[Funland] Indonesia giành “vương miện” trong cạnh tranh Mỹ-Trung tại Đông Nam Á

Rockport Avior

Xe tăng
Ủa, hóa ra VN không ủng hộ điều tra độc lập về nguồn gốc đại dịch covid-19.

Thêm được mấy ông VN, Cam Pu Chia, Lào, Phi Luật Tân, Miến Điện vào danh sách ủng hộ điều tra là có thể thay đổi cán cân lực lượng đấy chứ lị.

Vì:
VN đi theo Tàu từ lâu rồi là khó thể chối cãi với bọn phương Tây, nên đừng bao h chửi bọn Tây phương nó không thực lòng với mình!

tranminh83

Xe tải
Ông mới là thằng ngu đó!.. đọc nhiều còm của ông tôi biết ông còn trẻ, mà lại lao đầu vào con đường AK47 mất hết nhân phẩm và tương lai.
Cái tư duy lười biếng từ từ của lờ đờ xứ này thì ai chả biết rồi! Xuất phát điểm thấp hơn, cứ từ từ đợi người ta làm xong... thì muôn đời đi sau thiên hạ là đúng rồi!
Biết ngay bọn 3/ tự nhục.
Tao éo biết AK47 là gì luôn

Rockport Avior

Xe tăng
Đẹo biết Trump với Tập đánh nhau kiểu gì? Indo mời gọi đầu tư như thế nào chứ cách đây chưa đến 1 tháng (23/4) thì tập đoàn dầu khí lớn nhất Mỹ là Exxon Mobil đã bắt đầu xây dựng 1 tổ hợp hóa dầu trị giá 10 tỷ $ tại Huệ Châu - Quảng Đông (Trung Quốc).
Đánh Tàu, đánh nữa, đánh mãi ...trên báo. Còn thực tế thế nào thì kệ mẹ.
Xây vẫn xây, mà đánh vẫn đánh!
Cố tình lập lờ à đồng chí dư nhợn viên!

meodenminh

Xe điện
VN vừa đ á i vừa phải dòm ông hàng xóm, nên còn khó:

Mr. Toàn

Xe điện
Vì chuyên nghiệp, nhanh chóng, thuận lợi và chi phí ko cao. Và đại lý họ kiêm luôn kéo công .
Và như mình nói, bất kỳ chi phí nào cao hơn khu vực đều ảnh hưởng đến dòng vốn FDI
Sao phải mất chi phí cho đội fw vì chuyên nghiệp. Có ai khai thông tin tốt bằng chính dn mình?
Tai sao lại nhanh hơn? Vì hải quan giờ khai toàn bộ bằng điện tử, scan hồ sơ gửi qua mạng? Nếu trong 1 môi trường HOÀN HẢO thì khai báo điện tử giữa dn và fw phải có độ nhanh NHƯ NHAU chứ?
Thuận lợi thì rõ rồi.
Chi phí không cao nhưng vẫn là CHI PHÍ. FDI nào chả có phòng XNK nhưng vẫn phải mất thêm chi phí cho FW. Nếu cụ là chỉ dn, cụ có thích việc thuê kiểu này không?
Nói thẳng ra thuê FW khai giúp chẳng qua là hợp thức hóa các khoản chi không chính thức thôi
Chi phí logistics của mình chắc chắn cao hơn khu vực, còn bao nhiêu thì chắc cụ phải Google. Em không có thời gian làm mấy việc này

Rockport Avior

Xe tăng
Ối giời, các sếp em (Nhật nhá) đầu tư vào Indo đang chán lè cả lưỡi đây, e cũng sang cái đất nước vạn đảo đấy công tác nhiều em biết, công nhân học tiếp thu chậm, có tí trình độ thì bảo thủ, một ngày 5 lần đi cầu nguyện, đơn hàng mà vội á, kệ nhá. E gặp nhiều bạn sang công tác bên đó cũng kêu tình trạng giống công ty em, cơ quan nhà nước thì cũng tham nhũng thôi rồi. Thuế má nhiều các kiểu, Việt Nam mình còn ưu đãi gấp tỉ lần. Có mỗi cái hệ thống đường xá hơn mình.
Cái này thì đúng rồi! Có ại khen Inđo đâu!
Nó nát như vậy, mà mình còn chưa theo được nó, thì có thấy nhục không cụ!?

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Chi phí logistic cao nhất thế giới( em đoán thế) không phải do hạ tầng kém mà quá nhiều chi phí không chính thống bám vào nó. Ông khách hàng của em chở một lô hàng từ nhà máy bên em ( Hà Nội) đi cảnh Hải Phòng, nhận được báo giá cước ông ấy kêu giời, ông ấu bảo 100Km còn nhiều tiền hơn ông ấy chở hàng qua mấy nước châu âu quãng đường 500Km.
Một xe container chở hàng Bắc - Nam thì tiền phí cầu, đường nhiều hơn tiền dầu.
Luật lá dọc đường thì vô kể
Thủ tục kiểm hóa, thông quan tại cảng ... cái gì cũng tiền
Luật lá thì lắm mà méo có hóa đơn đầu vào khổ lắm cụ ạ.... sai nha cơm sườn thật là méo có tâm

nganvitga

Xe tăng
Giờ thay đổi không kịp rồi, phí đắt, không minh bạch, lao động năng xuất thấp...nói chung 100 khôn

Rockport Avior

Xe tăng
Indo từ giữa thập kỷ trước đã được ngâpd nghé hy vọng kế chân nhóm BRIC

(Brazil Rusia India

có cái giá đất, nhất là HN và HCMC, công nhận khiếp thật. Sờ vào đâu cũng thấy nóng bỏng tay. Giờ làm ăn online nhiều ko biết giá nhà đất có đỡ húng hơn ko.
Hy vọng thì vẫn chỉ hy vọng thôi cụ!
Thực tế thằng Inđô này cũng quá kém năng động. Nếu mình còn thua nó nữa thì quá buồn!...

Rockport Avior

Xe tăng
Giờ thay đổi không kịp rồi, phí đắt, không minh bạch, lao động năng xuất thấp...nói chung 100 khôn
Kịp sao được cụ, khi cả một hệ thống đang ngổn ngang như thế này!..
Nhìn bài học các hãng sản xuất ô tô nó so sánh mình với Thái lan như thế nào thì rõ. Trong điều kiện khủng hoảng, hàng hóa bán chậm, thì chắc chắn 100% nó sẽ rút khỏi mình để tập chung sx vào Thái, chứ không có chuyện ngược lại!

Rockport Avior

Xe tăng
Chúng ta chính trị thì Indo là văn hóa , cụ đừng quên Indo dân số đa phần theo đạo hồi .Chúng ta hơn Indo ở chỗ chúng ta có đường biên giới gần khựa , các doanh nghiệp có thể chán khựa nhưng thị trường khựa thì thằng nào cũng thèm
Thị trường khựa thằng nào cũng thèm là đúng. Nhưng đường biên gần hay xa nó cũng không quyết định cái việc này đâu!

tranminh83

Xe tải
8
Sao phải mất chi phí cho đội fw vì chuyên nghiệp. Có ai khai thông tin tốt bằng chính dn mình?
Tai sao lại nhanh hơn? Vì hải quan giờ khai toàn bộ bằng điện tử, scan hồ sơ gửi qua mạng? Nếu trong 1 môi trường HOÀN HẢO thì khai báo điện tử giữa dn và fw phải có độ nhanh NHƯ NHAU chứ?
Thuận lợi thì rõ rồi.
Chi phí không cao nhưng vẫn là CHI PHÍ. FDI nào chả có phòng XNK nhưng vẫn phải mất thêm chi phí cho FW. Nếu cụ là chỉ dn, cụ có thích việc thuê kiểu này không?
Nói thẳng ra thuê FW khai giúp chẳng qua là hợp thức hóa các khoản chi không chính thức thôi
Chi phí logistics của mình chắc chắn cao hơn khu vực, còn bao nhiêu thì chắc cụ phải Google. Em không có thời gian làm mấy việc này
để cụ thể hơn có lẽ chỉ có bên HQ trả lời cụ.
Nhưng Vn đang là điểm đến hấp dẫn sau Tq nó đủ phán ánh rồi.

VoCan

Xe điện
Thị trường khựa thằng nào cũng thèm là đúng. Nhưng đường biên gần hay xa nó cũng không quyết định cái việc này đâu!
Em thấy riêng chi phí vận chuyển cũng đã khác rồi đó.Hơn nữa em thấy chính phủ VN đang đu dây khá tốt giữa mẽo và khựa

Lambatda

Xe điện
Cái này thì đúng rồi! Có ại khen Inđo đâu!
Nó nát như vậy, mà mình còn chưa theo được nó, thì có thấy nhục không cụ!?
Chỉ có mấy thằng tự nhục mới suốt ngày lải nhải kêu nhục hộ ng # thôi:))
Trong khi bọn Ỉn, Thái, Mã cũng đang ngày đêm tự rủa xả chính chúng nó vì để 1 thằng bị chiến tranh tàn phá nát bét, bị chính chúng nó ăn trên xương máu. Lại còn xuất phát chậm hơn nửa thế kỷ, nó đang thể hiện khả năng có thể vượt qua trong 15-20 năm tới;))

dr.anthony

Xe buýt
Yếu điểm của thằng Indo là địa hình không đồng bộ, nếu vận chuyển bằng đường biển không thì cũng dài hơn mình, còn đường biển + đường bộ thì tốn nhiều chi phí. Thủ đô đang trong tình trạng kẹt xe nặng, đang tính chuyện dời đô rất lộn xộn và tốn nhiều chi phí, dịch bệnh chưa kiểm soát ổn, chính trị chưa ổn định.
Ưu điểm của mình là biết lợi dụng yếu điểm của mấy thằng khác để bắt doanh nghiệp "mua vé" khi muốn vào, biến yếu điểm của người ta thành yếu điểm của mình. Quá hay.

Cụ Muỗm

[Tịch thu bằng lái]
Yếu điểm của thằng Indo là địa hình không đồng bộ, nếu vận chuyển bằng đường biển không thì cũng dài hơn mình, còn đường biển + đường bộ thì tốn nhiều chi phí. Thủ đô đang trong tình trạng kẹt xe nặng, đang tính chuyện dời đô rất lộn xộn và tốn nhiều chi phí, dịch bệnh chưa kiểm soát ổn, chính trị chưa ổn định.
Ưu điểm của mình là biết lợi dụng yếu điểm của mấy thằng khác để bắt doanh nghiệp "mua vé" khi muốn vào, biến yếu điểm của người ta thành yếu điểm của mình. Quá hay.
Nó nhiều đảo vậy chỉ phí vẩn chuyển chắc chắn sẽ cao hơn mình rồi. Mình chết cái mấy con cẩu xxx đớp kinh quá.

kieuhungxalo

[Tịch thu bằng lái]
Em tin tưởng việt nam sẽ vượt qua indo nhưng chắc cũng lâu đấy 2 3 chục năm nữa là ít.Hiện tại quy mô nền kinh tế nó gấp 5 lần ta công nghiệp thì tự đóng dc thuyền chiến xe tăng nên so với nó hơi khập khễnh hiện giờ.Em cũng mong đây là tin fake chém cho vui chứ nếu thật thì muốn vượt qua nó lại càng xa vời.Bọn EU mỹ vào thì vịt mới có vốn để phát triển công nghiệp dc

hientyt09

Xe đạp
Em tin tưởng việt nam sẽ vượt qua indo nhưng chắc cũng lâu đấy 2 3 chục năm nữa là ít.Hiện tại quy mô nền kinh tế nó gấp 5 lần ta công nghiệp thì tự đóng dc thuyền chiến xe tăng nên so với nó hơi khập khễnh hiện giờ.Em cũng mong đây là tin fake chém cho vui chứ nếu thật thì muốn vượt qua nó lại càng xa vời.Bọn EU mỹ vào thì vịt mới có vốn để phát triển công nghiệp dc
Xét trên GDP thì khó và gần như không thể , khi GDP bọn nó cao gấp 4 lần mình bây giờ cơ cấu tăng dân số cũng cao hơn mình , Bọn từ khi bọn nó thoát khỏi độc tài từ nắm 1999 đến bây giờ nó luôn tăng trưởng từ 5 đến 7 % một năm, bọn nó có nhiều yếu điểm , tham nhũng , nền dân chủ thực sự nó mới chỉ có 20 năm , đạo hồi nhiều lễ nghi , ..... nhưng nhìn lại VN mình thì yếu điểm còn nhiều hơn nếu không cải thiện . VN mình có thành công thì cũng chỉ hơn nó được thu nhập bình quân đầu người thôi , những cũng đầy khó khăn , 35 năm đổi mới vẫn là cái mớ bòng bong .

Lambatda

Xe điện
Tàu ngầm tự đóng thật hay là tàu hoán cải Daewoo do bọn Hàn nó bê sang để chuyển giao và bọn nó cũng t/gia h/toàn vào q.trình "đóng lại" hử cụ?;))
Chủ trương quốc phòng và học thuyết q.sự của mình ko thích chơi kiểu làm màu, lom dom như vậy. Mà mình mua hẳn tàu xịn của Nga về luôn. Chứ nếu thích làm màu thì ngày trc VN cũng có thể tự "đóng lại" mấy con tàu ngầm mà Triều Tiên chuyển giao cho rồi (hoán cải lại từ tàu ngầm của LX cũ).