Hướng dẫn tự lắp đặt hệ thống nghe nhạc lossless và xem phim HD trên ô tô

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ ngochoangimsat cho e hỏi màn cảm ứng 7" cho Pi có cổng video in phải ko?

Vì e còn 1 chiếc đầu dvd 1din muốn đấu vào cùng với màn cảm ứng của Pi và trên màn hình có hiện AV in ko để chuyển đổi hiển thị.

E muốn lắp cả camera lùi nữa, cụ tư vấn giúp e. Phần audio thì e có bitone rồi có cần soundcard nữa ko ah.
- Pi làm gì có cái màn nào!? nó chỉ là cái case máy tính bé bằng cái thẻ tín dụng (cỡ như bao thuốc lá) chứ ko có gì đi kèm nữa. Còn màn hình cảm ứng mà cháu nói ở bài 1 là màn dùng chung cho nhiều thiết bị khác nhau được nên hiển nhiên nó là một cái màn hình thì phải có đừong vào video.
- Cụ hỏi những gì cháu không hiểu cho lắm..... Có phải ý cụ là có đấu camera lùi vào cái màn hình ấy được cùng với Pi ko ấy hả? Nếu đúng vậy thì trả lời là có cụ ạ. Cháu đủ kiến thức để tư vấn cho cụ từ sơ đồ mạch điện đến giá trị linh kiện để lắp được cả camera lùi cùng Pi lên chung một màn hình và cũng tự hiển thị camera lùi khi cài số lùi.
- Audio thì cái bitone của cụ cháu chưa tìm hiểu bao giờ, cháu chưa đọc xem nó giao tiếp với Pi bằng cách nào và cách mà nó giao tiếp có được hỗ trợ trên Pi không. Còn đường ra audio 2.0 của Pi hiện tại cháu thấy đủ thỏa mãn nghe trên xe

TVPL

Xe container
Bẩm cụ, em làm đc cái keyboard rồi cụ à, mà hình như thư mục .xbmc nó thay bằng kodi hay sao ấy, cháu cứ chép vào cả kodi và cả .xbmc, ko biết nó chạy bên nào nữa nhưng kq đc rồi
Còn ái addon 1.1 của cụ thì nó bảo lỗi ko cài đc, cháu đã remove cái củ rồi, cài cái mới nó ko báo lỗi gì, cũng chẳng thấy nó hiện lên trong phần cài đặt đẻ mà tùy chỉnh. Bật video lên một lúc thì thấy góc phải bên dưới có thông báo là TVPL-addon... không hoạt động. Vậy là sao cụ ? giờ cài lại cái củ có đc ko ?
.kodi là thư mục xbmc nó update về, chạy thì vẫn trong .xbmc cụ nhá
- Nó có thông báo như vậy nghĩa là... nó chạy rồi, và không tìm thấy file log playback lần trước. Cụ thử mở lại xem thấy setting chưa, để ý lúc khởi động script chạy sẽ có thông báo.
- script này ổn hơn, không cần cài lại bản cũ đâu.

ngochoangimsat

Xe tăng
- Nó có thông báo như vậy nghĩa là... nó chạy rồi, và không tìm thấy file log playback lần trước. Cụ thử mở lại xem thấy setting chưa, để ý lúc khởi động script chạy sẽ có thông báo.
Hết vụ gặt lúa, lúc nông nhàn cụ viết giúp anh em cái gì đó để đọc lệnh điều khiển từ các nút trên vô lăng qua OBDII Bluetooth sang điều khiển KODI của Pi thì cháu biết ơn lắm lắm. Vụ này cháu chưa đủ tầm. Cháu biết tý lập trình morscript làm vài cái vặt vãnh bên wince thôi. Python cháu thấy tài liệu nó thế nào ấy khó đọc quá. Nên đầu hàng sớm và vô điều kiện. Con K3 của cháu trên vô lăng đủ nút để điều khiển hết tính năng cần dùng cái con Pi KODI. Hôm trước đọc tài liệu về CANBUS cháu cũng ngờ ngợ mơ màng ra mình có khả năng làm được đến bước nhận được từng lệnh của nút bấm trên vô lăng qua đến bên Pi rồi. Nhưng lại không biết tiếp để chuyển mấy cái lệnh đó sang thành lệnh điều khiển của Pi ra sao.
Cháu biết cụ đủ trình cái này nên hóng cụ để cháu làm việc khác cho các cụ khác mà cháu làm tốt

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Hết vụ gặt lúa, lúc nông nhàn cụ viết giúp anh em cái gì đó để đọc lệnh điều khiển từ các nút trên vô lăng qua OBDII Bluetooth sang điều khiển KODI của Pi thì cháu biết ơn lắm lắm. Vụ này cháu chưa đủ tầm. Cháu biết tý lập trình morscript làm vài cái vặt vãnh bên wince thôi. Python cháu thấy tài liệu nó thế nào ấy khó đọc quá. Nên đầu hàng sớm và vô điều kiện. Con K3 của cháu trên vô lăng đủ nút để điều khiển hết tính năng cần dùng cái con Pi KODI. Hôm trước đọc tài liệu về CANBUS cháu cũng ngờ ngợ mơ màng ra mình có khả năng làm được đến bước nhận được từng lệnh của nút bấm trên vô lăng qua đến bên Pi rồi. Nhưng lại không biết tiếp để chuyển mấy cái lệnh đó sang thành lệnh điều khiển của Pi ra sao.
Cháu biết cụ đủ trình cái này nên hóng cụ để cháu làm việc khác cho các cụ khác mà cháu làm tốt
Hì, phải để sang năm chắc em mới thư thả, chắc là sẽ code đươc thôi cụ ah :)

ngochoangimsat

Xe tăng
Hì, phải để sang năm chắc em mới thư thả, chắc là sẽ code đươc thôi cụ ah :)
Cháu chỉ dám mong đến tầm tháng 11/2015 thì code hoàn thiện là đc rồi ạ. Tầm đó cháu mới vè nước hẳn. mà ko biết mấy cái nút trên điều khiển vô lăng của K3 phần giải trí nó có được mã hóa và hòa vào canbus ko nữa . Ko thì cũng ko làm ăn gì đc

Chỉnh sửa cuối:

tungvv

Xe tải
Cháu mở đi lại nhiều lần vẫn ko thấy nó nằm trong seting cụ à. Khi play video 1 lúc thì thấy nó thông báo là mã chương trình TVPL autoresum không hoạt động ( nó thông báo cụ thể là " Mã chương trình không chạy" chứ ko phải là tìm file log lần trước đâu cụ à. Cháu cũng ko hiểu tại sao nữa. Cháu lại cài bản 1.0 lại như củ, nhưng ko thể remove cái 1.1 đi được vì nó ko hiện trong seting để mà remove. Cháu đang gắng xóa cóa củ để thử lại xem đây.

TVPL

Xe container
Cháu mở đi lại nhiều lần vẫn ko thấy nó nằm trong seting cụ à. Khi play video 1 lúc thì thấy nó thông báo là mã chương trình TVPL autoresum không hoạt động ( nó thông báo cụ thể là " Mã chương trình không chạy" chứ ko phải là tìm file log lần trước đâu cụ à. Cháu cũng ko hiểu tại sao nữa. Cháu lại cài bản 1.0 lại như củ, nhưng ko thể remove cái 1.1 đi được vì nó ko hiện trong seting để mà remove. Cháu đang gắng xóa cóa củ để thử lại xem đây.
Cụ kiểm tra trong Addon\Services\Disabled Addon xem có trong đó không ? Trong Enable Addon thì nó là ..v1.1
Script này đang chay trên xe em mà, có cụ nào test cài tiếp hộ em phát nào ?!

tungvv

Xe tải
Cụ kiểm tra trong Addon\Services\Disabled Addon xem có trong đó không ? Trong Enable Addon thì nó là ..v1.1
Script này đang chay trên xe em mà, có cụ nào test cài tiếp hộ em phát nào ?!
Trưa nay mày mò đã đc rồi cụ à. Có lẽ lỗi do khi remove cái 1.0, đáng nhẽ phải restat Pi, nhưng em để vậy cài luôn nên nó báo lỗi. Giờ cài lại cái 1.0, rồi remove, restart Pi, rồi cài lại bản 1.1 , thấy nó báo đã chạy, thử lại thấy ok. Một phần cũng do lúc cài bản 1.0 thì nó nằm trong phần "Các addon bổ sung bên ngoài", giờ cài bản 1.1 nó nằm trong "Dịch Vụ" nên cứ tìm mãi, tưởng là nó ko xuất hiện trên seting.
Vậy là ổn rồi, còn cái vụ con mắt điều khiển nữa, theo cụ Hoàng Hướng dẫn thì chắc chắn đc rồi, nhưng phải đợi chủ nhật mới có thời gian để hoàn thiện.
Cám ơn các cụ nhiều !

ngochoangimsat

Xe tăng
1- Em up lại script tự chạy lại đã chỉnh sửa lên đây: https://www.fshare.vn/file/QRD8T63LIIPQ
Các cụ chịu khó uninstall cái script cũ nếu đã cài, sau đó cài cái mới này vào. Một số vấn đề đã fix:
- Tự chạy ngay, không cần re-start
- delay chờ các cụ cắm HDD, USB chứa file lần trước vào đến ... 2 phút thôi nhá, không có thì bỏ qua.
- Disabled script được trong khi nó đang chạy
- Bắn vài cái Notification thông báo trạng thái cho vui
- Và cuối cùng là phát lại chính xác thời điểm lần trước. Cái lỗi này lần trước là tại player của xbmc chứ không phải tại em :)

2- Modify keyboard của xbmc để gán vào phím tùy chọn cực dễ:
- Copy file keyboard.xml (thường ở /opt/xbmc-bcm/xbmc-bin/share/xbmc/system/keymaps/, em để Pi trên xe nên chưa check được ) vào: home\pi\.xbmc\userdata\keymaps (dùng ssh thì là: /.xbmc/userdata/keymaps - các cụ dùng Paragon ExtFS for Windows hoặc WinSCP cho nhanh)
hoặc các cụ tải luôn file keyboard này về cho vào home\pi\.xbmc\userdata\keymaps cũng thế thôi: https://www.fshare.vn/file/F5664OV4OPA2
- Mở cái file keyboard.xml trong userdata\keymaps kia ra (nên dùng Notepad++), sẽ thấy trong đó nó gán chức năng cho từng phím, theo các kiểu:
<key_name>Funtion_name</key_name> : key_name là tên phím tương ứng, vd: <f>FastForward</f>
<key_name mode="ctrl[,shift] ">Funtion_name</key_name> là nhấn đồng thời cả phím Ctrl hay Shift
- Thay cái Function_name tùy chọn vào cái phím mình thích. Function_name thì nhều lắm, có built-in hay tự viết thoải mái, dưới đây em liệt kê mấy cái hữu dụng cho media:
VolumeUp : tăng âm lượng
VolumeDown : giảm âm lượng
SkipPrevious : nhảy lùi 01 bài trong Playlist
SkipNext : Bỏ qua bài này, sang bài tiếp theo trong Playlist
NextSubtitle : Chọn phụ đề khác (kiểu như đang phụ đề tiếng Anh sang tiếng Việt nếu có)
AudioNextLanguage : Chọn kênh audio khác, cái này lợi hại với cái món 5.1 hay 7.1
XBMC.Powerdown() : tắt luôn Pi B+, không hiện cái hộp thoại shutdown củ chuối của xbmc
XBMC.ActivateWindow(MyMusic): Mở cái gọi là MyMusic, trong đấy nhiều thứ lắm:
XBMC.ActivateWindow(musicplaylist) hoặc XBMC.ActivateWindow(10500) : mở audio playlist
XBMC.ActivateWindow(musicfiles) hoặc XBMC.ActivateWindow(10501) : mở audio file
XBMC.ActivateWindow(MyVideos): Mở MyVideo, trong này có Files, PlayList. Từ bản Kodi 14 nó remove mất mấy thứ rồi, Video chỉ mở được thế và:
XBMC.ActivateWindow(videoplaylist) hoặc XBMC.ActivateWindow(10028) : mở video playlist là hết
FullScreen : Toggle full màn hình
XBMC.ActivateWindow(fullscreenvideo) hoặc XBMC.ActivateWindow(12005): mở video full màn hình
- Để bắt phím trong mọi điều kiện: nên đặt trong thẻ <global> ngay đầu tiên ấy.
Đây là ví dụ em sửa keyboard.xml theo ý tưởng của cụ Tungvv:
<global>
<keyboard>
<q>XBMC.Powerdown()</q>
<h>XBMC.ActivateWindow(Home)</h>
<v mode="shift">XBMC.ActivateWindow(MyVideos)</v>
<m>XBMC.ActivateWindow(MyMusic)</m>
.....
</keyboard>
</global>
...
<FullscreenVideo>
<keyboard>
<f>XBMC.ActivateWindow(10028)</f>
......................
</keyboard>
</FullscreenVideo>
...
<MusicOSD>
<keyboard>
<f>XBMC.ActivateWindow(musicfiles)</f>
...
</keyboard>
</MusicOSD>

- Các cụ xem thêm function sửa cho remote trên xe của em, ít phím nhưng hiện đại hơn bất kỳ cái khiển DVD phổ thông nào =))
Không biết mua đâu cái điều khiển giống hệt của cụ đỡ phải map lại thì ngon. Cụ map key cháu thấy rất smart và khoa học. Mất công nhất là cụ [@tungvv;298860] làm mãi với cái điều khiển chưa đc

Chỉnh sửa cuối:

mig25

Xe tải
Em đọc một mạch từ trang đầu đến cuối và bắt đầu thấy hào hứng với cái món Pi này rồi. Các cụ đã lắp đặt xong và trải nghiệm rồi thì cho em hỏi về chất lượng âm thanh có khá hơn nghe từ DVD, CD trên đầu nhiều không? Các cụ lắp thêm Card âm thanh nào cho Pi, mua ở đâu?
Thứ nữa em đang dùng DVD của Caska cùi bắp, phần cảm ứng không nuột lắm vậy có giải pháp nào thay được cái màn cảm ứng đó bằng mà nào đẹp hơn không?

TVPL

Xe container
Không biết mua đâu cái điều khiển giống hệt của cụ đỡ phải map lại thì ngon. Cụ map key cháu thấy rất smart và khoa học. Mất công nhất là cụ [@tungvv;298860] làm mãi với cái điều khiển chưa đc
Hì, em vọc cho tiện thao tác trên xe thôi cụ ơi :)
Các cụ kiếm cái khiển của AppleTV hay AmazonFire em map cho đuê, hơi bị gọn :)
Em nói vậy thôi, kiếm cái khiển nào có mấy phím Media control là ok mà cụ.

ngochoangimsat

Xe tăng
Em đọc một mạch từ trang đầu đến cuối và bắt đầu thấy hào hứng với cái món Pi này rồi. Các cụ đã lắp đặt xong và trải nghiệm rồi thì cho em hỏi về chất lượng âm thanh có khá hơn nghe từ DVD, CD trên đầu nhiều không? Các cụ lắp thêm Card âm thanh nào cho Pi, mua ở đâu?
Thứ nữa em đang dùng DVD của Caska cùi bắp, phần cảm ứng không nuột lắm vậy có giải pháp nào thay được cái màn cảm ứng đó bằng mà nào đẹp hơn không?
Chất lượng âm thanh ảnh hưởng khá nhiều từ các thiết lập chỉnh equal hay nói cách khác là do phần mềm. Phần còn lại là phần cứng. Các DVD Pioneer được mọi người nghe cảm giác thích thú không chỉ đơn giản là do phần cứng mà là phần mềm của nó có thiết lập âm thanh phù hợp với tai nhiều người.

Pi là máy tính nên cho phép thiết lập đủ kiểu. Cụ nghe nhạc trên điện thoại cũng có thể thấy việc chỉnh equal của các phần mềm nghe nhạc có ảnh hưởng thế nào rồi.

Pi cháu ko cho rằng là giải pháp hoàn hảo nhất để phát triển trên xe nhưng nó là một giải pháp ko tồi cụ ạ

haomt

Xe hơi
- Pi làm gì có cái màn nào!? nó chỉ là cái case máy tính bé bằng cái thẻ tín dụng (cỡ như bao thuốc lá) chứ ko có gì đi kèm nữa. Còn màn hình cảm ứng mà cháu nói ở bài 1 là màn dùng chung cho nhiều thiết bị khác nhau được nên hiển nhiên nó là một cái màn hình thì phải có đừong vào video.
- Cụ hỏi những gì cháu không hiểu cho lắm..... Có phải ý cụ là có đấu camera lùi vào cái màn hình ấy được cùng với Pi ko ấy hả? Nếu đúng vậy thì trả lời là có cụ ạ. Cháu đủ kiến thức để tư vấn cho cụ từ sơ đồ mạch điện đến giá trị linh kiện để lắp được cả camera lùi cùng Pi lên chung một màn hình và cũng tự hiển thị camera lùi khi cài số lùi.
- Audio thì cái bitone của cụ cháu chưa tìm hiểu bao giờ, cháu chưa đọc xem nó giao tiếp với Pi bằng cách nào và cách mà nó giao tiếp có được hỗ trợ trên Pi không. Còn đường ra audio 2.0 của Pi hiện tại cháu thấy đủ thỏa mãn nghe trên xe
Ý em là dùng màn hình mà cụ đã tư vấn ( http://www.sainsmart.com/7-inch-tft-lcd-monitor-for-raspberry-pi-touch-screen-driver-board-hdmi-vga-2av.html.). E muốn đấu thêm 1 đầu DVD nữa vào màn hình này và camera lùi để chuyển chế độ hiển thị tuỳ thích (hoặc từ Pi, hoặc từ DVD và camera lùi). E có ý tưởng như vậy mong cụ chỉ giáo giúp e. Cảm ơn cụ nhiều!

TVPL

Xe container
Trưa nay mày mò đã đc rồi cụ à. Có lẽ lỗi do khi remove cái 1.0, đáng nhẽ phải restat Pi, nhưng em để vậy cài luôn nên nó báo lỗi. Giờ cài lại cái 1.0, rồi remove, restart Pi, rồi cài lại bản 1.1 , thấy nó báo đã chạy, thử lại thấy ok. Một phần cũng do lúc cài bản 1.0 thì nó nằm trong phần "Các addon bổ sung bên ngoài", giờ cài bản 1.1 nó nằm trong "Dịch Vụ" nên cứ tìm mãi, tưởng là nó ko xuất hiện trên seting.
Vậy là ổn rồi, còn cái vụ con mắt điều khiển nữa, theo cụ Hoàng Hướng dẫn thì chắc chắn đc rồi, nhưng phải đợi chủ nhật mới có thời gian để hoàn thiện.
Cám ơn các cụ nhiều !
Oh, sorry cụ, em chặn update nên không tính đến thư mục cài đặt nó nhảy.
Trên xe em chặn check internet, remove hết Addon để load cho nhanh :)

ngochoangimsat

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
[@haomt;130370]

Nhìn trên sơ đồ cụ có thể thấy chỉ cần mua thêm cái mô đun rơ le là được, còn chả phải mua thêm gì cả.
Khi gài số lùi thì đèn lùi được cấp điện. Điện từ 2 cực của đèn lùi được dẫn về để nuôi rơ le và cũng là kích hoạt rơ le tự chuyển hình từ camera lùi lên màn hình , lúc này dù đang chơi DVD hoặc Pi qua cái cổng C1 thì hình cũng sẽ bị chuyển về camera tự động. Khi chuyển sang số khác không phải số lùi thì đèn lùi bị cắt điện và rơ le tự chuyển về chế độ nối đường hình từ cổng C1 lên màn hình. Thế là cụ có giải pháp hoàn chỉnh như các xe hơi bình thường khác. Chi phí mua cái rơ le thì 50.000VNĐ thôi, xem tại đây: http://smart-techvn.com/module-boards/186624-module-relay-5v-12v-24v.html

Chỉnh sửa cuối:

thinhglam

Xe tải
Oh, sorry cụ, em chặn update nên không tính đến thư mục cài đặt nó nhảy.
Trên xe em chặn check internet, remove hết Addon để load cho nhanh :)
E cài addon 1.1 rồi. Lần đầu thì chạy, nhưng các lần sau lại không tự động phát nữa cụ ạ.

Bản này e thấy đã nhớ được Video phát từ lần trước rồi.

Cụ chỉ giáo thêm để xử lý lỗi này ạ.

TVPL

Xe container
E cài addon 1.1 rồi. Lần đầu thì chạy, nhưng các lần sau lại không tự động phát nữa cụ ạ.
Bản này e thấy đã nhớ được Video phát từ lần trước rồi.
Cụ chỉ giáo thêm để xử lý lỗi này ạ.
Hị, cụ kiểm tra xem nó có trong Addon\services\Enable Addon chưa thôi, không thì trong Disable Addon xem có lỡ tay disable nó không thôi.
- Cài mới thì no problem, nhưng đã cài v1.0 thì cụ check xem có bị như cụ Tungvv ở post này không giúp em với :
Bẩm cụ, em làm đc cái keyboard rồi cụ à, mà hình như thư mục .xbmc nó thay bằng kodi hay sao ấy, cháu cứ chép vào cả kodi và cả .xbmc, ko biết nó chạy bên nào nữa nhưng kq đc rồi
Còn cái addon 1.1 của cụ thì nó bảo lỗi ko cài đc, cháu đã remove cái củ rồi, cài cái mới nó ko báo lỗi gì, cũng chẳng thấy nó hiện lên trong phần cài đặt đẻ mà tùy chỉnh. Bật video lên một lúc thì thấy góc phải bên dưới có thông báo là TVPL-addon... không hoạt động. Vậy là sao cụ ? giờ cài lại cái củ có đc ko ?
Cám ơn các cụ nhiều !

tungvv

Xe tải
Bẩm cụ TVPL, cái bàn phím nhà em nó có những nốt đặc biệt ko có tên trong thông dụng, giờ muốn gán cho nó điều khiển con Pi nhưng ko biết tên nút phím để mà gán, để ý thấy trong file keyboard.xml có sử dụng ID thay cho tên phím. Vậy làm sao để biết đc ID/mã ký tự của các phím đặc biệt đó để mà gán cho Pi ( vd các phím như: Home, com, win, email, Internet ..., V.v. Cụ chỉ giáo giúp em cái vụ này với, cám ơn cụ.
Còn nữa, con Pi nó tự động update nên nó đã thay cái file keyboard em đã sửa mất rồi, giờ phải làm lại. Làm sao để tắt việc tự động update vậy cụ?

Chỉnh sửa cuối:

lakfvn

Xe đạp
Đừng nghĩ phức tạp thì nó khác đơn giản cụ ạ. Chỉ là cái giắc lọ cắm vào cái giắc kia thôi. Tiếng vào tiếng, hình vào hình có gì đâu

Hình em nó đây ạ. Với tình hình dây nhợ thế này chắc chỉ còn cách hàn dây ra rca hả cụ? Cụ tư vấn giúp em cách nối vào âm ly như thế nào cho đơn giản - Pi <-> Âm ly <-> dây ra loa xe. Em thấy trên amazon có bán "line out converter" cụ xem thế nào?