kết cục của mua condotel dần hé lộ

gà toy

Xe buýt
các cụ thắc mắc làm gì nếu ko tin sale. cứ bốc máy lên gọi cho ai đã đầu tư hình thức này là rõ mà. cứ nghe lều báo làm gì. nha trang có mường thanh novotel. aqua, vinperl, rất nhiều dự án đi vào hoạt động rồi đó, cccm cứ hỏi là biết mà. đến mường thanh bây h còn lãi hơn 10% 1 năm , có báo cáo tài chính đàng hoàng, 10% em nói tới là bỏ túi sau thuế nhé, còn chỗ khác có nơi cao hơn nhưng hầu như là có lãi hết, đầu tư cứ đi sau chờ thàng đằng trước dò mìn ôm tâm lý an toàn thì nên gửi tiền ngân hàng ạ, trả giá mới có hồi báo chứ ạ!!!

zebrahihi

Xe hơi
Condo của cụ trị giá x usd nó thổi lên 2-3x rồi bán cho cụ đảm bảo 10% trong vòng y năm trên giá bán 2-3x thực chất nếu theo 1x là 20-30%. Nếu thằng có thực lực khách đều có thể kiếm đươc. Còn thằng ko có thực lực khi thu < chi cho các cụ thì chỉ có phá sản. Lúc đó lãi nó chia rồi, tiêu rồi. Viễn cảnh này ko ai muốn nhưng cũng ko phải là ko thể xẩy ra.
đây chính là vấn đề đầu tư codotel sẽ chắc chắn lỗ. giá được đôn lên và lấy phần chênh đó trả dần cho nhà đâu tư

Chưa có quy định cụ thể về việc cấp sổ hồng cho condotel, cụ đã nhìn thấy cái sổ hồng condotel nào chưa ? Còn về du lịch biển mình thấy Nha Trang và Phú Quốc là ok nhất
đã có dự án uma cham oassis ở nha trang cấp sổ cho condotel rồi cụ ạ

không phải người nào có tiền cũng là 1 nhà đầu tư thông minh.có rất nhìu hình thưc kiếm tiền. bọn họ nhìu tiền nên đầu tư không tiếc và để hợp pháp hoá tài khoản nữa bác ak. e ngix vậy
chỉ những người thừa tiền mới đầu tư condotel chứ em nghĩ ko ai đi vay ngân hàng đầu tư condotel đâu ạ

các cụ thắc mắc làm gì nếu ko tin sale. cứ bốc máy lên gọi cho ai đã đầu tư hình thức này là rõ mà. cứ nghe lều báo làm gì. nha trang có mường thanh novotel. aqua, vinperl, rất nhiều dự án đi vào hoạt động rồi đó, cccm cứ hỏi là biết mà. đến mường thanh bây h còn lãi hơn 10% 1 năm , có báo cáo tài chính đàng hoàng, 10% em nói tới là bỏ túi sau thuế nhé, còn chỗ khác có nơi cao hơn nhưng hầu như là có lãi hết, đầu tư cứ đi sau chờ thàng đằng trước dò mìn ôm tâm lý an toàn thì nên gửi tiền ngân hàng ạ, trả giá mới có hồi báo chứ ạ!!!
không cần bốc máy đâu cụ, hiện đang có vụ bavico ở nha trang đấy ạ.

mường thanh làm gì có cái nào condotel ạ. toàn bán đứt và chủ nhà tự vận hành. đầu tư mường thanh có lãi vì cdt bán giá hợp lý không phải bán giá condotel và vị trí đẹp. cùng vị trí như mường thanh thì các chủ đầu tư bán cao hơn 20tr/m2 nhé.

chỉ cơ những condotel ra đời lâu như a la carte ở đà nẵng là có thể sinh lời thôi ạ, chứ những condotel mà bán từ cuối năm 2015 đến nay sẽ chỉ có lỗ thôi ạ.

gà toy

Xe buýt
đây chính là vấn đề đầu tư codotel sẽ chắc chắn lỗ. giá được đôn lên và lấy phần chênh đó trả dần cho nhà đâu tư

đã có dự án uma cham oassis ở nha trang cấp sổ cho condotel rồi cụ ạ

chỉ những người thừa tiền mới đầu tư condotel chứ em nghĩ ko ai đi vay ngân hàng đầu tư condotel đâu ạ

không cần bốc máy đâu cụ, hiện đang có vụ bavico ở nha trang đấy ạ.

mường thanh làm gì có cái nào condotel ạ. toàn bán đứt và chủ nhà tự vận hành. đầu tư mường thanh có lãi vì cdt bán giá hợp lý không phải bán giá condotel và vị trí đẹp. cùng vị trí như mường thanh thì các chủ đầu tư bán cao hơn 20tr/m2 nhé.

chỉ cơ những condotel ra đời lâu như a la carte ở đà nẵng là có thể sinh lời thôi ạ, chứ những condotel mà bán từ cuối năm 2015 đến nay sẽ chỉ có lỗ thôi ạ.
cụ vào bo0king.com ý có tỷ lệ full phòng và giá, từ đó đánh giá khách quan hơn về sinh lời, cụ ạ

Violet2013

Xe buýt
Em nghĩ condotel phải chừng 3-5 năm nữa mới ngấm được kết cục. Em cho rằng không an toàn đâu, chưa ai biết sau thời hạn cam kết là gì? Chi phí sửa chữa như thế nào để duy trì mức cho thuê được đúng chuẩn resort.
Với em thì phân khúc condotel đâu phải dành cho người giàu? tầm 1-3 tỷ/căn là vợt khách hạng trung rồi. Khách giàu mua biệt thự (>10 tỷ), đã vợt hết từ các dự án trước đó. Giờ vét thêm đợt nữa thôi.

Uỳnh

Xe tải
Ko phải là dự án bán nhà thì chắc chắn ko có sổ hồng vì ko thể bán cái mình ko có. Đầu tư condotel ko khác gì mua cổ phiếu ưu đãi nên cũng ko thể nhìn cái nhà đó theo goc nhìn của chủ nhà thông thường được.
Nước ngoài loại hình này phát triển dc nhờ thượng tầng nó tốt, ở vn thì chỉ béo các cdt chụp giật thôi, bỏ tiền vào rồi rút ra ko dc, tự kd cũng ko xong, cdt làm bậy cũng chẳng ai bảo vệ quyền lợi của chủ sở hữu.
Thị trường condotel ở vn là có tiềm năng vì hạ tầng nghỉ dưỡng còn thiếu và vốn tích lũy trong dân nhiều, sản phẩm đầu tư ít. Vì thế chọn cdt tốt và hợp đồng rõ ràng thì vẫn làm dc, đừng tham lãi suất cao và những hứa hẹn bát ngát của cdt đi lên từ nhà thổ, liên minh ma quỷ cướp đất của dân, hiếp tiền của chủ sở hữu.
Ở hn e thấy dự án penstudio của ctx có vẻ hợp lý vì cam kết rõ ràng, dự án là bán nhà và thuê lại nên sổ hồng chắc chắn, hợp đồng quản lý ký với ascott và mức lãi suất 5% tham chiếu usd là hợp lý, bản thân e cũng có một số bds tự cho thuê nhưng chưa có cái nào trên 8% nếu ko phải là của ông bà để lại.
Ở vũng tàu e thấy có grand strip cũng là cdt có năng lực, lãi suất cũng chỉ cam kết 8% 2 năm đầu còn sau đó ăn chia, đoạn này thì còn phải xét nhưng khả năng tin tưởng dc khá cao vì e đã có cơ hội làm việc với đội này từ khi chuẩn bị vào vn. Tuần sau có roadshow ở long hải luôn, e đang nghiên cứu thêm, cụ nào máu làm chuyến vũng tàu với e ko?

Iris with Boeing

Xe đạp
Cơn sốt đầu tư condotel (căn hộ khách sạn) đang nở rộ ở nhiều địa phương như Đà Nẵng, Hạ Long, Vũng Tàu, Phú Quốc... nhưng đã có nhiều khách hàng phải “khóc ròng”, cho thấy ngay từ đầu các cơ quan chức năng đã hụt hơi trong quản lý loại hình này.

Ngay từ đầu đã không có sự phân biệt rõ ràng và sự khác nhau giữa condotel (nơi khách đến lưu trú) và căn hộ chung cư (nơi người dân cư trú lâu dài và được đăng ký hộ khẩu thường trú).

Và sự không rõ ràng này đã được một số chủ dự án khai thác triệt để, gây bất lợi cho người mua nhưng không hề bị tuýt còi từ cơ quan chức năng.

Tình trạng chủ dự án condotel khai thác sự không rõ ràng này để thu hút người mua là phổ biến. Kết quả kiểm tra tại một địa phương cho thấy có đến 70% chủ dự án khi rao bán condotel đã không rõ ràng, hoặc mập mờ với nhiều mục đích: tự kinh doanh lưu trú, bán như căn hộ chung cư, cho khách hàng tự kinh doanh.

Các chủ dự án condotel khi mời gọi khách hàng bỏ tiền đầu tư thường rao bằng cái tên khá gần gũi: “căn hộ cao cấp”. Thậm chí trong hợp đồng với khách hàng còn ghi rõ “được cư trú lâu dài”, khiến người mua tưởng mình được sở hữu lâu dài căn hộ và được... cấp sổ hồng.

Có chủ dự án còn kiến nghị cho chuyển đổi căn hộ du lịch thành căn hộ chung cư, trong khi họ thừa biết rằng đất cấp cho dự án là “đất thương mại, dịch vụ” chứ không phải là đất ở.

Việc không rõ ràng này cũng dẫn đến chuyện cười ra nước mắt. Như tại khu căn hộ cao cấp The Costa, TP Nha Trang (Khánh Hòa), đại diện một số cơ quan chức năng còn đến dự hội nghị thành lập ban quản trị (như ban quản trị chung cư) do người mua căn hộ ở đây tổ chức.

Rồi một số “cư dân” trong condotel được đăng ký... hộ khẩu thường trú (trong khi ở đây chỉ là nơi lưu trú). Khi Sở Xây dựng Khánh Hòa không công nhận ban quản trị trên, công an đã hủy các sổ hộ khẩu “lỡ” cấp.

Hàng ngàn tỉ đồng đã được chủ dự án, nhà đầu tư đổ vào condotel. Nhiều giao dịch, hợp đồng đã được ký kết dựa trên sự không rõ ràng này.

Lúc này, các cơ quan chức năng ở địa phương có dự án condotel mới cho rằng chủ đầu tư dự án phải chịu trách nhiệm trong việc điều hành, quản lý theo đúng Luật du lịch: là “căn hộ khách sạn” chứ không phải “căn hộ chung cư”, là đến “lưu trú” chứ không phải “cư trú, thường trú”.

Điều này nằm ngoài suy nghĩ, tính toán của nhiều người đã mua, đầu tư condotel với suy nghĩ đó cũng là mua một căn hộ chung cư.

Trong khi đó, hầu hết các chủ dự án trong cuộc đua condotel đang “mọc lên như nấm sau mưa” đều muốn bán nhanh sản phẩm để thu tiền, còn những tồn tại tiếp theo khách hàng phải tự giải quyết. Trong khi nhiều chuyên gia nhận định giải quyết những tồn đọng này là không hề đơn giản, hay một sớm một chiều.

Câu hỏi đặt ra là vì sao cứ làm kinh tế theo kiểu phong trào, vừa làm vừa sửa, làm trước xây dựng chính sách sau, làm trước rồi hợp thức hóa sau? Liệu cách làm này có phù hợp với những nguyên tắc phát triển kinh tế bền vững?

Rất nhiều người mua condotel sẽ không được cấp sổ hồng như quảng cáo. Sau 1 , 2 năm đầu tiên, khi khách du lịch cảm nhận được chất lượng dịch vụ quá kém khi thuê nhà condotel, họ sẽ chọn khách sạn chứ không nghỉ tại condotel nữa. Tất cả condotel mà đông khách trong năm vừa rồi sẽ dần vắng khách hơn. Ai đời đi thuê cả cái nhà có bếp mà trong bếp không có nổi 1 cái nồi xong chảo nào. Rất nhiều tiền đã được đổ ra cho các chủ dự án condotel kinh doanh. Lỗ thì người mua chịu thôi, đây là quy luật tất yếu của vứt tiền cho thằng khác tiêu hộ mình hay trên otofun còn gọi là cầm ... cho thằng khác ...

Theo TTOL
Bài viết của cụ hữu ích wa .

Protec 101

Xe hơi
Cơn sốt đầu tư condotel (căn hộ khách sạn) đang nở rộ ở nhiều địa phương như Đà Nẵng, Hạ Long, Vũng Tàu, Phú Quốc... nhưng đã có nhiều khách hàng phải “khóc ròng”, cho thấy ngay từ đầu các cơ quan chức năng đã hụt hơi trong quản lý loại hình này.

Ngay từ đầu đã không có sự phân biệt rõ ràng và sự khác nhau giữa condotel (nơi khách đến lưu trú) và căn hộ chung cư (nơi người dân cư trú lâu dài và được đăng ký hộ khẩu thường trú).

Và sự không rõ ràng này đã được một số chủ dự án khai thác triệt để, gây bất lợi cho người mua nhưng không hề bị tuýt còi từ cơ quan chức năng.

Tình trạng chủ dự án condotel khai thác sự không rõ ràng này để thu hút người mua là phổ biến. Kết quả kiểm tra tại một địa phương cho thấy có đến 70% chủ dự án khi rao bán condotel đã không rõ ràng, hoặc mập mờ với nhiều mục đích: tự kinh doanh lưu trú, bán như căn hộ chung cư, cho khách hàng tự kinh doanh.

Các chủ dự án condotel khi mời gọi khách hàng bỏ tiền đầu tư thường rao bằng cái tên khá gần gũi: “căn hộ cao cấp”. Thậm chí trong hợp đồng với khách hàng còn ghi rõ “được cư trú lâu dài”, khiến người mua tưởng mình được sở hữu lâu dài căn hộ và được... cấp sổ hồng.

Có chủ dự án còn kiến nghị cho chuyển đổi căn hộ du lịch thành căn hộ chung cư, trong khi họ thừa biết rằng đất cấp cho dự án là “đất thương mại, dịch vụ” chứ không phải là đất ở.

Việc không rõ ràng này cũng dẫn đến chuyện cười ra nước mắt. Như tại khu căn hộ cao cấp The Costa, TP Nha Trang (Khánh Hòa), đại diện một số cơ quan chức năng còn đến dự hội nghị thành lập ban quản trị (như ban quản trị chung cư) do người mua căn hộ ở đây tổ chức.

Rồi một số “cư dân” trong condotel được đăng ký... hộ khẩu thường trú (trong khi ở đây chỉ là nơi lưu trú). Khi Sở Xây dựng Khánh Hòa không công nhận ban quản trị trên, công an đã hủy các sổ hộ khẩu “lỡ” cấp.

Hàng ngàn tỉ đồng đã được chủ dự án, nhà đầu tư đổ vào condotel. Nhiều giao dịch, hợp đồng đã được ký kết dựa trên sự không rõ ràng này.

Lúc này, các cơ quan chức năng ở địa phương có dự án condotel mới cho rằng chủ đầu tư dự án phải chịu trách nhiệm trong việc điều hành, quản lý theo đúng Luật du lịch: là “căn hộ khách sạn” chứ không phải “căn hộ chung cư”, là đến “lưu trú” chứ không phải “cư trú, thường trú”.

Điều này nằm ngoài suy nghĩ, tính toán của nhiều người đã mua, đầu tư condotel với suy nghĩ đó cũng là mua một căn hộ chung cư.

Trong khi đó, hầu hết các chủ dự án trong cuộc đua condotel đang “mọc lên như nấm sau mưa” đều muốn bán nhanh sản phẩm để thu tiền, còn những tồn tại tiếp theo khách hàng phải tự giải quyết. Trong khi nhiều chuyên gia nhận định giải quyết những tồn đọng này là không hề đơn giản, hay một sớm một chiều.

Câu hỏi đặt ra là vì sao cứ làm kinh tế theo kiểu phong trào, vừa làm vừa sửa, làm trước xây dựng chính sách sau, làm trước rồi hợp thức hóa sau? Liệu cách làm này có phù hợp với những nguyên tắc phát triển kinh tế bền vững?

Rất nhiều người mua condotel sẽ không được cấp sổ hồng như quảng cáo. Sau 1 , 2 năm đầu tiên, khi khách du lịch cảm nhận được chất lượng dịch vụ quá kém khi thuê nhà condotel, họ sẽ chọn khách sạn chứ không nghỉ tại condotel nữa. Tất cả condotel mà đông khách trong năm vừa rồi sẽ dần vắng khách hơn. Ai đời đi thuê cả cái nhà có bếp mà trong bếp không có nổi 1 cái nồi xong chảo nào. Rất nhiều tiền đã được đổ ra cho các chủ dự án condotel kinh doanh. Lỗ thì người mua chịu thôi, đây là quy luật tất yếu của vứt tiền cho thằng khác tiêu hộ mình hay trên otofun còn gọi là cầm ... cho thằng khác ...

Theo TTOL
Thấy thớt phân tích quá đúng. Thực tế này là bài toán đang khiến các cơ quan quản lý đâu đầu, và người dân đã xuống tiền mua thì ngậm trái đắng. Luật quy định rõ rồi, muốn có sổ hồng của các condotel thì phải sửa luật thôi.

camry34

Xe buýt
Theo quy định của PL thì cái này ko đc cấp sổ hồng và đk hộ khẩu gì cả. Các cụ đưa tiền cho họ đầu tư, phần gốc thì là cái phòng đó còn lãi suất (cao hơn ls NH chút) các cụ hưởng. Mỡ nó rán nó, bên CĐT họ bjo cũng lợi. Vì gần như ko phải tiền của họ. E khuyên các cụ đừng tham cái đó, mua nhà đất cho thuê hoặc mua vàng cho lành. Các cụ dạy Nhất thổ nhì kim

ngochoang88

Xe đạp
Sàn BDS Vinhomes, T13, 458 Minh Khai, HBT,Hà Nội
bài báo này cho các ndt thêm cái nhìn đa chiều, kênh đầu tư nào cũng có những rủi ro nhât định. tốt nhất các cụ nên tìm hiểu kỹ và chọn cho mình 1 bạn tư vấn tin tưởng

viethunghoi

Xe tải
Website
gamudahanoi.com.vn
Thực chất condotel là dạng dịch vụ lưu trú (kiểu khách sạn) được thiết kế theo mô hình một căn hộ ở, có đủ chức năng như một căn hộ tiêu chuẩn, bao gồm: Phòng khách, bếp ăn và phòng ngủ. Nói đơn giản dễ hiểu thì nó là một dạng khách sạn, được chủ đầu tư mang buồng phòng ra bán cho người mua.

Trong dự án dịch vụ lưu trú không được tính hệ số dân cư, vì vậy đương nhiên theo Luật sẽ không được cấp hộ khẩu thường trú. Ngoài ra, do là dịch vụ kinh doanh nên giá điện, nước sẽ bị tính theo giá kinh doanh cao hơn giá điện nước sinh hoạt tính cho các căn hộ chung cư.

Thế nên đầu tư loại hình này hướng đến khách hàng mua để kinh doanh lại (tự kinh doanh hay hợp tác với CĐT kinh doanh phân chia lợi nhuận thôi).

Còn xác định mua ở thì không nên, trừ khi giá nó được định giá bằng khoảng 75-80% giá căn hộ tương đương đúng chuẩn, và người mua không quan tâm đến khía cạnh hộ khẩu :D
Cụ phân tích chuẩn đấy

ACENTBLUE

Xe hơi
Quan trọng là chủ đầu tư nào thôi, như Vingroup, Sungroup, FLC,....thì họ đã có uy tín và thương hiệu trên thị trường rồi, họ là những chủ đầu tư mạnh, có tiềm lực kinh tế. Nên các cụ cứ yên tâm mà đầu tư không phải lo gi cả, chứ còn đầu tư gi cũng phải có rủi ro.
đọc mà hoang mang quá.Em vừa mua condetel của sovico roài ko biết sẽ ntn

namvu01

Xe tải
Bài viết phá diện diện, nhìn theo hướng chủ quan.
Đồng ý có phần đúng nhưng phần sai trong bài viết cũng rất nhiều.
Lều báo
Cụ thấy sai chỗ nào thì chỉ ra để mọi người nắm được với ạ :D

Daovanduc236

Xe đạp
Em thiết nghĩ đầu tư từ xa kiểu condotel này tương lai sẽ phát triển chứ, các cụ cứ nghĩ vào tiềm năng du lịch của Vn xem sẽ còn phát triển hơn nhiều nữa. Mà những dự án condotel này đa số hướng biển, vị trí tốt sau này em thấy có khi còn ko có đất mà xây. Về rủi ro khi đầu tư là hoàn toàn có vì pháp lý hiện tại còn nhiều điểm chưa rõ ràng, đa số em tìm hiểu mình chỉ sở hữu loại condotel dài hạn là 50năm chứ không đc cấp sổ nên vấn đề các cụ nên chọn mặt gửi vàng, đầu tư dài hạn, tìm dự án của Vin, FLC, Sun thì em thấy khả quan hơn.

AnKhangThinhVuong

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không có cam kết 10% liệu ai dám mua cái biệt thự triệu đô ở Việt Nam nhỉ?
Nếu không có cam kết thì biệt thự này có bán nổi 50% giá đang bán có cam kết không?
Ps: Bác nào đang bán biệt thự biển vào chia sẻ cho anh em đi

ACENTBLUE

Xe hơi
Sovico thì yên tâm k cần phải hoang mang . Cụ lấy hđ về chưa ?
EM ký rồi và họ hẹn đến 1/10 trả hợp đồng mua bán ạ.e ký hôm 1/8 hẹn sau 2 tháng mới dc trả hợp đồng,chắc bg mới xin xong giấy phép cụ ơi,cụ đã lấy hđ về chưa,hôm e lên lý thì thấy dân hà nội mình mua đông lắm,họ mới thu xếp cho dân hà nội ký trước xong mới vào đà nẵng cho dân trong đó ký,mà sao trong đà nẵng họ bảo họ mua để ở nhưng ko bít cái dự án này có dc phép hình thành đơn vị ở ko nữa,

Linh Jolie

Xe đạp
Condotel đầu tư ok mà các cụ. Như ở PQ hàng của Sun, biển tắm đc 4 mùa nên chả bao giờ lo trống phòng

NVK2011

Xe buýt
EM ký rồi và họ hẹn đến 1/10 trả hợp đồng mua bán ạ.e ký hôm 1/8 hẹn sau 2 tháng mới dc trả hợp đồng,chắc bg mới xin xong giấy phép cụ ơi,cụ đã lấy hđ về chưa,hôm e lên lý thì thấy dân hà nội mình mua đông lắm,họ mới thu xếp cho dân hà nội ký trước xong mới vào đà nẵng cho dân trong đó ký,mà sao trong đà nẵng họ bảo họ mua để ở nhưng ko bít cái dự án này có dc phép hình thành đơn vị ở ko nữa,
Sovico thì yên tâm k cần phải hoang mang . Cụ lấy hđ về chưa ?
Nhiều cụ chốt Furama tháng 8 nhể, nhà em cuối thg 10 mới nhận HD. Các cụ có vay 70% hay trả thẳng?