Thảo luận Jolie - Trao đổi các vấn đề về kỹ thuật - Part 2

hoathanhque

Xe buýt
Mình không phải là người chuyên nghiệp, nên các trường hợp mua phụ tùng đều cao hơn thợ, để họ mua và họ lời khoản ấy.

Nếu mua phụ tùng đem vào Đại Lý thường phải trả một khoản phí (giống như đem rượu vào nhà hàng). Bác thay lọc trong hãng đi, mắc hơn một chút.

Bảo dưỡng dàn lạnh không phải là việc dể dàng, nếu làm không tốt thì xe vừa làm xong lạnh; nhưng sẽ xuống rất nhanh.
E tks cụ nhé, :).
Cụ và các Bác tư vấn cho em vụ trường hợp này nữa (Thông cảm cho em hỏi nhiều, tuổi em thì hơn so với những ai kém tuổi em ;)), nhưng trong vấn đề 4B em coi như vừa được chào đời :">): khi em chuyển từ số 1 sang số 2, trên mặt vợ hai em xuất hiện đèn báo nguy hệ thống nạp => phải nổ máy lại => tốn xăng và rất bất tiện, :(( . Sau vài lần xảy ra thì hết triệu chứng này.
Vợ hai em hiện bị bệnh gì? Bệnh này có thể tự sửa được ở nhà hay phải mang ra gara? Nếu sửa được ở nhà thì sửa như thế nào và quy trình ra sao? Có ảnh hưởng nghiêm trọng trong quá trình di chuyển trên đường không?
Em rất yêu và quý vợ hai nên mong cụ và các Bác ra chân, xuống tay giúp em ợ, (l).

conco4mat

Xe tăng
Báo nguy hệ thống nạp? bình không sạc?
Có thể bác ép số hay vòng tua máy bác không xuốgn thấpđược- bị bẩn nên vòng quay thấp hay lúc mới khởi động dể tắt máy. Trường hợp này đem đến thợ vệ sinh lại.

Quan niệm mình là xem thợ làm một lần, về sau có thể bắt chước, có thể làm xe khác của mình. Làm xe cũng là thú vui, nhưng coi chừng làm một chuyện lỡ tay chạm làm hư vài chuyện khác.

Mọi người ơi! cho mình hỏi bugi Denso Iridium IK16 hoặc VK16 (hoặc dòng platinum đầu kim) là như thế nào, mình mới mua xe Jolie đời 2005 xe còn chạy tốt có nên lắp cái Bugi đó không? cái đó tự mua về lắp có đc ko? và cụ nào có địa chỉ tin cậy cho em xin tham khảo với!

Jo9926

Xe điện
Cái đó theo tôi biết thì rất hay cháy kể cả thay cả cụm mới, cụ thay cả dây đèn led trắng là ok ngay, tôi đã thay rồi cụ ra chợ giời khoảng 50k-60k
Cụ cho em xin cái chỉ mua cụ thể, em cũng từng tháo cụm đèn đó ra nhưng mà thấy dây nối liền, chẳng biết mở chỗ nào.

tuantudt

Xe tải
Cụ cho em xin cái chỉ mua cụ thể, em cũng từng tháo cụm đèn đó ra nhưng mà thấy dây nối liền, chẳng biết mở chỗ nào.
Cụ đứng lên cao sàn xe phía sau có cái nắp đậy hình tròn, cụ cậy ra, luồn tay vào trong kéo dây điện ra đến khi có đầu nối trắng tháo ra được, tôi lọ mọ mãi mới tháo đươc vì lúc đầu như cụ không có thấy chỗ nào tháo ra được. Còn địa chi cụ ra Phố Nguyễn Công Trứ tôi k nhơ địa chỉ là làm ok ngay

Chỉnh sửa cuối:

mr.benly

Xe đạp
Em mới thử bugi iridium tháo ra từ Lexus ES, cảm nhận xe nhẹ, bốc, garanty 500 nếu ko mở máy lạnh

pdkhoajp

Xe điện
Em mới thử bugi iridium tháo ra từ Lexus ES, cảm nhận xe nhẹ, bốc, garanty 500 nếu ko mở máy lạnh
Đúng là bugi Irridium hoặc loại cao cấp hơn đó bác. Xe em cũng vậy.

Khoatit

Xe hơi
Chao cac cu, em dang co anh ban muon ban con chevrolet Cap so tay doi 2008, em lai dang di con jolie SS con rat ngon (moi di duoc hon 3V). Cac cu cho em y kien co nen doi con CAP nay khong nhe (gia ro hon nhau khong dang ke, nhung con CAP nay cua Cong ty TNHH nen phai lam giay to gi neu mua). cac cu jup em, câm on cac cu truoc a:)

Khoatit

Xe hơi
Em vua xem may thong tin cung nhu may bac di Cap noi xe nay loi tum lum va dang trieu hoi ve kiem tra thay dau phanh...loi ABS, bom xang ji do... chac lai chung thuy voi vo thoi.

pdkhoajp

Xe điện
Chao cac cu, em dang co anh ban muon ban con chevrolet Cap so tay doi 2008, em lai dang di con jolie SS con rat ngon (moi di duoc hon 3V). Cac cu cho em y kien co nen doi con CAP nay khong nhe (gia ro hon nhau khong dang ke, nhung con CAP nay cua Cong ty TNHH nen phai lam giay to gi neu mua). cac cu jup em, câm on cac cu truoc a:)
Mình cũng từ chạy Cap máy xăng 1 thời gian. Ko hiểu sao khi ngồi ghế phụ và ghế sau thì rất hay say xe, còn ngồi Jolie thì ko sao.

Jolie SS2005 của bác còn mới như vậy thì nên để Jo mà chạy, bảo dưỡng cẩn thận đúng lịch, đi đứng điềm đạm thì ko có gì phải nghĩ cả, xe rất ngon, êm ái, ko ồn ào gì cả, tiết kiệm xăng. Nếu lắp thêm bộ đèn Narva hoặc đèn vàng nữa thì đi đi đêm là hoàn toàn yên tâm.

Khoatit

Xe hơi
Cám ơn Bác, xe này của mình cũng đã trang bị cho em nó đầy đủ camera lùi, cảm ứng lùi, dàn 6loa pioneer, đèn vàng gầm...nên cũng tiện nghi, đi em nó rất lành và thóang (cho người say xe)...nhưng mỗi cái em hết tuổi tên, qua tuổi trung niên sắp bước sang tuổi thất thập rùi sang năm cứ 6 thang lại đưa em đi kiểm tra sức khỏe một lần nghe cũng tội :):):)

anhberry

Đi bộ
các bác cho e hỏi cái logo 2.0MPI dán ở cửa sau thì mua ở đâu ạ

namthieunam

Xe tăng
chợ trời\:D/

Mattroinho

Xe đạp
Em chào các cụ, em lại nhờ các cụ tư vấn chút: em đang cần thay 4 quả lốp Jolie, theo các cụ thì:
- Nên giữ nguyên cỡ 185/65/R14 cho lành hay là lên chút thành x/70/x, x/80/x...cho nó cao xe? Nếu lên lốp thế có rắc rối với đăng kiểm không? (xe em còn 1,5 năm nữa mới đăng kiểm lại, nhưng sau đấy là 6 tháng 1 lần thì mệt lắm :D).
- Giữa BridgeStone với Michelin thì nên xài loại nào? Em "nghe đồn" thì Michelin êm ái hơn, nhưng lại dễ ăn đinh? (mà em thì từ đầu năm ăn mấy đinh rồi, sợ hơi có duyên với món này nên cũng hãi :))).
Thank các cụ (b)
Me cũng đang đi jolie như cụ, theo em tốt nhất nên dùng đúng loại lốp bridgestone như thiết kế của nhà sx

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
cụ định lấy jolie đi offroad à hìhi. Thay lốp to chỉ tổ tốn xăng hơn thôi mà. Lốp cán đinh thì lốp nào cũng toi như nhau cụ ạ

Em chào các cụ, em lại nhờ các cụ tư vấn chút: em đang cần thay 4 quả lốp Jolie, theo các cụ thì:
- Nên giữ nguyên cỡ 185/65/R14 cho lành hay là lên chút thành x/70/x, x/80/x...cho nó cao xe? Nếu lên lốp thế có rắc rối với đăng kiểm không? (xe em còn 1,5 năm nữa mới đăng kiểm lại, nhưng sau đấy là 6 tháng 1 lần thì mệt lắm :D).
- Giữa BridgeStone với Michelin thì nên xài loại nào? Em "nghe đồn" thì Michelin êm ái hơn, nhưng lại dễ ăn đinh? (mà em thì từ đầu năm ăn mấy đinh rồi, sợ hơi có duyên với món này nên cũng hãi :))).
Thank các cụ (b)

pdkhoajp

Xe điện
Thank các cụ (b)
Ý kiến của mình là:

1) Lốp bản rộng hơn làm ma sát xuống đường lớn hơn. Do đó, khi đánh lái sẽ hại thước lái và rô tuyn lái hơn so với lốp cũ, đặc biệt là khi đi vào đường xấu.

2) Lốp và vành to sẽ nặng hơn cái cũ (xe cũng sẽ nặng hơn), nên khi chạy, lực quán tính lớn. Đo đó, mình phải đạp phanh sớm hơn trước nếu muốn dừng đúng chỗ, hoặc đạp phanh mạnh hơn, nhanh mòn phanh và khiến ta mệt mỏi hơn.

3) Công tơ mét chỉ tốc độ thấp hơn tốc độ thực của xe, nên pải tính toán lại và đánh dấu trên công tơ mét kẻo chạy quá tốc độ.

4) Đăng kiểm và công an có thể gây khó dễ vì khác so với thông số nhà sản xuất (Khi đăng kiểm họ soi lốp đầu tiên).

5) Bánh có đường kính lớn hơn nên với cùng 1 vòng tua máy, xe được quãng đường dài hơn, nên có thể mình nghĩ rằng nó tiết kiệm xăng hơn. Nhưng mặt khác, xe nặng hơn, ma sát đường lớn hơn,...nên tính đi tính lại thì lượng xăng tiêu thụ vẫn là gần như tương đương.

Mình chạy Mitchelin suốt, xe êm, thỉnh thoảng cũng có bị đinh nhưng xe ko hết hơi ngay mà khi rút đinh xe mới xì hơi. Nói chung là ổn.

Bác tham khảo thớt này: http://www.otofun.net/threads/79732-trao-doi-cac-van-de-ky-thuat-hoi-jolie/page69

khanhwin100

Xe buýt
Theo em cụ cứ để theo đúng thông số nhà SX cho lành. còn lốp Michelin em nghe nói đi đường VN hợp hơm BS đấy ạ.
Thank các cụ (b)