Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngochoangimsat

Xe tăng
Các cụ làm ơn chỉ giáo cho e một số vấn đề sau ah, e xin chân thành cảm ơn: 1/ e đã mua raspberry đã cái thành công các hệ điều hành, bh e muốn kết nối Pi với Pc, nhưng e làm ko được do ko tìm thấy ip của Pi (đã dùng phần mềm san ip nhưng ko thấy); 2/ e đã mua cái card âm thanh giong cái cụ cuongdian đã mua, nhưng khi cắm vào Pi, mặc dù dùng card tắt mở, to, nhỏ tiếng được, nhưng cắm tai nghe vào card lại ko có tiếng! Mong các cụ giải thích và cho e xin cách khắc phục ah(trên máy tính thì vẫn nghe được bình thường sau khi cài đĩa Denver ah)
1. Cụ cần nói rõ hệ điều hành đang sử dụng để anh em chỉ cụ cách xem ip. Nếu dùng xbmc thì đọc cái này
http://www.mediafire.com/view/hd1274ckznhu52a/Huong_dan_Pi_hoc_dieu_khien.pdf
2. Card tiếng đã cấp nguồn phụ cho nó chưa? Đã vào cài đặt - hệ thống - audio và chọn đầu ra audio là cái card đó chưa hay vẫn để hdmi?
Nếu ko thấy cái card đó xuất hiện kể kả khi đã cấp nguồn phụ thì đọc ngược lại bài đầu tại mục 2.3 cháu đã có hướng dẫn cài driver cho các loại card tiếng cắm cổng usb:
http://www.otofun.net/threads/huong-dan-tu-lap-dat-he-thong-nghe-nhac-lossless-va-xem-phim-hd-tren-o-to.785478/page-80#post-24697084
Ngoài ra nếu chơi trên xe cụ mua card tiếng làm gì, cứ cổng 3,5mm có sẵn của rpi mà táng. Còn nếu chơi trong nhà thì dùng âm ly có đường vào hdmi mà táng có phải rẻ ko.

3. Một số thông tin hữu ích có thể tìm đc nhanh chóng với từ khóa thích hợp, giả dụ cụ cài osmc cụ có thể tìm google.com.vn với cụ từ "how to see the ip address in osmc" chẳng hạn, từ khóa ko cần đúng ngữ pháp tiếng anh nhưng gu gồ nó sẽ hiểu đc cụ muốn gì. Hỏi ở web cũng là một cách hay nhưng sẽ lâu có câu trả lời hơn là tìm với nguồn dữ liệu khổng lồ của các máy tìm kiếm.

Chỉnh sửa cuối:

sunh

Đi bộ
E có thắc mắc chút: nguồn ra IC1 là 5V, qua điện trở R1, R4 để duy trì áp cao cho GPIO 19 đúng k? Như vậy dòng điện qua GPIO 19 để vào RPI. Vậy điện áp và dòng nó là bao nhiêu (cụ có đo chưa)? Có khi nào làm tiêu cái RPI k? :(

E có đọc GPIO in max: 3.3v, 16mA

Xin lỗi, e gà mới nghiên cứu

CNNN

Xe đạp
Vâng cảm ơn cụ ngôchangimsat đã trả lời e, e đang dùng hệ điều hành openlec ah! Cụ chỉ cho e cách xem ip của Pi và trình tự các bước kết nối Pi với pc với ah! Cái khoan e này e hơi dốt cụ chỉ cụ thể cho e vơi!

nemhoioto

Xe đạp
Chính xác cụ ạ. em mò mãi mới được....Vì không có phím ESC khó chịu phết. Giờ em muốn tua nhanh mà không biết bấm phím nào đây. Công nhận chuột bay dùng sướng thật. Độ nhạy quá OK

ngochoangimsat

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ ngôchangimsat đã trả lời e, e đang dùng hệ điều hành openlec ah! Cụ chỉ cho e cách xem ip của Pi và trình tự các bước kết nối Pi với pc với ah! Cái khoan e này e hơi dốt cụ chỉ cụ thể cho e vơi!
Nếu dùng openelec cụ xem cái comment phía trên cháu đã trả lời cụ roìi đấy. Trong file pdf hướng dẫn làm khoển hồng ngoại đã có hướng dẫn này.

ngochoangimsat

Xe tăng
Chính xác cụ ạ. em mò mãi mới được....Vì không có phím ESC khó chịu phết. Giờ em muốn tua nhanh mà không biết bấm phím nào đây. Công nhận chuột bay dùng sướng thật. Độ nhạy quá OK
Cụ lật mặt sau chuột bay, bấm phím tab sẽ chuyển sang chế độ chơi đầy màn hình.
Ở chế độ chơi đầy màn hình bấm phím sang phải hoặc trái sẽ là tua tơi tua lui, lên và xuống là tua nhanh hoặc chuyển sang bài mới hoặc next sang chapter khác nếu đang chơi dvd iso... Tùy hoàn cảnh mà mấy cái nút lên xuống nó có tác dụng khác nhau. Xưa còn chưa thạo về con chuột này cháu cũng phải gán nút next, tua... Nhưng sau cháu thấy chỉ mấy cái nút của mặt trước là đủ. Khi play phim nếu nó đang hiện cái thanh có các nút play, pause, tua... Cụ chỉ cần bấm phím lên trên một phát nó chuyển sang đầy màn hình, rồi tua nhanh hay next lại dùng phím lên xuống
Cháu ko biết cụ dùng chuột bay loại nào. Nếu c120 thì nút Backspase (hoặc nút Delete) trên con chuột này chính là nút escape cho xbmc

ngochoangimsat

Xe tăng
E có thắc mắc chút: nguồn ra IC1 là 5V, qua điện trở R1, R4 để duy trì áp cao cho GPIO 19 đúng k? Như vậy dòng điện qua GPIO 19 để vào RPI. Vậy điện áp và dòng nó là bao nhiêu (cụ có đo chưa)? Có khi nào làm tiêu cái RPI k? :(

E có đọc GPIO in max: 3.3v, 16mA

Xin lỗi, e gà mới nghiên cứu
Cụ đang comment cái gì vậy? Chả hiểu cụ muốn hỏi vấn đề gì. Tự dưng gpio19 ở đây.
R1 nào và nó bao nhiêu? I = U/R nhé. Giả sử R=1k thì I = U/R = 5V/1000ôm = 0,005A= 5mA. Tuy nhiên mấy cái điện trở treo mức 1 hay lấy lớn hàng 50k lên cái dòng bé như con dĩn mà

Chỉnh sửa cuối:

sunh

Đi bộ
Đồng thời quá trình khởi động xe thì rơ le ở góc dưới bên trái của sơ đồ chuyển trạng thái (điểm 4 sẽ nối với điểm 5 và để hở mạch điều khiển chân 19 để nó duy trì mức cao 3,3V)

Trang 57 về mạch shưtdown đó cụ.

haisau15

Xe đạp
Cảm ơn cụ hướng dẫn chi tiết quá nhưng em "ngu" khoản này lắm ạ.

ngochoangimsat

Xe tăng

ngochoangimsat

Xe tăng

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Chào cụ lairai lâu quá cụ không ghé qua!
Cháu về một tháng lại vừa đi cụ ạ
Cụ có mã lực phải ngang tàu sân bay rồi ạ, cụ ủn cháu chum vốt ka với hê hê
Em lại bán cái xe cũ có lắp DVD nên cũng ít vào thớt này để cập nhật.
Xe mới em lại chưa lắp DVD.
Rượu em rót hết mất rồi để em cho mấy cu em em nó rót cho cụ vậy.

ngochoangimsat

Xe tăng
Em lại bán cái xe cũ có lắp DVD nên cũng ít vào thớt này để cập nhật.
Xe mới em lại chưa lắp DVD.
Rượu em rót hết mất rồi để em cho mấy cu em em nó rót cho cụ vậy.
Cơ mà trăm cái đấm của mấy cụ vài ngàn mã lực không bằng một cái đá của cụ có đến hơn 3tr mã :D
Cụ lắp DVD thì chọn loại nào có cổng HDMI nhé. Cụ đổi xe gì thế

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Cơ mà trăm cái đấm của mấy cụ vài ngàn mã lực không bằng một cái đá của cụ có đến hơn 3tr mã :D
Bọn em buôn rượu lậu lấy làm vui ấy mà cụ ơi.
Cụ lắp DVD thì chọn loại nào có cổng HDMI nhé
Xe em, Ecosport hình như chỉ lắp được đầu DVD Adayo nên em cũng không biết có HDMI không nữa. Với lại phải đi Hà Nội lắp em hơi ngại.
Chắc Tết em mới lắp.

phuochalan

Xe tải
Bọn em buôn rượu lậu lấy làm vui ấy mà cụ ơi.

Xe em, Ecosport hình như chỉ lắp được đầu DVD Adayo nên em cũng không biết có HDMI không nữa. Với lại phải đi Hà Nội lắp em hơi ngại.
Chắc Tết em mới lắp.
Các cụ chưa chi đã chuẩn bị Tết rồi.

ngochoangimsat

Xe tăng

Cài đặt giao diện CarPC cho kodi