Hy Lạp - cái NÔI của văn minh nhân loại (cổ đại) / Cái NƠI vỡ nợ (hiện đại)

nina_ricci

Xe đạp
Website
www.flickr.com
vốt cụ 1 ly..em xin bổ sung xây dựng thêm 1 tý cụ nhé, cho xôm thôi chứ em cũng ko dám có ý ji đâu ợ...của đáng tội trc đay em cũng có tí liên quan đến Hy Lạp ạ/
trc khi đi cụ mà đọc xong thần thoại Hy Lạp thì khi đi sẽ phê hơn, vì có thế đi thăm bảo tàng và đền thờ mới hiểu hết đựoc. Hy Lạp có hòm hòm khoảng 10tr dân, 1 năm đón tưng đấy khách du lịch(hay hơn em quên rùi, nghĩa là ra đg thì nhiều người nước ngoài hơn là người Hy)..nó có mỗi 2 ngành phat triển để nuôi miệng, là du lịch(thế mà cụ bảu nó ít nơi đi chơi), 2 là nó có đội thương thuyền lớn thứ 3 TG...chủ thuyền trên TG hầu hết là người Hy..Tuy nhiên nó vẫn ko giàu vì làm ít ăn nhiều, trốn thuế giỏi..
Trc khi đi sao cụ ko hỏi sứ quán ít thông tin cho đỡ phí...
về đồ ăn, nó có salat(đắt ở mấy miếng feta cheese), sữa chua(cực ngon, khác hắn sữa chua khác trên TG, nếu em ko nhầm nó là No.1)mousakka(đại khái là khoai tây bỏ lò), cheese pie(cái này ngon lắm ợ), baklava(bánh mật ong với hạt dẻ(ngọt lừ), sovlaki(kiểu như donner kebab)..là đặc sản...ngoài ra rượu vang, ouzo và dầu oliu là 2 thứ em hay mua về...
ở các đảo(là điểm du lịch chính của Hy Lạp) thì em lại ko rành lắm, vì 1 lần đang đi tàu gặp bão, em đã gặp luôn chị Huệ, và biết thế nào là say sóng, đâm cũng hãi ko dám ra đảo nhiều nữa, nhưng nó có Satorini(ngắm hoàng hôn), Mykonos(đảo dành cho dân chơi), Rodos...
phụ nữ nó thì đẹp lúc trẻ chưa chồng, lúc già thì xấu hí(như gái Ý),đân nó rất chuộng đồ hiệu cao cấp, nên trông ăn chơi lắm...dân Hy lạp thích hưởng thụ hơn là làm...nên cung cách phục vụ rất lờ đờ..chỉ giỏi cái khoản chửi bậy ko ai bằng...em mỏi mồm, à, tay quá, chờ ảnh tiếp của cụ nhé!
Đúng thật khoản chửi bậy là ko ai bằng mợ ạ, mở mồm ra là chửi bậy, cứ như là chào cửa miệng ý :P

HAFAN

Xe tải
Em cũng từng tới Athens vào mùa đông lạnh giá 2008. Rất nhiều ảnh hôm nào em fot cho các cụ nghía ạ
Nhưng Athens không để lại ấn tượng gì trong em, Phố xá chật trội, xe máy nhiều, Thành trì thì đổ vỡ
được cái biển xanh và đẹp. đặc biệt em thấy trên phố rất nhiều cây Cam, sai trữu quả mà chẳng thấy ai hái cả

Bank6688

Xe buýt
Tiếp đi cụ ơi, sáng rồi dậy thôi

Tien Tinh Toi

Xe hơi
Vâng cám ơn cụ, em cũng xin vuốt cụ 1 cái =))

em xin tục tiệp
Định dành trọn vẹn 2 ngày để thăm thú Athens, nhưng mới được 1 ngày thì thấy thông báo hôm sau Metro đình công từ 12h trưa, nên em đành thay đổi kế hoạch. Sáng ngày hôm sau, dậy muộn, ăn sáng, trả phòng và kịp bắt chuyến tầu cuối cùng "last minute" theo đúng nghĩa đen để ra cảng Piraeus, tối bắt tầu đi Santorini. Theo kế hoạch cũ bọn em không có chương trình chơi ở cảng, nên hầu như không có thông tin gì về nơi này. Sau khi ăn trưa, hỏi thăm người dân và được sự chỉ dẫn cực kỳ nhiệt tình (em rất ấn tượng về điểm này), em đã tìm được đến bãi tắm của Athens

Biển ở đây hơi sâu, nhưng đẹp, sạch sẽ tắm rất sướng. Nhìn tấm ảnh sau, các cụ sẽ thấy càng giống VN hơn. Em chú thích là những thứ màu trắng ở đây là đá, chứ không phải rác đâu ạ.

trước khi rời biển Athens, khuyến mãi các cụ 2 tấm buổi tập của đội cứu hộ ven biển. Lúc đầu em cứ tưởng có người bị nạn thật, về sau biết là người ta đang tập, em bơi ra xa rồi giả vờ kếu cứu mà chẳng em nào trong hội này ra cứu cả, đành phải bơi vào :(

Em mặc đồ màu vàng là cô giáo đấy ạ

Sau một hồi tắm biển, bọn em lại bắt tầu quay trở lại cảng Piraeus để kịp chuyến tầu đêm ra đảo Santorini.
Lại nói về giao thông, việc đi lại từ đất liền ra đảo, rồi giữa các đảo ở Hy Lạp rất thuận tiện bằng nhiều thể loại tầu, phà, của nhiều hãng khác nhau. Tầu chậm, tầu nhanh, tầu cao tốc có hết. Em chọn loại ngon bổ rẻ là tầu chợ, phà thì đúng hơn vì người ta gọi là Ferry, đi ban đêm từ Athens ra Santorini vì: tiết kiệm được tiền khách sạn 1 đêm; thử cảm giác ngủ trên tầu; được ngắm bình mình trên biển và Santorini trong bình minh.

(Sorry các cụ em vừa chụp vừa chạy tầu nên ảnh hơi xấu)
Nói là tầu chợ nhưng em thấy nó giống Titanic lắm các cụ ợ. Tầu này ngoài hàng hóa (chở toàn Công te nơ) chuyển ra đảo, tầu còn chứa được 2100 hành khách. Tầu có nhà hàng, có quán bar, có bể bơi (cái này thì hơi bôi bác tí, vì bể bơi to như cái bể sục, lại không có nước), có khu dành cho khách ngồi (như ghế máy bay), có loại phòng đôi, phòng đơn, phòng 4 như khách sạn.

Đuôi tầu đang mở để Công te nơ lên đây ạ.
Có thể đi bằng máy bay từ Athens ra Santorini với 1h bay, giá vé tương đương với vé tầu nhưng nói chung là em không hối hận vì chọn đi tầu này ra đảo.
Thôi tạm thế đã, cuối tuần có thời gian em kể tiếp các cụ về hành trình ra đảo, cũng như về đảo Santorini. Em demo tạm 1 tấm về Santorini và chờ rượu của các cụ
Chúc mừng cụ có chuyến đi tuyệt vời. Được đi Châu Âu là sướng rùi. ~o) nhé vì vodka say k chụp ảnh được. hị hị

hungmanh

Xe tải
ảnh của cụ chủ thớt đẹp lắm!
còn nũa không cụ ơi!!
mời cụ~o)

phan huyen nhi

Xe điện
Cảnh đẹp và nước ảnh quá đẹp, vonte cụ

leha2000

Xe hơi
Đất nước Hy Lạp qua ống của cụ đẹp quá, nhưng ảnh mất hết thông tin exif để ae còn học tập.

vstock

Xe tải
trông ngon thế mà vỡ nợ, chán :(

trungnvmt

Xe tải
Cảnh tụ tập trên đảo đón xem hoàng hôn đẹp thật cụ ạ . Đẹp đến mức ngỡ ngàng . Cảm ơn cụ đã cho mọi người được xem những bức ảnh tuyệt vời như thế này .