[Funland] Hút máu… tình nguyện viên hiến máu

Belat Missan

Xe điện
Em ko hiến lẻ kiểu này.
Thường đi theo diện cơ quan.

haipvg

Xe tăng
Cái này là khe hở trong chính sách của bệnh viện. Bệnh viện cho bệnh nhân ứng máu, ngoài phương án trả tiền thì có thể người nhà bệnh nhân vận động người hiến máu trả lại cho bệnh viện cho đỡ chi phí. Nhưng tên khốn này trục lợi. Chẳng qua cũng do 1 số bệnh nhân ko có khả năng tự vận động được người cho máu nên mới phải qua tên cò mồi này.
Vì vậy nếu cụ nào muốn hiến máu thì hãy qua các tổ chức mà hiến hoặc hiến trực tiếp cho người quen thân là bệnh nhân chứ đừng hiến qua cò.

VCHDHN

Xe container

con số rõ ràng cụ nhé
Cái này k có dấu của phường. Nếu có thì đưa lên mạng xh sẽ vui lắm đây. Còn chủ thớt thích thì cứ hiến cho thỏa mãn lòng nhân. Còn mọi việc khâc cứ nhắm mắt vào. Nếu k nhắm được thì đừng hiến nữa😊

hieukon

Xe container
Cái này k có dấu của phường. Nếu có thì đưa lên mạng xh sẽ vui lắm đây. Còn chủ thớt thích thì cứ hiến cho thỏa mãn lòng nhân. Còn mọi việc khâc cứ nhắm mắt vào. Nếu k nhắm được thì đừng hiến nữa😊
Phía sau là côg văn. Cụ để ý có dấu mờ mờ sau chỉ tiêu này mà

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
em thấy hiến máu tình nguyện, tự nguyện.
Nhưng phường em có công văn, và phân bổ chỉ tiêu, vậy là chỗ nào k đủ người tình nguyện sẽ phải ép, phải buộc người khác đi cho đủ chỉ tiêu. Không lại bị phê bình, bị hạ hạnh kiểm
Em xin đính chính nhé. Cái này không ai ép ai cả. Hiến ở viện sẽ có chính sách của viện, hiến phường có chính sách của phường, hiến quận sẽ có chính sách của quận.
Hiến ở Viện có 2 hình thức 1 là tự nguyện, 2 là lấy tiền ( hiến tiểu cẩu mà lấy tiền là được 700k, cái này là hiến trực tiếp trên Viện Huyết học luôn)
Hiến ở phường thì : được nhận 50k đi lại của Viện + Quà cho người Hiến máu, 200k của phường + quà của tổ dân phố.
Hiến ở Quận thì được 500k của quận mà các thứ còn lại như trê.

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy góc nhìn của cụ không cùng nhau nên em sẽ không tranh luận với cụ. Vì mọi thứ công khai cho cả người tình nguyện và người bệnh thì ko nói làm gì đằng này người tình nguyện không lấy gì trong khi họ thu của người bệnh bảo là thù lao cho người hiến.
Em trích trực tiếp bài viết của viện huyết học nghệ an cho cụ tham khảo

Xe nội lước

Xe container
Em mới đọc bài này thực sự rất buồn. Việc hiến máu là cao quý đùm bọc nhau vì máu không thể nhận tạo. Nhà em cả nhà đã từng đi Hiến máu nhiều lần, F1 nhà em đủ tuổi cũng khuyên đi hiến. Vậy mà XH lắm kẻ khốn nạn ăn chặn tiền bệnh trong khi những người hiến tự nguyện không nhận gì. Em xác nhận ngoài BV ở HN cũng yêu cầu người bệnh muốn phẫu thuật phải có 2 người đến hiến máu và em đã từng đi hiến kiểu này.
Tóm tắt:
Người hiến máu, kẻ nhận tiền
Cứ 350ml máu của tình nguyện viên được hiến đi, ông này đút túi từ 1-3 triệu đồng. Sau nhiều tháng thâm nhập, phóng viên Tuổi Trẻ xác định người này là ông Hoàng Trọng An (ngụ quận Tân Bình) - đang là phó trưởng ban phụ trách công tác xã hội và thiện nguyện thuộc Câu lạc bộ doanh nhân (Hội Chữ thập đỏ TP.HCM).
Nếu đúng vậy thì ông ta là kẻ tận cùng khốn nạn..
Nhưng khả năng cao là không oan. tt không dại gì khi đưa 1 thông tin như này mà không rõ bằng chứng cụ ạ.

Anh yêu em 199872

[Tịch thu bằng lái]
Xưa em nghe vụ hiến máu thế này, một cụ nhà ta đi hiến máu nhiều lần, mỗi lần đều có 1 phiếu chứng nhận đã hiến máu, xong đến lúc nhà có việc cần đến máu cho người nhà thì lại không được viện cấp lại máu vì phiếu đó chỉ dùng được cho cụ ấy chứ không dùng được cho người khác, đến lúc cụ ấy cần thì lại không được cấp máu vì toàn được viện báo hết máu cùng nhóm, thế nhưng ra làm việc riêng thì lại cần bao nhiêu cũng có, đến mệt. Em chả biết nhóm máu gì, đi vào viện bao lần vẫn quên không hỏi, ai mà là nhóm máu hiếm, siêu hiếm thì phải cẩn thận, luôn đi hiến máu thường xuyên để đến lúc cần còn có máu để cứu chính mình
20 cái giấy chứng nhận đó em bỏ hết sạch...
4 năm trước còn nghe nói sẽ có thẻ hiến máu nhưng 4 năm sau vẫn thế. . có ai mang theo cái giấy chứng nhận đó trong người bao giờ đâu.

Em thường đi hiến tại những nơi tổ chức lễ hội hiến máu nên ko sợ bị bán máu :))

cmyk77

Xe điện
Em đã đọc kỹ, và đã đi hiến máu . Vấn đề xảy ra chuyện cò mồi thu phí như trên chính là do chi phí người bệnh phải bỏ ra mua máu dự trữ đã có sẵn để truyền còn đắt hơn là chi cho cò mồi vì tên cò mồi kia dẫn được người tình nguyện viên đến cho máu. Vậy nên mới sinh chuyện.
Vậy cụ đọc thêm cái này cho nó rõ ràng thêm nhé phần em tô đỏ ý nó rõ ràng thế mà cụ không tin à?
"Theo TS.BS Bùi Minh Trạng, khi một bệnh nhân mổ tim cần máu, bệnh viện sẽ ưu tiên người nhà hiến bằng số đơn vị máu cần sử dụng. Khi đó bệnh nhân không cần phải chi trả khoản phí dùng máu trong cuộc mổ. Số máu hiến từ người nhà sẽ nhập vào ngân hàng máu, sử dụng cho bệnh nhân mổ tim khác. "

pooka

Xe container
Vậy cụ đọc thêm cái này cho nó rõ ràng thêm nhé phần em tô đỏ ý nó rõ ràng thế mà cụ không tin à?
"Theo TS.BS Bùi Minh Trạng, khi một bệnh nhân mổ tim cần máu, bệnh viện sẽ ưu tiên người nhà hiến bằng số đơn vị máu cần sử dụng. Khi đó bệnh nhân không cần phải chi trả khoản phí dùng máu trong cuộc mổ. Số máu hiến từ người nhà sẽ nhập vào ngân hàng máu, sử dụng cho bệnh nhân mổ tim khác. "
Cụ đọc trên báo chứ cụ chưa hỏi người bệnh cần truyền máu bao giờ à? Lý thuyết là một chuyện còn thực tế thì cụ nên hỏi những người bệnh đã được truyền máu xem sao. Tin với không tin cái gì ở đây. KKK

ý yên

Xe tăng
Hi em ko môi giới gì cả. Từ lâu em vẫn đi hiến máu dù biết mình hiến Free thì khi người bệnh cần họ vẫn phải trả phí khá cao.
Tuy nhiên cụ ko nên so đo khi làm việc mà cụ cho là tốt, vì kiểu gì khi cần máu người bệnh vẫn phải trả phí như vậy cả thôi cụ. ( Chi phí xử lý máu, bảo quản, vận chuyển + +......môi giới) cụ coi môi giới là chi phí trong vài chục khoản chi phí mà người bệnh phải trả thì sẽ thấy là bình thường.
E đồng ý ạ. E cũng hiến nhiều lần mà ko lăn tăn j

dichvuflycamhn

Xe buýt
Em đi hiến máu bị đuổi về, vì trong máu lắm chất độc hại quá, lúc thì nồng độ cồn quá cao, lúc thì mỡ nhiều, lúc thì au máu vọt xà :((
Trường hợp để trục lợi thì ko được zồi.
Thôi thì trong cái rủi cũng có cái xui cụ ạ. May người ta ko bảo cụ bị sida aids gì thì tốt rồi. :))
Em biết có nhiều em sinh viên chịch xoạc bét nhè, nên hay có cái trò đi hiến máu, vừa ra vẻ làm người tử tế, vừa đc xét nghiệm miễn phí mấy cái bệnh tật.

alceste

Xe điện
Em thấy góc nhìn của cụ không cùng nhau nên em sẽ không tranh luận với cụ. Vì mọi thứ công khai cho cả người tình nguyện và người bệnh thì ko nói làm gì đằng này người tình nguyện không lấy gì trong khi họ thu của người bệnh bảo là thù lao cho người hiến.
Cụ khá là nhầm đoạn này. Người bệnh ko phải thu đồng nào để cho thù lao cho người hiến cả.
Các chi phí liên quan từ việc hiến máu bao gồm:

- Các chi phí tổ chức, thực phẩm bổi dưỡng sau hiến, chi phí cám ơn (thường là 30 - 50k hoặc mua quà tùy nơi)

- Chi phí xét nghiệm tất cả các bệnh truyền nhiễm qua đường máu, gồm hơn chục chỉ số. Bác hiến rồi, người ta mới xét nghiệm và phân tích xem có đạt ko, có bệnh truyền nhiễm ko, HIV, AIDS giang mai lậu hay viêm an ko, các chỉ số phân tích ntn để xem có hợp không. Cái này bắt buộc, chi phí thì bác cứ lấy 50% giá xét nghiệm máu ở BV nhân với tất cả các chỉ số là ra tổng số tiền cần bn.

- Chi phí vận chuyển, lưu trữ (khá lớn). Thường các bác hiến máu của điểm của BV huyết học thì sẽ nhập kho trung ương và phân bổ về các tỉnh/bệnh viện tùy tình trang từng nơi. Chi phí này rất đáng kể.

Khi vào viện truyền máu thì quyếtđịnhđầutiên là có bảo hiểm ko,2 làđộ khả dụng trong kho. Trẻ em dưới 6 tuổi miễn phí,trên thì tính thêm 1 số loại chi phí.

Tình trạng có người đi bán máu là có, có người mua máu cũng có. Chỉ tiêu về địa phương cũng có, nếu kođủ thì người trong phường,Coogn An, Bộ đội sẽ được đem ra hiến trước,đặc biệt 1 số đợt như Covid, các kho đều cạn,đặc biệt là các loại máu hiếm.

cmyk77

Xe điện
Cụ khá là nhầm đoạn này. Người bệnh ko phải thu đồng nào để cho thù lao cho người hiến cả.
Các chi phí liên quan từ việc hiến máu bao gồm:

- Các chi phí tổ chức, thực phẩm bổi dưỡng sau hiến, chi phí cám ơn (thường là 30 - 50k hoặc mua quà tùy nơi)

- Chi phí xét nghiệm tất cả các bệnh truyền nhiễm qua đường máu, gồm hơn chục chỉ số. Bác hiến rồi, người ta mới xét nghiệm và phân tích xem có đạt ko, có bệnh truyền nhiễm ko, HIV, AIDS giang mai lậu hay viêm an ko, các chỉ số phân tích ntn để xem có hợp không. Cái này bắt buộc, chi phí thì bác cứ lấy 50% giá xét nghiệm máu ở BV nhân với tất cả các chỉ số là ra tổng số tiền cần bn.

- Chi phí vận chuyển, lưu trữ (khá lớn). Thường các bác hiến máu của điểm của BV huyết học thì sẽ nhập kho trung ương và phân bổ về các tỉnh/bệnh viện tùy tình trang từng nơi. Chi phí này rất đáng kể.

Khi vào viện truyền máu thì quyếtđịnhđầutiên là có bảo hiểm ko,2 làđộ khả dụng trong kho. Trẻ em dưới 6 tuổi miễn phí,trên thì tính thêm 1 số loại chi phí.

Tình trạng có người đi bán máu là có, có người mua máu cũng có. Chỉ tiêu về địa phương cũng có, nếu kođủ thì người trong phường,Coogn An, Bộ đội sẽ được đem ra hiến trước,đặc biệt 1 số đợt như Covid, các kho đều cạn,đặc biệt là các loại máu hiếm.
Em không nhầm đâu cụ vì em đã đi hiến BV, ngày hội hiến máu nên em hiểu hết các chi phí để đến khi máu đảm bảo chất lượng truyền cho người bệnh. Về việc này em phân tích cụ thể như sau:
1, Đi hiến máu tình nguyện theo dạng tập trung theo các chương trình hoặc cụ đến BV huyết học hiến bất kế lúc nào để máu được hiến chuyển vào ngân hàng máu
2, Đi hiến theo dạng ngân hàng máu online đây là theo yêu cầu các BV (Tất cả trong nam ngoài bắc) khi người bệnh cần phẫu thuật thì bắt buộc phải có 2 người đến hiến để họ bù vào khối lượng máu truyền có BN (người đến hiến có thể là người thân, người quen, người tình nguyện...) Việc này là bắt buộc nên người nhà phải đi nhờ hoặc thuê.
Việc trên báo ăn chặn là trường hợp 2, ông An bản thân làm trong hội tình nguyện nên có biết có nhiều người hiến tặng nên dắt mối cho BN có nhu cầu bản chất nếu ông ta làm không thu tiền là tốt nhưng nếu thu phải công khai đằng này ông ta giấu người tình nguyện đi thu tiến của BN. Việc này rõ ràng là ăn chặn hoặc lừa đảo. Rõ ràng ông kia làm là sai, cụ xem thêm đây

pooka

Xe container
Cái tên cò mồi kia thu tiền của người nhà người bệnh thì sai về luật hoàn toàn. Nhưng vấn đề người bệnh muốn mua máu để truyền cũng chưa chắc có ngay, tay cò mồi kia thì tìm được người hiến máu, vậy nên mới thu tiền " bồi dưỡng " công tìm ra người hiến máu. Cơ bản là vậy.

biahoihanoi

Xe lăn
em thấy hiến máu tình nguyện, tự nguyện.
Nhưng phường em có công văn, và phân bổ chỉ tiêu, vậy là chỗ nào k đủ người tình nguyện sẽ phải ép, phải buộc người khác đi cho đủ chỉ tiêu. Không lại bị phê bình, bị hạ hạnh kiểm
Phường cụ vớ vẩn thật.