Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngochoangimsat

Xe tăng
Cách hay và đẹp nhất thì mua cái màn cảm ứng 7 inch đó (có cảm ứng luôn), kiếm một cái DVD hỏng của loại đúng cho xe cụ (nó sẽ vừa khít và mặt dưỡng đẹp luôn) lắp màn cảm ứng thay vào, đặt pi vào trong ruột. Lắp mô đun đài FM, mô đun thu tín hiệu GPS và 2 cái nút vặn Rotate Encoder như thằng Nga nó làm ấy, bài 1 cháu có đưa link đến trang của nó hướng dẫn cực chi tiết bằng tiếng anh đấy. Khi đó các cụ có một DVD CarPi hoàn chỉnh (cái hoàn chỉnh này thậm chi còn có bán trên thị trường rồi ấy ạ). Vụ âm thanh thì có các giải pháp: - sử dụng DAC cắm cổng USB mua sẵn, về tìm driver nữa là xong , sẽ có đầu ra 5.1 hoặc mua cái card âm thanh cho Pi mà đầu ra có cổng quang đấy, tìm cái âm ly nhận đầu vào là cổng quang nữa là xong. Cháu nghĩ tìm mấy cái thứ trên ko khó. Cái khó là có cụ nào yêu thích công nghệ và thích lọ mọ đến vậy ko thôi.

Đã có Pi 2 rồi, cài được windows10 và chắc chắn sẽ có cả android nữa trong thời gian ngắn. Nên làm cái giải pháp trên thực sự là quá hoàn chỉnh một hệ thống giải trí trên xe. Thích chạy hệ điều hành nào chỉ thay cái thẻ nhớ đã cài hệ điều hành đó là xong. Chưa có một hệ thống nào đa năng như vậy hiện nay.

Cả mấy cái thứ cháu viết trên ko còn là ý tưởng nữa mà đã đi vào hiện thực rồi, người ta làm như vậy và bán rồi:
http://i-carus.com/

Còn lắp ghế sau thì đã có cái màn hình cảm ứng có cổng cắm hdmi như cháu giới thiệu ở bài 1. Mua về chế vào cái gối tự đầu cũng thành máy tính hoàn chỉnh, có cảm ứng.

Giải pháp để có 5.1 đơn giản nhất là dùng cái USB SOUND BLASTER 5.1 của Creative (giá ở VN giờ là 1,6-1,8 củ, mấy năm trước cháu mua có 1,25 củ và giờ vẫn đang dùng tốt) và xem hướng dẫn tại đây để biết làm sao cho nó chạy: http://www.raspberrypi.org/forums/viewtopic.php?f=38&t=16087

Còn này có các cổng vào: Linein, USB
Cổng ra: 2.0, 5.1 analog, Optical (cổng quang)
Kết nối rất đa dạng, có khả năng cho ra 5.1 thực cũng như có khả năng mixip từ 2.0 lên 5.1 với đầu vào là 2.0
Việc lắp một cái âm ly cho xe hơi cực dễ với cái đám IC chuyên dụng TDA1554Q nó đơn giản đến mức ko cần lắp thêm link kiện nào phụ bên ngoài. Ai cũng làm được mà mạch âm thanh chuyên dung thì chất lượng rất đảm bảo. Lại tự lắp có 1 con IC nên cực gọn có thể bố trí trong đầu DVD luôn hoặc trong vỏ của con Pi luôn

Mạch âm ly TDA1554Q (cụ nào thích làm mạch in thì mua cái gọi là bo mạch in sẵn về nối)

Chỉnh sửa cuối:

caibang77

Xe hơi
Nhà cháu có sẵn cái đầu DVD nội địa màn hình cảm ứng 8" mua theo xe Kia Morning đời 2013 tháo ra không biết là có chế được cái bo Pi vào không và cháu hỏi thêm các cụ là cái Pi nó kết nối HDMI tới HDMI vào của cái HU JVC KW50BT thì có dùng màn hình cảm ứng của HU để điều khiển cái Pi được không vì cái cổng này kết nối tới điện thoại androi thì điều khiển được điện thoại?

Athena

Xe tăng

TVPL

Xe container
Nhà cháu có sẵn cái đầu DVD nội địa màn hình cảm ứng 8" mua theo xe Kia Morning đời 2013 tháo ra không biết là có chế được cái bo Pi vào không và cháu hỏi thêm các cụ là cái Pi nó kết nối HDMI tới HDMI vào của cái HU JVC KW50BT thì có dùng màn hình cảm ứng của HU để điều khiển cái Pi được không vì cái cổng này kết nối tới điện thoại androi thì điều khiển được điện thoại?
- Vụ chế DVD theo xe cắm vào Pi: có thể được. Em nghĩ cắm cái màn LCD trên đầu đó vào bo mạch của Pi là làm được nhưng có vẻ cần trình cao hay... tay to chút :)
- Cắm qua HDMI vào KW50BT: không nhận touch từ màn hình, phải tự viết lại cái gần như là driver cho vụ này. Em đang phải chế điều khiển ngoài cho vụ này.
Btw, cái KW đó chất lượng hình nếu xem trực tiếp video từ USB / SD... chất lượng thấp ah, cụ cắm thêm Pi đấu vào HDMI cải thiện được nhiều đới.

ngochoangimsat

Xe tăng
- Vụ chế DVD theo xe cắm vào Pi: có thể được. Em nghĩ cắm cái màn LCD trên đầu đó vào bo mạch của Pi là làm được nhưng có vẻ cần trình cao hay... tay to chút :)
- Cắm qua HDMI vào KW50BT: không nhận touch từ màn hình, phải tự viết lại cái gần như là driver cho vụ này. Em đang phải chế điều khiển ngoài cho vụ này.
Btw, cái KW đó chất lượng hình nếu xem trực tiếp video từ USB / SD... chất lượng thấp ah, cụ cắm thêm Pi đấu vào HDMI cải thiện được nhiều đới.
Ngại tháo DVD chế và không muốn phức tạp có thể cắm đường HDMI sau đó mua con chuột loại track ball như thế này (có cả loại không dây và loại có dây) cắm cổng USB của Pi rồi điều khiển cũng tiện

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ nào khéo tay thì chế cái chuột này nên hộp tỳ tay của ô tô là có cái bàn điều khiển tiện lợi

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Trình kỹ thuật điện tử cao thì cấy Pi vào cái mạch có sẵn của DVD để dùng luôn tính năng cảm ứng là việc đơn giản. Trình kém hơn thì mua cái boad mạch http://www.aliexpress.com/store/product/Tontec-7-Raspberry-Pi-LCD-Touch-Screen-Display-TFT-Monitor-AT070TN90-with-Touchscreen-Kit-HDMI-VGA/615197_1745270139.html về lắp vào. Mà cũng có thế cái để cắm đó lại cắm luôn được cái màn hình hiện tại lên ấy chứ

TVPL

Xe container
Ngại tháo DVD chế và không muốn phức tạp có thể cắm đường HDMI sau đó mua con chuột loại track ball như thế này (có cả loại không dây và loại có dây) cắm cổng USB của Pi rồi điều khiển cũng tiện...
Cụ nào khéo tay thì chế cái chuột này nên hộp tỳ tay của ô tô là có cái bàn điều khiển tiện lợi
Mấy cái cụ đề xuất em cũng ngâm cứu khá kỹ, đã lắp cái sau lên xe xong lại tháo ngay vì không tiện, mất tập chung khi lái xe ah.
Thứ tự ưu tiên ổn nhất em nghĩ là: khiển volang (kèm touch screen) >> Điều khiển (remote) >> Mouse scroll (kiểu như trên xe Lexus hay con Griffin Powermate Mouse cơ).
Món thứ 3 không tiện nhất nhưng lại pờ-rồ nhất :)

ngochoangimsat

Xe tăng
Mấy cái cụ đề xuất em cũng ngâm cứu khá kỹ, đã lắp cái sau lên xe xong lại tháo ngay vì không tiện, mất tập chung khi lái xe ah.
Thứ tự ưu tiên ổn nhất em nghĩ là: khiển volang (kèm touch screen) >> Điều khiển (remote) >> Mouse scroll (kiểu như trên xe Lexus hay con Griffin Powermate Mouse cơ).
Món thứ 3 không tiện nhất nhưng lại pờ-rồ nhất :)
Cũng chính vì cái khiển vô lăng là hoàn thiện nhất lên cháu mới đang chờ hết vụ gặt của cụ đấy ạ. OBDII Bluetooth cộng với đọc mã khiển Canbus từ Vô lăng sang Pi cháu chỉ hóng mỗi vào cụ thôi đấy

Chỉnh sửa cuối:

thinhglam

Xe tải
[@TVPL;118299] cái add on tự động phát lại của em lạ quá bác ạ. Có lúc nó hoạt động, có lúc không cứ chập chờn thế mới lạ.
Tắt máy một ít thời gian thì nó phát lại được ( 15-20 phút), chứ nếu tắt máy 1 vài tiếng là cái add on phát lại không hoạt động nữa.

Chả biết các cụ có giống em không ạ.

TVPL

Xe container
[@TVPL;118299] cái add on tự động phát lại của em lạ quá bác ạ. Có lúc nó hoạt động, có lúc không cứ chập chờn thế mới lạ.
Tắt máy một ít thời gian thì nó phát lại được ( 15-20 phút), chứ nếu tắt máy 1 vài tiếng là cái add on phát lại không hoạt động nữa.

Ơ lạ nhỉ, tắt máy thì giống nhau hết chứ cụ ? Em chạy trên xe thì toàn tắt qua đêm, vẫn chạy phe phé.
- Cụ có cắm hdd vào không ? Trong code em để ~ 2 phút cho mount ổ, nếu không có nó không phát nhưng vẫn ghi.
- Cụ có thấy thông báo của script này khi khởi động không, có thì show hộ em nó bẩu gì thế ?
- Em chưa check để update có sao không, nhưng em nghĩ không vấn đề
Cụ check giúp em cái thứ 2 xem có / không hay thế nào nhá.

tungvv

Xe tải

Nhà em tắt cả mấy ngày vẫn OK mà, nó lưu file vào SD sao lại mất đc? chỉ trừ lúc thẻ nhớ bị hỏng, mà thẻ hỏng thì cụ ko thể khởi động con Pi được. Lỗi chỉ do đường dẫn đến cái file video chạy trước đó có vấn đề rồi. Có thể con Pi nó nhận diện cái ổ cứng chập chờn --> cái này thường bị suốt nếu nguồn điện cấp cho nó bị thấp hoặc ko ổn định.

Tuangb

Xe hơi
Hỏi hơi ngu tí, không biết dùng ipad có thay được màn DVD không các cụ

TVPL

Xe container

lakfvn

Xe đạp
Âm thanh của xe nhỏ ngay cả khi cụ nghe DVD trên xe với âm lượng lớn nhất vẫn nhỏ ấy ạ? Còn chỉ nhỏ do pi lại khác.

Cụ có đường AV OUT đó, từ đường đấy cụ nối ra âm li ngoài rồi từ âm ly nối ra loa. Có cả thảy 4 cái loa trên xe . Đầu dây về hết chỗ cái ảnh rồi, cụ cắt nó ra mà nối vào âm ly ngoài. Có như vậy rồi ko cần mua cái cục SNI35 đâu. Nếu cụ biết làm thì tháo hẳn cái vỏ DVD ra để cấy thêm âm ly vào trong đó cho gọn. Cụ dòng dây điện trong nhà ra rồi đem bộ loa vi tính lên xe cắm vào cái đường AV OUT ấy xem có loa sub tiếng chất hơn ko.
Chỉ nhỏ khi nghe với Pi hoặc qua đường usb của DVD cụ ạ.

Em đã thử cắm Sub loa vi tính vào ngõ OUT của DVD - nghe khá hơn nhiều nhưng vẫn phải tăng volumn DVD > 2/3 nghe mới ổn ạ. Em đang xem có thể tháo adapter 220v - 5v (e đoán thế) của sub để có thể sử dụng luôn trên xe được không.

lakfvn

Xe đạp
...
Ngoài ra cái đám dấy bị cắt cụt và bó một bó băng dính đen đó, trên mỗi dây đều có một cái mác trắng ghi tên. Cụ kê từng tên lên đây cháu xem có cái gì chế hay cho cụ ko

Nó gồm các dây: nguồn, RL, RR, FL, FR (thiếu nhãn!!). Về cơ bản en nghĩ có thể nối với âm ly được rồi, nhưng chắc phải "design" lại cái đống dây này (dùng connector / RCA) để cắm vào / gỡ ra dễ hơn. Mà phải cái module âm ly của cụ ra sẵn cổng bông sen thì tiện nhỉ :)

ngochoangimsat

Xe tăng

Nó gồm các dây: nguồn, RL, RR, FL, FR (thiếu nhãn!!). Về cơ bản en nghĩ có thể nối với âm ly được rồi, nhưng chắc phải "design" lại cái đống dây này (dùng connector / RCA) để cắm vào / gỡ ra dễ hơn. Mà phải cái module âm ly của cụ ra sẵn cổng bông sen thì tiện nhỉ :)
Nếu tiếng chỉ bị bé khi nghe USB và khi cắm Pi thì nguyên nhân ko phải vấn đề cái âm li, cắm âm ly mới ko cần thiết. Có lẽ cụ thử vặn tiếng hết cỡ bên cái Pi lên. Còn bên DVD vặn tiếng hết cỡ mà đủ nghe đã rồi thì ko nên cải tiến gì cả.
Đấu SUB với việc cắt bỏ phần biến áp để dùng điện trong xe để dùng luôn cái sub loa vi tính thì cụ cần kiểm tra kỹ lại cái biến áp đó ra nguồn đơn hay nguồn đôi. Nguồn đơn thì giải quyết dễ, nguồn đôi thì phức tạp hơn đấy.
Để biết nguồn đơn hay nguồn đôi thì xem cái đầu dây ra của biến áp nếu có 3 chân thì thường là nguồn đôi, có 2 chân thì nguồn đơn (chỉ là thường thôi nhé, 3 chân vẫn có thể làm nguồn đơn)
Mà cái biến áp nuôi loa vi tính của cụ nó nằm ngoài (giống như cục sạc điện thoại hay nó nằm luôn trong loa?) nếu nằm ngoài và giắc cắm nguồn tròn tròn như giắc cắm nguồn cho laptop thì nó là nguồn đơn. Cắt bỏ biến áp để dùng điện trên xe đơn giản.

thuong_dentis

Xe tăng
Các cụ bán thanh lý pi + thôi để đặt hàng mua pi 2.