[Funland] Kết cấu công trình 8B Lê Trực

Mr.Alo

Xe lăn
Hôm rồi trà đá thấy tụi bàn bên kêu đội thi công bị ... Nắn ko cho làm lên đếch làm được , công nhận bọn này mạnh , dưới chân thiên tử mà chả sợ gì :))

DuongHL

Xe container
Phá dỡ thì bọn em có phương án cả rồi theo đúng giấy phép mà làm . Nhưng chủ đàu tư nó củ chuối định kéo dài thời gian rồi bôi trợn cho báo chí kêu khóc nọ chai định ko chịu phá tiếp . Nên thằng Long này mới ko làm tiếp mà cùng hòa ca với CĐT ( Chắc bọn CĐT trả cho thằng này tiền nhiều hơn ). Bọn em ở giữa bị con chó này định quỵt tiền vì tiến độ phá dỡ tạm ngưng nên nó ko chịu trả
Bác có mặt bằng kết cấu của tòa nhà này không úp lên cho bọn em xem nó có gì ghê gớm mà báo chí khóc lóc nhiều thế?

vikingloveu

Xe buýt
Đã cắt ngọn rồi, đến bây giờ gọt thân thì thuê lều báo vào khóc mướn

deep

Xe tải
Bỉ ổi nhất của quản lý đô thị ở VN là "phạt cho tồn tại".

Vulcan V70

Xe trâu
Về nguyên tắc anh thi công sai thì phải chỉnh lại cho đúng với thiết kế ban đầu được phê duyệt.
Không cứng nhắc là phải cắt ngọn, gọt thân... Nếu không bảo đảm an toàn thì tháo dỡ và xây lại.
Lằng nhằng. Mấy tay khóc thuê còn đưa ra luận điệu cắt đi thì lãng phí lắm... thằng nào làm sai thì phải chịu.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
đầu đít gì cũng đứt
cụ thử buộc cái dây thun kéo căng ra rồi cắt thử coi, đầu đít đều đc xem nó còn căng nữa hay ko=))
Cái dây chun nó còn có chốt 2 đầu. Cái nhà này thì nóc nó buộc lên trời hả cụ?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Đơn giản là nếu ko cắt được thì cứ đập đến chỗ bị cắt, còn đâu để đấy.

sthd

Xe lăn
Đã cắt ngọn rồi, đến bây giờ gọt thân thì thuê lều báo vào khóc mướn
giờ còn khóc lóc gì nữa. ông chủ có khi đang làm tiệc chia tay anh em ấy chứ. chưa bao giờ thấy anh Chung phải trình bày dài dòng như ca này. thấy trình bày kể lể mấy trang giấy rồi chốt lại là chuyển cả 3 dự án của ông này ở Lê trực, trường chinh, Cầu giấy qua Cảnh sát điều tra, yêu cầu các bộ phận khác như Xây dựng, PCCC, tài nguyên, thuế vụ ... đồng loạt ra quan xem có chuẩn chỉ không? cả hệ thống chính trị mà vào cuộc thế thì khó đỡ lắm. 54 tầng ở CG lại chưa có GPXD thì xin ai bây giờ? dân mua nhà ở đấy thì cứ xác con bà định

https://www.tienphong.vn/dia-oc/tiep-tuc-cat-ngon-chuyen-ho-so-cho-cong-an-vu-cao-oc-8b-le-truc-1329541.tpo

buonduale

Xe tăng
Bác có mặt bằng kết cấu của tòa nhà này không úp lên cho bọn em xem nó có gì ghê gớm mà báo chí khóc lóc nhiều thế?
Kết cấu của toàn nhà này chẳng có tý nào liê quan đến dầm treo cả nó bình thường như bao tòa khác vì lý do tế nhị em ko đưa lêm được cụ thông cảm . Còn tại sao bọn này ko chịu phá tiếp thì cụ chắc ko lạ 60 củ /1m đấy , nên bọn nó định dùng tiền bịt miệng quan chức , nhưng đúng thời điểm lò đang cháy nên bọn nó ko dám làm . Hy vọng chính quền Hà Nội bắt bọn nó phá cho đúng thiết kế để bọn em lấy được tiền

oto4funhn

Xe tăng
Em ngu muội, không biết kết cấu treo của tòa nhà này như thế nào ? có giống như kết cấu cầu treo không ? .... Cụ nào rành kết cấu sơ họa dùm sơ đồ kết cấu của tòa nhà này như thế nào mà các kỹ sư, tiến sỹ đầu ngành của VN mình cũng đành bó tay.....

https://www.tienphong.vn/dia-oc/cao-oc-sai-phep-8b-le-truc-co-ket-cau-khong-binh-thuong-1332369.tpo
Cái này phải cụ nào xây dựng mới hiểu rõ đc, cụ search "hệ kết cấu treo" là ra. Bọn em phải xác định nút rồi chạy phần mềm cũng tg đối phức tạp!

Canphaidinh01

Xe tăng
Nếu đúng như bài báo thì bên Phương Bắc vượt quá trách nhiệm quá. Hợp đồng thuê PB cắt ngọn, gọt nhà, không gọt được vì không an toàn, không có phương án phá dỡ thì xin rút, CQ hay CDT sẽ thuê người khác, lý do gì mà Phương Bắc đưa ra đánh giá "Như vậy, nếu chỉ xét theo số tầng vi phạm thì công trình 8B Lê Trực đã được xử lý xong vi phạm trật tự xây dựng.".
Theo cháu có lẽ phương án khả thi cho trường hợp này là đập tất đến khối gốc cần giật cấp, tầng 14 hay 15 gì đó ạ, sau đó CDT xây lại phần giật cấp như thiết kế được duyệt. Dĩ nhiên là tốn kém và chắc lỗ chỏng gọng nhưng còn hơn thi gan cho thấy coi thường cả người mua nhà lẫn chính quyền.
Việc vận động mấy cụ chuyên gia như cụ Liêm phát biểu không giật cấp không sao, rồi xúi giục dân mua nhà khiếu nại, vận động cả đơn vị phá dỡ để dừng, viện đến các lý do quy trình kỹ thuật cho thấy CDT chỉ muốn dừng vụ việc này ở phần cắt ngọn. Giả thuyết này mà thành sự thực thì buồn cho chính quyền và nhân dân lao động thủ đô (vốn hay GATO) lắm đây.

Chuẩn cụ, được thuê làm, dell làm được thì rút, tư cách deck gì mà đòi khóc mướn với bào chữa hộ.

Thối thật.

Kết cấu của toàn nhà này chẳng có tý nào liê quan đến dầm treo cả nó bình thường như bao tòa khác vì lý do tế nhị em ko đưa lêm được cụ thông cảm . Còn tại sao bọn này ko chịu phá tiếp thì cụ chắc ko lạ 60 củ /1m đấy , nên bọn nó định dùng tiền bịt miệng quan chức , nhưng đúng thời điểm lò đang cháy nên bọn nó ko dám làm . Hy vọng chính quền Hà Nội bắt bọn nó phá cho đúng thiết kế để bọn em lấy được tiền
Kể cả là có dầm treo thì cũng chẳng có éo gì không phá được cả. Dầm treo thì nó cũng phải liên kết vào ít nhất 2 cái cột chịu lực từ móng lên. Thiếu éo gì phương án xử lý. Kể cả phương án khoai nhất như thằng Phương Bắc kêu là phải cấy 2 cột từ hầm lên cũng đơn giản, éo khoan được 1 cọc to và dài thì ép thật nhiều cọc nhỏ và ngắn là xong.

Vấn đề ở đây éo phải giải pháp, mà vấn đề chúng nó muốn dùng tiền để bịt miệng lũ quan tham thôi.

cairong_2011

Xe container
Cái này phải cụ nào xây dựng mới hiểu rõ đc, cụ search "hệ kết cấu treo" là ra. Bọn em phải xác định nút rồi chạy phần mềm cũng tg đối phức tạp!
Nếu hệ treo thì phức tạp nhưng quan trọng là nó được "treo" lên để kêu. Có bản vè thì biết ngay.

Canphaidinh01

Xe tăng
Có phải chú thầu phá dỡ đang nói đến cái này không các cụ?

roninVN

Xe buýt
Chắc dầm chuyển chứ treo leo gì

sthd

Xe lăn
Cột mà treo ngược lên dầm mái thì khi thi công các tầng dưới chưa có mái thì nó treo vào cái gì?

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Về giải pháp phá dỡ thì quá đơn giản ko cần tranh luận. Nhưng lấy đó là cái lý do kêu gào hòng giữ nguyên hiện trạng sai phép.