[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Ở ta, công bằng mà nói, việc tăng lương cơ bản cũng được thực hiện khá thường xuyên. Nhưng vấn đề là: nó không làm cho đời sống NLĐ được nâng cao - bởi nó chạy sau lạm phát. Vậy lạm phát do đâu? đương nhiên không phải do người dân. Trước đây vài niên, khi xây dựng dòng tiền cho dự án, nếu ông nào lấy hệ số trượt giá dưới 6% thì coi chừng bị chửi nát mặt và không thể thông qua (trước nữa còn phải lấy 11%).
Các cụ thử phân tích nguyên nhân:
- Thâm hụt NS (thu không đủ bù chi)?
- Dòng tiền $ quá dồi dào do XK, bắt buộc phải in VNĐ để mua vào?
- Do tăng giá hàng hoá, dịch vụ cơ bản?
Còn để tăng GDP thì dù chối đây đẩy, nhưng bong bóng nhà đất góp phần không nhỏ (cả trực và gián tiếp).

kybinhbay

Xe buýt
Riêng khoản đánh thuế ô tô thì đã kiếm mớ to, ăn đứt bọn còn lại rồi còn gì nữa mà chả phải tính lại

Gianthuong123

Xe tải
Anh cười cũng vậy thôi anh nói về thu nhập anh có thấy Hàn chỉ có 8 , Mỹ 15 , Nhật 28 , Đức 32 .
Riêng về ĐNA trong 4 nước tui nói Malay phát triển nhất chỉ có 6 , Thái Lan lại 12 , VN chỉ có 9 , Phi tới 18 .
Lần này anh vẫn nghĩ giá điện dựa trên thu nhập à .???

troc

Xe tăng
Ông đang đứng trên góc độ nào để phát ngôn thế? Nhà nước và dân có lợi thì ảnh hưởng đến nhà ông hay cái càng ông đang đu à?
Mấy thể loại đu càng mới tìm cách để Đại Việt phụ thuộc và khi Đại Việt bớt dần phụ thuộc thì hằn học thôi :))

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thể loại đu càng mới tìm cách để Đại Việt phụ thuộc và khi Đại Việt bớt dần phụ thuộc thì hằn học thôi :))
Bớt phụ thuộc hay không chả liên quan gì đến con số sửa đổi (hay tính lại). Con số đấy nhằm vào cái khác.

troc

Xe tăng
Bớt phụ thuộc hay không chả liên quan gì đến con số sửa đổi (hay tính lại). Con số đấy nhằm vào cái khác.
Còn số đấy nhằm giảm dần ưu đãi. Cứ làm đúng đi, sao phải ngại.

blackhole1

Xe tăng
Em hỏi tí các cụ thông thái:
Vụ tính lại GDP này, ví dụ sẽ là trên 400 tỉ USD, chia ra GDP đầu người sẽ khoảng >4000us/năm.
Mức này là trung bình cả nước, bao gồm cả miền núi, cả thành phần bà con làm nông, làm rừng, em sống ở HN và HCM là chính, em tạm thời tính HN HCM nhân 2 so với mức TB cả nước, vậy là >8000us/năm cho người sống ở HN HCM.
Sống giữa thủ đô hoa lệ, nhưng người thủ đô cũng có người this người that, từ cô bán xôi buổi sáng, bán nắm xôi ngon cho các cháu học sinh đi học, hay bác thợ sửa xe đạp cần mẫn bốc vác làm thêm tăng thu nhập, em tự nhủ (cho em giả vờ tự tin tí nhé :) ) là người có trình độ cử nhân, được đi làm trong môi trường tốt, do vậy đưa ra yêu cầu là thu nhập = 2 lần trung bình của Hà Nội, vậy là >16.000 us/năm.
Nhà em 5 mống, vậy là thu nhập 1 năm 16k x 5 = 80.000 usd thì mới là tạm ổn phải ko nhỉ? Coi như làm tròn 2 tỉ / năm.
Em tính thế đúng ko?

Thế chó nào năm ngoái nhà e tiêu âm mất 400tr :D
Như vậy là mức cao đó cụ như nhà em 4 người thu nhập tầm 50 t-60 / tháng hai thành viên bỉm sữa chưa có thu ,là ở mức TB ở HN tính ra cũng chỉ 7000 us / người / năm .

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Thấy các Cụ bàn mua rau 5000đ em cũng xin góp ý kiến.
5k thì mua đc bó rau bé tí nên cả nhà ăn chắc không đủ, phải 10k hay 15k mới đủ.
Chưa kể rau trôi nổi ngoài chợ thì cũng ghê.
Nhắm mắt mà ăn thôi chứ cũng không biết họ trồng ,tưới, bón phân kiểu gì...
Em hay đi chợ nên cũng rành.
Còn đem thịt cá rau củ ở mình để so với Mỹ Nhật mà phân định đắt rẻ thì vô lý.
So sánh sao mà chính xác đc, vì các yếu tố đi kèm quan trọng nhất không bàn tới?

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xe điện
Không có cụ ạ. Rau muống cũng 10 nghìn một mớ rồi.
Mời cụ ra chợ Ngọc Hà gần nhà em xem mua rau muống nhé. Đảm bảo không có cái chuyện 10k mới mua được 1 mớ rau muống.

À chợ Ngọc Hà ngay trung tâm quận Ba Đình nên cụ khỏi hỏi là chợ quê hay không nhé.

tieudaovnt

Xe tăng
Tính đi tính lại, nghèo vẫn hoàn nghèo thôi. Thu nhập hàng tháng mới khảo sát có 180 usd, thành thị cao gấp 1,6 lần nông thôn. Thì con số thu nhập bình quân 3000-3500 usd là còn tính cao quá ấy chứ. Đừng nhìn con số vĩ mỗ, cứ nhin lương công nhân, văn phòng, số đông trong xã hội so sánh với asean và đông á là ra. Chứ so với Mỹ Tây Âu làm gì cho nhọc. Cái được lớn nhất của VN là bất bình đẳng thu nhập vẫn chưa lớn, chủ nghĩa cào bằng, bao cấp vẫn hiện hữu trong đời sống xã hội. Chứ còn về thu nhập thì thấp và nghèo là cái rõ ràng

xebagacnhỏ

Xe hơi
Thấy các Cụ bàn mua rau 5000đ em cũng xin góp ý kiến.
5k thì mua đc bó rau bé tí nên cả nhà ăn chắc không đủ, phải 10k hay 15k mới đủ.
Chưa kể rau trôi nổi ngoài chợ thì cũng ghê.
Nhắm mắt mà ăn thôi chứ cũng không biết họ trồng ,tưới, bón phân kiểu gì...
Em hay đi chợ nên cũng rành.
Còn đem thịt cá rau củ ở mình để so với Mỹ Nhật mà phân định đắt rẻ thì vô lý.
So sánh sao mình chính xác đc.
Cứ mua rau theo mùa thì rẻ thối ,siêu thij 15k/ kg cuối ngày hình như còn rẻ hơn , chợ 10 k / kg . Mùa này 5 k mùng tơi nấu canh và xào cho 2 ng ăn là đủ :)

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cứ mua rau theo mùa thì rẻ thối ,siêu thij 15k/ kg cuối ngày hình như còn rẻ hơn , chợ 10 k / kg . Mùa này 5 k mùng tơi nấu canh và xài cho 2 ng ăn là đủ :)
Em nói rồi mà Cụ, bàn thì bàn cho vui.
Chứ mang ra bàn rồi cãi nhau, chửi nhau mất vui.
Rau cuối ngày thì rẻ nhưng về lặt bỏ nhiều lắm.
Là em em mua rau đầu ngày.:)
Với thật sự mà rau an toàn tuyệt đối em mua gấp đôi hay gấp 3 lần giá cũng đc.
Rau siêu thị mua thì cảm giác an toàn hơn chợ thôi.
Đụng vô rau củ organic thì cao lắm.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Ở ta, công bằng mà nói, việc tăng lương cơ bản cũng được thực hiện khá thường xuyên. Nhưng vấn đề là: nó không làm cho đời sống NLĐ được nâng cao - bởi nó chạy sau lạm phát. Vậy lạm phát do đâu? đương nhiên không phải do người dân. Trước đây vài niên, khi xây dựng dòng tiền cho dự án, nếu ông nào lấy hệ số trượt giá dưới 6% thì coi chừng bị chửi nát mặt và không thể thông qua (trước nữa còn phải lấy 11%).
Các cụ thử phân tích nguyên nhân:
- Thâm hụt NS (thu không đủ bù chi)?
- Dòng tiền $ quá dồi dào do XK, bắt buộc phải in VNĐ để mua vào?
- Do tăng giá hàng hoá, dịch vụ cơ bản?
Còn để tăng GDP thì dù chối đây đẩy, nhưng bong bóng nhà đất góp phần không nhỏ (cả trực và gián tiếp).
Cụ hiểu chưa đủ về GDP. Bong bóng nhà đất không ảnh hưởng đến GDP.