[Funland] Idol 1 thời Trương Đình Anh bây giờ ở đâu nhỉ

Lara

Xe tải
Từng làm FPT 15 năm, tôi cũng hiểu sơ qua về Văn hóa FPT và biết 1 số thông tin về LĐ:

Vụ TĐA ra đi năm đó: Phía trên Ban TGĐ 2 ứng viên là Tiến Béo & TĐA.

TĐA công thần set up FPT Telecom (lúc đó chỉ có VNPT cấp Nét và độc quyền mảng này! Set up xin Giấy phép rồi vận hành khó khăn và phức tạp. Việc tạo được mảng Viễn Thông này đem lại Lợi nhuận lớn cho FPT + Thanh thế, 1 con gà đẻ trứng vàng) Sau này TĐA đi và Chu Thanh Hà tiếp quản cũng khá OK.

FPT Telecom quản lý nhân viên khá hà khắc & giao chỉ tiêu dựa trên KPI, tiết kiệm chi phí triệt để: In giấy 2 mặt, mực in chỉnh độ mực đậm nhạt có quy định, phòng Nhân sự bên này Hồ sơ xếp hàng chồng lớn cao gần đầu người & sẵn sàng thay thế để phục vụ tính hiệu quả. TĐA giỏi nhưng ko hòa đồng, khó quy phục được sự đồng lòng phía dưới.

Sau này TĐA chuyển qua Mỹ và đầu tư mảng Tài Chính cũng khá thành công

Tiến Béo con tướng Trần Đan phong cách hòa đồng & xử lý mảng Phân Phối FPT Distributions đem lại Doanh thu và lợi nhuận tốt nhưng về Kỹ thuật ko thể bao quát toàn bộ các nhánh FPT. Vài năm gần đây, Tiến Béo chuyển các nhánh FPT Telecom, FPT Software rồi gần đây chuyển sang mảng đào tạo. Ông này cũng dạng hết thời. Các SP hồi Tiến Béo còn làm TGĐ mảng PP: Nokia, thiết bị mạng, phần mềm..... đem lại lợi nhuận tốt

Có 1 SP nhập bị phốt và phải cutloss (gần 200 tỏi) sau khi Ban TGD ngồi họp bàn 2 ngày 2 đêm là Nokia Lumia khi Iphone có lợi thế cạnh tranh hơn. Sau vụ này Tiến Béo cũng mất điểm.

FPT có khu vực Vườn Ươm (Dự án mới) & Phòng trào Lãnh Tụ trẻ nhưng hầu hết chết khi còn đang mọc mầm.

Thế hệ cũ như Ông Bình, ông Ngọc muốn chuyển giao cho con cái nhưng không có đứa nào theo Nghiệp cha nên bản thân miệng nói là chuyển giao thế hệ nhưng vẫn không tin ai và vẫn ôm chức CT, TGĐ PTGĐ bao đời. Ông Bình giao tiếp giỏi, đàn em phía dưới cũng thấy dễ gần vì "mị dân" khá tốt.

Văn hóa mỗi Công ty con FPT đều khác biệt do đặc thù công việc: Phân phối con buôn, Phần mềm kỹ thuật trí thức, FIS đánh thầu Nhà nước, FU đào tạo... nên để đứng vai trò TGĐ sẽ phải đi thực địa & nắm tình hình bao quát các mảng.

Nội bộ FPT đều công nhận TĐA có Tài nhưng hà khắc. Con người này luôn muốn dẫn đầu & ko chịu khuất phục. Việc đi Mỹ cũng trong dự định nâng tầm cho thế hệ F1 (TĐA có 4 con trai) hoặc tìm hướng mới.
Đúng và không đúng cụ ạ.

Về ứng viên cạnh tranh vị trí CEO FPT, cụ nói đúng là có 2 ứng viên. Nhưng thực tế TDA chiến thắng (đợt đấy cụ Tiến béo đang mất điểm vì dính FPT Land).

Về vụ ra đi, thực ra là có nhiều bất đồng quan điểm với ban lãnh đạo cũ (TGB, BQN...). Giọt nước tràn ly là khi TDA muốn trảm 1 công thần nhưng BLĐ bảo vệ. Bất đồng thì ra đi thôi,
Từ chức xong thì TDA bán sạch cp FPT, đầu tư vào Momo, rồi cũng exit rất thành công gần hết Momo.

Về vườn ươm, FPT để cho tan rã quả là đáng tiếc, vì vườn ươm đó toàn làm những sản phẩm khá đi trước thời đại. Nếu đầu tư tốt thì Zalo chắc gì đã ăn được viChat, lazada chăc gì đã qua được viMua (sau này là đổi thành sendo, nhưng quá muộn rồi).

Rất tiếc văn hóa của FPT, ít nhất là hồi đấy, gần như k có khái niệm đầu tư trung/dài hạn. Làm sản phẩm, sau khoảng 1 năm mà không có doanh thu, thì xác định luôn.

(em cũng đã từng làm cho FPT thời gian khá dài, lâu hơn cụ, cũng ngoi lên đc quản lý cấp trung, nhưng rồi thì cũng hết duyên :))

Lara

Xe tải
Ở FPT ko có cocc
FPT là năng lực, là công việc

Anh ĐA thể hiện cái tôi quá lớn, vẫn "trảm" như phó thường dân
Không hẳn đâu cụ.
Nói chính xác hơn, COCC không bảo đảm cho thành công ở FPT. Nhưng COCC vẫn là 1 lợi thế lớn.
Cụ Tiến béo không phải COCC, chắc gì đã tồn tại được sau phát đập bàn kinh điển "Các anh ngu bỏ mẹ".

Lara

Xe tải
Em nhớ 2002 có dùng vietnamaudio để ngje và tải nhạc. Đây là sản phẩm của Trituevietnam.
Đầu 2003 em có tham gia ttvol và chủ yếu chơi bên Box Võ thuật và Kiếm hiệp Cốc.
VietnamAudioNetwork (nhóm VAN) và mạng/diễn đàn Trí tuệ Việt Nam là khác nhau cụ ạ. Nói chung là cũng lằng nhằng.

VAN là 1 phần mềm nghe nhạc + 1 forum chuyên về âm nhạc, đạt giải (hình như giải 3) Trí tuệ Việt Nam 2003. Sau trưởng nhóm này là Phùng Tiến Công gia nhập FPT và thành lập nhacso.net

Giải Trí tuệ Việt Nam hồi đấy là giải thưởng danh giá nhất của dân IT, đồng tổ chức bởi FPT, VTV và báo Lao Động, được tường thuật trực tiếp trên VTV vào tết dương lịch hàng năm.

Mạng TTVN online, là 1 sản phẩm của Vương Vũ Thắng (VVT), đạt giải TTVN 2001 (với tên là Vietnet), sau đó triển khai thành ttvnol

Đến 2003, VVT lại cho mấy đệ, mang phần mềm iCMS đi thi, và đạt giải Nhất. 1 năm sau, đến 2004, thì iCMS bị "diễn đàn tin học" bóc phốt là sử dụng opensource của CMS.net mà không khai báo. iCMS bị rút giải thưởng, 1 loạt các tạp chí điện tử sử dụng iCMS bị hack....

Giải thưởng Trí tuệ Việt Nam sau scandal này thì mất uy tín, và 2004 (hay 2005 gì đó) là năm cuối cùng tổ chức giải.
Vài năm sau dantri mới đưa ra giải mới, gọi là giải "Nhân tài đất Việt", mở rộng tiêu chí hơn, và tồn tại đến giờ.

(Em khoe tí là hồi ấy em cũng có tham gia làm 1 sản phẩm nhỏ nhỏ, lọt vào top 15 sản phẩm của năm 2003 :). Đọ sức cùng mấy anh tài như VAN, iCMS..., cũng được lên TV trực tiếp tối 1/1, oai phết, cơ mà chả được giải gì cả kekeke. )

Chỉnh sửa cuối:

Marble Trans

Xe tăng
View attachment 8266827
Nhiều cụ khen cụ TGB giỏi khéo thì đây là 1 vdu điển hình mới nhất. Chỉ 1 bài đơn giản dẫn KH đi ăn nhưng Fpt truyền người này qua người khác, thời này qua thời khác, nhìn đơn giản thế mà thành công :D
Fpt muốn tiến nhanh, tiến xa họ chơi với người giỏi nhất, mời người giỏi nhất mảng cần đầu tư về làm lead
Cụ Bình vậy là mấy năm gần đây đều gặp các tỷ phú, nhân tài gốc Hoa như cụ Jack Ma, Jensen Huang. Tiếc là cụ lại không rẽ sang làm quan chức để giúp dân, giúp nước.

zaiwaz123

Xe điện
Cụ Bình vậy là mấy năm gần đây đều gặp các tỷ phú, nhân tài gốc Hoa như cụ Jack Ma, Jensen Huang. Tiếc là cụ lại không rẽ sang làm quan chức để giúp dân, giúp nước.
Nói như cụ thì Bill Gates, Jack Ma chuyển sang làm quan chức thì Mỹ & Trung Quốc sẽ hùng mạnh hơn bây giờ ư?

Marble Trans

Xe tăng
Nói như cụ thì Bill Gates, Jack Ma chuyển sang làm quan chức thì Mỹ & Trung Quốc sẽ hùng mạnh hơn bây giờ ư?
Ý em không hẳn như vậy, em thấy cụ B có chí lớn, nếu làm quan có thể sẽ khác. Tiếc là cơ sự không thành.

Diep1979

Xe container
Không hẳn đâu cụ.
Nói chính xác hơn, COCC không bảo đảm cho thành công ở FPT. Nhưng COCC vẫn là 1 lợi thế lớn.
Cụ Tiến béo không phải COCC, chắc gì đã tồn tại được sau phát đập bàn kinh điển "Các anh ngu bỏ mẹ".
Anh Tiến sau thành công của câu đó

Phụ trách mảng nokia, sam, motorola, sau nữa về tổng gđ mảng xây dựng Fland, rồi chủ tịch Fsoft, chủ tịch Ftel và hiện giờ phó chủ tịch đại học FPT cụ ạ

otothanglong

Xe điện
Ngày xưa hâm mộ anh này ghê, có học thức, gia thế, có tầm nhìn, tham vọng, mà không hiểu sao bẵng đi 1 thời gian không thấy anh ấy đâu nữa, thấy tiếc là
Sinh năm 1970 thì giờ cũng đang ở độ chín của sự nghiệp, thật đáng tiếc
Đang luyện công để lên làm TT trẻ nhất ;))

Diep1979

Xe container
À em nói ngày xưa mới vào cùng nhau
Bọn em bên bảo hành Osilo đồng hồ đo, mỏ hàn, thì tự biết mình phận làm thuê thôi cụ ơi
Dân điện tử ko có vẹo gì ở FPT cả
Lớp em cũng mấy vị vào FIS Fsoft gì đấy em ko rõ, cũng bay hết rồi,
Họ cũng thành đạt ở các nước hoặc ỏ trong nước họ có đường đi của họ, cũng nên người từ chứng khoán 2007
Ko phải cứ vào FPT lên sếp mới là thành công
Em phọt phẹt mà họp lớp thì vẫn bằng nhau ạ, en bình vôi kkk :D
Nhà cháu thấy thế hệ đó gần như thành công cả
Fis thời anh Bảo, Fsoft thời anh Thành Nam thì ngon

hiepchiken82

Xe tăng
ở xứ mình cứ ai nói trc sẽ lên làm thủ tướng hầu như hậu vận sau ko ổn, có cụ mc phan anh sau cũng ko ra gì nữa.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Thảo nào mà thấy cụ Bình mỗi lần phát biểu, hay nhắc về việc cánh báo chí nói FPT chỉ là con buôn, không sản xuất gì. Phần mềm thì xã hội gọi là công nhân vì chỉ gia công, không có thương hiệu gì của tập đoàn như các hãng khác.
Chắc là họ cũng có 1 vài phần mềm gì đấy như kiểu MISA kế toán.
Ý lều báo chắc là không ngang tầm với 1 tập đoàn công nghệ
Với ở tầm to như 1 tập đoàn, ra sản phẩm gì riêng đột phá cũng khó.
Làm được ví dụ Office hay Windows cần rất nhiều người, làm xong ko có tiền nuôi
KIếm nhiều tiền, nhanh, liên tục, chỉ có làm outsouce mới có đều việc
Trước em bên điện tử cũng nghe mọi người điều tiếng, chỉ là thằng thợ sửa, ko sáng tạo A B C
Xong em xoay sang phần mềm, thấy lập trình như culy, chả sáng tạo mọe gì.
Giờ hiểu đời hơn, thì kể cả mấy ông họa sĩ, bắt họ đẻ sản phẩm như gà đẻ trứng thì lấy đâu ra mà sáng tạo
Traicopski, Dostoevsky mà bắt đẻ sản phẩn sòn sòn cho đạt KPI thì cũng thành cu ly hết kkkk :D
Có điều là mấy ông có tiền có chịu chi cho Sáng Tạo ra sản phẩm Flagship hay ko thôi
Như mấy cụ nói là nuôi đội con nghiện
Như VIn đang làm kkkk

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Không hẳn đâu cụ.
Em làm FDI còn COCC nữa là FPT
Vừa tuyển đc 1 bạn trẻ làm cùng, hôm trước hôm sau có người rỉ tai, con Tướng đấy
Thế thì thua
Ở đâu có người Việt ở đấy có COCC các cụ ah

fundraiser

Xe container
Em làm FDI còn COCC nữa là FPT
Vừa tuyển đc 1 bạn trẻ làm cùng, hôm trước hôm sau có người rỉ tai, con Tướng đấy
Thế thì thua
Ở đâu có người Việt ở đấy có COCC các cụ ah
Chả phải riêng người Việt, nước ngoài hay Tây thì đâu cũng thế cả thôi. Vì con các nhân vật high ranking thì bao giờ cũng đi kèm ở lợi thế network. Các cty phải lợi dụng cái giá trị đó để kiếm lợi cho mình. Bill gate ko là con của nhân vật cao cấp thì sao lập start-up microsoft ra đã có ngay hợp đồng với IBM, Buffet ko phải là con của Thượng nghị sỹ thì sao có khả năng tham gia thâu tóm các DN hay gọi vốn lớn vậy, hay Zukerberg nếu ko phải con lãnh đạo thì sao có xèng mà thâu tóm cả Facebook đê giúp nó phát triển. Ở hình thái rộng lớn hơn là thế giới Do Thái, hay cộng đồng người Hoa Hải ngoại cũng 1 vậy.

Lara

Xe tải
Anh Tiến sau thành công của câu đó

Phụ trách mảng nokia, sam, motorola, sau nữa về tổng gđ mảng xây dựng Fland, rồi chủ tịch Fsoft, chủ tịch Ftel và hiện giờ phó chủ tịch đại học FPT cụ ạ
Em biết chứ cụ. Em từng là lính của a Tiến mà.
Và a Tiến là một trong các lãnh đạo FPT em thích nhất. Anh ấy về FSO, thay đổi rất nhiều thứ.
em chỉ nói là sau câu đó, nay nếu không phải COCC thì chưa chắc anh ấy còn ở lại đc.

về sau cũng chính anh ấy ép một nhân viên nghỉ việc vì có lời không phù hợp với anh ấy.

XSim

Xe container
Các bạn cứ bảo anh Tiến béo COCC nhưng đúng ra là nhờ anh Tiến em mới biết đến bố anh ấy là ai :))

Diep1979

Xe container
Và a Tiến là một trong các lãnh đạo FPT em thích nhất. Anh ấy về FSO, thay đổi rất nhiều thứ.
em chỉ nói là sau câu đó, nay nếu không phải COCC thì chưa chắc anh ấy còn ở lại đc.

về sau cũng chính anh ấy ép một nhân viên nghỉ việc vì có lời không phù hợp với anh ấy.
Nhà cháu nghĩ tùy nhân viên cụ ạ

Năm nào nhà cháu cũng neo đơn nghỉ, lâu lâu lại cãi nhau tay đôi với mấy già làng. Hôm nào akay bị gấu mắng lại đến lôi thằng lớn nhà anh Tiến ra đá đểu ;))

Hiện nhà cháu vẫn ở FPT chém gió với cụ :))

cairong_2011

Xe container
Chả phải riêng người Việt, nước ngoài hay Tây thì đâu cũng thế cả thôi. Vì con các nhân vật high ranking thì bao giờ cũng đi kèm ở lợi thế network. Các cty phải lợi dụng cái giá trị đó để kiếm lợi cho mình. Bill gate ko là con của nhân vật cao cấp thì sao lập start-up microsoft ra đã có ngay hợp đồng với IBM, Buffet ko phải là con của Thượng nghị sỹ thì sao có khả năng tham gia thâu tóm các DN hay gọi vốn lớn vậy, hay Zukerberg nếu ko phải con lãnh đạo thì sao có xèng mà thâu tóm cả Facebook đê giúp nó phát triển. Ở hình thái rộng lớn hơn là thế giới Do Thái, hay cộng đồng người Hoa Hải ngoại cũng 1 vậy.
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy Elon Musk chẳng là con nhà nào. Sinh ở Nam Phi, bố mẹ ly hôn, ông bố thì "tàn bạo" .... Vậy mà sang Canada rồi Mỹ học, lập ra 2 công ty trong đó nổi tiếng là Paypal rồi cũng bị các đồng chí đá ra ngoài. Nhưng sau đó làm SpaceX, Tesla .... nổi tiếng khắp toàn cầu. Tên lửa Falcon bây giờ được NASA tin dùng để phóng tàu lên vũ trụ

Dream Thai

Xe điện

A này chén gái hồi ở Fsoft cũng kinh đới, ép nhân viên nghỉ việc hình như là ông bạn học a Nam già, ông này suốt ngày say xỉn, cũng die mấy năm nay rồi :)

thaiminh2015

[Tịch thu bằng lái]
Cũng tùy cụ ạ. Em thấy Elon Musk chẳng là con nhà nào. Sinh ở Nam Phi, bố mẹ ly hôn, ông bố thì "tàn bạo" .... Vậy mà sang Canada rồi Mỹ học, lập ra 2 công ty trong đó nổi tiếng là Paypal rồi cũng bị các đồng chí đá ra ngoài. Nhưng sau đó làm SpaceX, Tesla .... nổi tiếng khắp toàn cầu. Tên lửa Falcon bây giờ được NASA tin dùng để phóng tàu lên vũ trụ
Ông bố của Musk giầu, từng đầu tư cho thằng con một mớ đó cụ, ít nhiều cũng là bệ đỡ, tự nhiên mà mò được sang Can rồi sang Mẽo đâu cụ.