[Funland] Idol 1 thời Trương Đình Anh bây giờ ở đâu nhỉ

Lara

Xe tải
Nhà cháu nghĩ tùy nhân viên cụ ạ

Năm nào nhà cháu cũng neo đơn nghỉ, lâu lâu lại cãi nhau tay đôi với mấy già làng. Hôm nào akay bị gấu mắng lại đến lôi thằng lớn nhà anh Tiến ra đá đểu ;))

Hiện nhà cháu vẫn ở FPT chém gió với cụ :))
À, vâng đúng là tùy nhân viên, tùy mối quan hệ của nhân viên với các cụ, và còn tùy cách cãi nhau tay đôi nữa.
Như cụ, chắc làm fpt ngoài 20 năm rồi, chắc chắn quá hiểu nên cãi nhau với ai và cãi như thế nào.

Lara

Xe tải
Chả phải riêng người Việt, nước ngoài hay Tây thì đâu cũng thế cả thôi. Vì con các nhân vật high ranking thì bao giờ cũng đi kèm ở lợi thế network. Các cty phải lợi dụng cái giá trị đó để kiếm lợi cho mình. Bill gate ko là con của nhân vật cao cấp thì sao lập start-up microsoft ra đã có ngay hợp đồng với IBM, Buffet ko phải là con của Thượng nghị sỹ thì sao có khả năng tham gia thâu tóm các DN hay gọi vốn lớn vậy, hay Zukerberg nếu ko phải con lãnh đạo thì sao có xèng mà thâu tóm cả Facebook đê giúp nó phát triển. Ở hình thái rộng lớn hơn là thế giới Do Thái, hay cộng đồng người Hoa Hải ngoại cũng 1 vậy.
Đúng rồi cụ ạ.
Và thực ra em thấy thế mới đúng là công bằng.

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy Elon Musk chẳng là con nhà nào. Sinh ở Nam Phi, bố mẹ ly hôn, ông bố thì "tàn bạo" .... Vậy mà sang Canada rồi Mỹ học, lập ra 2 công ty trong đó nổi tiếng là Paypal rồi cũng bị các đồng chí đá ra ngoài. Nhưng sau đó làm SpaceX, Tesla .... nổi tiếng khắp toàn cầu. Tên lửa Falcon bây giờ được NASA tin dùng để phóng tàu lên vũ trụ
Bản thân ông cũng vừa biết lái tàu vừa biết điều khiển máy bay. Nghề nghiệp đầu tiên mà ông theo đuổi là kỹ sư cơ điện. Năm 1970, ông kết hôn với người mẫu Maye Haldeman Musk và sinh được ba người con, gồm Elon, Kimbal và Tosca.

Thời thơ ấu, Elon gắn bó khăng khít với bố, lớn lên trong gia đình giàu có ở Pretoria, Nam Phi. Ông Errol được bầu vào Hội đồng thành phố Pretoria năm 1972 và luôn là người phản đối nạn phân biệt chủng tộc. Quan điểm chính trị khai phóng của ông đã ảnh hưởng lớn tới các con. Khi Errol và Maye ly hôn năm 1979, Elon, khi đó 8 tuổi, đã chọn sống cùng bố.

"Gia đình Musk sở hữu một trong những ngôi nhà lớn nhất ở Pretoria, nhờ vào công việc kinh doanh trong lĩnh vực kỹ thuật của Errol, bao gồm các dự án lớn như cao ốc văn phòng, khu phức hợp bán lẻ, khu dân cư và một căn cứ không quân", Ashlee Vance, tác giả cuốn sách năm 2017 về tiểu sử người sáng lập tập đoàn Telsa, viết.

Hổ phụ sinh hổ tử, cụ à

fundraiser

Xe container
Bản thân ông cũng vừa biết lái tàu vừa biết điều khiển máy bay. Nghề nghiệp đầu tiên mà ông theo đuổi là kỹ sư cơ điện. Năm 1970, ông kết hôn với người mẫu Maye Haldeman Musk và sinh được ba người con, gồm Elon, Kimbal và Tosca.

Thời thơ ấu, Elon gắn bó khăng khít với bố, lớn lên trong gia đình giàu có ở Pretoria, Nam Phi. Ông Errol được bầu vào Hội đồng thành phố Pretoria năm 1972 và luôn là người phản đối nạn phân biệt chủng tộc. Quan điểm chính trị khai phóng của ông đã ảnh hưởng lớn tới các con. Khi Errol và Maye ly hôn năm 1979, Elon, khi đó 8 tuổi, đã chọn sống cùng bố.

"Gia đình Musk sở hữu một trong những ngôi nhà lớn nhất ở Pretoria, nhờ vào công việc kinh doanh trong lĩnh vực kỹ thuật của Errol, bao gồm các dự án lớn như cao ốc văn phòng, khu phức hợp bán lẻ, khu dân cư và một căn cứ không quân", Ashlee Vance, tác giả cuốn sách năm 2017 về tiểu sử người sáng lập tập đoàn Telsa, viết.

Hổ phụ sinh hổ tử, cụ à
uh thế nên muốn con mình giàu, thành công thì mình cũng cố mà giàu và thành công đã để tạo điểm tựa cho con. Không đặt được con ở vạch đích thì cũng nên đặt nó ở vạch cao cao chút để nó tăng tốc dễ hơn bạn bè đồng trang lứa. 2 ông các cụ đang so sánh trong topic này đều là những người ở vạch xuất phát cao hơn người thường rồi. Trương ĐA là cháu ruột của TGB trong khi Hoàng Nam Tiến là con của Tướng Hoàng Đan. Bản thân TGB cũng là cựu con rể của cụ Võ NGuyên Giáp. FPT thành công ban đầu nhờ cụ uy tín cụ Giáp thì cụ Giáp và cụ Đan lại là cùng hàng tướng nổi tiếng trong quân ngũ. Thế nên ông Tiến đâp bàn trong cuộc họp không sợ bị đuổi việc. Chứ người thường ai nào dám?

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe tăng
Nói như cụ thì Bill Gates, Jack Ma chuyển sang làm quan chức thì Mỹ & Trung Quốc sẽ hùng mạnh hơn bây giờ ư?
Điều hành doanh nghiệp lớn nó cũng như một xã hội thu nhỏ vậy, anh nào đi từ dưới lên CEO thì khả năng quản trị cũng rất ok rồi, học thêm lý luận chính trị nữa là ổn, còn hơn khối anh từ đoàn đi lên biết cái mẹ gì đâu.

Ý em không hẳn như vậy, em thấy cụ B có chí lớn, nếu làm quan có thể sẽ khác. Tiếc là cơ sự không thành.

xe đạp Japan

Xe tăng
Chắc là họ cũng có 1 vài phần mềm gì đấy như kiểu MISA kế toán.
Ý lều báo chắc là không ngang tầm với 1 tập đoàn công nghệ
Với ở tầm to như 1 tập đoàn, ra sản phẩm gì riêng đột phá cũng khó.
Làm được ví dụ Office hay Windows cần rất nhiều người, làm xong ko có tiền nuôi
KIếm nhiều tiền, nhanh, liên tục, chỉ có làm outsouce mới có đều việc
Trước em bên điện tử cũng nghe mọi người điều tiếng, chỉ là thằng thợ sửa, ko sáng tạo A B C
Xong em xoay sang phần mềm, thấy lập trình như culy, chả sáng tạo mọe gì.
Giờ hiểu đời hơn, thì kể cả mấy ông họa sĩ, bắt họ đẻ sản phẩm như gà đẻ trứng thì lấy đâu ra mà sáng tạo
Traicopski, Dostoevsky mà bắt đẻ sản phẩn sòn sòn cho đạt KPI thì cũng thành cu ly hết kkkk :D
Có điều là mấy ông có tiền có chịu chi cho Sáng Tạo ra sản phẩm Flagship hay ko thôi
Như mấy cụ nói là nuôi đội con nghiện
Như VIn đang làm kkkk
Dạ, vâng cụ, chắc ý báo chí là như cụ nói. Còn em xem cụ B phát biểu là ở Reels hay Youtube short gần đây, trang Tuna book gì đó.

smart_sharp

Xe tăng
Các bạn cứ bảo anh Tiến béo COCC nhưng đúng ra là nhờ anh Tiến em mới biết đến bố anh ấy là ai :))
Cụ không biết không có nghĩa là người khác không biết. Mà anh ấy chỉ cần những người anh ấy làm việc, có liên quan biết anh ấy là COCC chứ người không liên quan thì anh ấy chả cần. Nói thế không phải là chê hay nói anh Tiến nhờ COCC mới có hiện nay mà chỉ làm rõ thực tế cuộc sống thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
uh thế nên muốn con mình giàu, thành công thì mình cũng cố mà giàu và thành công đã để tạo điểm tựa cho con. Không đặt được con ở vạch đích thì cũng nên đặt nó ở vạch cao cao chút để nó tăng tốc dễ hơn bạn bè đồng trang lứa. 2 ông các cụ đang so sánh trong topic này đều là những người ở vạch xuất phát cao hơn người thường rồi. Trương ĐA là cháu ruột của TGB trong khi Hoàng Nam Tiến là con của Tướng Hoàng Đan. Bản thân TGB cũng là cựu con rể của cụ Võ NGuyên Giáp. FPT thành công ban đầu nhờ cụ uy tín cụ Giáp thì cụ Giáp và cụ Đan lại là cùng hàng tướng nổi tiếng trong quân ngũ. Thế nên ông Tiến đâp bàn trong cuộc họp không sợ bị đuổi việc. Chứ người thường ai nào dám?
Vâng cụ, tuy vẫn có có những cá nhân xuất sắc, xuất phát điểm từ số 0 mà vẫn làm nên sự nghiệp, nhưng đại đa số cần phải có điểm tựa, bệ phóng, đó là lẽ tự nhiên thôi. Bố mẹ thành đạt thì con cái mới được giáo dục tốt và mới có mạng lưới quan hệ, thì sau này mới thành công, Xã hội nào cũng thế cả.

Marble Trans

Xe tăng
ở xứ mình cứ ai nói trc sẽ lên làm thủ tướng hầu như hậu vận sau ko ổn, có cụ mc phan anh sau cũng ko ra gì nữa.
Chưởng Tàu em xem hồi nhỏ thì những cao thủ để lộ chí lớn, có tiềm năng là đều có kết cục không mấy tốt đẹp. Đến nay mới thấy vận vào xã hội ta thì cũng có phần đúng, không biết bên Tây lông có như vậy không ?.

fundraiser

Xe container
Cụ Hoàng Đan hồi trc 75 cũng chỉ là đại tá sư trưởng, về hưu năm 95, cụ mất 2003.

Cái giải thoại đập bàn chửi câc a ngu là thời cụ Đan đã về hưu, nên cái suy luận của cụ là chửi các a ko bị đuổi việc vì COCC ko chắc đúng đâu :)
Các tướng tài em nghĩ là đệ trong quân ngũ cũng nhiều. Nên về hưu thì uy tín vẫn còn lớn lắm, đặc biệt trong lĩnh vực quân đội.

Diep1979

Xe container
À, vâng đúng là tùy nhân viên, tùy mối quan hệ của nhân viên với các cụ, và còn tùy cách cãi nhau tay đôi nữa.
Như cụ, chắc làm fpt ngoài 20 năm rồi, chắc chắn quá hiểu nên cãi nhau với ai và cãi như thế nào.
Vâng, nhà cháu làm từ thời nhà F chúng cháu mới về Láng Hạ. Năm nay đúng 25 năm đóng bảo hiểm. ;))
Chưa làm cho bất kì một tổ chức nào ngoài FPT

Thậm chí gấu ở nhà cũng là người FPT ạ :))

XSim

Xe container
Cụ không biết không có nghĩa là người khác không biết. Mà anh ấy chỉ cần những người anh ấy làm việc, có liên quan biết anh ấy là COCC chứ người không liên quan thì anh ấy chả cần. Nói thế không phải là chê hay nói anh Tiến nhờ COCC mới có hiện nay mà chỉ làm rõ thực tế cuộc sống thôi cụ.
Chắc là có chút nhưng em nghĩ không nhiều đâu. Anh Tiến béo trưởng thành từ FDC buôn điện thoại, lúc đó bố chỉ là thiếu tướng thuần chiến trận đã về hưu, quan hệ không còn nhiều để giúp kinh doanh đâu.

Napolong

Xe điện
Môi trường ở mình ưa hình thức tập thể, cả doanh nghiệp và các loại tổ chức,

nên một tính cách như của a Đ Anh sẽ khó được tán đồng nhiều.

XSim

Xe container
Môi trường ở mình ưa hình thức tập thể, cả doanh nghiệp và các loại tổ chức,

nên một tính cách như của a Đ Anh sẽ khó được tán đồng nhiều.
Tính cách gì thì cũng vẫn phải thu phục được cấp dưới thì tổ chức mới hoạt động hiệu quả được. Kể cả độc đoán như anh V hay Elon, Jobs thì cũng phải khiến cấp dưới nó tin mà nghe theo mới thành công. TDA không làm được như thế ở FPT thì đi là đúng rồi.

Nhìn sang bóng đá, HLV giỏi mấy mà không trị được bọn cầu thủ thì cũng bay ghế sớm.

Napolong

Xe điện
Ok cụ,

Coi như khúc đó a Đ Anh ko thành công, nói dài là không hợp với văn hoá FPT.

hoaoaihuong

Xe buýt
Ok cụ,

Coi như khúc đó a Đ Anh ko thành công, nói dài là không hợp với văn hoá FPT.
Em nghe nhiều mà không hiểu lắm cái văn hoá FPT??? Chỉ hân hạnh gặp được vài cụ, nói chuyện ngang ngang, có vẻ chẳng nể bố con thằng nào! :))

Xe nội lước

Xe container
Ngày xưa hâm mộ anh này ghê, có học thức, gia thế, có tầm nhìn, tham vọng, mà không hiểu sao bẵng đi 1 thời gian không thấy anh ấy đâu nữa, thấy tiếc là
Sinh năm 1970 thì giờ cũng đang ở độ chín của sự nghiệp, thật đáng tiếc
Đến giờ em vẫn ngưỡng mộ anh Trương Đình Anh như ngày đó.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chả phải riêng người Việt, nước ngoài hay Tây thì đâu cũng thế cả thôi. Vì con các nhân vật high ranking thì bao giờ cũng đi kèm ở lợi thế network. Các cty phải lợi dụng cái giá trị đó để kiếm lợi cho mình. Bill gate ko là con của nhân vật cao cấp thì sao lập start-up microsoft ra đã có ngay hợp đồng với IBM, Buffet ko phải là con của Thượng nghị sỹ thì sao có khả năng tham gia thâu tóm các DN hay gọi vốn lớn vậy, hay Zukerberg nếu ko phải con lãnh đạo thì sao có xèng mà thâu tóm cả Facebook đê giúp nó phát triển. Ở hình thái rộng lớn hơn là thế giới Do Thái, hay cộng đồng người Hoa Hải ngoại cũng 1 vậy.
Đấy cụ nói networking để quan hệ marketing hay kinh doanh, hay công nghệ. Chứ bọn em FDI thuần túy kỹ thuật thì cùng lắm lên Lead chứ networking gì đâu. Vẫn gói gọn trong kỹ thuật thôi. Nên về sau cũng đi hết.

xe đạp Japan

Xe tăng
Em nghe nhiều mà không hiểu lắm cái văn hoá FPT??? Chỉ hân hạnh gặp được vài cụ, nói chuyện ngang ngang, có vẻ chẳng nể bố con thằng nào! :))
Em thấy văn hóa của FPT là làm hết sức, chơi hết mình nhưng không chơi bậy bạ, tục tĩu. Chế nhạc chút thì được, tiếp khách thì hết mình, không say không đứng dậy.

hoaoaihuong

Xe buýt
Em thấy văn hóa của FPT là làm hết sức, chơi hết mình nhưng không chơi bậy bạ, tục tĩu. Chế nhạc chút thì được, tiếp khách thì hết mình, không say không đứng dậy.
Cụ có làm ở đó không? Nếu có thì bao lâu rồi? Hay nghe media tung hứng?