Tin tức Kết quả chạy thử xuyên Việt Vinfast [Nội bộ]

Heymem2019

Xe máy
Tranh cãi kinh quá!
Cái xe vẫn chỉ là cái xe. Nó hoàn thành chặng đường 6.000km thì nó cũng đã hoàn thành rồi. Điều này không thể phủ nhận.
Xe được làm ra trong thời gian rất ngắn. Điều này cũng không thể phủ nhận. (Nếu sai thì các hãng xe cũng có ý kiến rồi).
Nó là xe “thương hiệu” Việt Nam. Cái này cũng đúng. Khỏi bàn cãi.

Nó đẹp và sang hay không? Chờ bản hoàn thiện.
Nó tốt hay không? Thời gian trả lời.
Giá nó đắt hay rẻ? Thị trường trả lời.
Nó là Made in/Made by/Product of... và có tỷ lệ nội địa hoá là bao nhiêu? Chờ thông tin từ Cục đăng kiểm hay từ cơ quan quản lý NN.

Có gì đâu mà tranh cãi.

dusado

Xe đạp
Theo những gì cụ giới thiệu ngồi cạnh GM này, GM kia... em có niềm tin mãnh liệt là cụ là người thành đạt nhất em từng biết mà lại lang thang trên cõi of như thường dân như em. Quý hoá quá cụ ạ!
Hình như cụ hiểu nhầm GM = General Manager ( Tổng giám đốc ), bác duongbinh07 nói GM = thương hiệu oto GM mà, làm sao mà ngồi cạnh với cả không được ?? Chứ đọc bài bác duongbinh07 thì em nghĩ làm bên spare part phụ tùng oto thì nhập xuất làm việc với GM bên nước ngoài là chuyện bt thôi có gì mà thành đạt với cả không, đặc thù công việc của người ta như thế =)).

coolpix8700

Xe ngựa
Hình như cụ hiểu nhầm GM = General Manager ( Tổng giám đốc ), bác duongbinh07 nói GM = thương hiệu oto GM mà, làm sao mà ngồi cạnh với cả không được ?? Chứ đọc bài bác duongbinh07 thì em nghĩ làm bên spare part phụ tùng oto thì nhập xuất làm việc với GM bên nước ngoài là chuyện bt thôi có gì mà thành đạt với cả không, đặc thù công việc của người ta như thế =)).
Thực ra em cũng tin vào các thông tin bác ấy viết!
Vì khi vin fét nói về cái fa din này rồi so sánh với Opel Karl và hô là xe xuất xứ Đức, thì ngay chinh Opel (hay GM Đức) cũng công bố là cái Karl họ bán ở nước Đức được sản xuất ở hàn cuốc (và đã ngừng sản xuất). Cái dây chuyền của Opel bán cho vin khi Opel đã bị bán cho người Pháp chẳng liên quan gì đến cái Opel Karl cả, người đã bán là người Pháp khi họ đang giải toả các nhà máy của Opel... Như vậy thì người Pháp chẳng có quyền cấp li xăng cho vin để kinh doanh fa đin, nên Opel (đang do người Pháp sở hữu) chẳng liên quan gì đến fa đin cả!

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Vâng bác nói chuẩn. GM là General Motors, trong bài em viết rõ là GM Thailand hay viết tắt là GMTh, GMK thay cho General Motors Korea.

Em làm cả 2 loại, parts để lắp ráp tại nhà máy GM hoặc các vendor khác được chỉ định, cái này đóng thùng cả mớ, giá lắp ráp.
parts cung cấp cho Chevrolet Sales ( là công ty tách biệt với GM ) dùng cho dịch vụ sau bán hàng, cái này đóng hộp từng bộ, in mã vạch, giá bọn em bán cho Chevrolet Sales thường cao gấp rưỡi hoặc gấp 2 so với giá lắp ráp nói trên. Nhưng lượng bán cực ít.

Viết tắt hoặc viết đủ, nhiều cụ chắc cũng chỉ biết thế thôi, chứ hiểu liên kết hữu cơ thì ko
ví dụ : GMIO quan hệ ntn ...

Làm vendor cho mấy anh trên, nằm trong chuỗi thì biết nhiều hơn về cách làm việc, kế hoạch ( do giao tiếp hàng tuần, hàng tháng, hàng năm với đủ loại ban bệ của các công ty GM và các vendor khác nhau ở các nước ).

, và nhiều thứ ko liên quan ( do được cấp tài khoản Covisint để truy cập GMsupplypower cụ ah ).
Thậm chí sang GM Thailand, có thể gặp cả đội GMK dìu dắt anh em GMVN cùng sang, hoặc gặp trên cùng chuyến máy bay, anh em nhận ra mình ra nói chuyện nữa, ...
so với đội GMVN, em còn làm việc với GM Thailand và sang họp nhiều hơn ( 1, 2 tháng lại sang 1 lần ) GMK thì bố đẻ của GMVN nên ko tính.

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Vì khi vin fét nói về cái fa din này rồi so sánh với Opel Karl và hô là xe xuất xứ Đức, thì ngay chinh Opel (hay GM Đức) cũng công bố là cái Karl họ bán ở nước Đức được sản xuất ở hàn cuốc (và đã ngừng sản xuất). Cái dây chuyền của Opel bán cho vin khi Opel đã bị bán cho người Pháp chẳng liên quan gì đến cái Opel Karl cả, người đã bán là người Pháp khi họ đang giải toả các nhà máy của Opel... Như vậy thì người Pháp chẳng có quyền cấp li xăng cho vin để kinh doanh fa đin, nên Opel (đang do người Pháp sở hữu) chẳng liên quan gì đến fa đin cả!
Cụ ơi,
Theo dân trong ngành bọn em, Karl là model có cùng cơ sở với Spark hay Fadil, nhưng là biến thể.
Nên bọn em thấy rất buồn cười khi ai đó nói Fadil là Karl.

Nó hệt như khi bác vào quán phở, đặt cung cấp cho khách sạn bác làm chủ
1 số bát phở Karl đặc biệt thịt bò Kobe, chuẩn bị và phục vụ tại ks đều do quán đảm nhận, nhà bác chỉ việc ăn
1 ông khác vào cùng quán đặt 1 số phở bình thường bò ko xuất xứ, ở dạng bánh riêng, nước riêng ... mang về tự phục vụ.
Tiền nào của ấy.
Rồi ông kia chụp ảnh nói mình đãi khách ăn phở Karl thịt bò Kobe.

Thực ra là nói láo, và 2 bát phở này chỉ có điểm chung là từ cùng 1 quán phở, còn công thức thì ko giống nhau.

Các bác chơi xe nhiều nhưng chắc cũng ko để ý là "cùng bọc ghế da, nhưng chất lượng lớp bọc, kiểu vân cũng có khác nhau", và phải hợp với kiểu vân trên mặt taplo ... chụp tổng thể thì ko thể thấy sự khác biệt.
mỗi biến thể nó lại có nhiều điểm khác nhau như thế, Tức là các biến thể nhiều khi khác biệt theo cách rất tinh vi nhưng lại không thể trộn lẫn.
nên cứ lấy cái nhang nhác ( theo bọn em là khác nhau rất nhiều ) ra hô là "chính nó" thì e rằng lầm to.

Theo truyền thống tại GM Việt Nam, và khả năng phân quyền, Fadil chỉ là 1 bản Spark cho thị trường thấp cấp, ưu tiên lắp máy kéo dài vòng đời, 1.4L tốn nhiên liệu hơn so với máy lắp cho thị trường Hàn Quốc và châu Âu ( 1L ). Ngay Opel Karl cũng chỉ là xe rẻ tiền đưa nguyên chiếc từ Hàn sang châu Âu.
Opel là thương hiệu GM từng sở hữu ah.

Chỉnh sửa cuối:

duongbinh07

Xe điện
Như em đã nói, thường GM phân biệt 2 nhánh, phần nhà máy lắp ráp và phần bán hàng hậu mãi.
thường phần bán hàng sẽ đặt tên theo nhãn hiệu, ví dụ Chevrolet Sales Thailand, có tách biệt với GM Thailand là phần sx lắp ráp.
( 2 ông này em bán hàng thì phải làm 2 hợp đồng riêng biệt cho từng ông, thương lượng riêng, giá riêng, quy cách riêng )

nên cái cụ gọi Opel Đức chính là phần bán hàng + hậu mãi, còn phần lắp ráp của nó là do Hàn Quốc phụ trách, ship xe nguyên chiếc từ Hàn sang châu Âu cho Opel Sales .. bán

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi,
Theo dân trong ngành bọn em, Karl là model có cùng cơ sở với Spark hay Fadil, nhưng là biến thể.
...
Theo truyền thống tại GM Việt Nam, và khả năng phân quyền, Fadil chỉ là 1 bản Spark cho thị trường thấp cấp, ưu tiên lắp máy kéo dài vòng đời, 1.4L tốn nhiên liệu hơn so với máy lắp cho thị trường Hàn Quốc và châu Âu ( 1L ). Ngay Opel Karl cũng chỉ là xe rẻ tiền đưa nguyên chiếc từ Hàn sang châu Âu.
Opel là thương hiệu hiện GM sở hữu ah.
Truyền thông mập mờ,... là cách làm quen thuộc, rất nhiều người biết, chỉ có 1 nhóm nhỏ không hay cố tình không biết thôi.
Nhưng em đính chính là Opel đã bị bán cho PSA (Pháp), thời điểm chính thức chuyển giao là tháng 8 năm 2017.
Gốc là do người Đức thành lập (rất cổ và truyền thống), nhưng bị GM mua lại,...
Xe Opel ở Đức cũng trầy trật như GM ở VN (chính vì thế mới bị bán đi. Chứ các hãng xe của Đức chỉ đi mua các hãng khác, riêng có mỗi Opel mới bị bán)!

duongbinh07

Xe điện
Vâng cụ. Opel Karl nghẻo rồi sau đó thì chả có gì dẫn tới Fadil cả.

GM korea có vô vàn biến thể, chỉ mập mờ 1 chút là dễ lừa gạt được người Việt Nam rằng Opel Karl được bán cho VF làm tiếp sau khi nghẻo ở châu Âu.

buồn cười nhất là, bản Opel Karl đó lại khác Fadil nhất trong các biến thể của dòng Spark giới thiệu năm 2015 này.
----
GM Việt Nam hay tiền thân là VIDAMCO - Daewoo Motors - là con đẻ của GM Korea có truyền thống là lắp lại xe từ linh kiện Hàn Quốc, kéo dài vòng đời.

Theo em biết, thì GM Vietnam chưa từng sử dụng bất kỳ nguồn linh kiện nào khác. Fadil cũng ko phải ngoại lệ, mà thực ra là rất đúng quy luật.

Nếu GM vietnam ko bán cho VF thì họ cũng ra xe này với tên Spark 2019 hay 2020 gì đó, kéo dài vòng đời cho bản Spark New Gen ra mắt năm 2015 và bán với tên Spark 2016 tại các thị trường chính.

Chỉnh sửa cuối:

backmaster

Xe buýt
Cụ ơi,

1 số bát phở Karl đặc biệt thịt bò Kobe, chuẩn bị và phục vụ tại ks đều do quán đảm nhận, nhà bác chỉ việc ăn
1 ông khác vào cùng quán đặt 1 số phở bình thường bò ko xuất xứ, ở dạng bánh riêng, nước riêng ... mang về tự phục vụ.
Tiền nào của ấy.

Thực ra là nói láo, và 2 bát phở này chỉ có điểm chung là từ cùng 1 quán phở, còn công thức thì ko giống nhau.

Các bác chơi xe nhiều nhưng chắc cũng ko để ý là "cùng bọc ghế da, nhưng chất lượng lớp bọc, kiểu vân cũng có khác nhau", và phải hợp với kiểu vân trên mặt taplo ... chụp tổng thể thì ko thể thấy sự khác biệt.
mỗi biến thể nó lại có nhiều điểm khác nhau như thế, Tức là các biến thể nhiều khi khác biệt theo cách rất tinh vi nhưng lại không thể trộn lẫn.
nên cứ lấy cái nhang nhác ( theo bọn em là khác nhau rất nhiều ) ra hô là "chính nó" thì e rằng lầm to.

Opel là thương hiệu hiện GM sở hữu ah.
Mấy còm trước thì bác lập luận rất quan trọng việc xuất xứ, sản xuất ở đâu.... giò thì nói bát phở cùng 1 ông làm nhưng chất lượng hoàn toàn do ông đặt( tuỳ TT từng nơi tiêu thụ, đặt hàng)
Vậy người tiêu dùng có cần quan tâm đến xuất xứ nơi sx ko khi mà nó chẳng quyết định đến chất lượng sp họ mua

cadan

Xe container
Lẩm bẩm cũng là cách xả tốt ạ, em thấy nhiều cụ lên of chửi như lên đồng - chắc cuộc sống cũng bị nhiều áp lực hoặc không như ý
Em từng đánh giá cụ Hich có tâm hồn biết cảm thụ. Cũng có chut độc lập. Cơ mà hình như đọc cac đồng chia pro Vinh nhiều quá nên hình thành nên một tư duy giông giống nhau.

Cứ ai ko tung hô thương hiệu mình ủng hộ thì phải:
Nghèo
Hèn
Gato
Cuộc sống khó khăn
...
Sao mà phải suy ta ra người thế nhỉ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nếu khả năng thế thì em nhầm thật, chứ tưởng cụ ấy ngồi làm viêc với GM của hãng của 2 nước thì không dùng chữ thành đạt thì em chả biết dùng chữ gì :D

duongbinh07

Xe điện
Mấy còm trước thì bác lập luận rất quan trọng việc xuất xứ, sản xuất ở đâu.... giò thì nói bát phở cùng 1 ông làm nhưng chất lượng hoàn toàn do ông đặt( tuỳ TT từng nơi tiêu thụ, đặt hàng)
Vậy người tiêu dùng có cần quan tâm đến xuất xứ nơi sx ko khi mà nó chẳng quyết định đến chất lượng sp họ mua
Bác không cần có kiến thức về thuế quan, nhưng GM họ cần, họ có hẳn 1 phòng phân tích chính sách hải quan,
như thế với họ việc này rất quan trọng. Vì nếu ko, sản phẩm của họ sẽ ko thể bán được tại 1 số thị trường nhất định, ... vì

Giá. ( sau khi bị đánh thuế ). Và việc sx ở đâu xuất xứ ở đâu sẽ chi phối cực lớn tới mức thuế đánh .

Chính thuế quan và giá thành tại thị trường quyết định việc :
- vì sao Opel Karl được lắp nguyên chiếc tại Hàn Quốc bởi GMK và ship nguyên chiếc sang Châu Âu
- và vì sao Spark lại phải được lắp ráp tại Việt Nam trước khi bán,

Với tư cách người tiêu dùng, bác cân đối giữa chất lượng ( giá trị ) thu được so với số tiền bác bỏ ra.
bác bảo ko quan tâm đến xuất xứ, nhưng bác sẽ phải chọn giữa "xe chịu nhiều thuế hơn vs xe chịu ít thuế hơn" ( do được lắp ráp hoàn thiện ở các nước khác nhau )
và VAMA sẽ làm đủ mọi cách để bác phải mua xe lắp ráp trong nước có giá thành thấp, với giá cao gần bằng xe nhập nguyên chiếc + đủ thuế.

bằng cách tác động chính sách để lập rào cản như Thông tư 20

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em từng đánh giá cụ Hich có tâm hồn biết cảm thụ. Cũng có chut độc lập. Cơ mà hình như đọc cac đồng chia pro Vinh nhiều quá nên hình thành nên một tư duy giông giống nhau.

Cứ ai ko tung hô thương hiệu mình ủng hộ thì phải:
Nghèo
Hèn
Gato
Cuộc sống khó khăn
...
Sao mà phải suy ta ra người thế nhỉ?
Cái này em hơi suy diễn từ kinh nghiệm sống của em thôi ạ, vì em thấy ai ác khẩu - mở mồm ra chửi, chê - tóm lại là nói chuyện tiêu cực - thì cuộc sống đều có vấn đề, không này thì nọ :D
Người vui cười thoải mái với người khác thì ít bị. Ờ tất nhiên có thể kinh nghiệm của em không chính xác với kinh nghiệm của cụ hoặc người khác

cadan

Xe container
Cái này em hơi suy diễn từ kinh nghiệm sống của em thôi ạ, vì em thấy ai ác khẩu - mở mồm ra chửi, chê - tóm lại là nói chuyện tiêu cực - thì cuộc sống đều có vấn đề, không này thì nọ :D
Người vui cười thoải mái với người khác thì ít bị. Ờ tất nhiên có thể kinh nghiệm của em không chính xác với kinh nghiệm của cụ hoặc người khác
Người nói những người biết phê phán là ac khẩu, mà ko chỉ ra được sự bât hợp lý trong phê phán của họ, thì cái miệng mình có thiện không?

Hay chính mình ko nhận ra, nhận thức của mình về ac khẩu có vấn đề

Hì hì

Chỉnh sửa cuối:

MerB

Xe điện
Nếu khả năng thế thì em nhầm thật, chứ tưởng cụ ấy ngồi làm viêc với GM của hãng của 2 nước thì không dùng chữ thành đạt thì em chả biết dùng chữ gì :D
Em chạy grab thì không có cơ hội mấy nhưng thằng em con ông chú nuôi nhà vợ làm tài xế thì thường xuyên được ngồi bàn chuyện với GM tập đoàn lớn. Còn đứa cháu họ con ông bác đằng ngoại nhà vợ em làm bảo vệ thì GM với phó GM ra vào phải chào là chuyện bình thường. Đúng là do đặc thù công việc nên chắc cụ kia không điêu đâu.

minhhai985

Xe lăn
E cười vì e ko biết gì mà chửi :))

backmaster

Xe buýt
Bác không cần có kiến thức về thuế quan, nhưng GM họ cần, họ có hẳn 1 phòng phân tích chính sách hải quan,
như thế với họ việc này rất quan trọng. Vì nếu ko, sản phẩm của họ sẽ ko thể bán được tại 1 số thị trường nhất định, ... vì

Giá. ( sau khi bị đánh thuế ). Và việc sx ở đâu xuất xứ ở đâu sẽ chi phối cực lớn tới mức thuế đánh .

Chính thuế quan và giá thành tại thị trường quyết định việc :
- vì sao Opel Karl được lắp nguyên chiếc tại Hàn Quốc bởi GMK và ship nguyên chiếc sang Châu Âu
- và vì sao Spark lại phải được lắp ráp tại Việt Nam trước khi bán,

Với tư cách người tiêu dùng, bác cân đối giữa chất lượng ( giá trị ) thu được so với số tiền bác bỏ ra.
bác bảo ko quan tâm đến xuất xứ, nhưng bác sẽ phải chọn giữa "xe chịu nhiều thuế hơn vs xe chịu ít thuế hơn" ( do được lắp ráp hoàn thiện ở các nước khác nhau )
và VAMA sẽ làm đủ mọi cách để bác phải mua xe lắp ráp trong nước có giá thành thấp, với giá cao gần bằng xe nhập nguyên chiếc + đủ thuế.

bằng cách tác động chính sách để lập rào cản như Thông tư 20
Đấy là việc của các bác là đối thủ, tìm mọi cách để moi ra nhưng chiêu lách luật của đối thủ để chứng minh rằng xe của nó đểu, lỗi mốt và giá cao, dìm hàng để kh ko mua còn mua sp của mình. Người dùng thì chỉ quan tâm ngon bổ rẻ chứ tin gì vào xuất xứ bát phở.
Nói thật chứ e chả tin fadil có cơ hội sống sót so với I 10 hay mo ning. Nhưng nhận xét gì cũng phải công tâm đừng mang nặng chiêu dìm hàng

ngu ngơ

Xe điện
Cụ ơi,

Tiền nào của ấy.

Opel là thương hiệu GM từng sở hữu ah.
Opel là thương vụ để đời của GM rồi, lỗ và chỉ có lỗ.
Cụ có quan hệ mật thiết với GM, em hỏi cụ có đi xe của GM không? Em không nghĩ là cụ thích nó.

LeTai1979

Xe cút kít
Nay khai trương nhà máy VF thì phải, em đi qua thấy đông phết.