[Funland] IMF yêu cầu Việt Nam tính lại GDP một lần nữa

bimbim7575

Xe buýt
Em méo biết.
Như bên trên em còm, ra chợ NĐC, Q.Phú Nhuận, HCM vẫn 2 xu $/mớ rau muống. Đi các chợ # ở mấy quận ven như q.12, Gò Vấp, Bình Tân còn rẻ nữa. Đi các chợ quê khéo còn rẻ nữa nữa.
2 xu $ bên Mẽo mua đc mớ rau nào vậy?
Kệ nó đi cụ, bọn nó lên net chém gió mồm thôi, chứ éo dám show ảnh tiền lương với giá cả hàng hóa ra đâu.

Bữa trước có thớt mất điện ở texas, có mấy nick khoe là ở mẽo rẻ lắm nhưng cũng éo dám show bill ra, toàn nói mồm thôi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: 202

Dở người

Xe điện
Thằng nào bảo đa phần dân đen rách rồi trẻ em k có thịt thì làm ơn về các khu công nghiệp ở Bắc Giang, Bắc Ninh, Thái Nguyên, Phú thọ .. mà xem. Giờ lao động thiếu nhiều đến mức phải đón cả người dân tộc thiểu số tận Sơn La, Hoà Bình, Điện Biên.. khỏi cần cả biết chữ. Cơm công ty nuôi, mỗi tháng do trình độ lao động không bằng người Kinh nên lương tầm 3-5 củ, cơm không phải lo, tiền không phải tiêu do bận làm việc và ít giao lưu, vài tháng lại về bản mấy ngày thăm gia đình. Trừ mất sức lao động do bệnh tật tai nạn hoặc cái loại không có rựu thì say lắm ra, số còn lại mà phát biểu kiểu không có thịt cho con cái ông lại vả cho rụng cmn răng ra chứ nỵ.
Đ íu cần GG với xem báo cáo, cứ lượn Youtube xem mấy kênh về đồng bào vùng cao thì khác vỡ ra.
Cụ có nhân lực kiểu này giới thiệu em, vào farm em gửi cụ 400k/ lao động, đúng theo giá môi giới bên ngoài.
Bọn em tuyển công nhân nông nghiệp, lương cứng 5t/tháng, có tiền chuyên cần nếu làm đủ công. Có kí túc xá, điện nước bao trọn, cơm tập thể 14k đồng/ bữa món mặn chia suất, cơm và rau xào, rau luộc thoải mái (nhà trồng được mà). Vợ chồng được phân gian riêng, có ưu đãi tốt.
Yêu cầu duy nhất là chăm chỉ kỷ luật, việc nặng máy móc làm hết rồi, lao động làm chủ yếu là chăm sóc, đóng gói nhẹ nhàng. Có bảo hiểm các loại đầy đủ sau 3 tháng thử việc cụ nhé.
Tuyển hoài không ra, chúng nó toàn thích xuống Đồng Nai, Bình Dương làm công nhân lương cao, sống vui.
Bọn em phải sử dụng lao động người dân tộc bản địa. Lương cao (250k/ngày), hết ngày lấy tiền. Cũng được không sao mà có điều các bạn ấy thei61u kỷ luật, thích thì làm mà không thích thì nghỉ, ngày mùa về làm cà phê hết farm khủng hoảng luôn. Lắm hôm đơn nhiều nhân viên văn phòng cũng xỏ găng xuống xếp hàng vì công nhân công nhật nghỉ hết.
Giờ nói đằng thẳng ra 1 câu, nếu sức khỏe bình thường, lao động chăm chỉ vừa phải thì chả có ai đói nghèo hết. Ít nhất cũng sống trung bình. Nghèo đói thì 1 là bệnh tật (cái này thì chịu, giời thương), hai là ham ăn lười làm, cờ bạc nhậu nhẹt. Thế cho nhanh.

vnvodoi

Xe điện
Cụ có nhân lực kiểu này giới thiệu em, vào farm em gửi cụ 400k/ lao động, đúng theo giá môi giới bên ngoài.
Bọn em tuyển công nhân nông nghiệp, lương cứng 5t/tháng, có tiền chuyên cần nếu làm đủ công. Có kí túc xá, điện nước bao trọn, cơm tập thể 14k đồng/ bữa món mặn chia suất, cơm và rau xào, rau luộc thoải mái (nhà trồng được mà). Vợ chồng được phân gian riêng, có ưu đãi tốt.
Yêu cầu duy nhất là chăm chỉ kỷ luật, việc nặng máy móc làm hết rồi, lao động làm chủ yếu là chăm sóc, đóng gói nhẹ nhàng. Có bảo hiểm các loại đầy đủ sau 3 tháng thử việc cụ nhé.
Tuyển hoài không ra, chúng nó toàn thích xuống Đồng Nai, Bình Dương làm công nhân lương cao, sống vui.
Bọn em phải sử dụng lao động người dân tộc bản địa. Lương cao (250k/ngày), hết ngày lấy tiền. Cũng được không sao mà có điều các bạn ấy thei61u kỷ luật, thích thì làm mà không thích thì nghỉ, ngày mùa về làm cà phê hết farm khủng hoảng luôn. Lắm hôm đơn nhiều nhân viên văn phòng cũng xỏ găng xuống xếp hàng vì công nhân công nhật nghỉ hết.
Giờ nói đằng thẳng ra 1 câu, nếu sức khỏe bình thường, lao động chăm chỉ vừa phải thì chả có ai đói nghèo hết. Ít nhất cũng sống trung bình. Nghèo đói thì 1 là bệnh tật (cái này thì chịu, giời thương), hai là ham ăn lười làm, cờ bạc nhậu nhẹt. Thế cho nhanh.
Quá bằng cụ chửi xéo mấy VK với Dr lên đây chửi đổng là ham ăn lười làm, bệnh tật !=))

nissantiida

Xe điện
Dân Tàu thích ăn củ cải, củ cải trong siêu thị mãnh liệt của Tầu vào lúc cao điểm dịch cũng chỉ có 4.5Yuan/1kg tức khoảng hơn 10k.

Dân Mỹ thích ăn tạp thì nhìn chung trong siêu thị mãnh liệt Mỹ rau cỏ vào tầm 1~$1.5/kg kể cả hành là gia vị tươi.....hoa quả thông dụng tầm 3~$5/kg...hàng sạch ăn được ngay. Còn gia vị thì mới đắt.

Dân Annam thích ăn diếp cá thì trong siêu thị mãnh liệt Việt diếp cá vào tầm $3~4/kg...hôm trước có bác mở thớt kêu rồi đấy. Còn dậy 3h sáng ra chợ đầu mối cũng phải tầm 0.8~$1 nếu mua lẻ.

;))

Bác tự đi nhiều lên để cảm nhận và để thấy cái giống tinh hoa mãnh liệt nó phá nát cả một cái quá trình cố gắng & xây dựng nền móng dư nào, giờ thì khó sửa cmnr. :)) không đặt niềm tin vào giống ý được đâu, đơn giản giống ý nơ khá thế thì đã chả cóc chết ba năm quay đầu về núi. :))
Bên Mỹ của cụ chắc là rau cỏ rẻ nhất thế giới rồi. Mấy nơi em ở ngoài VN cũng thua Mỹ nhà cụ rồi :D.
Còn giá hoa quả kia thì đồng ý, nhưng giá cũng ko phải rẻ.

coolpix8700

Xe ngựa
TrungLong nói:
Thằng nào bảo đa phần dân đen rách rồi trẻ em k có thịt thì làm ơn về các khu công nghiệp ở Bắc Giang, Bắc Ninh, Thái Nguyên, Phú thọ .. mà xem. Giờ lao động thiếu nhiều đến mức phải đón cả người dân tộc thiểu số tận Sơn La, Hoà Bình, Điện Biên.. khỏi cần cả biết chữ. Cơm công ty nuôi, mỗi tháng do trình độ lao động không bằng người Kinh nên lương tầm 3-5 củ, cơm không phải lo, tiền không phải tiêu do bận làm việc và ít giao lưu, vài tháng lại về bản mấy ngày thăm gia đình. Trừ mất sức lao động do bệnh tật tai nạn hoặc cái loại không có rựu thì say lắm ra, số còn lại mà phát biểu kiểu không có thịt cho con cái ông lại vả cho rụng cmn răng ra chứ nỵ.
...
Mấy ông bạn, thân thì không, nhưng trước covid thì tháng vẫn gặp nhau 1 hay 2 lần bên bàn nhậu, toàn lên các vùng cao tuyển người làm.
Không phải dưới này không tuyển được người, nếu chỉ lao động đơn giản, không đòi hỏi tuổi quá trẻ thì dưới này vẫn rất sẵn, nhất là lực lựợng nữ >35, nam>40 tuổi từ các hãng FDI thải ra. Nhưng theo họ lao động vùng cao xuống không chỉ rẻ hơn mà họ còn chịu khó hơn.
Tụi em không thích biến động, vẫn giữ lao động chủ yếu đã làm việc hơn chục năm nay nên toàn bị họ cười là "trại dưỡng lão!".

Dở người

Xe điện
Mấy ông bạn, thân thì không, nhưng trước covid thì tháng vẫn gặp nhau 1 hay 2 lần bên bàn nhậu, toàn lên các vùng cao tuyển người làm.
Không phải dưới này không tuyển được người, nếu chỉ lao động đơn giản, không đòi hỏi tuổi quá trẻ thì dưới này vẫn rất sẵn, nhất là lực lựợng nữ >35, nam>40 tuổi từ các hãng FDI thải ra. Nhưng theo họ lao động vùng cao xuống không chỉ rẻ hơn mà họ còn chịu khó hơn.
Tụi em không thích biến động, vẫn giữ lao động chủ yếu đã làm việc hơn chục năm nay nên toàn bị họ cười là "trại dưỡng lão!".
Không cụ ạ,
Đặc thù lao động người Tây Nguyên bọn em nó khác với người dân tộc phía Bắc.
Người bản địa Tây Nguyên khỏe mạnh, làm việc hăng hái. Nhưng ý thức kỷ luật chán lắm. Thích thì làm, không thích là nghỉ. Ngày mùa cà phê nghỉ cả tháng. Ngày lễ tôn giáo nghỉ nguyên tuần. Thu cà phê xong dư giả là nghỉ, nhậu chơi vậy đó. Nịnh hơn nịnh bà gia cụ ơi. Cây đến ngày thì phải thu, làm sao chờ đến mai đến mốt được, khổ vậy.
Người dân Dao, Tày, Nùng... phía Bắc vào Tây Nguyên sống hầu hết đều rất khá giả. Đất đai có, màu mỡ, họ lại chăm chỉ nên kiếm khá lắm. Em vào thăm thôn người Dao sát chân núi Tà Đùng, giáp ranh Lâm Đồng- Đắc Nông mà lác mắt luôn, nhà cửa khang trang đề huề. Mà xưa thì nghe không đã sợ cụ nhé, đừng nói đến. Giờ đường đi ô tô vù vù, điện lưới sáng chóe.
Bọn em không cần lao động quá khỏe. Làm gì đâu mà cần khỏe quá hả cụ, việc nặng máy móc làm sạch rồi, nhân công chủ yếu làm việc tỷ mỉ thôi. Nông nghiệp bây giờ có cần cuốc cày gì đâu, 30-40 tuổi là tuổi bọn em thích nhất đấy. Có điều farm ở xa, vùng dân tộc nên bà con ít thích vào. Chứ nhà nào cả vợ chồng chăm chỉ thì sau trừ đủ thứ có chục củ đút túi. Cụ tính nhà ở điện nước bao hết, lương chuyên cần đủ đóng tiền ăn. Còn lương cứng là bỏ vào ví. Thế mà khó tuyển quá.

Lambatda

Xe điện
1xu$ = 1cent = 1/100$.....2 xu $ < 1000VND thì cụ mua 1 giọt cái lốn màu của bà bán rau về húp. Thậm chí cái tờ 2 xu $ ở Annam còn đang bị thu hồi kìa, cụ nghe thông báo mới nhất chửa. ;))

Xin thưa với cụ, lên mạn Đồng Nai trên Biên Hòa một tý là cái vựa rau cấp tới Phú Nhuận nhà cụ giá bà con bán ra hàng ngày cũng phải 7,000VND/kg tức tầm 30 xu $, đấy loại chưa sạch lắm. =)) Trên đấy dân SG lên mua trang trại nhiều lắm. =))

Về tay tinh hoa nó thành cmn $4 bán cho bà bô cụ mà không mang tiếng là ăn cắp dư hàng nhập về. =))
Ah, em dân thuần VN méo bao giờ thèm mơ mộng Mẽo màu j nên có biết méo đâu 1 xu nó là 1 cent cm j đó đâu mà chưa j cụ đã đòi húp lốn màu:)). Em cứ nghĩ đơn thuần 1 xu = 0.1 usd, 2 xu tương đương 5k Vnđ thôi. Và cầm số tiền tương đương 5k vnđ sang Mẽo thì mua đc méo mớ rau nào;))
Còn đừng có chém rau Đồng Nai với 1 thằng từng lăn lộn ở Đ.Nai gần 2 năm trời như em;)). Bảo rồi, muốn biết có húp lốn màu hay ko thì cứ tự đến mấy cái chợ em đã liệt kê mà trải nghiệm mua bán;)). Méo biết cái mịa j thì nên ngậm mỏ vào thánh nhịu ah :))

A98

Xe container
Ah, em dân thuần VN méo bao giờ thèm mơ mộng Mẽo màu j nên có biết méo đâu 1 xu nó là 1 cent cm j đó đâu mà chưa j cụ đã đòi húp lốn màu:)). Em cứ nghĩ đơn thuần 1 xu = 0.1 usd, 2 xu tương đương 5k Vnđ thôi. Và cầm số tiền tương đương 5k vnđ sang Mẽo thì mua đc méo mớ rau nào;))
Còn đừng có chém rau Đồng Nai với 1 thằng từng lăn lộn ở Đ.Nai gần 2 năm trời như em;)). Bảo rồi, muốn biết có húp lốn màu hay ko thì cứ tự đến mấy cái chợ em đã liệt kê mà trải nghiệm mua bán;)). Méo biết cái mịa j thì nên ngậm mỏ vào thánh nhịu ah :))
0,1 đồng là hào cụ ơi, xu là 0.01 đồng.

Lambatda

Xe điện
0,1 đồng là hào cụ ơi, xu là 0.01 đồng.
Ừ thì là hào hay xu cũng đc, miễn là quy đổi nó thành 0.1 usd thôi, vì bên Mẽo ko có đồng nào quy đổi ra 0.1usd cả nên em cứ gọi vậy và em cũng cắt nghĩa muốn nói quy 2 xu bên nó ra tương đương 5k vnđ rồi mà.

BìnhMinh89

Xe tăng
đã ko hiểu thì nói ít thôi em :). Đọc sách cũng là 1 cách tự tăng hiểu biết khi ko có ai khai trí cho.
Trần nợ công mời sang gặp anh Nhật nhé. Cho biết thế nào là ngưỡng nợ công.
Hề hề, cụ hiểu rõ thì cụ giải thích với khai trí giúp em với ah, chứ thằng Nhật nợ công nó lớn nhưng sxkd của nó ổn định bền vững cộng với giờ nó ngồi trên đống tiền mặt thì nó lo gì. Chứ vn mình có cái sản xuất bền vững không ạ (chứ em thấy toàn gia công từ phần cứng cho tới phần mềm là chính), hay chỉ có phân lô bán nền là vững bền muôn năm :D

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bác kể giống hệt thằng Phil đồng nghiệp cũ của em. Được sang HN công tác là sướng lắm, riêng đoạn đi lại đã sướng hơn ở Makati hay Quezon bao nhiêu, nhưng lại ra cái vẻ, tao thấy HN chưa có Jolibee vơi Bonchon nên chất lượng cuộc sống của chúng mày vẫn cần phải cải thiện hơn. Mình chết cười :))
Sang nơi nào mà sướng hơn ở nhà, chưa hẳn nơi đó ngon đâu cụ. Cty em mà nhận lệnh sang Nhật chả thằng nào thích, trừ thằng có nhiều tiền sang shopping. Sang chỗ nào nghèo hơn, giá cả rẻ hơn mới thích. Bon Nhật sang VN thì rất khoái, cái gì cũng rẻ, kể cả gái. Thằng nào cũng muốn ở lại lâu hơn :))

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Cái quan trọng nó là cách sống cụ ơi... ở đâu cũng có ưu và nhược điểm.. ưu điểm chính ở nước ngoài là gì, là đồng tiền khi kiếm được mà mang về Việt nam tiêu nó rất có giá trị chứ còn tiêu ngay tại bên đó thì vứt...(mịa 1 ly cà phê ở Mỹ thường 10 đồng mà ở Vn có khoảng 2 đồng thì biết rồi đấy...), mà cái chính là Việt Kiều ở nước ngoài toàn đi thuê nhà, hoặc mua nhà trả góp để ở,cũng như mua ô tô trả góp..... làm cố để trả tiền nhà mà không nghĩ đến lúc nghỉ ngơi, lúc mất việc, nếu không có việc làm thì lại không có tiền để trả tiền nhà tiền xe.... tháng lượng trả các khoản hết cụ nó rồi, lấy đâu ra mà dư giả tiết kiệm dc chứ.. có lúc có tiền dư thì lại tổ chức ăn chơi đi du lịch nhẩy múa ăn cho hết thì thôi rồi lại cầy tiếp.. vẫn là 1 vòng luẩn quẩn cả đời đi cầy cuốc kiếm tiền để trả nợ.... nếu như mấy ông bà Việt Kiều mà suy nghĩ chuẩn thì phải là...
-Thứ nhất: có cơ sở làm ăn ở Việt nam (có thể mua đất mua nhà rồi cho thuê...v.v) hoặc cùng hợp tác với người nhà ở VN làm cái gì đó.. nó vừa được tiếng Việt kiều về quê đầu tư làm ăn,vừa oách lại vừa được sỹ diện...
-Thứ 2: Cày quốc kiếm tiền khoảng nửa năm ở Nước ngoài thôi, cố gằng tiết kiệm.. rồi mang số tiền đó về VN ăn chơi nhẩy múa nửa năm... chắc cũng chưa hết đâu....
- Rồi lại bài ca cầy cuốc kiếm tiền tiếp và đừng có sỹ diện ta đây là Việt kiều nữa,,, vì mọi người biết tỏng mịa nó cuộc sống thật của mấy ông bà rồi...

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Hề hề, cụ hiểu rõ thì cụ giải thích với khai trí giúp em với ah, chứ thằng Nhật nợ công nó lớn nhưng sxkd của nó ổn định bền vững cộng với giờ nó ngồi trên đống tiền mặt thì nó lo gì. Chứ vn mình có cái sản xuất bền vững không ạ (chứ em thấy toàn gia công từ phần cứng cho tới phần mềm là chính), hay chỉ có phân lô bán nền là vững bền muôn năm :D
Nhật cũng là chủ nợ lớn nhất thế giới 30 năm liên tục! Đừng chê nó vội :))
Nhật Bản là 'chủ nợ' lớn nhất thế giới trong 30 năm liên tiếp | Thời Báo Tài Chính (thoibaotaichinhvietnam.vn)

Mr. Toàn

Xe điện
Bạn em tìm giúp việc, nó nhờ cả em tìm hộ, bao ăn ở, chỉ mỗi việc phụ trông trẻ con với bà nội do vợ chồng đi làm thường về muộn hoặc đi công tác.

Trả 6tr/ tháng, qua cả môi giới mà còn chẳng tuyển được kia kìa. Em đi hỏi hộ toàn lắc đầu kia kìa :))
Do cái danh giúp việc kém sang, mọi người nếu có điều kiện dêud không làm nên dẫn tới cầu nhiều hơn cung và lương do vậy cũng cao hơn

gongga

[Tịch thu bằng lái]
Ừ thì là hào hay xu cũng đc, miễn là quy đổi nó thành 0.1 usd thôi, vì bên Mẽo ko có đồng nào quy đổi ra 0.1usd cả nên em cứ gọi vậy và em cũng cắt nghĩa muốn nói quy 2 xu bên nó ra tương đương 5k vnđ rồi mà.
1 xu Mỹ = 0,01 x 23.000 = 230 đồng hiện giờ không mua được gì ở VN.
10 xu Mỹ (1 hào) = 0,1 x 23.000 =2.300 đồng: mua được mớ rau muống chợ quê hoặc ít hành, tỏi, ớt

BìnhMinh89

Xe tăng

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Giống kiểu so giá điện với giá xăng ở VN với Nhật, Âu, Mẽo mà lại quên béng mất việc so sánh thu nhập bình quân đầu người cụ nhỉ :D
Chính xác cụ, kiểu so sánh khoe chân tao khỏe hơn tay mày =))

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Hôm trc có bài báo bên TQ bảo làm gì có nước nào (VN) GDP 3k/năm mà kim ngạch XNK khiếp như vậy ( khoảng 530 tỷ đô)
Còn VN ở ĐNA thì bị bạn Phi chê nghèo, k có tiền ăn đồ ăn nhanh
VN thì im k nói gì, tiếp tục ôm bao tải tiền đi mua đất =))
Dân Phi mồm nhai junk food tay cào phím chê xứ ơ kìa :))