Incredible India – khác lạ Ấn Độ!

tank_commander

Xe hơi
Quang cảnh 1 buổi ngã giá Tuk tuk. Có 2 loại, 1 loại tuk tuk đứng chờ, bọn này phải mặc cả thì nó mới đi. 1 loại nữa là chạy con thoi giữa các phố chính, cứ nhảy lên trả 10 Rp rồi xuống chỗ nào cũng đc, nhưng đi đông thì ko đi hết đc nên bọn e hay đi bọn Tuk tuk đứng đường.

Anh bạn người Fiji (bên phải), tên Darmendra, khá lành và vui tính, hắn cũng khoái người Việt Nam nên hay nói chuyện, pha trò. Tên này gốc Ấn nên cũng nói đc tiếng Hindi, chịu trách nhiệm mặc cả mỗi lần đi xe.

Còn đây là ku em người Sri Lanka tên Malith to như con voi, cao 1.9 nặng 140 cân, đi với 2 thằng này yên tâm hẳn vì mấy ông Ấn cũng ngại, đi đến đâu là họ dạt hẳn ra. Thằng này lành, hay cười nhưng e đoán cũng cục tính, hắn nghiện rượu nặng, ko thấy cáu bắn bao giờ nhưng cáu lên chắc nguy hiểm lắm.
Các bác gái sang Ấn cẩn thận nhé, đi lẻ ko an toàn chút nào đâu, bên Ấn rất hay có chuyện bắt cóc lấy nội tạng (Đứng đầu thế giới luôn), thứ 2 là cướp-giết-hiếp. Hồi năm 2007-2008 e nghe có chuyện 2 cô người Úc bắt taxi qua đường vắng bị rape tới chết tội lắm.

Mấy chú tài xế tuk tuk, đã không dưới 2 lần đi đêm bọn e vớ phải tài xế say, chạy vẫn chuẩn, nhưng đánh võng tốc độ cao không tránh ổ gà, rất mệt. Lúc xuống xe bọn e còn phải tính tiền hộ chứ ko là mấy lão quên luôn. b-(

Tuk tuk nhồi nhét thế này là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
Đi chợ đêm, toàn quần áo vải vóc, túi thúng mủng và đồ handmade

ha7up1

Xe hơi
Mấy món đường phố, cụ nào tốt bụng ăn vào cũng coi chừng. Ko đùa đc với đồ ăn Ấn đâu. [-X
Dân Ấn khổ lắm, kiếm từng rupee một. Gặp ăn mày e cũng rất muốn cho nhưng cho 1 đứa là cả chục đứa khác bâu vào ngay, rút kinh nghiệm từ vài lần như thế.
Có những người ăn xin khổ tới mức mà e cũng ko đủ can đảm cầm máy lên chụp. :(

Dân Ấn có khi khổ hơn Vịt mình đấy cụ chủ nhỉ. VODKA cụ nhé.

Hieukiti

Xe tải
Ái Ấn mà các cụ xem trên phim ảnh là toàn hàng tuyển chọn hoặc là con lai chứ ái Ấn thì ...

vietlodgetravel

Xe máy
Cụ chủ có đi tàu ở ấn không, hoặc các tuyến xe Bus đường dài, mình rất cần kinh nghiệm này. Mình có đọc quá mấy topic ở Phượt mọi người có nói qua nhưng là đi kiểu xe hoặc tàu chợ, mình không biết có loại tàu xe cho khách du lịch đắt ơn tí không và có dễ mua không, nếu có kinh ngiệm cụ chủ giúp thông tin với nhé, ví dụ đi từ Delhi đến Agra hoặc Rishikesh.http://www.himalayanyogatradition.com/userfiles/E_Invitation.pdf

Chỉnh sửa cuối:

Pro_pe

Xe điện
Em lại tiếp tục với quần thể Qutb minar

ptdung

Xe tải
Ảnh của cụ Pro_pe đẹp quá, nhưng nếu cụ chú ý xoay ảnh trước khi đưa lên thì anh em đỡ nghẹo cổ hơn.

Lại tiếp theo cụ tank, em xin góp thêm chủ đề nhà cửa ở Delhi. Em chụp khi đang đi trên xe, em không biết đường nên chẳng nhớ cụ thể là đoạn nào.

Cửa hàng hai bên đường, chắc đất mặt đường cũng đắt nên nhà nào cũng hẹp giống Việt Nam:

Nhà nọ xây sát nhà kia:

Cửa hiệu nhỏ trên phố, nhang nhác giống VN:

Nhà trẻ:

Hình ảnh một khu tập thể nhỏ:

Cái này cũng khá giống mấy khu tập thể cũ ở Hà Nội (Nam Đồng chẳng hạn). Các bạn Ấn cũng “nhảy dù” giỏi không kém mình:

Góc phố chuyên kinh doanh, gia công đá, kiểu như 1 đoạn trên phố Trường Chinh nhà mình:

Trẻ lang thang ngoài đường bên này khá nhiều:

tank_commander

Xe hơi
E tiếp bác Pro_PE hình đi Qutq Minar. God eyes tower.

Soda chanh của Ấn đây, e cũng ko dám thử ^:)^

Đây rồi, hôm e đi trời đẹp, nắng to, quạ với ó bay rợp trời. Ở Delhi có cái bãi rác khổng lồ, lộ thiên, thiên đường của hàng triệu triệu con chim.

tank_commander

Xe hơi
Vé vào cửa cho dân du lịch, 250rp, đắt gấp 4-5 lần dân Ấn. Bọn e đc 1 người lạ cho 1 vé.

Câu chuyện sau mấy cái lăng mộ chắc hay lắm nhưng e cũng lười nghe. Đại ý là có 1 vị vua xây cái cột này, sau khi xây cái cột thứ 2 cạnh đó thì hắn chết, và chôn luôn ở đây, công trình ko bâu h đc hoàn thành.

tank_commander

Xe hơi

Lăng mộ

tank_commander

Xe hơi

Nước cam vỉa hè

Metro, VN có cái này thì đi lại sướng các cụ ạ.

Các cụ để ý, ông Ấn nào mà trùm cái ... rế trên đầu này thì tức là tầng lớp quý tộc, thượng lưu đấy,giống thủ tướng Mammohan Singh ấy. Dân Ấn chia làm 5 tầng lớp, về ưu tiên trong hoạt động công cộng thì chỉ có tầng lớp quý tộc và phụ nữ có thai là đc ưu tiên thôi, còn lại xếp chiếu dưới hết.

tank_commander

Xe hơi
E lại tiếp tục ký sự đường phố.
Gole Market, cách Indiapuram, Ghaziabad độ 5km đường xe tuk tuk.

Chợ này bán các loại vải vóc, trang sức mỹ ký cho dân.

Mấy đại ca chủ hàng này có vẻ có của ăn của để nên cũng ko tỏ ra hiếu kỳ như dân lao động

Mấy cái đồ vòng vèo mỹ ký này trông thế mà cũng tốt, từ đợt e mua về mà ko bị xỉn tí nào hết.

tank_commander

Xe hơi
Chợ này cũng giống chợ cầu mới, nói thách vỡ mồm.

Trong khi đó, đám bạn hồi giáo của e vẫn say sưa mua hàng. Mấy thằng Brunei giàu lắm, chúng nó bảo giàu rồi, ăn chỉ để giải trí.

Thằng vệ sỹ của e đã nói ở trên. Hôm đi cùng vào thăm vườn thú Delhi, nó thấy đám weed (cỏ) trồng dại trong đấy liền sà vào, bứt 1 đống bỏ vào túi nói về để e hút đỡ buồn :-o. Mu bàn tay nó săm hình lá cỏ.

tank_commander

Xe hơi
Hôm sau e sẽ post tiếp chủ đề lần lượt:

Holi Festival

Thành cổ Jaipur

Đền Taj Mahal Agra

ptdung

Xe tải
Ảnh của cụ tank rất hay và thú vị. Để dễ góp ảnh chung với cụ, em xin đề nghị cụ cố gắng đưa ảnh theo chủ đề liền mạch. Đầu tiên là các công trình kiến trúc, địa danh du lịch trước (Taj Mahal, Agra, Jaipur...), sau đó thì tiếp các chủ đề khác như lễ hội, ăn uống, sinh hoạt... Em cũng còn khá nhiều ảnh, nên như thế phối hợp cùng cụ sẽ dễ hơn.

Hôm trước em có thấy cụ đưa một số ảnh về pháo đài, định đợi cụ tiếp phần này, đặc biệt là về pháo đài Agra. Đợi mãi chưa thấy cụ quay về chủ đề này, em đưa trước vậy.

Pháo đài Agra (Agra fort)

Nằm tại Agra, pháo đài Agra là pháo đài quan trọng nhất của Ấn Độ. Gọi là pháo đài nhưng cũng có thể coi đây như là 1 cung thành. Đây là nơi triều đại nhà Mughals sống và trị vì Ấn Độ vào cuối thế kỷ 16. Lúc đó kinh đô Ấn Độ được dời từ Delhi về đây (Agra). Đây là thời kỳ phát triển thịnh vượng nhất của Agra. Trong lịch sử đã có nhiều sứ thần, vua chúa nước ngoài qua đây. Không một pháo đài nào khác ở Ấn Độ có được vinh dự này.

Pháo đài Agra cách đền Taj Mahal 2,5km. Đây là nơi vua Shah Jahan ở, ông chính là người cho xây đền Taj Mahal cho vợ mình. Tuy nhiên, vào cuối đời, ông lại bi chính con trai mình bắt và giam lỏng trong một ngôi tháp bên trong pháo đài và qua đời ở đó.

Cùng với Taj Mahal, đây là một địa điểm thu hút rất nhiều khách du lịch.

Phía bên ngoài:

Cổng vào chính:

Phần tường và tháp bao bên ngoài:

Phần tường ở lớp trong:

Lối đi vào trong pháo đài:

Vào đến bên trong thì khác hẳn. Kiến trúc xa hoa cung điện, trái ngược hẳn vẻ phòng thủ kiên cố của pháo đài bên ngoài.

Panorama ☺

Du khách này chắc đang có giấc mơ đế vương, tưởng tượng mình là vợ của vua Jahan: ☺

ptdung

Xe tải
Cung điện:

Kiến trúc phía bên trong cung điện:

Nhìn từ một góc trên tháp:

Đố các cụ đây có phải là tranh 3D không:

Cung điện xây phía trên tường pháo đài:

Đây là tòa tháp nơi vua Jahan bị con đẻ mình giam lỏng (ông quý tử này đem quân đi vây pháo đài và đánh chiếm bằng cách cô lập nguồn cung cấp nước và lương thực vào pháo đài, sau đó bắt và giết 2 anh ruột của mình, rồi giam bố để được tiếm ngôi). Ông sống trong này được 8 năm:

Ngôi tháp này khá xa xỉ, trông ra một khu vườn rất đẹp:

Tường ngôi tháp đây:

Còn bên trong thì thế này:

Đây là một công trình khác trong pháo đài:

Đây là mộ một sứ thần người Anh. Điều đáng nói là hướng mộ là hướng không tốt với các tôn giáo Ấn, thể hiện sự kỳ thị ông sứ thần này.

minhmo

Xe cút kít
Đẹp quá, đề nghị các cụ đồng chủ thớt mua rau lang về thưởng thức để nhuận tràng phọt cho nhanh.
Đền đài, cung điện hoành tráng quá.

kentdju

Xe điện
Ảnh rất đẹp tuy nhiên còn ít ái quá, đề nghị cụ chủ tăng thêm ái cho sinh động hơn, thanks cụ chủ!

tank_commander

Xe hơi
Ảnh của cụ tank rất hay và thú vị. Để dễ góp ảnh chung với cụ, em xin đề nghị cụ cố gắng đưa ảnh theo chủ đề liền mạch. Đầu tiên là các công trình kiến trúc, địa danh du lịch trước (Taj Mahal, Agra, Jaipur...), sau đó thì tiếp các chủ đề khác như lễ hội, ăn uống, sinh hoạt... Em cũng còn khá nhiều ảnh, nên như thế phối hợp cùng cụ sẽ dễ hơn.

Hôm trước em có thấy cụ đưa một số ảnh về pháo đài, định đợi cụ tiếp phần này, đặc biệt là về pháo đài Agra. Đợi mãi chưa thấy cụ quay về chủ đề này, em đưa trước vậy.

Hi hi, sorry cụ, e thì lại đợi cụ mở bát trc nên chỉ dám post mấy bài về đường phố chống ngán cho mấy cụ đang hóng. :D Chủ đề đấy e đành để sau. Mong cụ tiếp tục series ảnh đẹp. Pháo đài Agra trên kia e chưa đc đi :D