K5 bằng giá CAMRY có nên mua ???

sepbu

Xe điện
Em thấy CỤ cũng tự tin chém gió đấy chứ ạ!
Đầy hãng ngày xưa cũng tự tin chém gió để quảng cáo như vậy đấy ... giờ kết quả cũng tốt đấy chứ ạ!
K7 không đứng cùng hạng Bim 5 và Mec E thì nó ở hạng nào ???

OmegaO9

Xe container
Em thấy nhiều cụ vẫn hơi nhầm việc phân khúc của mẫu xe với đối thủ nó nhắm đến với giá tiền của nó.Ví dụ,có cụ nói K7( KND5 Concept, Cadenza ) không có cửa với đối thủ của nó là BMW 5 series,Audi A 6,Mercedes-benz E class,Hyundai genesis sedan nhưng đó là mục tiêu mà hãng hướng tới bên cạnh tính cạnh tranh, chứ không phải K7 có giá trên dưới 60 ngàn, thì nó ở hạng với Camry Le,Accord,BMW 3 Series, Mercedes-benz C class.
Người tiêu dùng VN đã quen với chất lượng của Kia với chiếc nồi đồng cối đá Cd5 *** cộc,rồi giờ là Forte, Sorento.Họ cũng không quá khó tính trong tâm lý thuần xe Nhật như trước nữa,vấn đề của K5 K7 là cần thời gian kiểm chứng.

Mazspeed

Xe container
Thật lòng mà nói, em luôn hết sức bình tĩnh để trao đổi ý kiến.
Cảm nhận được những cách nhìn khách quan từ nhiều góc độ về một vấn đề thì đó cũng là học hỏi. Em luôn mong muốn được xem xét các vấn đề từ nhiều góc độ khác nhau để nhìn nhận vấn đề đó đúng bản chất hơn.
Đó là quan điểm.
Quay lại vấn đề Volvo bác bảo không đắt khách, nhưng em nhìn nhận tại TQ thì AUDI, Merc, Cadillac, Volvo, Porche, Buick, BMW luôn được giới thượng lưu lựa chọn hàng đầu. Người ta chỉ lựa chọn Toy khi không đủ tiền mua các xe trên.
Giá bán phiên bản cao nhất Camry 2.5 2010 là 35 vạn (khoảng 1 tỷ 150tr) trong khi đó Volvo S80L 2.5 là 67 vạn (khoảng 2 tỷ 100 tr ).
Xét về phân khúc thị trường thì hai xe trên là cùng phân khúc và tương đương nhau về tính năng sử dụng và cùng được sản xuất tại TQ.
Cái này cũng như khi ta so sánh Merc và Toy tại Việt Nam vậy.
Xét về độ bền sản phẩm thì em e rằng Toy chẳng là gì so với Volvo.( Cái này em đã tìm hiểu khi định mua 1 con Volvo 940GL đời 1995 vào từ sứ quán Thụy Điển năm 2005)
Định hướng khách hàng của Toy là nhằm vào khách hàng phổ thông ( Cái này thì Hyundai cũng đang học tập Toy). Còn định hướng của Volvo là nhằm vào khách hàng cao cấp. Do đó doanh số chắc chắn không thể so sánh với Toy được
Như vậy, theo ý bác phân tích thì em được hiểu là Toy là một thương hiệu có doanh số bán chạy hơn các thương hiệu khác, được nhiều ngừơi tiêu dùng lựa chọn nhất, nhưng đó có phải là thương hiệu sang trọng mạnh hơn thưong hiệu khác hay không thì còn phải xem xét nhiều yếu tố.
Không thể thấy Rollroy bán vài trăm cái xe một năm mà nói rằng thương hiệu RR không mạnh bằng các hãng phổ thông khác.
Volvo được Geely mua vì nhà máy Volvo nằm chính tại TQ phù hợp với chiến lược kinh doanh của các nhà đầu tư TQ mà thôi.
K5 hay Cam thì chẳng qua cũng chỉ là cái phương tiện đi lại và làm việc. Phù hợp với sở thích và nhu cầu của ai thì người ấy mua. Bây giờ là thời đại WTO, nên oto là sản phẩm toàn cầu hóa. Có khi Cam và K5 lại có chung 1 nhà cung cấp linh kiện ấy chứ.
Vài ý kiến cá nhân em.
Fun đi bác.(b)
Oài, bác vẫn nói Volvo đắt khách thì em chịu rồi. Không rõ bên Tàu thì thế nào nhưng trên TG rõ ràng Ford thất bại với thương hiệu Volvo, mới phải bán đi để tập trung cho các thương hiệu còn lại. Ngay bên Tàu bác liệt kê ra 1 lô những hãng tầm đó như BMW, Merc, Audi. Thế thì phải có số liệu cụ thể xem % bán bên Tàu của Volvo so với các hãng khác là bao nhiêu, thì mới khẳng định được. Đó là chưa kể thị trường Tàu có tâm lý bài Nhật và khá là khác người. VD như mác Buick, vốn là 1 cái mác sắp chết chỉ chờ vứt đi của GM thì bỗng nhiên rất được ưa chuộng tại Tàu, chả giống ai.

Một chi tiết nữa, em bảo Volvo và Toy cùng tính năng chứ không cùng phân khúc. Đối tượng khách hàng chúng nhắm đến là khác nhau, không cùng phân khúc được.

Còn về thương hiệu, em nói ngay từ đầu là cách đánh giá thương hiệu của em chỉ là 1 trong nhiều cách thôi. Tuy nhiên cách đó trực quan và dễ hiểu cho một vấn đề trừu tượng là thương hiệu. Đừng nhầm nó với cái sản phẩm cụ thể.

Em thấy nhiều cụ vẫn hơi nhầm việc phân khúc của mẫu xe với đối thủ nó nhắm đến với giá tiền của nó.Ví dụ,có cụ nói K7( KND5 Concept, Cadenza ) không có cửa với đối thủ của nó là BMW 5 series,Audi A 6,Mercedes-benz E class,Hyundai genesis sedan nhưng đó là mục tiêu mà hãng hướng tới bên cạnh tính cạnh tranh, chứ không phải K7 có giá trên dưới 60 ngàn, thì nó ở hạng với Camry Le,Accord,BMW 3 Series, Mercedes-benz C class.
Người tiêu dùng VN đã quen với chất lượng của Kia với chiếc nồi đồng cối đá Cd5 *** cộc,rồi giờ là Forte, Sorento.Họ cũng không quá khó tính trong tâm lý thuần xe Nhật như trước nữa,vấn đề của K5 K7 là cần thời gian kiểm chứng.
Và người tiêu dùng VN cũng biết rằng, CD5 đuôi cộc thực chất là 1 chiếc Mazda được gắn vào mác Kia, nên nó mới nồi đồng cối đá như thế. Còn FT và Sorento lại là 1 câu chuyện khác hẳn, đừng bảo là nó cũng bền được như CD5, hãy nhìn vào Spectra thì sẽ có bức tranh rõ ràng hơn để ngắm :).

Chỉnh sửa cuối:

binbin68

Xe hơi
Volvo bán chạy ở tàu ở vùng nào vậy? Tôi đi quảng châu, thâm quyến, thượng hải thường xuyên đâu có thấy mấy xe volvo lưu hành trên đường! Gặp nhiều phải nói đến santana vw, optima kia, elantra hyundai chạy taxi đầy đường. Xe cao cấp thì thấy Buick lacrossse, honda accord, camry 250G, teana. Còn cao cấp hẳn thì là audi, merc, bmw. Lìu tìu chạy nhiều nhất là xe nội địa của tq.

Mazspeed: kia cd5 là mazda hả cụ?

Mazspeed

Xe container
Volvo bán chạy ở tàu ở vùng nào vậy? Tôi đi quảng châu, thâm quyến, thượng hải thường xuyên đâu có thấy mấy xe volvo lưu hành trên đường! Gặp nhiều phải nói đến santana vw, optima kia, elantra hyundai chạy taxi đầy đường. Xe cao cấp thì thấy Buick lacrossse, honda accord, camry 250G, teana. Còn cao cấp hẳn thì là audi, merc, bmw. Lìu tìu chạy nhiều nhất là xe nội địa của tq.

Dạ vâng đúng ạ, tuy rằng không phải là toàn bộ cái xe nhưng mấy thứ quan trọng nhất như động cơ động kiếc là hàng Maz bác ạ. À mà lần sau bác muốn gọi em thì làm ơn thêm cái ký tự @ vào trước nick của em nhé. Không cứ tưởng bác mắng em :).

Chỉnh sửa cuối:

CBR1000RRk7

Xe hơi

Em ở Shenzhen kụ ợ.
Đương nhiên là với giá cao khoảng gấp rưỡi xe Nhật cùng hạng thì số xe trên đường sẽ tỷ lệ thuận với doanh số bán ra.
Ở đây em chỉ tranh luận với bác Maz về vấn đề thương hiệu giữa Volvo và Toy mà thôi. Vì bác ấy cho rằng Toy hơn Volvo. Nhưng em lại nghĩ rằng Volvo "oai" hơn Toy. Rằng Toy chỉ là thương hiệu phổ thông hơn Volvo, nhưng về độ sang trọng và độ bền sản phẩm thì phải xét lại.
Đó là vấn đề của Toy và Volvo.
Quay lại vấn đề K5.
Em nghĩ KIA sẽ thành công nếu định vị sản phẩm trên thị trường chính xác hơn. Cụ thể là chính sách giá hợp lý hơn chứ không phải trên 50K như hiện nay.
Nếu K7 rơi vào tầm giá 40-45K thì liệu lúc đó sẽ có bao nhiêu khách hàng chạy sang K7 thay cho các dòng khác cùng phân hạng?

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
hiện giờ ở Việt Nam > HCM chưa có cụ nào nhập Kia 3.5 Full Option về à ??

m@ing

Xe hơi
Dính đến phân khúc xe các bác nhà ta cãi nhau cũng nhiều. Các bác có thể tham khảo thêm các ý kiến của các bác ấy trong này :
http://otofun.net/showthread.php?t=41228&page=9
Theo em muốn phân loại xe phải dựa theo tiêu chí nào để phân loại. Ko phải cứ xe to lớn là sang. Hay xe nhỏ là hèn...Theo em có 3 tiêu chí để phân loại xe :
- Phân loại theo kích thước thông số kĩ thuật. Cái này dễ phân loại nhất...
- Phân loại theo thương hiệu. Dù có là xe đạp hạy xe thồ nếu gắn Mec hoặc Bim vẫn sẽ là xe hạng sang... heee Thương hiệu là khó chơi nhất.
- Phân loại theo giá bán. Cái này các hãng muốn đánh bóng tên tuổi cứ tố giá thật max cho thiên hạ choáng...Còn bán đc hay ko ?...em ko bít heeeeee
.

Chỉnh sửa cuối:

muonmuaxe

Xe tăng
K5 KIA thiết kế mới hoàn toàn. Đẹp. Rất Audi. So sánh với CAMRY 2010 ở mọi mục em thấy CAM ko có cửa. Nhưng so cái tên K5 với CAMRY thì KIA ko có cửa. Ít ra ở Vịt Ngan dòng này cũng đc gọi là sang...:((:D:-? Mà cái xe sang thì thương hiệu chiếm >50% giá. Con này khuân về em sợ lúc cho đi sẽ mất giá nặng đới... Đi xe ngang CAM mà ít người bít giá là ko oai rui. Nên theo em K5 ở VN sẽ ế đấy. Ngày nào cũng đi qua cầu Chương Dương thấy salon đầu cầu có 2 con K5 bầy hơn tháng. Đẹp. Nhưng vẫn còn đấy...:(( Kể giá K5 chỉ nằm giữa CAMRY & AITIS thì hợp lý hơn...
- Người Việt ta em thấy hay mắc cái bệnh người ta gọi là "Sỹ" và "Lãng phí". Lãng phí tiền, lãng phí thời gian, lãng phí sức khỏe...cũng chỉ vì sỹ. Xe Kia giờ đẹp và tiện nghi thế, giá cả lại phải chăng tại sao cứ phải cam cho nó oai, oai gì cái xe camry. Thích oai và thương hiệu thì chơi hẳn xe 200 hay 300 ngàn đi. Em cứ ngắm con K5 với K7 là thấy mê tít rồi. Nhìn con cam thấy bình thường chắc tại nhìn mãi rồi.

OmegaO9

Xe container
Và người tiêu dùng VN cũng biết rằng, CD5 đuôi cộc thực chất là 1 chiếc Mazda được gắn vào mác Kia, nên nó mới nồi đồng cối đá như thế. Còn FT và Sorento lại là 1 câu chuyện khác hẳn, đừng bảo là nó cũng bền được như CD5, hãy nhìn vào Spectra thì sẽ có bức tranh rõ ràng hơn để ngắm :).
Thực tế điều này ai cũng biết là Kia *** cộc có hệ khung gầm thế nào,tất nhiên không thể áp đặt một cách chủ quan rằng trước đây nó dùng hệ khung gầm của Mazda thì hiện nay nó kém được,bản thân một sản phẩm phức tạp bao giờ cũng có sự tham gia ,gia công của rất nhiều hãng thì mới nên hình hài cuối cùng được,hiện này Kia đã là cái tên ghép cùng Hyundai rồi,hơn nữa các sản phẩm bây giờ chất lượng cũng không có sự khác biệt lớn nữa.Nếu nói Kia không đủ sức làm nên một sản phẩm tốt thì chắc chắn ngay lập tức thị trường đã đào thải rồi chứ họ không thể tồn tại mà liên tục ra các sản phẩm mới như thế được.Cụ nói Forte và Sorento là câu chuyện khác hẳn,chắc cụ ám chỉ nó dùng chung đồ MOBIS đúng không ạ,phải chăng điề là nếu khi mua xe, ta phải xem xét nếu chiếc xe đó mà dùng chung đồ với xe khác thì ta loại bỏ,vậy thì Lamborghini, Audi,BMW bán cho ai khi nhiều sản phẩm họ vẫn dùng chung một số hệ thống với nhau.
Nếu so sánh về độ bền giờ đây là một 9 một 10 thì có thể nhìn vào chiếc xe máy Tàu đời đầu, ra được mười mấy năm rồi nhưng nó có vấn đề gì đâu.Như em mới mua cái lò vi sóng mới,em không chọn Panasonic,Sanyo hay Toshiba mà em lại chọn sản phẩm Vn là Goldsun,bởi đơn giản,Goldsun dù là hàng Việt nhưng cũng thông dụng được vài năm gần đây, điều đó đủ niềm tin để em chọn nó.

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
nói thế cũng chưa chính xác đâu, camry và corolla altis ở bên Mỹ là 2 mẫu xe bán chạy nhất trong Top 10 xe bán chạy trong nước Mỹ đó, đợt vừa rồi mới thấy công bố như vậy, toàn xe dỏm bán chạy ko à, chắc có lẽ nó ăn chắc mặc bền nên người ta mới mua.

cái mình thấy trước mắt là xe Hàn đẹp, xe Hàn Option cao cấp hơn nhưng cái chúng ta chưa thấy được đó là sự bền bỉ, nhiều người có thể họ biết Option cũng như nội ngoại thất xe Hàn cao hơn ví dụ như K7 vs Camry nhưng mà họ sẽ nghĩ đến cái bền khi họ ko có tiền để đổi sang xe khác, điều mà tôi cũng băn khoăn nhất nếu mua xe Hàn là sợ rằng mới chạy thì phê sau 1 năm mà máy nó hết phê thì cũng đau tim ra đấy, nhưng cũng muốn thử mua 1 lần xem sao ^^ vì chưa chắc chắn được nó có bền bằng xe Nhật hay ko.

ferrari 599 GTB

Xe tăng
dưng mờ e thấy mua K5 là chuẩn đấy :x rồi sẽ đến lúc Toy mất giá hehe ... mà theo e thì k0n K5 ở saloon đầu cầu Chương Dương là bản loại 2 hay sa0 ý >"< có 1 bản nhìn hầm hố hơn, đèn hậu led cơ hjx hjx ...

ferrari 599 GTB

Xe tăng
mà nói thật chứ, e có câu này: thích thì nhích.
chứ e nói các bác nghe, cứ bác nào khi mua xe cũng tính hết này nọ thì rồi nhà xe nó bán cho ai, mà rồi mình thích 1 kiểu nhưng lại sợ nó thế này thế nọ, nên đành mua kiểu khác, thế x0ng lúc các bác đi thấy thế nào, đi qua nhìn thấy cái mình thích r` lại thèm :x
kể cả các bác mua Cam dưng mờ đi k giữ gìn rồi thì cũng nhanh xuống lắm ...
e mà có tiền mà lại phân vân ở trong phân khúc Cam vs K5 này thì nhất định là e sẽ chọn K5 hehe ...
các bác đừng ném đá e nhé :( e lỡ miệng thốt ra vài câu thế thôi ạ :( ...

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
k5 màu đen bóng đẹp dã man, nhìn rất trẻ trung, nhưng già mà đi cái này nhìn kỳ cục nên họ chọn camry cũng ko thể trách họ lúa được.

với em thì em cũng sẽ ko mua k5 mà sẽ lét cho được k7 ko thì thôi.

JamesB

Xe buýt
Em thắc mắc là oai gì cái xe loanh quanh 50 ngàn nhỉ. Cứ ngon bổ rẻ mà phang, toàn cầu hóa rồi, có tỉ thằng làm chuột bạch, không phải ngợi ...
Hai xe này đem so thì em chọn Sonata Y20 (em khoái Hyundai hơn, mặc du Kia và Hyundai cùng một nhà).
Cụ đổi sang Sonata Y20 đê cho em test xe cái <:-P

sepbu

Xe điện
k5 màu đen bóng đẹp dã man, nhìn rất trẻ trung, nhưng già mà đi cái này nhìn kỳ cục nên họ chọn camry cũng ko thể trách họ lúa được.

với em thì em cũng sẽ ko mua k5 mà sẽ lét cho được k7 ko thì thôi.
Cụ lấy K7 màu trắng đê... cũng không đến nỗi già đâu!
Em hiện đi LAC trắng , nếu lên đời thì lên hẳn K7 bỏ qua K5
Nhưng đi sedan mãi chán rồi ... giờ chỉ thích gầm cao , máy thoáng thôi ;))

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
em thì em thích đen bóng chứ Trắng em ko thích được, k7 em chỉ thấy đen bóng và nội thất trắng là đẹp nhất.

mà giờ em cũng chưa có tiền cụ ợ hic hic xài altis ghẻ đã, giờ lấy tiền mua xe mới thì bán xe cũ sẽ lỗ tiền, còn vợ con nữa ai lo.

OmegaO9

Xe container
Em nghĩ mỗi trào lưu đều cần những gương mặt tiên phong,có thể ban đầu mỗi người đều e dè,nhưng đến khi có vài chục cụ sở hữu K5,khi đó tạo ra một cộng đồng nhỏ, thì lúc đó biết đâu các cụ sẽ rất hãnh diện vì đã chọn.(*)

Mazspeed

Xe container
Thực tế điều này ai cũng biết là Kia *** cộc có hệ khung gầm thế nào,tất nhiên không thể áp đặt một cách chủ quan rằng trước đây nó dùng hệ khung gầm của Mazda thì hiện nay nó kém được,bản thân một sản phẩm phức tạp bao giờ cũng có sự tham gia ,gia công của rất nhiều hãng thì mới nên hình hài cuối cùng được,hiện này Kia đã là cái tên ghép cùng Hyundai rồi,hơn nữa các sản phẩm bây giờ chất lượng cũng không có sự khác biệt lớn nữa.Nếu nói Kia không đủ sức làm nên một sản phẩm tốt thì chắc chắn ngay lập tức thị trường đã đào thải rồi chứ họ không thể tồn tại mà liên tục ra các sản phẩm mới như thế được.Cụ nói Forte và Sorento là câu chuyện khác hẳn,chắc cụ ám chỉ nó dùng chung đồ MOBIS đúng không ạ,phải chăng điề là nếu khi mua xe, ta phải xem xét nếu chiếc xe đó mà dùng chung đồ với xe khác thì ta loại bỏ,vậy thì Lamborghini, Audi,BMW bán cho ai khi nhiều sản phẩm họ vẫn dùng chung một số hệ thống với nhau.
Nếu so sánh về độ bền giờ đây là một 9 một 10 thì có thể nhìn vào chiếc xe máy Tàu đời đầu, ra được mười mấy năm rồi nhưng nó có vấn đề gì đâu.Như em mới mua cái lò vi sóng mới,em không chọn Panasonic,Sanyo hay Toshiba mà em lại chọn sản phẩm Vn là Goldsun,bởi đơn giản,Goldsun dù là hàng Việt nhưng cũng thông dụng được vài năm gần đây, điều đó đủ niềm tin để em chọn nó.
Em đâu có nói Kia không đủ sức làm ra 1 sản phẩm tốt. Nhưng nói về chất lượng Kia thì em lại cứ nghĩ ngay đến cái Spectra ngày xưa, và Kia Morning gần đây, thành ra cũng không tin tưởng Forte hay K5, K7 lắm. Hình thức thì đẹp rồi, nhưng dân ta hay nói "tốt gỗ hơn tốt nước sơn". Trong khi đó thì hàng Nhật nói thật chưa thấy cái nào kếm bền cả, các sản phẩm của các hãng Nhật có chất lượng đồng đều và phải nói là tốt, từ khi em biết phân biệt hàng họ đến nay chưa thấy cái nào kém cả. Em cũng chẳng loại bỏ khi các hãng xe dùng chung các linh phụ kiện với nhau, nhưng mà chắc là Audi dùng chung đồ với VW thôi chứ sao lại chung với BMW nhỉ?