Incredible India – khác lạ Ấn Độ!

tank_commander

Xe hơi
Có mấy cái ảnh trong máy thằng đệ Brunei up lên luôn, nó xài góc rộng nên view đẹp hơn.

Tạm thế đã, Red Fort e lại để chiều :D

vietptit

Xe tải
tiếp đi 2 cụ, em hóng xem bên đó nó ăn uống như nào, nghe nói toàn ăn bốc à

Pro_pe

Xe điện
Ở Ấn Độ, khu đền Akshardham rất đẹp, mỗi tội cấm quay phim, chụp ảnh :(

lesontb

Xe hơi
Cụ chủ thử tìm hiểu về các tu sĩ ở Ấn độ xem thế nào. Em đọc " hành trình về phương đông" mà rợn hết cả gáy

bmw1226

Xe tải
Chuyến đi của cụ thật hấp dẫn! ước gì được như cụ một lần thăm India...\:D/

ptdung

Xe tải
Cám ơn cụ tank_commander đã góp thêm ảnh, mấy hôm rồi em bận quá nên chưa kịp đưa tiếp. May có cụ giúp (b).

“Theo đà” của cụ, em tiếp luôn vào phần Lotus temple vậy: Lotus temple là một công trình kiến trúc tại New Delhi, xây dựng xong vào năm 1986, là một nhà nguyện Baha, một kiểu kiến trúc để tưởng nhớ thần thánh. Công trình nổi tiếng với hình dáng các cánh sen này đã giành được rất nhiều giải thưởng về kiến trúc. Riêng em thì cảm nhận ban đầu thấy nó hơi có nét của nhà hát Sydney ☺

Ngôi đền này mở cửa cho tất cả mọi người, không phân biệt tôn giáo, tín ngưỡng. Tất cả mọi người, tuân thủ theo nguyên tắc về trật tự và tôn trọng lẫn nhau, có thể “lẩm nhẩm” ngôn ngữ tôn giáo của mình trong đền.

Xếp hàng từ bên ngoài để vào đền, hàng dài đến hơn 200m nhưng không hề có chen lấn, xô đẩy, tranh hàng! Cái này VN mình phải học dài:

Kiểm tra an ninh chặt chẽ tại lối vào:

Bên trong thì thế này:

Khá đông người đến tham quan:

Nhìn từ xa:

Lại gần hơn: tất cả mọi người đều phải tháo giày dép và gửi trước khi vào đền. Các bao tải trắng trên nền là để đựng giầy dép.

Lotus temple:

Tiếc là không được chụp ảnh bên trong đền nên em chỉ có ảnh mồm: bên trong một không gian mái vòm rất rộng và thoáng, trên nền đá trắng có các hàng ghế dài để mọi người có thể ngồi tĩnh tâm và cầu nguyện. Không khí rất tĩnh lặng, trang nghiêm.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ấn nhếc nhác quá không bằng VN mình nhỉ, sao phim ấn diễn viên đẹp thế mà tìm trong ảnh của cụ chủ chẳng thấy em nào đẹp nhỉ:-ss. Tks cụ chủ nhiều@};-.

ptdung

Xe tải
Tiện đây em cũng đưa thêm một số bức ảnh về India gate. Đây là một công trình mang ý nghĩa biểu tượng quốc gia của Ấn Độ, nằm ở trung tâm New Delhi. Kiến trúc mô phỏng theo Khải hoàn môn của Pháp, được xây dựng vào năm 1931, nhằm tưởng niệm về chiến tranh tại Ấn Độ. Tại đây tên của 90.000 người lính Anh Ấn đã hy sinh trong chiến tranh thế giới thứ I và chiến tranh Anh-Afgahn được khắc vào tường. Công trình này được làm bằng đá cát đỏ và đá granite.

Trước mặt:

Cạnh bên:

Phần sau em xin phép đưa ảnh về khu di tích nơi ở của cố Thủ tướng Indira Gandhi. Các cụ có ảnh thì giúp thêm em với nhé!

Chỉnh sửa cuối:

tank_commander

Xe hơi
May quá bác ptdung chủ thớt lại hiện về. Ảnh bác chụp đẹp + chi tiết quá. :-bd

E tiếp tục "đưa" các bác đi Red Fort, là công trình thế kỷ 17, kinh thành của Ấn độ (trước định cư ở Agra, e sẽ post ảnh đi Agra sau)

Toà thành này rất bề thế, bề ngang hàng km nổi bật.

tank_commander

Xe hơi
Lối vào, mấy hôm e đi chắc ngày thường nên cũng ko đông lắm, chỉ phải xếp hàng độ 100 mét.

Lối vào phải qua mấy ụ súng như này, vì sau vụ 2008 chính quyền siết chặt kiểm soát. Tất cả công trình, nhà ga, siêu thị ... đều phải qua máy soi kiểm tra.

tank_commander

Xe hơi
Tường thành khá kiên cố, muốn tấn công chắc cũng rất khó

tank_commander

Xe hơi
Đi qua cổng thành, vào trong là 1 khu chợ buôn bán. Dân Ấn ở đây buôn bán cũng chặt chém lắm, nhiều thứ e hạ giá còn 1/4 mà còn bị đắt. Có hôm e đi chợ hầm ở trung tâm (ko nhớ tên), bị nó lừa bán cho mấy cái đồng hồ đểu, ông bạn thì mua phải điện thoại tàu. :-L. Ko hiểu sao hôm đấy lại gà thế.

Đi vào trong cũng phải qua 1 số khu nhà có bệ thờ

Có cả bảo tàng, trước là công trình của người Anh ở trong.

tank_commander

Xe hơi
Nói chung công trình của Ấn cái nào cũng cầu kỳ, nhưng rất đẹp.

tank_commander

Xe hơi
Công trình của Ấn toàn bằng đá tảng nên trường tồn hàng thế kỷ

tank_commander

Xe hơi
Thôi các cụ ngó nhà cửa chắc cũng chán, e đổi gió tí vậy.
Vào trong bãi cỏ ngồi chơi còn gặp mấy e Hàn xẻng, gặp zai chém gió cười tít mắt.

Mà có cụ nào trên kia hỏi gái Ấn ấy nhỉ ? E thề là hơn tháng e ở đấy ko gặp đc cô nào xinh luôn. Cỡ Rai Aishwaria chắc trăm triệu người có 1 thôi

Thôi muộn rồi mai e post tiếp hầu các bác.

Chỉnh sửa cuối:

ptdung

Xe tải
Cụ tank post nhanh quá, làm em không theo kịp #:-s
Cụ đợi em đưa tiếp bài về khu di tích Indira Gandhi rồi mình cùng phối hợp về chủ đề pháo đài (Fort) nhé!

Khu di tích nơi ở của bà Indira Gandhi.

Dòng họ Nehru-Gandhi là một dòng họ nổi tiếng Ấn Độ với truyền thống tham gia chính trị. Nữ cố thủ tướng Indira Gandhi thuộc thế hệ thứ 3 trong dòng họ này. Bà là nguyên thủ quốc gia nữ thứ hai trên thế giới và là thủ tướng nữ đầu tiên của Ấn Độ. Tên và hình ảnh của bà cũng khá quen thuộc với VN ta.

Khu di tích nơi ở của cố thủ tướng Indira Gandhi nằm ngay tại trung tâm New Delhi, là một địa điểm có khá nhiều người dân Ấn từ khắp nơi đến thăm. Đây là một di tích nổi tiếng, là nơi sống và làm việc của bà, đồng thời cũng là nơi bà bị ám sát vào năm 1984.

Nơi tập kết phía bên ngoài, trước cổng vào. Có rất nhiều các bà các chị đến đây:

Kiểm tra an ninh cũng rất chặt chẽ:

Trong phòng trưng bày các bức ảnh đánh dấu cuộc đời và sự nghiệp hoạt động chính trị của nữ cố thủ tướng:

Ảnh kỷ niệm với Bác Hồ:

Tấm ảnh chân dung cụ Hồ tặng, kèm dòng chữ: “To my dear niece Indira Nehru. Loving greeting! Uncle Ho Chi Minh”

Phòng làm việc:

Chiếc áo sari bà mặc khi bị ám sát:

Nơi đây cũng là nơi con bà, thủ tướng Rajiv Gandhi sống và làm việc. Họ cũng trưng bày cả bộ quần áo của ông mặc khi bị ám sát (1989):

Phía bên ngoài, con đường nơi bà Gandhi đi những bước chân cuối cùng trước khi bị 2 cận vệ ám sát. Tổng cộng bà đã bị bắn 31 phát đạn vào người! Để tưởng nhớ bà, con đường này được lát một lớp gạch thủy tinh, phía xa gần chỗ bốt gác là nơi bà ngã xuống:

priusC

Xe hơi
Bên này buồn nên e cũng rỗi, cưa đc e gái đứng thứ 2 bên phải sang :)>-, người Kyrgystan nhé, người Trung á khá giống VN, có điều to cao hơn, chúng nó cũng tưởng e dân vùng đấy. Con bé Hàn xẻng ở trên còn đoán e dân Thái hoặc ... Korea luôn @-)

Thôi muộn rồi mai e post tiếp hầu các bác.

[/COLOR]
Nhất cụ đấy ạ!