Hy Lạp - cái NÔI của văn minh nhân loại (cổ đại) / Cái NƠI vỡ nợ (hiện đại)

Steven

Xe tăng
Ảnh cụ chủ thớt đẹp quá. Em đi Hy Lạp 3 lần nhưng không có thời gian ra đảo chơi. Có 1 lần dài nhất là 5 ngày thì đúng vào dịp Olympic 2004 nên nó cấm hết tầu bè du lịch. Không biết bao giờ mới có dịp trở lại đây.

cuachuavn

Xe tải
mấy hôm vừa rồi bận quá, hôm nay em lại xin tiếp tục ạ. Cảm ơn rượu của các cụ.
Mở đầu cái mà em gọi là 1 nửa của Santorini này em xin phép các cụ em tự sướng cái ạ.

Vâng, như em đã trình bày với các cụ về vấn đề giao thông trên đảo, ngoài lừa, bus, thì còn có loại này nữa ạ. Khách du lịch có thể thuê xe máy (2, 3, 4 bánh) hoặc ô tô để đi. Yêu cầu: có credit card và bằng lái xe quốc tế. Em thì không có bằng quốc tế, nhưng nhờ bác chủ khách sạn gọi điện hỏi, và cam kết là ở VN vẫn luyện đi 2B 2 tiếng mỗi ngày, nên em đã thuê được em này.
Phải nói là phê lắm các cụ ạ. Em nghĩ xe này chắc cũng nhiều cụ đi rồi, nhưng mà đi ở địa hình như cái đảo này thì rất thú vị đấy ạ. Em lần đầu tiên làm chuyện ấy (chuyện lái cái xe này ý ạ), lên xe, phải lên dốc và rẽ luôn, tí nữa ... hôn môi em 4B đi ngược chiều.
Chính vì người điều khiển giao thông trên đảo chủ yếu là khách du lịch, trình độ lái thì như em ... trở xuống nên em được khuyến cáo là đi lại trên đảo cực kỳ phải cẩn thận, nguy hiểm lắm. Ví như bác này, không biết muốn đỗ hay là đi mà loay hoay mãi không quay được xe :(

Giới thiệu với các cụ luôn đây là bãi đỗ xe để vào 1 khu bãi tắm ạ. Xe thuê, nhưng đi đến đây cứ khóa rồi vứt đấy, đi bộ vượn qua 1 đoạn đường núi vào tắm vài ba tiếng lại ra, chẳng ai trông nom gì xất.
Đây là hình ảnh theo em là khá hũng vĩ trên đường đi khám phá 1/2 còn lại của đảo. Em đứng nhìn cái cảnh này mãi không chán, cảm giác rất ... nhẹ nhõm

Thêm một hình ảnh nữa, em cứ có cảm giác như lên trên ý là thiên đàng vậy

Vâng, cái 1 nửa đảo mà em nói từ nãy đến giờ chính là những phong cảnh thế này, kèm theo rất nhiều bãi tắm mang đặc trưng của vùng nham thạch núi lửa. Ở Santorini người ta đặt tên các bãi tắm theo màu sắc của cát (từ nham thạch núi lửa): Red Beach, White Beach, Black Beach. Em chỉ đủ thời gian vào Red beach và Black Beach, còn White Beach em nghĩ nhiều nơi có, trời thì tối, đường thì toàn vách núi dựng đứng nên em không dám mạo hiểm.
Vâng mở đầu là Red Beach, và đây đường vào Red Beach, chỗ bãi để xe ở trên nhìn ra.

Vứt xe đó rồi vượt qua cái dốc này, vòng qua bên kia của ngọn núi. Lúc em đến đây là 12h trưa, trời đứng bóng, nhiệt độ khoảng 35 độ, cũng kinh ạ.

Tổng quan thì Red Beach nó thế này

Hay thế này nữa

Các cụ có thể nhìn thấy màu đỏ của cát. Nước rất trong và lạnh, tắm 1 lúc mới quen được, mặc dù cát (thực chất là đá vụn) hơi đau chân. Ở đây người ta "tắm tiên" nhiều lắm các cụ ạ, hí hí.
Khi tắm chán ở Red Beach thì khách du lịch có thể lên nhưng chiếc thuyền như thế này, vòng qua dãy núi sang bên kia là White Beach

Đứng dưới bãi tắm nhìn lên đoạn đường mà em vừa trèo qua

cuachuavn

Xe tải
Ảnh cụ chủ thớt đẹp quá. Em đi Hy Lạp 3 lần nhưng không có thời gian ra đảo chơi. Có 1 lần dài nhất là 5 ngày thì đúng vào dịp Olympic 2004 nên nó cấm hết tầu bè du lịch. Không biết bao giờ mới có dịp trở lại đây.
Em nghe nói Hy Lạp đẹp nhất là các đảo, cụ không ra được thì tiếc thật. Thôi em mời cụ uống rượu và du lịch qua màn ảnh nhỏ với em vậy :D. Chúc cụ sớm có ngày trở lại HL

ngocle

Đi bộ
khi nào iem mới được đặt chân đến đây nhỉ, chẹp chẹp, tks bác về những bức ảnh đẹp :)

Tiếp đi cụ chủ thớt ơi... cụ nghỉ giải lao lâu quá :))

cuachuavn

Xe tải
Tiếp đi cụ chủ thớt ơi... cụ nghỉ giải lao lâu quá :))
Cám ơn cụ nhắc nhở.
Em bận quá quên khuấy đi mất, giờ cụ lôi cái thớt này lên em mới nhớ. Để đêm về em "tục tiệp" để được uống Vodka của các cụ :D

Anthq

Xe tăng
Em mời cụ rồi đấy, cụ uống xong rồi post tiếp đi nhá :)

arcfun

Xe máy
tiếp đi cụ ơi.....

cuachuavn

Xe tải
Vâng cám ơn các cụ đã mời rượu, em xin tiếp tục ạ.
Để các cụ phải đợi lâu, em xin bắt đầu bằng hình này gọi là để xin lỗi các cụ ạ. Ảnh của em mang tính thời sự, có gì không phải các bác Min/Mod nhắc nhở để em chỉnh sửa chứ đừng delete bài của em vì cái hình này nhé.

Vâng, đây là bãi tắm tiếp theo em tới, tên là bãi "Black beach". Cát ở bãi này chắc là nham thạch núi lửa nên có màu đen. Cái phần trắng kia không phải là rác đâu ạ, toán sỏi và san hô, rong rêu chết. Nói về sỏi ở đây thì lạ lắm, nhìn cũng giống sỏi bình thường, màu trắng nhưng mà cực nhẹ các cụ ạ, thả xuống nước nổi lềnh phềnh như xốp. Dân tình ở đây đi tắm mà toàn như thế này, em nhìn ngượng đỏ hết cả mặt :D. Trong hình này có ít nhất 3 em không che chắn gì đâu ạ, nhưng vì có người nọ người kia che khuất nên các cụ chỉ nhìn thấy có 1 em thôi.

Xa xa kia cũng có mấy mợ chẳng mặc gì đâu ạ, nhưng mà em ngượng đỏ cả máy ảnh, chả dám chụp gần. Bãi biển ở đây dốc như thế này ạ. Nhưng điều em cực thích ở bãi này là khi bước xuống nước, mặt biển cứng như sàn bê tông nhà mình các cụ ạ, nhưng khác là được phủ 1 lớp rong, rêu cực mềm, như thảm vậy. Chỉ có điều phải lò dò từng bước, vì dưới đáy có rất nhiều khe, hố sâu, chắc là hình thành từ lúc núi nửa phun. Em cũng bị tụt xuống 1 cái khe, may mà không sao. Nhưng vì bị tụt xuống dưới mà em mới biết dưới nước là một viện hải dương học không lồ, cực đẹp, rong rêu màu sắc, cá lớn bé nhiều kinh khủng và không sợ người.

Bãi biển thưa người, vài người tắm, một vài người chèo thuyền như anh này

Nhìn toàn cảnh thì bãi biển Đen trông như thế này, không rộng lắm nhưng rất đẹp, nước trong, mát lạnh.

Còn bãi "White beach" nữa, cách bãi Đen khoảng 20km nhưng mà nghĩ đến chặng đường dài về khách sạn, đường núi, không đèn, lạ đường nên em quyết định từ bỏ bãi đó. Cũng may vì không tham, nên em cũng mò về được đến trung tâm đảo Santorini khi trời sập tối, nếu không thì cũng không biết ra sao.
Về khách sạn ăn xong được bác chủ tặng cho chai rượu vang của dân bản địa. Quả đúng là đặc sản vùng này, vang làm từ nho trồng trên miệng núi lửa, hương vị cực kỳ đặc biệt. Ăn uống no say, làm một giấc, sáng hôm sau tạm biệt Santorini, em lên đường thẳng tiến đảo Crete.

Tạm biệt bác chủ KS tại cảng Thira, em lên cái Titanic đang đợi

Một vài hình ảnh trước khi xa hẳn Santorini

Hòn đảo nhỏ, không người nằm giữa vịnh Santorini

Thuyền du lịch trên vịnh
Đẹp, lưu luyến, nhưng con tầu của em vẫn quyết rẽ sóng ra đi

Sau 4 giờ ngồi tụng kinh trên tầu Titanic, bọn em cập cảng Crete.
Tầu bắt đầu vào cảng. Con đê ngăn biển thành 2 phần rõ rệt, rõ nhất từ trước tới giờ em từng được thấy

Tầu vào sâu tí nữa, này thì 2 mầu, thậm chí 3 mầu :D

Và đây, cảng Crete

Em muốn tiếp tục hầu các cụ, nhưng chương trình của em đến đây là hết. Lý do hết: em dự định dành 1 buổi chiều trọn vẹn lượn lờ 1 góc đảo Crete (đảo Crete rất lớn, là hòn đảo lớn nhất Hy Lạp) trước khi lên máy bay về, nhưng rất tiếc khi tầu cập cảng, nhìn cái nằng gay gắt ở đảo, em đến đảo đúng 12h trưa, đói, mệt nên em lăn đùng ra sốt. Thế là thôi, chịu, em bắt taxi, chạy thẳng 1 mạch vào sân bay, kiếm chỗ nằm ngủ, đợi đến tối. Em có đưa máy ảnh cho thằng cu em lang thang chụp, nhưng cảnh vật cũng không có gì đặc biệt (chắc thằng cu em đi 1 mình lười đi), ảnh không đẹp nên em không dám hầu các cụ.

Em xin chân thành cảm ơn các cụ đã theo dõi, động viên. Hy vọng tiếp tục được rượu và bún chả của các cụ, em sẽ đáp lễ ạ! Khi nào có nhiều thời gian em sẽ hầu các cụ một vài bộ ảnh những nơi mà em đã đi, Italia chẳng hạn, rất đẹp, đáng để đi ạ!

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
Ủa sao em thấy chất lượng ảnh post ko được đồng đều, đa phần hình ảnh sắc nét đều của [K] photo ... nào đấy

Còn 1 số ảnh thì lại mờ hơn ... và ko có logo này nhỉ? ;)

Chỉnh sửa cuối:

hpfc

Xe tải
Ủa sao em thấy chất lượng ảnh post ko được đồng đều, đa phần hình ảnh sắc nét đều của [K] photo ... nào đấy

Em cũng thấy thế. Em dự là 1 nửa anh của cụ chủ, 1 nửa cụ sưu tầm :-? Dù sao cũng vuốt cụ 1 cái :)

cuachuavn

Xe tải
Em cũng thấy thế. Em dự là 1 nửa anh của cụ chủ, 1 nửa cụ sưu tầm :-? Dù sao cũng vuốt cụ 1 cái :)

Cám ơn các cụ đã xem và nhận xét. Em cũng xin mời các cụ 1 ly ạ.
Các cụ soi chỉ có chuẩn. Đúng là có anh nét, có ảnh không được nét lắm, nhưng tất cả là ảnh của em ạ, chứ em không đi siu tầm ở đâu đâu. Còn tại sao cái nét cái không là vì thời gian không có nên đa số em cứ bắn bừa để có ảnh lưu niệm, nên tỉ lệ out nét nhiều lắm. Thỉnh thoảng em hứng lên, thấy chỗ nào đẹp quá, thì chụp cẩn thận tí. Rồi những tấm nào được chụp cẩn thận, về nhà thấy đẹp em lại xoa xoa tí cho nó đẹp hơn tí nữa, rồi cũng post lên 1 vài chỗ để khoe, và em thêm cái lô gô của em vào. Nhưng chưa chỗ nào em đủ cảm hứng để làm cái phóng sự dài dư lày :D. Mong các cụ thông cảm!

chuotlang

Xe lừa
Thế thì cụ có quả ống len mà thân máy khủng rồi, ảnh đẹp thật. Zoom biển ngoài xa mà vẫn đẹp, còn mấy cái chụp từ trên máy bay xuống thì quá nét luôn

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Tắm biển ở Hy Lạp thích nhỉ, vote cụ :D

nina_ricci

Xe đạp
Website
www.flickr.com
Hic, e ở bên này gần 1 năm rồi mới biết đc cái Thớt này của cụ :(