Incredible India – khác lạ Ấn Độ!

nguyenlethang

Xe buýt
Hay quá,
Hóng ảnh cụ chủ, em có mấy ông bạn Ấn xưa làm cùng nên cũng hình dung được phần nào cuộc sống tại đó rồi. Bên đó phân chia giàu nghèo khiếp lắm.
Riêng giao thông thì họ bảo VN còn lâu mới theo được Ấn nhé.
Cụ gặp ông bạn nổ rồi

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net
Em thấy dân Ấn trông cứ bẩn thế nào ấy, 1 lần e ngồi ăn cơm khách cùng với mấy ông Ấn thấy toàn ăn bốc, mà tay các ông ấy đen xì, nhìn chết khiếp.

nguyenlethang

Xe buýt
Cụ chủ có thấy họ dùng máy chữ để gõ văn bản nữa ko? Cách đây mấy năm vẫn phổ biến lắm

Pro_pe

Xe điện
Nhà cháu bon chen ít ảnh tắc đường trước khi vào phần chính :D

Pro_pe

Xe điện
Sân bay quốc tế Indira Gandhi

Khu các cơ quan chính phủ

India Gate

Chỉnh sửa cuối:

BonBonTT

Xe điện
Lộn xộn tạp phế lù giống vn cụ nhỉ

minhmo

Xe cút kít
:((

Đồ ăn thức uống thì cái gì cũng cho cà ri vô, thậm chí có cả trong Net coffee :)

:D
Em hỏi khí không phải, có gì các cụ bỏ quá cho: em hình dung cái đo đỏ kia giống như ở Việt Nam gọi cốc trà đá, cho thêm tí mắm tôm ấy nhỉ.

Pro_pe

Xe điện
Em hỏi khí không phải, có gì các cụ bỏ quá cho: em hình dung cái đo đỏ kia giống như ở Việt Nam gọi cốc trà đá, cho thêm tí mắm tôm ấy nhỉ.
thậm chí có cả trong Net coffee

Cái này em chịu. Em chỉ thấy cafe không ngon chứ không thấy cái vụ đo đỏ kia

Pro_pe

Xe điện
Lăng mộ Humayun

minhmo

Xe cút kít
Em có thằng bạn cứ rủ sang đấy làm ăn, đang lăn tăn thì đọc được cái thớt này của các cụ. Làm ăn thì chưa chắc, nhưng đi chơi thì có khi phải chốt sớm thôi. Các đồng chủ thớt cho em biết nhiều thông tin hay quá.
Không biết ăn uống ở bên ấy như thế nào, các cụ cho nội dung này kỹ một tí để em còn chuẩn bị.

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Nhất cụ đấy ạ!
Thank cụ
Cụ tài nhỉ, em ý trông chắc chắn phết, cụ cho một vài cảm nhận đi nhé
Tài gì đâu cụ, e nó bảo cũng có cảm tình với mình trc rồi nên cưa ko khó :D. E này bề ngoài tiếp xúc thì lạnh mà sau thì nhiệt lắm, múa cũng đẹp luôn. Cái hội Trung Á này rất thích múa, nhất là mấy điệu dân tộc. E nó giáo viên tiếng anh đại học Bishkek.

Thôi e tiếp ký sự. Chắc các cụ ngó nhà cửa chán rồi e đi vào đời thường. Mấy công trình kia để sau, còn Arga với Jaipur nữa.

Khu phố cũ Chandni Chowk, nhìn phố xá như cái mền rách.

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Mấy món đường phố, cụ nào tốt bụng ăn vào cũng coi chừng. Ko đùa đc với đồ ăn Ấn đâu. [-X
Dân Ấn khổ lắm, kiếm từng rupee một. Gặp ăn mày e cũng rất muốn cho nhưng cho 1 đứa là cả chục đứa khác bâu vào ngay, rút kinh nghiệm từ vài lần như thế.
Có những người ăn xin khổ tới mức mà e cũng ko đủ can đảm cầm máy lên chụp. :(

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Đặc sản của Chandni Chowk là quần áo hindi, đạo hồi các thể loại. Giao thông thì lộn xộn chả ra cái thể thống cống rãnh gì hết. E thấy giao thông hơn mình mỗi cái Metro, còn lại thì vô đối về lộn xộn. E đi Tuk tuk chúng nó chạy như bay, giờ sau lưng vẫn còn 1 vết sẹo 3 cm vì tuk tuk quệt phải :(

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Vì là cùng đạo hồi nên mấy đứa Brunei, Sri Lanka và Mã đi cùng e mua sắm ác lắm, đồ thì nhièu mà rẻ, lại cùng sở trường ăn mặc.

tank_commander

Xe hơi
Thủ đô Delhi có nhiều cái nhà na ná thế này e cũng ko rõ nó là cái gì, hình như đền đài gì đó như nhà thờ. Vì mệt + đi cùng 1 đám thập cẩm mỗi đứa 1 sở thích nên cũng ko tiện rẽ ngang rẽ dọc. Thời gian ở đây trình độ đi bộ của e tăng đáng kể, ngày đi bộ 5km là bt. Nhiều địa danh e ko nhớ đc vì ko có phiên âm latin, trừ mấy chỗ to to, thế nên ngay cả đường phố nơi e ở từ lúc đến lẫn lúc về e vẫn ko biết nó là cái gì vì ko đọc nổi, chỉ nhớ là ở quận Indirapuram, gần Big Market. Đi đâu về xuống metro, ra bắt tuk tuk cứ hô thế là nó chở đến tận nơi, công nhận tài xế tuk tuk nhớ đường giỏi thật vì e đi tới vài chục lần vẫn ko nhớ đc đường từ Metro đến chỗ ở. +_+

Đường chỗ e ở đây cụ nào đọc đc ko ạ ? Chả lẽ e mang theo bí ẩn này đến cuối đời T____T !

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Đây là bến Metro, xe bus ở đâu đấy e ko nhớ rõ lắm.

Còn đây là Akshardham, vì hôm đi thấy bảo là ko đc chụp ảnh nên e cũng ko mang đi, người ta thu máy từ đầu cổng khá xa. Trong này có căn phòng đầy đá quý, e vào coi hoa cả mắt, thấy đồn là trị giá bằng tỉ đô la. Thứ 2 là có trình diễn nhạc nước. Đến thì cũng nên vào coi các bác ạ.

kentdju

Xe điện
Cụ chủ có thăm đền Taj Mahal Agrakhông?

tank_commander

Xe hơi
E tiếp ký sự đường phố Delhi để các bác có cái nhìn rõ hơn về cuộc sống bên đấy.

Mạng lưới Metro Delhi. Đi từ đầu này tới đầu kia chắc mất hơn 1 tiếng, nhưng đi ô tô với giao thông tương đối thì mất độ 2h hoặc hơn. Metro khá rẻ, đi từ chỗ nọ tới chỗ kia cost độ 15-20 Rp (độ 8000-12000k VND), đắt hơn Tuk tuk, nhưng nhanh và an toàn. Tuy nhiên trong giờ cao điểm thì rất mệt, vì có lúc đông cứng người, e chỉ đứng yên ko nhúc nhích được, tha hồ hưởng thụ mùi các thể loại từ "Viêm cánh", tới mùi Cà ri đặc sản. Giờ cao điểm đi Metro phải cẩn thận vì rất nhiều móc túi. Tốt nhất là bỏ hết đồ vào túi, đeo vào người ôm trước ngực.

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Phố xá khu Ghaziabad (Đông Delhi), nhìn như khu Trung tự trước khi bị đập các cụ nhỉ ?

Mấy khu shoping bên Ấn, bên này có tiền shoping sướng thôi rồi, đồ gì cũng có luôn, tuy nhiên phải cẩn thận ko mua lung tung lại nhầm hàng fake. Qua đấy e mua 1 đôi Nike xỏ ngón có $7 (khoảng 200 Rp) mà đi mãi ko mòn đế, đặc biệt mấy đồ Nike này Made in Vietnam luôn.

Mấy xe tuk tuk loại lớn, chở được 10-12 người