điều tra xong e sẽ viết 1 bài trên này nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Smile1102

Xe container
Em test thử đơn giản ví dụ TeamViewer QuickSupport thì em điều khiển ĐT xong em cũng điều khiển Uninstall luôn được.
Nhưng mà đấy là app khá là bảo mật đấy, muốn điều khiển được phải ấn 3 4 cái thông báo chấp nhận cơ.
View attachment 8426590 View attachment 8426591
Thế ng bị lừa chả chấp nhận gật đầu như bổ củi ấy chứ, nó bảo chị chấp nhận xong em mới giúp chị đc.
Vì để nó cài hộ app trên điện thoại thì phải cho nó làm việc đó (nghĩ mình đang làm việc với công an, an toàn quá đi còn gì).
Mẹ mợ chị Rô-Ron cũng bị lừa y như thế, nó cài hộ app của công an thật, xong tới đoạn thanh toán nó bảo vào tài khoản thanh toán đi rồi cũng vào làm như thật nên mất luôn cả mật khẩu và OTP của ngân hàng, tới khi thấy nó chuyển mất hơn 1 tỷ rồi mới biết bị lừa.
Nói chung lúc đó đầu óc ko minh mẫn nên bảo gì làm nấy là có thể xảy ra.

Smile1102

Xe container
Xoá app thì là xoá dấu vết chứ
Thế mợ bảo làm sao nó đk đc nếu ko có app
Script chạy trên trang HTML ko đủ quyền Đk điện thoại đâu mợ ơi
Thực ra tụi hack nó chỉ quan trọng ko bị lần ra dấu vết và truy ng lại đc nó là ai, còn lại để lại dấu vết khác nó chả cần qtam.
Bao nhiêu vụ hacker trên thế giới để lại thông báo, chế nhạo... cho ng bị hack rồi.
Việc nó dùng app hay phương thức gì gì để lấy tài khoản hay chiếm quyền điều khiển thì em ko rõ, chưa nghiên cứu hay thử bao giờ. Nhưng hoàn toàn có thể xây một cái tương tự như Teamviewer thôi. Nếu nói tới vụ tool để hack thì trc em thấy đồ public khá nhiều đấy ạ.

tranthanhhaist

Xe tăng
Có thể không phải tất cả nhưng nhìn chung nó biết người đang nhắm tới có số dư bao nhiêu/tầm bao nhiêu trên tài khoản đấy cụ ạ. Thông tin cá nhân như CCCD, ngày tháng năm sinh, số điện thoại, thậm chí là lĩnh vực làm việc chúng còn biết được thì số dư tài khoản là gì đặc biệt đâu cụ. Đặc biệt những tài khoản có số dư lớn. Nó không rảnh để đi gọi cho những người là công nhân, lao động tự do, thu nhập thấp hay gì đâu.
Cụ nhầm nhé, tiết lộ số dư tài khoản nếu có bằng chứng là tội hình sự nhé, còn tiết lộ cccd hay số điện thoại thì k chắc nha.

Cụ này sinh 1974 thì cũng đâu phải người già ? Còn trẻ mà :D

Em thấy rất khó hiểu....
Khi mà truyền thông VN, VTV, báo chí, các NH, Bộ CA... đều ra rả cảnh báo người dân không nhấp vào đường link lạ, không cung cấp mật khẩu, mã OTP Ngân Hàng...ba la bô lô....cho bất kỳ ai. Mà sao cụ nạn nhân này, dù chưa phải người già, mà lại để kẻ gian lừa cài App lạ vào ĐT bằng cách dụ nhấn vào đường link ?
Một số người bị lừa tiền cũng tham gia các trò 'làm nhiệm vụ" cũng bị kẻ lừa đảo cung cấp đường link để cài App vào ĐT, nhưng đó là những người thiếu tiền hám tiền, tham ....bị kẻ lừa đảo dụ đầu tư tiền ảo, đầu tư vốn lãi cao, làm nhiệm vụ nhóm đầu tư tiền với kẻ cò mồi dẫn dụ....Nhưng đây, nạn nhân này có nhiều tiền thế có phải tham tiền nữa đâu nhỉ ???
Nó lừa đầy kiểu, link phim trêm face, link zalo, quét qr, link ủng hộ, web giả bank, xxx, .... Cụ trẻ thế mà thiếu cập nhật nhỉ

Khongdanhvong

Xe điện
Em rành về NH mà con suýt bị lừa. 1 con bé mạo danh NH thông báo nâng cấp thẻ tín dụng của em lên hạng VIP và tặng voucher. Nó hỏi linh tinh 1 lúc thì đề nghị cung cấp chi tiết họ tên, CCCD, số đt, số seri thẻ ..... Em phát hiện ra liền hỏi nếu mày là NV NH thì mày vào hệ thống sẽ có hết thông tin của tao, tại sao phải hỏi. Nó liền cắt máy.

Nếu người nào không biết, vô tư khai báo cho nó đầy đủ thông tin, nó sẽ gửi 1 tin nhắn 'NÂNG HẠN MỨC" và đề nghị KH bấm YES.

Lúc này sim của đt sẽ bị chết và biến thành sim ảo trong tay bọn lừa đảo.

Với những thông tin KH tự cung cấp gồm CCCD, số tk, .... + sim ảo của KH trong tay thì 3 phút sau là KH mất sạch tiền trong TK hoặc trong thẻ tín dụng.
Nếu là số lạ thì đúng là không được cung cấp. Nhưng em đã từng gọi lên số ngân hàng, em tự tìm số gọi nhé, không phải họ gọi em, mà họ cũng hỏi thông tin cùng cccd đấy, em cũng bảo sao phải hỏi, họ bảo phải có thông tin cơ bản họ mới được phép check trên ht, sau đó em nghĩ là em tự gọi mà nên em mới cung cấp, và không chuyện gì xảy ra cả, gần năm trời rồi.

Smile1102

Xe container
Nếu là số lạ thì đúng là không được cung cấp. Nhưng em đã từng gọi lên số ngân hàng, em tự tìm số gọi nhé, không phải họ gọi em, mà họ cũng hỏi thông tin cùng cccd đấy, em cũng bảo sao phải hỏi, họ bảo phải có thông tin cơ bản họ mới được phép check trên ht, sau đó em nghĩ là em tự gọi mà nên em mới cung cấp, và không chuyện gì xảy ra cả, gần năm trời rồi.
Cụ gọi lên ngân hàng phải xác thực đc cụ là ng mà cụ đang nói, là chủ tài khoản thì mới đc phép cung cấp thông tin cho cụ chứ.
Giờ cụ gọi lên xong hỏi thông tin số dư tài khoản của vợ mà ngân hàng cứ khai có phải chết ko.

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra tụi hack nó chỉ quan trọng ko bị lần ra dấu vết và truy ng lại đc nó là ai, còn lại để lại dấu vết khác nó chả cần qtam.
Bao nhiêu vụ hacker trên thế giới để lại thông báo, chế nhạo... cho ng bị hack rồi.
Việc nó dùng app hay phương thức gì gì để lấy tài khoản hay chiếm quyền điều khiển thì em ko rõ, chưa nghiên cứu hay thử bao giờ. Nhưng hoàn toàn có thể xây một cái tương tự như Teamviewer thôi. Nếu nói tới vụ tool để hack thì trc em thấy đồ public khá nhiều đấy ạ.
Mợ ko hiểu gì
Cái mợ nói để lại thông báo là ăn cướp
Vì nó ko lấy đc tiền, mà mã hoá File dữ liệu
Còn đây là ăn cắp, đã lấy dược tiền
Mà ko xoá được dấu vết mợ ạ
Ko đc mợ ạ
Phần điều khiển thì nó Uninstall được còn phần nằm vùng của nó là cái Add-On thì nó ko tự xoá đc
Nên nó cài ngày nào biết ngay ạ
Căn cứ ngày cài đặt để xem lúc nào thì lộ thông tin mợ ạ

Chỉnh sửa cuối:

user06032024

[Tịch thu bằng lái]
Em khẳng định nếu công an giao cái điện thoại cho các công ty bảo mật như BKAV, Viettel, FPT, CMC, vv
Họ sẽ chứng minh được thời điểm cài app hack, ai làm lộ thông tin
Công an ko đủ nhân lực trinh độ

Chỉnh sửa cuối:

tranthanhhaist

Xe tăng
Đây là bước bảo mật thông tin thôi, em thấy bình thường mà cụ, có lừa là họ đưa lên mạng giả danh ngân hàng cụ cần, lúc đó cụ gọi vào số giả và khả năng cao sẽ bị lừa gì đó. Còn cụ gọi đúng số của mình đăng ký với bank nhưng vẫn có khả năng điện thoại cụ bị trộm, dùng nó để khai thác thông tin cá nhân của cụ nên ngân hàng phải thêm câu hỏi bảo mật trước khi giao dịch, cái này rất nhiều dịch vụ đều áp dụng.

haipvg

Xe tăng
View attachment 8426590 View attachment 8426591
Cụ nói dấu vết là dấu vết gì? Nếu dấu vết trên ĐT thì xoá đến mức chủ nhân không biết thì đơn giản. Còn xoá xấu vết chuyển tiền đi trên hệ thống thì là câu chuyện khác.

Smile1102

Xe container
Em khẳng định nếu công an giao cái điện thoại cho các công ty bảo mật như BKAV, Viettel, FPT, CMC, vv
Họ sẽ chứng minh được thời điểm cài app hack, ai làm lộ thông tin
Công an ko đủ nhân lực trinh độ
Cụ đánh giá cao mấy cty VT với FPT và BKav quá đấy. Conan cũng ko tệ như cụ nghĩ.
Việc cài vào thời điểm nào mất thông tin thời điểm nào có thể có thêm chút thông tin để khoanh vùng nhưng ko thể kết luận bất kỳ vấn đề gì.
Việc tấn công lấy tiền là chuyện nghiêm trọng nhưng ko nghiêm trọng hơn tấn công vào hệ thống Nasa.
Cái quan trọng nhất là phải xóa đc dấu vết truy tìm và dấu tiền đi đâu ấy, ko phải là qua app nào và khi nào bị tấn công và mất thông tin.

Nhimtiu

Xe lăn
Chúc mừng cụ anh, thế có nên khao anh em trung niên bữa không nhỉ? :D
Mới bị charge tầm 31củ thì thẻ em tự khoá mợ ạ chứ sau đó nó charge liên tục tiếp k đc. Thẻ Credit này của em hạn mức có 120củ thôi mà em dùng bao năm nay để đi chơi mua vé mb và chi tiêu ks qua booking. Chắc mời cf hay bia hơi đc mợ nhỉ nhưng đợt này em hơi bận xí thôi.

p/s: Hài ở chỗ là vpb gia hạn làm thẻ mới gửi về cho em mà em chưa nhận thẻ chưa kích hoạt thì đã bị lấy tt để charge qua Fb ads.

Smile1102

Xe container
Mới bị charge tầm 31củ thì thẻ em tự khoá mợ ạ chứ sau đó nó charge liên tục tiếp k đc. Thẻ Credit này của em hạn mức có 120củ thôi mà em dùng bao năm nay để đi chơi mua vé mb và chi tiêu ks qua booking. Chắc mời cf hay bia hơi đc mợ nhỉ nhưng đợt này em hơi bận xí thôi.

p/s: Hài ở chỗ là vpb gia hạn làm thẻ mới gửi về cho em mà em chưa nhận thẻ chưa kích hoạt thì đã bị lấy tt để charge qua Fb ads.
Bây giờ các NH chắc cũng triển khai các giải pháp phòng chống qua các giao dịch bất thường (số lượng nhiều, thời điểm bất thường...) để khóa tạm thời hoặc kiểm chứng lại trc khi giao dịch tiếp. Xưa thi thoảng NH có gọi điện hỏi em cụ ạ, ví dụ thấy tiêu dùng ở nc ngoài hoặc tiêu ban đêm...
Vụ chưa nhận thẻ mà đã bị charge thì kinh quá, cụ anh đã check đc với NH lý do vì sao chưa?