[Funland] Hút máu… tình nguyện viên hiến máu

King_eric_89

Xe tải
E năm nào cũng hiến, duy trì đc 6-7 năm rồi!

Chekmate

Xe điện
Sao không làm cái hệ thống web/apps kết nối người bệnh cần máu với các tình nguyện viên nhỉ, như thế công khai minh bạch mà đỡ những vụ cò mồi thế này. Bệnh nhân cần máu thì đăng ký trên hệ thống, xong kết nối tới người cho máu thì chốt lịch, địa điểm hiến với bệnh viện. Dĩ nhiên em hiểu làm không dễ nhưng đâu phải không khả thi.

sakai_yo

Xe lăn
Sao không làm cái hệ thống web/apps kết nối người bệnh cần máu với các tình nguyện viên nhỉ, như thế công khai minh bạch mà đỡ những vụ cò mồi thế này. Bệnh nhân cần máu thì đăng ký trên hệ thống, xong kết nối tới người cho máu thì chốt lịch, địa điểm hiến với bệnh viện. Dĩ nhiên em hiểu làm không dễ nhưng đâu phải không khả thi.
Nhiều bệnh nhân người ta chỉ cần 1 thành phần của máu thôi. Máu sau khi được hiến còn phải tách lọc các kiểu ra vài loại chứ truyền ngay cho người khác sao được ạ.

Chekmate

Xe điện
Nhiều bệnh nhân người ta chỉ cần 1 thành phần của máu thôi. Máu sau khi được hiến còn phải tách lọc các kiểu ra vài loại chứ truyền ngay cho người khác sao được ạ.
Em đang nói nhu cầu hiến để bù cho bệnh viện kìa, như nội dung bài báo.

Ryan848

Xe container

ubisapro

Xe trâu
E năm nào cũng hiến theo chỗ làm 1 lần; còn 1 lần thì tuỳ thời điểm, tuỳ lúc.

Duyvu1103

Xe máy

con số rõ ràng cụ nhé
Nói là chỉ tiêu nhưng chỉ tiêu thấp như thế kia thì ko đạt được bị phê bình cũng đúng cụ.
Cả ngôi trường bao nhiêu giáo viên học sinh mà có 2 đơn vị máu. Việc có chỉ tiêu theo e cũng nên có để các đơn vị thực hiện nghiêm túc, miễn sao ko quá đáng là được.
Mà nếu k có ai chịu hiến thì chấp nhận phê bình chút chứ có bị đuổi việc đâu mà lo ạ. Trước mình làm trường Y HN việc ko đạt đc chỉ tiêu là khá thường xuyên :))

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Cụ làm như môi giới BĐS không bằng. Việc này đâu có phải mua bán mà ăn hoa hồng. Người tình nguyện vì thương các hoàn cảnh nghèo khó mà tự đi hiến ủng hộ giúp đỡ người ta. Chứ có phải mua bán gì đâu. Người bệnh đáng nhẽ được miễn phí nay phải mất tiền, đã nghèo còn eo. Người tình nguyện hiến thì không lấy tiền nhưng lại bị nghĩ là lấy thù lao. Em hỏi cụ nếu cụ đi hiến máu mà thấy nó như thế chăc cụ vẫn vui vẻ đi hiến tiếp?
Em nghĩ cụ ấy cùng “ ngành nghề” nên nói đỡ nhau thôi bác. Có lẽ nên thông cảm cho cụ ấy

thinhtd

Xe container
Cụ làm như môi giới BĐS không bằng. Việc này đâu có phải mua bán mà ăn hoa hồng. Người tình nguyện vì thương các hoàn cảnh nghèo khó mà tự đi hiến ủng hộ giúp đỡ người ta. Chứ có phải mua bán gì đâu. Người bệnh đáng nhẽ được miễn phí nay phải mất tiền, đã nghèo còn eo. Người tình nguyện hiến thì không lấy tiền nhưng lại bị nghĩ là lấy thù lao. Em hỏi cụ nếu cụ đi hiến máu mà thấy nó như thế chăc cụ vẫn vui vẻ đi hiến tiếp?
Cái tiêu đề bài báo em thấy nó cứ úp mở kiểu cầu view. Ai “hút máu” tình nguyên viên? Sao không đặt luôn cái tiêu đề là Lừa đảo nhỉ?

thinhtd

Xe container
Xưa em nghe vụ hiến máu thế này, một cụ nhà ta đi hiến máu nhiều lần, mỗi lần đều có 1 phiếu chứng nhận đã hiến máu, xong đến lúc nhà có việc cần đến máu cho người nhà thì lại không được viện cấp lại máu vì phiếu đó chỉ dùng được cho cụ ấy chứ không dùng được cho người khác, đến lúc cụ ấy cần thì lại không được cấp máu vì toàn được viện báo hết máu cùng nhóm, thế nhưng ra làm việc riêng thì lại cần bao nhiêu cũng có, đến mệt. Em chả biết nhóm máu gì, đi vào viện bao lần vẫn quên không hỏi, ai mà là nhóm máu hiếm, siêu hiếm thì phải cẩn thận, luôn đi hiến máu thường xuyên để đến lúc cần còn có máu để cứu chính mình
Sao câu cuối của cụ em thấy nó cứ sai sai thế nào với mấy câu trước vậy nhỉ?

thinhtd

Xe container
Cụ đọc trên báo chứ cụ chưa hỏi người bệnh cần truyền máu bao giờ à? Lý thuyết là một chuyện còn thực tế thì cụ nên hỏi những người bệnh đã được truyền máu xem sao. Tin với không tin cái gì ở đây. KKK
2008 bố em mổ tim, bệnh viện cho mời người nhà lên hiến bù.

SPL

Xe container
Sao câu cuối của cụ em thấy nó cứ sai sai thế nào với mấy câu trước vậy nhỉ?
Em nói rõ là nhóm máu hiếm, siêu hiếm kia mà, cụ không ngâm kỹ nhể, những người này rất khó kiếm được nhóm máu của mình, thế nên phải tự mình tích trữ máu mình đề phòng lúc cần, không đến lúc đó lại chả kiếm đâu ra, mất máu đến chết, cách tốt nhất là trữ trong viện thông qua hiến máu, họ tập hợp với nhau thành các nhóm để giao lưu, giúp đỡ nhau, truyền máu cho nhau chứ người khác muốn cũng chả giúp được họ đâu, em cũng chỉ mong mình không phải là người có nhóm máu siêu hiếm đó

thinhtd

Xe container
Em nói rõ là nhóm máu hiếm, siêu hiếm kia mà, cụ không ngâm kỹ nhể, những người này rất khó kiếm được nhóm máu của mình, thế nên phải tự mình tích trữ máu mình đề phòng lúc cần, không đến lúc đó lại chả kiếm đâu ra, mất máu đến chết, cách tốt nhất là trữ trong viện thông qua hiến máu, họ tập hợp với nhau thành các nhóm để giao lưu, giúp đỡ nhau, truyền máu cho nhau chứ người khác muốn cũng chả giúp được họ đâu, em cũng chỉ mong mình không phải là người có nhóm máu siêu hiếm đó
Sao không “ra làm việc riêng” cho nhanh hả cụ?
Em đang hiểu cụ nói là hiến nhưng lúc cần thì viện bảo hết, “làm việc riêng” thì lại đầy. Cuối bài lại vẫn đi hiến máu đi, lúc cần còn có mà dùng. :))

Chỉnh sửa cuối:

SPL

Xe container
Sao không “ra làm việc riêng” cho nhanh hả cụ?
Em đang hiểu cụ nói là hiến nhưng lúc cần thì viện bảo hết, “làm việc riêng” thì lại đầy. Cuối bài lại vẫn đi hiến máu đi, lúc cần còn có mà dùng. :))
Cụ vẫn không chịu hiểu nhể, chán thật, nhóm máu siêu hiếm thì nó quý hơn vàng, có tiền cũng không mua được đâu, chỉ có tự mình cứu mình thôi bằng cách hiến để được lấy lại khi cần, có các hội nhóm máu hiếm đó, nghe nói có nhóm máu hiếm đến nỗi cả thế giới mới phát hiện có 43 người, cụ mà là những người đó thì cụ "làm việc riêng" đi, đầu óc cụ chán thật, người ta nói nhóm máu hiếm thì lại cứ vin vào máu thông dụng, không chịu đọc hiểu, nhóm máu thông dụng hiện nay cũng chỉ hoàn toàn dựa vào nhóm người "hiến" chuyên nghiệp tức dân bán máu chứ hiến tình nguyện được mấy, cụ cả đời đi hiến được bao lần, em chưa lần nào vì có muốn cũng chả được do tiền sử gan B. Thế nhá, đọc rồi hiểu đi, đừng có vặn vẹo nữa

thinhtd

Xe container
Cụ vẫn không chịu hiểu nhể, chán thật, nhóm máu siêu hiếm thì nó quý hơn vàng, có tiền cũng không mua được đâu, chỉ có tự mình cứu mình thôi bằng cách hiến để được lấy lại khi cần, có các hội nhóm máu hiếm đó, nghe nói có nhóm máu hiếm đến nỗi cả thế giới mới phát hiện có 43 người, cụ mà là những người đó thì cụ "làm việc riêng" đi, đầu óc cụ chán thật, người ta nói nhóm máu hiếm thì lại cứ vin vào máu thông dụng, không chịu đọc hiểu, nhóm máu thông dụng hiện nay cũng chỉ hoàn toàn dựa vào nhóm người "hiến" chuyên nghiệp tức dân bán máu chứ hiến tình nguyện được mấy, cụ cả đời đi hiến được bao lần, em chưa lần nào vì có muốn cũng chả được do tiền sử gan B. Thế nhá, đọc rồi hiểu đi, đừng có vặn vẹo nữa
Em có hiến cụ ạ. Em nhóm B nhiều khi đi hiến họ bảo về vì thừa ấy.

Máu thường mà cụ còn bảo đến lúc mình cần còn không có, thì liệu hiếm có không nhỉ? 😁

Em hiểu cụ đang nói đến một cái tệ nạn, mà rồi lại vẫn khuyên người ta làm. Nên thắc mắc thôi.

Fun tí nên em dừng còm ạ.

Ryan848

Xe container
Em có hiến cụ ạ. Em nhóm B nhiều khi đi hiến họ bảo về vì thừa ấy.

Máu thường mà cụ còn bảo đến lúc mình cần còn không có, thì liệu hiếm có không nhỉ? 😁

Em hiểu cụ đang nói đến một cái tệ nạn, mà rồi lại vẫn khuyên người ta làm. Nên thắc mắc thôi.

Fun tí nên em dừng còm ạ.
Tuần trc nữa thì vậy, e vừa mới hiến t7 rồi, nhóm A, B, AB giờ hiến bt ạ.
Nếu cẩn thận các cụ có thể gọi trc cho điểm tiêm mình đến 🙂

Muon_biet

Xe cút kít
Em mới đọc bài này thực sự rất buồn. Việc hiến máu là cao quý đùm bọc nhau vì máu không thể nhận tạo. Nhà em cả nhà đã từng đi Hiến máu nhiều lần, F1 nhà em đủ tuổi cũng khuyên đi hiến. Vậy mà XH lắm kẻ khốn nạn ăn chặn tiền bệnh trong khi những người hiến tự nguyện không nhận gì. Em xác nhận ngoài BV ở HN cũng yêu cầu người bệnh muốn phẫu thuật phải có 2 người đến hiến máu và em đã từng đi hiến kiểu này.
Tóm tắt:
Người hiến máu, kẻ nhận tiền
Cứ 350ml máu của tình nguyện viên được hiến đi, ông này đút túi từ 1-3 triệu đồng. Sau nhiều tháng thâm nhập, phóng viên Tuổi Trẻ xác định người này là ông Hoàng Trọng An (ngụ quận Tân Bình) - đang là phó trưởng ban phụ trách công tác xã hội và thiện nguyện thuộc Câu lạc bộ doanh nhân (Hội Chữ thập đỏ TP.HCM).
Cho luôn vào lò.

thinhtd

Xe container
Tuần trc nữa thì vậy, e vừa mới hiến t7 rồi, nhóm A, B, AB giờ hiến bt ạ.
Nếu cẩn thận các cụ có thể gọi trc cho điểm tiêm mình đến 🙂
Em cũng mới biết app đặt lịch trên ios, nhưng đợt này em bận nên cài rồi mà chưa thử.

Ryan848

Xe container
Em cũng mới biết app đặt lịch trên ios, nhưng đợt này em bận nên cài rồi mà chưa thử.
Vâng, khi nào sắp xếp đi cụ mở app ngó qua là okie ạ. Đặt lịch trên app vs khai các thông tin cá nhân trên đó, đến nơi quét mã QR là xong.
E từ lúc bđ vào kiểm tra tới ra về chỉ khoảng dưới 30' là xong 🙂