Israel vùng đất Thánh

Karkul

Xe tải
Chạy khoảng hơn 1h thì chúng tôi tới Thị trấn Qiryat Shemona. Đây là thị trấn nằm sát biên giới với Lebanon. Thị trấn này là nơi hứng chịu rất nhiều pháo kích của Lebanon. Và quân đội Ích xà cũng đáp trả lại liên tục. Nghe đồn anh Arab Saudi tài trợ cho Lebanon hẳn 3 tỷ Mỹ kim để Lebanon thi thoảng bắn rocket sang nhà Ích xà chơi chơi. MK cái trò cấp dao cho trẻ con đánh nhau này bố lạ dek gì.
Ấy nhưng mà em tìm mãi xem Quân đội Ích xà đóng ở đâu? Chỗ nào gần biên giới mà đánh nhau thế này chắc chắc phải có. Tìm mãi cái biển: “Quân đội nhân dân Ích xà” mà chẳng thấy đâu các bác ạ.
Thế nên cảnh đường phố lại càng yên bình hơn. Không giống như một thành phố luôn bị đe dọa bởi bom đạn. Trước khi lên đây em cứ nghĩ sẽ gặp những tốp lính rằn ri, mặt mũi bặm trợn đeo súng. Rồi từng đoàn xe bọc thép hành quân kéo dài. Nhưng tuyệt nhiên không thấy bóng một người lính các bác ạ

ô em thấy có bác nào ở Hà Nội lên tận đây mở quán nhậu này ! số điện thoại rõ là to kìa ?

Karkul

Xe tải
hôm nay em đi tìm quyển '' Từ Beruit đến Jerusalem '' , lên Đinh Lễ hết sạch mới sợ :)) , ra 2 cái hiệu sách gần nhà thì ko có :)) , các cụ nào biết chỗ nào có mách em với :D
Ô thế kụ không biết cụ Tùng là Chủ tịch tập đoàn sách Đinh Lễ hả, kụ đừng mua vội, chuẩn bị tăng giá đấy. Quả này kụ Tùng tha hồ ngồi đếm tiền để đi Ích Xà và hút Xì gà nhé ! :))

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Khâm phục sự hiểu biết của cụ chủ. Cho em hỏi ngu tý : Thế giữa Palestin và Ích xà có đường biên giới, có lính biên phòng không, bác vào palestin thì có cần Visa không nhể

Chỉnh sửa cuối:

dunghl9

Xe hơi
Ngoài ra người Do thái còn tôn trọng con cái hơn, không ép buộc. Trong cuộc đời của thằng con trai có 3 lễ trọng đại đó là:
- Lễ cắt bao quy đầu khi đứa bé được 1 tuần tuổi. Nguồn gốc việc này do Abraham có giao ước với Chúa để dẫn dắt dân tộc mình theo Chúa hoàn toàn. Có mấy ông nghiên cứu thì bảo là phải làm tổn thương một bộ phận thì bộ phận khác mới phát triển, đó là lý do người Do thái thong minh do cắt bao quy đầu nên phát triển não. Theo em là nói phét vì déo có ông nào chỉ ra được mối quan hệ biện chứng giữa chim và não cả.
- Ngày lễ trọng đại nhất là ngày đứa bé được 13 tuổi. Sang tuổi này ông bố Do thái sẽ dắt con đi các nơi, giới thiệu cho bạn bè, đối tác làm ăn….coi như đánh dấu sự trưởng thành. Em nghĩ hơi sớm các bác nhỉ. Ngày xưa em 13 tuổi còn cởi tr uồng chạy lông nhông biết cái dek gì. :))
- Ngày lễ trọng đại thứ 3 là ngày cưới, cái này chắc cũng giống VN thôi. Khỏi phải nói nhiều

Em chém tạm thế đã, mời các bác mở lòng chém thêm góp ý cho chủ đề này. Em nghĩ là rất hay, mình có biết mình biết người thì mới phát triển được. Chứ ngồi một chỗ thẩm du rằng ta giỏi, ta tài thì mãi mãi ở trong cái đáy giếng nhìn ra thôi phải không các bác?
Cái thứ 2: 13 tuổi đã đc dẫn đi giao du làm ăn thì theo e biết ng Do thái họ cho con cái làm quen vs tiền bạc sớm. Chỉ nuôi ăn, nuôi học còn đâu mở cho 1 tài khoản từ lúc 8 hay 9 tuổi gì đó; chúng mày muốn mua j tự kiếm tiền mà mua. Nên từ bé nó đã nghĩ làm ăn rồi. 13 tuổi e nghĩ bọn trẻ Do thái nó cũng cứng lắm rồi ko dễ hấp diêm đâu.

letienphucj

Đi bộ
Dài thì dài thật nhưng bác kể chuyện còn hơn cả con vợ em. hấp dẫn vãi :x

ngaba

Xe đạp
Mùng 2 em lên Đinh Lễ đã mua được cuốn "Từ Beruit đến Jerusalem" 180k, nhưng không dễ đọc tí nào, vừa đọc vừa tra cứu, gúc các kiểu mới hiểu được các cụ ạ. Một tối chỉ được 10-20 trang là cùng. Cảm nhận ban đầu của em là Isarel và Palestin là 2 dân tộc kỳ lạ.

TungNguyenMD

Xe container
em góp tí nhé, link trong tuoi tre van con: tháy ngay bào mà khong vào dc ạ
http://tuoitre.vn/tim-kiem/tat-ca/?q="sống+trong+sợ+hãi"+israel+&text=on&to=28-02-2015&sort=date

Sống trong sợ hãi (18/06/2006) - Tuổi Trẻ Online - Teen
teen.tuoitre.vn/Index.aspx?ArticleID=144823&ChannelID=89
18 Tháng Sáu 2006 ... TT - Israel - điểm nóng trên thế giới nhưng rất nổi tiếng vì cảnh quan đẹp, kinh tế phát triển cả khu vực dịch vụ, giải pháp phần mềm, nông ...
Tang thương dải Gaza - (30/12) - Tuổi Trẻ Online - Việc làm Online
chuyentrang.tuoitre.vn/Vieclam/Index.aspx?ArticleID=295181...
30 Tháng Mười Hai 2008 ... Khói bốc lên từ các tòa nhà ở Gaza giữa lúc Israel tiếp tục các cuộc .... khu vực miền nam Israel “không còn phải sống trong sợ hãi và e ngại về ...
Cảm phục đồng chí này, hiểu biết và hài hước ... thấy cuộc đời luôn đẹp !
Cụ thật là dũng cảm ! Thanks cụ !
Dài thì dài thật nhưng bác kể chuyện còn hơn cả con vợ em. hấp dẫn vãi :x
Thanks các cụ!

TungNguyenMD

Xe container
Khâm phục sự hiểu biết của cụ chủ. Cho em hỏi ngu tý : Thế giữa Palestin và Ích xà có đường biên giới, có lính biên phòng không, bác vào palestin thì có cần Visa không nhể
Biên giới 2 nước này nó cài răng lược vào nhau. Đi qua khỏi đất của Palestine để vào Ích xà thì có trạm kiểm soát của lính Ích xà nhằm không cho người Palestine sang đánh bom khủng bố. Còn cụ ra khỏi Ích xa dể vào Palestine thì thoải mái, chẳng ai kiểm tra cả. Chính vì thế không cần Visa của Palestine mới vào được đất Palestine vì họ muốn mời khách nước ngoài vào để tiêu tiền trong nước họ.
Còn ngược lại có Visa Palestine có vào được Ích xà không thì em nghĩ 100% là không vì đến dân Palestine Ích xà nó còn dek cho vào nữa là có Visa của Palestine. Với lại em cũng chưa nghe thấy vụ Visa của Palestine bao giờ cả. Bác nào biết bỏ sung giúp em.
Em chỉ biết được là ngày xưa Palestine có sân bay Yasser Arafat oGaaa. Nhưng năm 2001 Ích xà đã phá hủy và cấm bay ở sân bay này dẫn đến việc nó phải đóng cửa. Hãng hàng không Palestinian Airlines phải chuyển Head quarter sang sân bay El Arish ở Ai cập và cũng không hiểu từ đó họ đi về đất của Palestine bằng cách nào

Cái thứ 2: 13 tuổi đã đc dẫn đi giao du làm ăn thì theo e biết ng Do thái họ cho con cái làm quen vs tiền bạc sớm. Chỉ nuôi ăn, nuôi học còn đâu mở cho 1 tài khoản từ lúc 8 hay 9 tuổi gì đó; chúng mày muốn mua j tự kiếm tiền mà mua. Nên từ bé nó đã nghĩ làm ăn rồi. 13 tuổi e nghĩ bọn trẻ Do thái nó cũng cứng lắm rồi ko dễ hấp diêm đâu.
Mùng 2 em lên Đinh Lễ đã mua được cuốn "Từ Beruit đến Jerusalem" 180k, nhưng không dễ đọc tí nào, vừa đọc vừa tra cứu, gúc các kiểu mới hiểu được các cụ ạ. Một tối chỉ được 10-20 trang là cùng. Cảm nhận ban đầu của em là Isarel và Palestin là 2 dân tộc kỳ lạ.

Cám ơn cụ đã bổ sung.
Vâng em thấy ngay cả trẻ con VN bây giờ cũng kinh lắm. Cái tuổi 7x bọn em thì 13 tuổi mới cởi truồng thôi. Còn thằng con em bây giờ mới 10 tuổi mà cũng thấy nhắn tin chat chit với bạn gái tối ngày. Bọn Ích xà chắc còn hơn thế

TungNguyenMD

Xe container
Em xin tiếp

Cưỡi Lạc đà xong thì ra ngoài được cấp cái Xờ ti phi kết là đã cưỡi lạc đà và giấy phép được cưỡi lạc đà. Do chính quản gia của Abraham cấp các bác à. Có vẻ dân Ích xà này rất thích Xờ ti thì phải. Lần trước em đi cái thuyền trên Biển hồ Galilee cũng được Xờ ti, hôm nay cũng được xờ ti nữa.
Cầm cái mảnh giấy lại nghĩ tủi rưng rưng nước mắt. Chẳng là em có con lạc đà già ở VN cưỡi đến hơn chục năm mà chẳng có cái Certificate nào các bác à

Giấy phép cưỡi lạc đà

Xờ ti đã đi và cầu nguyện trên con thuyền giống con thuyền của Chúa

TungNguyenMD

Xe container
Pháo đài Masada

Đây là một địa điểm đáng tự hào của người Do thái. Nếu như người Ý có Curia trên Foro Romano tượng trưng cho nhà Quốc hội đầu tiên trên thế giới, hay như người Hy lạp tự hào vì có đền thờ thần Zeus thì người Do thái tự hào có Masada - Biểu tượng cho tinh thần bất khuất không chịu khuất phục của họ vậy.
Chính vì thế khi người lính Ích xà tới đây trong chương trình đào tạo của họ. Những người lính phải đến đây và đọc những lời thề không chịu khuất phục. Em không biết cụ thể thế nào nhưng chắc cũng giống như mấy câu: “ Quân đội ta, trung với đ ảng, hiếu với dân, nhiệm vụ nào cũng hoàn thành, khó khăn nào cũng vượt qua, kẻ thù nào cũng đánh thắng”
Masada là một địa điểm liên quan đến Chiến tranh Do thái – La mã lần thứ nhất. Nên tôi xin phép nhắc lại qua một chút.

L.C.D

Xe container
Cụ chủ viết hay và dí dỏm quá!

TungNguyenMD

Xe container
Chiến tranh La mã Do thái lần thứ nhất.

Thực ra thì người La mã cai trị khá dễ chịu. Họ chỉ cử một vị phán quan đến đó làm tỉnh trưởng thu thuế. Còn lại họ vẫn cho dân tộc bị cai trị được có những đức tin tôn giáo, giữ được những văn hóa truyền thống, có vua, có chính quyền.... tóm lại là nó gần giống như Hongkong và TQ và tốt hơn rất nhiều với nhà Hán cai trị quận Giao chỉ mình.

Mâu thuẫn bắt đầu từ năm 39 SCN Hoàng đế La mã lúc giờ là Caligula ( thấy bảo ông này bị điên) tuyên bố mình là một vị thần và ra lệnh mỗi nơi ở trong Đế chế phải xây đền thờ tượng của mình ở trong đó. Các xứ khác thì không gặp trục trặc mấy. Riêng người Do thái vì họ thờ Thượng đế và là tôn giáo độc thần nên không chấp nhận xây và thờ ai khác ngoài thượng đế. Lập tức Caligula cáu tiết ra lệnh phá hủy ngôi đền của người Do thái. Rất may ông bị ám sát vào năm 41 nên việc đó chưa thi hành được

Nhưng đến năm 66 SCN Tổng trấn La mã ở Ích xà lúc ấy là Gessius Florus thu thuế quá cao lại còn cử hành lễ thờ tôn giáo đa thần của ông ta tại Jerusalem làm người dân akay lắm. Họ không đóng thuế thì Florus lại cho lính vào đền thờ của họ lấy bạc đi. Con giun xéo lắm cũng quằn người Do thái nổi dậy chống lại lính La mã ở Jerusalem. Lập tức Florus cho tàn sát tất cả những kẻ phản đối, nghe đâu lên tới 3,600 người.

Đến lúc này thì toàn bộ người Do thái ở các nơi nổi loạn. Họ kéo về Jerusalem đánh bật lính La mã ra khỏi thành. Chiếm toàn bộ các thành phố quan trọng trong các xứ Galile và Judea.

Hoàng đế La mã lúc giờ là Nero phái Vespasianus đi dẹp loạn. Cuộc chiến tranh La mã – Do thái này nó đem lại may mắn đến lạ kỳ cho gia đình Vespasianus là cả 2 bố con ông ta ( Vespasianus và Titus) đều thay nhau làm tổng chỉ huy rồi thay nhau làm Hoàng đế La mã.

Vespasianus có 2 quân đoàn là quân đoàn số V và quân đoàn số X tổng cộng là 60.000 lính tinh nhuệ vs với 40.000 quân Do thái ô hợp nghe chừng có vẻ chênh lệch quá các bác nhỉ. Nhưng người Do thái họ phòng thủ và chiến đấu khá kiên cường. Nhưng năm 67 thì họ chiếm được thành Jotapata (do Flavia Josephus chỉ huy) qua đó làm chủ toàn bộ vùng Galilee.

Vespasianus đang đánh xứ Ích xà thì Nero bị giết nên về Rome lên ngôi Hoàng đế. Việc đánh Jerusalem được giao lại cho Titus con trai của Vespasianus
Họ công thành Jerusalem trong có 47 ngày trong khi thành Jerusalem chứa rất nhiều lương thực có thể ăn hàng năm và 3 vòng tường thành dày vì những lý do sau:

1. Hai phái lãnh đạo của quân kháng chiến là phái: Sicarii và Zealot chia rẽ. Trong khi phái Sicarii chủ hòa và chỉ muốn có thêm các quyền lợi cho dân Do thái ( và gần như đã đạt được mục tiêu) thì phái Zealot lại ảo tưởng vào sức mạnh của mình nghĩ rằng có thể đánh bại quân La mã hùng mạnh nên kiên quyết đánh đến cùng

2. Quân La mã được tăng cường lực lượng. Lúc này có 4 quân đoàn đánh chiếm Jerusalem tất cả. Đó là các quân đoàn V, X, XII và XV

3. Titus cho rất nhiều người Do thái bên ngoài Jerusalem vào thành tham dự lễ Vượt qua nhưng khi họ quay trở ra thì ông ta cấm không cho họ ra => thức ăn trong thành ngày càng cạn kiệt. Đồng thời những kẻ đào ngũ người DO thái Titus sai đem đóng đinh những kẻ đó lên tường thành làm cho lính Do thái không dám đào ngũ mà ở lại tăng suất ăn. Dẫn đến sức chiến đấu của lính Do thái giảm

4. Vòng thành thứ 3 của thành Jerusalem bị sụp đổ do quân Do thái đào hầm ra ngoài.

Sau khi vào trong thành Titus phá hủy toàn bộ Ngôi đền thứ 2 của người Do thái cho tới khi “ Không còn một hòn đá nào nằm trên một hòn đá nào. Theo cuốn “ The Jewish War” của Josephus thì Titus có hứa với Công chúa Do thái Berenice ( Vợ ông sau này) là không phá đền và ngôi đền vô tình bị cháy. Nhưng tôi không tin vì Josephus đã đầu hàng Titus từ trước và được Titus đối xử rất tốt nên có phần viết thiên vị chăng????

Nếu bác nào thích thì nên tham khảo thêm về cuộc chiến này qua phần phim Rebellion trong bộ phim Acient Rome – The Rise and fall of an Empire. Đó cũng là nguồn tư liệu dựa trên cuốn “ The Jewish war” của Josephus – người Do thái đã từng chống lại La mã sau đó đầu hàng La mã.

TungNguyenMD

Xe container
Số phận Masada

Sau khi Jerusalem thất thủ, Đền thờ bị san phẳng. Một nhóm người thuộc dòng Zealot chạy đến Masada để tiếp tục trường kỳ kháng chiến.

Pháo đài Masada được Vua Herode xây dựng từ những năm 35 TCN. Ông vua này nổi tiếng thích xây dựng cung điện, đền đài. Ông xây Masada như là nơi trú ẩn cho riêng mình khi có biến. Pháo đài Masada là một nơi rất khó đánh chiếm vì nó nằm ở trên đỉnh núi với 40 tháp canh. Bên trong là hệ thống nhà kho, chuồng ngựa, lâu đài.... Ngoài ra có hệ thống bể chứa nước cực kỳ lớn có thể chứa tới vài chục ngà m3 nước mưa. Thế nhưng cả cuộc đời Herode lại không sử dụng Masada với ý nghĩa phòng thủ bao giờ. Ông chỉ đến đây ăn chơi, nhảy múa. Còn thế hệ sau, con cháu ông mới phải dùng đến nó.

Vào năm 70 SCN 973 người Zealot chạy từ Jerusalem sang đây. Họ tổ chức khá tốt và đã chống chọi được với 15.000 quân La mã tinh nhuệ trong gần 3 năm.

Quân La mã do Flavius Silva chỉ huy ròng rã 3 năm trời không chiếm được Masada. Nhưng người La mã đâu phải là tay mơ và không biết đánh trận. Flavius cho xây một bức tường dài 4km bao quanh quả núi (chân pháo đài). Cạnh đó họ dựng lên những đồn bốt để quan sát và ngăn sự tiếp tế lương thực từ bên ngoài vào.

Phía tây tòa pháo đài là nơi thấp nhất nên người La mã cho đắp tường đất cao lên tận bằng tường thành và công chiếm thành.

Người Do thái chiến đấu ngoan cường nhưng họ quyết không để mình rơi vào tay địch. Họ bốc thăm chọn ra 10 người đàn ông để giết những người còn lại. Sau đó 10 người này giết nhau. Người cuối cùng tự sát. Có một điều trái ngược là trong khi người La mã coi chuyện tự sát để chết rất cao quý, đó là cái chết của người quý tộc. Thì người Do thái ngược lại, họ coi tự sát như là phạm trọng tội với Chúa nên ko tự sát. Khi quân La mã vào được pháo đài thì chỉ còn 2 phụ nữ và 5 trẻ em còn sống. Còn lại đã chết hết. Nên Masada là biểu tượng của người Do thái về ý chí không chịu khuất phục là thế.

Pháo đài Masada thất thủ cũng đánh dấu chấm hết cho Cuộc chiến Do thái – La mã lần thứ nhất. Giáo đường của người Do thái bị phá hủy. Đem các phiến đá đó về Rome và hoàng đế La mã xây lên Coloseum. Nhưng khi trận động đất xảy ra làm sạt mất một phần Coloseum thì Giáo hoàng ra lệnh lấy những phiến đá đó về làm móng cho Tòa thánh Vatican. Cái hay là từ Ngôi đền của người Do thái đến Tòa thánh Vatican cùng chung một nền móng. Giống như đạo TCG cũng có nền móng từ Do thái giáo vậy

.

biển xanh06

Xe điện
Ngày xưa ở mình cũng làm đường riêng cho xe buýt nhưng rồi lại đầu voi đuôi chuột rõ chán

dzoro

Xe điện
Cháu nghĩ các khu du lịch ở mình nên học cái trò cấp xờ ti như các chú ích xà, đó là một cách quảng bá hay và khéo.

mrquangtrinh

Đi bộ
Đọc thớt cụ chủ em bổi hổi quá, nhớ lại chuyến đi vội vã của em năm tháng 4 năm ngoái. Nếu cụ chủ cho phép em cũng hóng hớt mấy chuyện vụn vặt. Thấy cụ đã điểm hết các nơi cần đến, em đóng góp tý ảnh ọt cho zui. Tính em vừa thích ái vừa thích súng đạn nên bon chen chụp ảnh này. Gái Thái vừa xinh vừa lẳn, mà lại nhiệt tình các cụ ạ
[/url]DSCF1545 by mrquangtrinh, on Flickr[/IMG]

Chỉnh sửa cuối:

TungNguyenMD

Xe container
Đọc thớt cụ chủ em bổi hổi quá, nhớ lại chuyến đi vội vã của em năm tháng 4 năm ngoái. Nếu cụ chủ cho phép em cũng hóng hớt mấy chuyện vụn vặt. Thấy cụ đã điểm hết các nơi cần đến, em đóng góp tý ảnh ọt cho zui. Tính em vừa thích ái vừa thích súng đạn nên bon chen chụp ảnh này

Welcome cụ vào cho vui. Một mình em lải nhải mãi cũng chán ;)

mrquangtrinh

Đi bộ
Em góp cái panorama nhìn thành cổ Jeruxalem từ núi Olives. Các điểm cụ chủ kể trên kia có thể nhìn thấy xa xa
[/url]DSCF1418 by mrquangtrinh, on Flickr[/IMG]

phutungnhat

Xe đạp
Em vẫn đang ngóng những hình ảnh tiếp theo về cuộc sống, con người ở vùng đất thánh từ chuyến đi của cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Đọc thớt cụ chủ em bổi hổi quá, nhớ lại chuyến đi vội vã của em năm tháng 4 năm ngoái. Nếu cụ chủ cho phép em cũng hóng hớt mấy chuyện vụn vặt. Thấy cụ đã điểm hết các nơi cần đến, em đóng góp tý ảnh ọt cho zui. Tính em vừa thích ái vừa thích súng đạn nên bon chen chụp ảnh này. Gái Thái vừa xinh vừa lẳn, mà lại nhiệt tình các cụ ạ
Ô, sao lại là gái Thái, Ích Xà chứ cụ