[Funland] Hút máu… tình nguyện viên hiến máu

pooka

Xe container
Em thấy góc nhìn của cụ không cùng nhau nên em sẽ không tranh luận với cụ. Vì mọi thứ công khai cho cả người tình nguyện và người bệnh thì ko nói làm gì đằng này người tình nguyện không lấy gì trong khi họ thu của người bệnh bảo là thù lao cho người hiến.
Thật ra thì một số nơi người hiến máu được " bồi dưỡng" bằng ăn cái bánh ngọt và uống sữa gì đó. Có thể thêm chi phí xe đưa đón. Những khoản này đều phải trả phí tuy không nhiều.
Còn máu được hiến free nhưng chi phí bảo quản đúng tiêu chuẩn, xét nghiệm đánh giá chất lượng máu và phân loại, chi phí vận chuyển các loại cộng lại sẽ đắt hơn tiền máu . Vì vậy dù hiến máu free nhưng các chi phí trên cộng lại khá tốn kém ( có thể gấp 2-3 lần tiền máu) , người bệnh vẫn phải mua máu là vì thế.

HUNGSMUN

Xe container
Công An nên vào cuộc điều tra và nếu có vi phạm pháp luật thì xử thật căng. Đừng vì một vài con sâu thế này mà làm ảnh hưởng để cả một phong trào nhân đạo của của nước.

cmyk77

Xe điện
Thật ra thì một số nơi người hiến máu được " bồi dưỡng" bằng ăn cái bánh ngọt và uống sữa gì đó. Có thể thêm chi phí xe đưa đón. Những khoản này đều phải trả phí tuy không nhiều.
Còn máu được hiến free nhưng chi phí bảo quản đúng tiêu chuẩn, xét nghiệm đánh giá chất lượng máu và phân loại, chi phí vận chuyển các loại cộng lại sẽ đắt hơn tiền máu . Vì vậy dù hiến máu free nhưng các chi phí trên cộng lại khá tốn kém ( có thể gấp 2-3 lần tiền máu) , người bệnh vẫn phải mua máu là vì thế.
1 là cụ chưa đọc hết bài viết, mời cụ đọc kỹ lại nhé

2 là cụ đã đi hiến máu tình nguyện chưa?
Xong rồi ta lại trao đổi tiếp nhé

dexom

Xe Cứu Trợ
Thế thì thôi đé o hiến gì hết, nhỉ?

willboy

Xe buýt
Em thấy góc nhìn của cụ không cùng nhau nên em sẽ không tranh luận với cụ. Vì mọi thứ công khai cho cả người tình nguyện và người bệnh thì ko nói làm gì đằng này người tình nguyện không lấy gì trong khi họ thu của người bệnh bảo là thù lao cho người hiến.
Chỉ là họ đọc tên chi phí sai thôi.
Hi cụ ko trong ngành nên ko biết thôi. Máu từ người hiến đến tay người nhận qua rất nhiều khâu xử lý máu, chi phí máy và công, bảo quản ai trả....chẳng nhẽ free.
Người bệnh có máu mà nhận là ok rồi.
Cụ vào mấy bệnh viện huyết học mà xem, máu qua các đợt hiến free rất nhiều, mà có người bệnh nào được truyền free ko?
Máu hiến ko đủ mới có đội người cần tiền phải bán máu.
Như vậy là cầu vẫn vượt cung rất nhiều. Vẫn rất nhiều người bệnh sẵn sàng trả tiền mà ko có máu mà mua.
Như vậy đương nhiên sẽ có môi giới kiểu ( mua xe bia kèm lạc)
Xã hội luôn vậy, nếu chỉ nhìn về mặt kinh tế thì cụ sẽ thấy cả xã hội toàn bất công và xấu xa...... Em stop chủ đề này.

Chỉnh sửa cuối:

kaku223223

Xe tăng
em thấy hiến máu tình nguyện, tự nguyện.
Nhưng phường em có công văn, và phân bổ chỉ tiêu, vậy là chỗ nào k đủ người tình nguyện sẽ phải ép, phải buộc người khác đi cho đủ chỉ tiêu. Không lại bị phê bình, bị hạ hạnh kiểm

Cứ Đoàn viên , Đảng Viên đi trước mà hiến thôi

pooka

Xe container
1 là cụ chưa đọc hết bài viết, mời cụ đọc kỹ lại nhé

2 là cụ đã đi hiến máu tình nguyện chưa?
Xong rồi ta lại trao đổi tiếp nhé
Em đã đọc kỹ, và đã đi hiến máu . Vấn đề xảy ra chuyện cò mồi thu phí như trên chính là do chi phí người bệnh phải bỏ ra mua máu dự trữ đã có sẵn để truyền còn đắt hơn là chi cho cò mồi vì tên cò mồi kia dẫn được người tình nguyện viên đến cho máu. Vậy nên mới sinh chuyện.

sakai_yo

Xe lăn
Em toàn hiến tại cơ quan hàng đầu về máu là Viện HH nên không lo bị gì. Tất nhiên là em biết dù em hiến tự nguyện thì người nhận máu vẫn phải trả chi phí cho bv - hình như mấy tr/bịch máu. Tuy nhiên vì máu hiện không thể sx nhân tạo được nên em vẫn đi hiến và em vẫn coi đó là hoạt động thiện nguyện thường xuyên của em.

dacootodau

Xe tăng
Em cũng đi hiến 3 lần rồi , mỗi năm 1 lần toàn ra viện HH ngân hàng đầu tàu

hunggal

Xe tăng
Chỉ là họ đọc tên chi phí sai thôi.
Hi cụ ko trong ngành nên ko biết thôi. Máu từ người hiến đến tay người nhận qua rất nhiều khâu xử lý máu, chi phí máy và công, bảo quản ai trả....chẳng nhẽ free.
Người bệnh có máu mà nhận là ok rồi.
Cụ vào mấy bệnh viện huyết học mà xem, máu qua các đợt hiến free rất nhiều, mà có người bệnh nào được truyền free ko?
Máu hiến ko đủ mới có đội người cần tiền phải bán máu.
Như vậy là cầu vẫn vượt cung rất nhiều. Vẫn rất nhiều người bệnh sẵn sàng trả tiền mà ko có máu mà mua.
Như vậy đương nhiên sẽ có môi giới kiểu ( mua xe bia kèm lạc)
Xã hội luôn vậy, nếu chỉ nhìn về mặt kinh tế thì cụ sẽ thấy cả xã hội toàn bất công và xấu xa...... Em stop chủ đề này.
Có bhyt vẫn được truyền máu miễn phí đấy chứ.

Ryan848

Xe container
Em toàn hiến tại cơ quan hàng đầu về máu là Viện HH nên không lo bị gì. Tất nhiên là em biết dù em hiến tự nguyện thì người nhận máu vẫn phải trả chi phí cho bv - hình như mấy tr/bịch máu. Tuy nhiên vì máu hiện không thể sx nhân tạo được nên em vẫn đi hiến và em vẫn coi đó là hoạt động thiện nguyện thường xuyên của em.
Em cũng vậy, vừa đi hiến máu hôm t7 rồi đọc thớt này có tí giật mình và chạnh lòng.
Cơ mà chuyện xh, ko ôm đồm dc cả, việc mình thấy tốt cho xh cũng ko phương hại tới lợi ích bản thân thì cứ làm thôi.

just for fun

Xe lăn
Nhà cháu năm 2 lần đi hiến máu, chỉ mong đủ sức khỏe để hiến dài dài. Trước có cô ruột bọn trẻ con nhập viện mổ mà trúng đợt bệnh viện thiếu máu. Nghĩ lại thấy khổ quá.

levinhhien

Xe tải
Giờ công an vào cuộc có truy đc ko nhỉ? đọc xong bài viết thấy căm lão này quá

sakai_yo

Xe lăn
Em cũng vậy, vừa đi hiến máu hôm t7 rồi đọc thớt này có tí giật mình và chạnh lòng.
Cơ mà chuyện xh, ko ôm đồm dc cả, việc mình thấy tốt cho xh cũng ko phương hại tới lợi ích bản thân thì cứ làm thôi.
Vâng cụ, em hiến năm 4 lần. Em bị béo lên sau hiến - mà phụ nữ thì sợ béo - nhưng cứ nhìn thấy các em bé đang điều trị u máu trong Viện là em lại cố gắng đi hiến đều đặn. Em không có điều kiện đi thiện nguyện vùng cao vùng thấp nên em cố gắng đóng góp chút máu nhỏ nhoi của mình hy vọng giúp được phần nào. Nếu ai cũng ích kỷ không hiến thì lúc cần lấy đâu ra máu cứu người, tiền bạc thì có thể xoay xở sau chứ máu là phải có ngay.

TÔN

Xe container
em thấy hiến máu tình nguyện, tự nguyện.
Nhưng phường em có công văn, và phân bổ chỉ tiêu, vậy là chỗ nào k đủ người tình nguyện sẽ phải ép, phải buộc người khác đi cho đủ chỉ tiêu. Không lại bị phê bình, bị hạ hạnh kiểm
E đẻ ra và sống ở quận 3 chòi đến nay gần 40 năm rồi nhưng chưa thấy cán bộ xã e gọi dân đi hiến máu tình nguyện bao giờ

Ryan848

Xe container
Vâng cụ, em hiến năm 4 lần. Em bị béo lên sau hiến - mà phụ nữ thì sợ béo - nhưng cứ nhìn thấy các em bé đang điều trị u máu trong Viện là em lại cố gắng đi hiến đều đặn. Em không có điều kiện đi thiện nguyện vùng cao vùng thấp nên em cố gắng đóng góp chút máu nhỏ nhoi của mình hy vọng giúp được phần nào. Nếu ai cũng ích kỷ không hiến thì lúc cần lấy đâu ra máu cứu người, tiền bạc thì có thể xoay xở sau chứ máu là phải có ngay.
Thôi thì cứ làm theo tâm và năng lực của mình thôi mợ. Vậy cho nhẹ nhàng, hỷ xả.

SPL

Xe container
Xưa em nghe vụ hiến máu thế này, một cụ nhà ta đi hiến máu nhiều lần, mỗi lần đều có 1 phiếu chứng nhận đã hiến máu, xong đến lúc nhà có việc cần đến máu cho người nhà thì lại không được viện cấp lại máu vì phiếu đó chỉ dùng được cho cụ ấy chứ không dùng được cho người khác, đến lúc cụ ấy cần thì lại không được cấp máu vì toàn được viện báo hết máu cùng nhóm, thế nhưng ra làm việc riêng thì lại cần bao nhiêu cũng có, đến mệt. Em chả biết nhóm máu gì, đi vào viện bao lần vẫn quên không hỏi, ai mà là nhóm máu hiếm, siêu hiếm thì phải cẩn thận, luôn đi hiến máu thường xuyên để đến lúc cần còn có máu để cứu chính mình