K5 bằng giá CAMRY có nên mua ???

kimsonbidv

Xe máy
Bên Kyrlin nhập K5 bản không full bán có 830 trd (43k) + bảo hành chính hãng 3 năm, em nghĩ giá này là tương đối cạnh tranh đấy chứ
sơ bộ theo các thông tin trên web thì em thấy thiếu: nội thất thì màn hình DVD&GPS, không có nhớ ghế; ngoại thất thì đèn gầm không có dải led
còn những option khác em thấy cơ bản là đủ cả
bác nào không quá cầu kỳ về option em nghĩ chơi con này cũng được mà
giá kém camry liên doanh gần 170 trd, cũng đáng để các bác cân nhắc chứ nhỉ
Em cũng đang ngấp nghé mấy lần định chiến em này nhưng thật sự thấy không hơn con Forte em đang chạy quá nhiều, chơi xe Hàn nhiều rồi sau này có đổi thì cố lên BMW nhập khẩu cho nó hoành tráng chứ em cũng ạ luôn mấy bác xe Nhật liên doanh, thực sự là em đã từng lái Corrola, Civic 2.0 liên doanh nhiều lần và thấy nó chẳng có gì nổi bật so với Forte kể cả về cảm giác lái và độ cách âm so với Forte, option thì càng không nên bàn tới nữa

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
trang web của kylin là gì bạn nhỉ ? mình quên mất rồi.

yes

Xe đạp
các cụ ở đây mang tính chất tư vấn không phải bỏ tiền túi ra mua xe, đều ủng hộ K5 cả, công nhận K5 là ngon. Nhưng các cụ ở tình huống như cụ chủ thớt, lúc phải bỏ ra 1 tỷ mua oto, lúc đó các cụ có mua K5 không mới là 1 chuyện.

yes

Xe đạp
Bên Kyrlin nhập K5 bản không full bán có 830 trd (43k) + bảo hành chính hãng 3 năm, em nghĩ giá này là tương đối cạnh tranh đấy chứ
sơ bộ theo các thông tin trên web thì em thấy thiếu: nội thất thì màn hình DVD&GPS, không có nhớ ghế; ngoại thất thì đèn gầm không có dải led
còn những option khác em thấy cơ bản là đủ cả
bác nào không quá cầu kỳ về option em nghĩ chơi con này cũng được mà
giá kém camry liên doanh gần 170 trd, cũng đáng để các bác cân nhắc chứ nhỉ
Em cũng đang ngấp nghé mấy lần định chiến em này nhưng thật sự thấy không hơn con Forte em đang chạy quá nhiều, chơi xe Hàn nhiều rồi sau này có đổi thì cố lên BMW nhập khẩu cho nó hoành tráng chứ em cũng ạ luôn mấy bác xe Nhật liên doanh, thực sự là em đã từng lái Corrola, Civic 2.0 liên doanh nhiều lần và thấy nó chẳng có gì nổi bật so với Forte kể cả về cảm giác lái và độ cách âm so với Forte, option thì càng không nên bàn tới nữa
43k sao các cụ không làm con TEANA, option chẳng thiếu gì, đẳng cấp hơn nhiều KIA K5

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
TEANA của Nissan hử ? con đó xấu òm.

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
đúng là nếu đi CAMRY mai này có tiền lên đời xe khác thì bán lại có giá chứ k5 xúi người già mua hơi khó

kimsonbidv

Xe máy
Web kylin la otothegioi.vn thì phải, còn Mua xe nao là do theo sở thích và chất chơi của từng người, ở chỗ em có ông hơn 50 rồi mà vẫn đi con accord 2 cửa phóng đi uống cafe vèo vèo có sao đâu, trong lại còn sành điệu nữa chứ. Về phần Camryn thì đã ăn sâu vào tiềm thức người việt nam rồi, nó như 1 biểu tượng khó đánh bại lắm. Thôi tốt nhất là chịu thua nó, tranh luận mãi cũng không lại đâu. Ford mondeo còn chào thua nữa la mấy ông KIA, Hyundai các bác nhỉ.

CBR1000RRk7

Xe hơi
Cũng chưa chắc. Ví dụ như Toy thương hiệu chắc chắn ăn đứt Volvo hoặc Opel chẳng hạn, nhưng giá Toy lại rẻ hơn Volvo và Opel chứ, cùng tính năng nhá.
Em không hiểu sao thương hiệu TOY (không phải Lexus nhé) lại hơn được Volvo? Bác xét trên tiêu chí gì ạ? bề dày lịch sử? doanh số bán ra? tiêu chuẩn an toàn? Kết quả bình chọn người tiêu dùng?

Volvo có các mẫu xe S80L, XC90, S40, C70....đều là những mẫu xe đắt tiền và đắt khách cả. Chẳng qua là vì giá cao nên ở VN ít thấy người mua mà thôi, chứ ở TQ chạy đầy đường kụ ạ.
Nếu đặt con S80L cạnh con Camry, Kụ Maz chọn con nào ạ?:))

Chỉnh sửa cuối:

Mazspeed

Xe container
Em không hiểu sao thương hiệu TOY (không phải Lexus nhé) lại hơn được Volvo? Bác xét trên tiêu chí gì ạ? bề dày lịch sử? doanh số bán ra? tiêu chuẩn an toàn? Kết quả bình chọn người tiêu dùng?

Volvo có các mẫu xe S80L, XC90, S40, C70....đều là những mẫu xe đắt tiền và đắt khách cả. Chẳng qua là vì giá cao nên ở VN ít thấy người mua mà thôi, chứ ở TQ chạy đầy đường kụ ạ.
Nếu đặt con S80L cạnh con Camry, Kụ Maz chọn con nào ạ?:))
Bác phải giữ được bình tĩnh nhé, thì em mới tiếp truyện được.

Em nhà quê, hiểu biết khá là hạn chế. Mà cái môn thương hiệu thương hiếc này nó lại trừu tượng nên em mới đưa ra cách hiểu của mình, hơi thô nhưng lại dễ hiểu. Đó là giả sử giờ bán phéng 2 cái thương hiệu này đi xem giá cả thế nào. Volvo thì đã được bán rồi, cho Geely, giá 1,8bil US. Toyota thì chưa bị đem bán, nhưng giờ nếu bán thật thì giá khoảng bao nhiêu nhỉ? Em chả biết nhưng chắc là 1,8bil chả bằng con số lẻ của giá bán Toy đúng không. Thế thì em bảo thương hiệu Toy hơn đứt thương hiệu Volvo. Có chấp nhận được không bác? Tất nhiên đấy chỉ là 1 khía cạnh của thương hiệu, còn nhiều cách đánh giá nữa. Nhưng cứ thử căn cứ theo cách này xem, thằng nào hơn thằng nào?

Các xe Volvo đều không bán chạy, bác lại bảo đắt khách thì... em thua :). Nhưng mà nếu sản phẩm đắt khách thì thằng Ford lại phải bán tống bán tháo đi thế? Chẳng phải vì suốt từ 2005 đến nay thương hiệu này toàn là... lỗ hay sao? Thế sản phẩm đắt khách sao lại lỗ?

Bác đặt con S80L cạnh con Camry rồi bảo em chọn. Tất nhiên là nếu không phải bỏ tiền ra mua thì em sẽ chọn S80. Nhưng nếu có đủ tiền mua S80 thì em có mua S80 không? Chắc là không nhỉ, có khi lại chọn con Toy có giá tương đương cũng nên! :)) :)) :))

DreamLiner

Xe tải
Các bác tranh luận sôi nỗi quá....cho em góp vui vài lời tâm sự tận đáy nòng ạ ( đừng ném đá tội em ) :)

Chúng ta không nên xét khía cạnh Tổng Thể trên TG rồi ốp lác vào VN quê ta đc các bác ạ, Quê ta vẫn còn dừa xanh mênh mông, ruộng lúa lai láng... :) Nên sắm cái xe ~1 tỷ Bạc ( ko nói với anh có 20 tỷ trong tay nhá ) thì ôi thôi nghĩ nát cả óc, nào là....nào là....nào là.... túm lại Thật Bền, Thật Chuẩn, và Thật nhiều người dùng.....

Em thấy các Bác chọn Cam bị ném đá nhiều quá :( nào là cổ lỗ xĩ, nào là mua xe còn sợ lỗ, nào là cứ đú theo thương hiệu, nào là Cam chạy như Trư ngoài phố... :)

Chứ em mà có 1 tỷ bảo em mua 1 con 2 bánh em múc ngay con NóVồ cho nó XìTanh tội dại zdì đi E Bờ Lết :) :)

Chỉnh sửa cuối:

nikexpress

Xe tăng
Em cũng thấy vậy, nhưng mà đây là tâm lý tiêu dùng ở Việt Nam thôi, chứ ở nước ngoài thì khác nhiều, thực ra ở Mỹ họ cũng chuộng Toy nhưng ví dụ ở châu Âu, cụ thể hơn ví dụ như ở Anh thì Ford doanh số rất cao, xe nhật thì có Honda, nissan, Mazda còn toyota thì rất ít được dùng, cái này khôgn phải là do Toy ở Anh không tốt mà do tâm lý tiêu dùng thôi!

vuahe77

Xe điện
Bao giờ dân Việt Nam bỏ xu hướng mua CAM và SPACY theo định kiến bảo thủ thì xã hội mới thực sự phát triển.

CBR1000RRk7

Xe hơi
Bác phải giữ được bình tĩnh nhé, thì em mới tiếp truyện được.

Em nhà quê, hiểu biết khá là hạn chế. Mà cái môn thương hiệu thương hiếc này nó lại trừu tượng nên em mới đưa ra cách hiểu của mình, hơi thô nhưng lại dễ hiểu. Đó là giả sử giờ bán phéng 2 cái thương hiệu này đi xem giá cả thế nào. Volvo thì đã được bán rồi, cho Geely, giá 1,8bil US. Toyota thì chưa bị đem bán, nhưng giờ nếu bán thật thì giá khoảng bao nhiêu nhỉ? Em chả biết nhưng chắc là 1,8bil chả bằng con số lẻ của giá bán Toy đúng không. Thế thì em bảo thương hiệu Toy hơn đứt thương hiệu Volvo. Có chấp nhận được không bác? Tất nhiên đấy chỉ là 1 khía cạnh của thương hiệu, còn nhiều cách đánh giá nữa. Nhưng cứ thử căn cứ theo cách này xem, thằng nào hơn thằng nào?

Các xe Volvo đều không bán chạy, bác lại bảo đắt khách thì... em thua :). Nhưng mà nếu sản phẩm đắt khách thì thằng Ford lại phải bán tống bán tháo đi thế? Chẳng phải vì suốt từ 2005 đến nay thương hiệu này toàn là... lỗ hay sao? Thế sản phẩm đắt khách sao lại lỗ?

Bác đặt con S80L cạnh con Camry rồi bảo em chọn. Tất nhiên là nếu không phải bỏ tiền ra mua thì em sẽ chọn S80. Nhưng nếu có đủ tiền mua S80 thì em có mua S80 không? Chắc là không nhỉ, có khi lại chọn con Toy có giá tương đương cũng nên! :)) :)) :))
Thật lòng mà nói, em luôn hết sức bình tĩnh để trao đổi ý kiến.
Cảm nhận được những cách nhìn khách quan từ nhiều góc độ về một vấn đề thì đó cũng là học hỏi. Em luôn mong muốn được xem xét các vấn đề từ nhiều góc độ khác nhau để nhìn nhận vấn đề đó đúng bản chất hơn.
Đó là quan điểm.
Quay lại vấn đề Volvo bác bảo không đắt khách, nhưng em nhìn nhận tại TQ thì AUDI, Merc, Cadillac, Volvo, Porche, Buick, BMW luôn được giới thượng lưu lựa chọn hàng đầu. Người ta chỉ lựa chọn Toy khi không đủ tiền mua các xe trên.
Giá bán phiên bản cao nhất Camry 2.5 2010 là 35 vạn (khoảng 1 tỷ 150tr) trong khi đó Volvo S80L 2.5 là 67 vạn (khoảng 2 tỷ 100 tr ).
Xét về phân khúc thị trường thì hai xe trên là cùng phân khúc và tương đương nhau về tính năng sử dụng và cùng được sản xuất tại TQ.
Cái này cũng như khi ta so sánh Merc và Toy tại Việt Nam vậy.
Xét về độ bền sản phẩm thì em e rằng Toy chẳng là gì so với Volvo.( Cái này em đã tìm hiểu khi định mua 1 con Volvo 940GL đời 1995 vào từ sứ quán Thụy Điển năm 2005)
Định hướng khách hàng của Toy là nhằm vào khách hàng phổ thông ( Cái này thì Hyundai cũng đang học tập Toy). Còn định hướng của Volvo là nhằm vào khách hàng cao cấp. Do đó doanh số chắc chắn không thể so sánh với Toy được
Như vậy, theo ý bác phân tích thì em được hiểu là Toy là một thương hiệu có doanh số bán chạy hơn các thương hiệu khác, được nhiều ngừơi tiêu dùng lựa chọn nhất, nhưng đó có phải là thương hiệu sang trọng mạnh hơn thưong hiệu khác hay không thì còn phải xem xét nhiều yếu tố.
Không thể thấy Rollroy bán vài trăm cái xe một năm mà nói rằng thương hiệu RR không mạnh bằng các hãng phổ thông khác.
Volvo được Geely mua vì nhà máy Volvo nằm chính tại TQ phù hợp với chiến lược kinh doanh của các nhà đầu tư TQ mà thôi.
K5 hay Cam thì chẳng qua cũng chỉ là cái phương tiện đi lại và làm việc. Phù hợp với sở thích và nhu cầu của ai thì người ấy mua. Bây giờ là thời đại WTO, nên oto là sản phẩm toàn cầu hóa. Có khi Cam và K5 lại có chung 1 nhà cung cấp linh kiện ấy chứ.
Vài ý kiến cá nhân em.
Fun đi bác.(b)

Chỉnh sửa cuối:

DreamLiner

Xe tải
Thật tình mà nói là ở VN chúng ta Toy nó chiếm ưu thế quá, chắc tầm 10 năm nữa cục diện sẽ khác các Bác nhĩ, biết đâu lúc ấy xe China lại ngon, bổ, mà lại có 3k 1 cái thì sao hehe :)

sepbu

Xe điện
Nếu là em , em sẽ chọn K7
Tại sao ? nó chỉ đắt hơn CAM không bao nhiêu nhưng nó được so là đồng hạng với BIM 5 và MEC E , là đối thủ mà Hàn trực tiếp nhắm tới
Quá ngon bổ rẻ so với tầm tiền
Như em hiện tại , với số tiền khoảng 30.000 USD chỉ vừa đủ để mua con LAC của DEAWOO, nhưng em đã không lấy con VIOS của TOY ... các CỤ chắc cũng hiểu tại sao ???

luxus

Xe tăng
Nếu là em , em sẽ chọn K7
Tại sao ? nó chỉ đắt hơn CAM không bao nhiêu nhưng nó được so là đồng hạng với BIM 5 và MEC E , là đối thủ mà Hàn trực tiếp nhắm tới
Quá ngon bổ rẻ so với tầm tiền
Như em hiện tại , với số tiền khoảng 30.000 USD chỉ vừa đủ để mua con LAC của DEAWOO, nhưng em đã không lấy con VIOS của TOY ... các CỤ chắc cũng hiểu tại sao ???
Khi nào cụ định bỏ ra 60K USD để mua xe thì có thể suy nghĩ lại khác bây giờ đấy. Chưa kể sau 2 năm sử dụng Lac thì cụ cũng rút ra một vài điều về xe Hàn (đặc biệt là Daewoo).

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
sặc, k7 thì hơn camry thật nhưng chưa đủ để so với mer E và Bim 5 đâu, mơ tưởng quá, có đủ tiền là mua xe Đức ko ngu đi mua xe Hàn, xe Hàn thì chỉ lăn tăn so sánh với xe Nhật thôi chứ ko nên so với Đức.

có 1 điều dù ko muốn cũng phải chấp nhận là nếu mua xe mà phải đổi sang đời khác thì bán lại thì chắc chắn camry được giá hơn so với mấy cái xe Hàn, kể cả xe Đức cũng khó mà bán được giá như Camry.

nhưng mà nếu cho em chọn tất nhiên sẽ chọn K7 chứ ko chọn camry vì chơi xe thì đừng nghĩ đến cái vụ bán lại lỗ ít hay nhiều.

trong quá trình sử dụng xe Camry thì sẽ ko sướng = k5 hoặc k7, khi bán lại k5 và k7 cũng ko đến lỗ nặng nên nếu trẻ cứ k5 và k7 còn già thì camry cho đỡ nhức đầu, mà k5 nhìn trẻ chứ k7 nhìn hợp với người có tuổi đấy nên cân nhắc kỹ hơn.

à còn vụ này nữa nè, giờ có vẻ Toy thì được thương hiệu bán lại dễ hơn và có giá hơn bọn Hàn Xèng xíu nhưng mà mình chơi xe là cũng phải vài 3 năm sau mới bán lại, ai biết vài 3 năm sau thằng Toy còn giữ giá được nữa ko ?????? chỉ e đến lúc đó xe Hàn lên ngôi và thịnh hành nhiều hơn xe Nhật thì lại kêu mua xe Hàn bán ít lỗ hơn xe Nhật cũng nên hehe giờ thằng Hàn đang lên cơ nên điều này có thể xảy ra lắm đấy.

sepbu

Xe điện
sặc, k7 thì hơn camry thật nhưng chưa đủ để so với mer E và Bim 5 đâu, mơ tưởng quá, có đủ tiền là mua xe Đức ko ngu đi mua xe Hàn, xe Hàn thì chỉ lăn tăn so sánh với xe Nhật thôi chứ ko nên so với Đức.
Cụ không để ý vấn đề em nói rồi
Mặc dù không thể so với xe Đức , nhưng ít ra mục tiêu của K7 là có nhắm đến hạng đó. Chứng tỏ K7 cũng phải đủ tự tin được bao nhiêu % của xe Đức thì mới phát ngôn như vậy.
Bây giờ 1 con K7 giá chỉ bằng 1/2 con Bim5 và Mec E... Cụ sẽ lăn tăn như thế nào khi không đủ tiền để mua B và M. Em không đến nỗi ngu mà đủ tiền mua xe Đức mà lại mua xe Hàn , em chỉ không đủ tiền mua xe Đức nên mới phải mua xe hàn thôi. Cụ ăn nói cẩn thận 1 chút khi chưa đọc kỹ ý người khác nói.

Như em , có thể sau 2 năm sử dụng xe Hàn em sẽ ngĩ khác về nó , tuy nhiên cái nghĩ khác của em cũng sẽ so với xe cùng hạng như altí hay civic , chứ em không thèm so với VIOS mặc dù nó bằng tiền con LAC.

HVB

Xe tăng
Bao giờ dân Việt Nam bỏ xu hướng mua CAM và SPACY theo định kiến bảo thủ thì xã hội mới thực sự phát triển.
spacy nó tốt thật bác ạ
nhà em có 1 cái mua từ tháng 8/2006, đến nay đã 4 năm rồi mà chưa hề phải sửa bất cứ cài gì trừ 1 lần duy nhất thay dây công tơ mét. Đặc biệt, sau 4 năm, em chưa hề phải bơm lốp 1 lần nào luôn. Chả hiểu áp suất nó cân bằng trong ngoài thế nào mà chả phải bơm gì cả. Trộm vía ^^

em_tap_lai_xe

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không để ý vấn đề em nói rồi
Mặc dù không thể so với xe Đức , nhưng ít ra mục tiêu của K7 là có nhắm đến hạng đó. Chứng tỏ K7 cũng phải đủ tự tin được bao nhiêu % của xe Đức thì mới phát ngôn như vậy.
Bây giờ 1 con K7 giá chỉ bằng 1/2 con Bim5 và Mec E... Cụ sẽ lăn tăn như thế nào khi không đủ tiền để mua B và M. Em không đến nỗi ngu mà đủ tiền mua xe Đức mà lại mua xe Hàn , em chỉ không đủ tiền mua xe Đức nên mới phải mua xe hàn thôi. Cụ ăn nói cẩn thận 1 chút khi chưa đọc kỹ ý người khác nói.

Như em , có thể sau 2 năm sử dụng xe Hàn em sẽ ngĩ khác về nó , tuy nhiên cái nghĩ khác của em cũng sẽ so với xe cùng hạng như altí hay civic , chứ em không thèm so với VIOS mặc dù nó bằng tiền con LAC.
ôi, nó tự tin chém gió để quảng cáo thôi chứ ko thể coi đó là sự thật, nếu nói so với Bim 3 với Mer C thì còn có thể chấp nhận, tất nhiên nếu chỉ có tiền với số 1,5 tỷ trở lại ko hơn được thì em cũng sẽ chọn k7 vì với tầm tiền này khó mua được xe Đức nào ngon cả, BMW và Mer phải từ Bim 5 hoặc Mer E trở lên mới ngon chứ dòng C và bim 3 ko ăn thua cho nên gặp em là em cứ múc k7 3.5 v6 xem sao, 290 mã lực cũng ác nhỉ ^^